เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:25:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414135 ครั้ง)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #540 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:23:44 PM »

ลุงหลวงบอกนี่เหมือนตาทวดผมเล่าให้ฟังสมัยเด็กๆเลย ...... อิอิ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #541 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:27:51 PM »

วิธีกินแมงเม่า

พอฝนตกเค้าจะเปิดไฟไว้ดวงเดียว  แล้วเอากาละมังซักผ้าใส่น้ำแล้วตั้งไว้ใต้ดวงไฟ

พอแมงเม่ามาเล่นไฟก็จะตกในกาละมังน้ำ  พอตกน้ำก็จะปล่อยปีกออกหมด  แล้วจึงเอามาคั่ว

เห็นแถวๆบ้านเค้าทำกันน่ะครับ  อิอิ คิก คิก
  เป็นที่มาของสุภาษิตว่า แมงเม่าบินเข้ากาละมั้ง เอ้ย กองไฟ
  แต่ท่านหลวงเด็กกรุงเทพเคยกินแมงเม่าด้วยหรือครับ...   คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2008, 08:29:41 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #542 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 08:37:05 PM »

วิธีกินแมงเม่า

พอฝนตกเค้าจะเปิดไฟไว้ดวงเดียว  แล้วเอากาละมังซักผ้าใส่น้ำแล้วตั้งไว้ใต้ดวงไฟ

พอแมงเม่ามาเล่นไฟก็จะตกในกาละมังน้ำ  พอตกน้ำก็จะปล่อยปีกออกหมด  แล้วจึงเอามาคั่ว

เห็นแถวๆบ้านเค้าทำกันน่ะครับ  อิอิ คิก คิก

Cheesy Cheesy Cheesy

... พี่หลวง ... ครับ ... แถวที่ผมอยู่ ... เป็นดงของพวกมันเลยครับ ...  Grin ... ขนาดเอานางพญามันมาทำลาย ... ตั้งหลายตัวแล้ว ... แต่พอถึงฤดูกาล ... มันมาเป็นกองทัพเลย ... ต้องกวาดมารวม ๆ กันไว้ ... เป็นกอง ๆ ... จากนั้น ... เอาไปผสมเหยื่อ ... ตกปลากด ... สุดยอดครับ ...  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
lookke
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #543 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 10:58:09 PM »

พูดถึงแมลงกินได้ในป่า         นึกถึงตัวบึ้งครับ    กุ้งบก

มันคืออะไรครับ กุ้งบกน่ะ...

อยากรู้วิธีทำอย่างไรกับคางคก ถึงจะกินได้ครับ ใครรู้บ้าง เอาส่วนไหนของมันออกบ้างครับ...

คือแมงมุมชนิดหนึ่ง..  เห็นแต่รูปและสารคดีตั้ง ๓๐ กว่าปีแล้วครับ..
แต่่ไม่เคยเห็นตัวจริงสักที  อาศัยอยู่รูในดิน ตามนาข้าว ปากรูจะทำใยดักแมลง
ลักษณะเหมือนพันธุ์  แม่ม่้ายดำ ในอเมริกาใต้  แต่บึ้งไม่มีพิษ .   บึ้ง คืออาการ ที่ดูแล้วหน้าบึ้ง จึงถูกนำมาตั้งเป็นชื่อ ครับ.  Grin

รู้สึกจะมีพิษนะครับ  แถวบ้านผมเค้าจับมากินกัน
บึ้งจะมี 2ชนิดครับที่กินได้จะไม่มีพิษ ที่มีพิษจะเรียกว่าบึ้งบ้าครับกินไม่ได้ แถวบ้านผมคนที่ชอบเล่นหวยมักจะไปขอหวยกับบึ้งครับ คือวันก่อนหวยออกจะเขียนเลข0-9ใส่กระดาษเล็กๆแล้วม้วนนำไปย่อนลงในรูบึ้งครับ พอรุ่งเช้าบึ้งก็จะคาบกระดาษออกมาไว้ที่ปากรู พอเปิดดูเห็นเลขไหนก็เอาไปซื้อหวยครับ บางทีก็มีถูกนะครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #544 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:17:47 PM »

Grin Grin Grin ... แล้วงวดนี้ ... ลองหรือยังครับ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #545 เมื่อ: มีนาคม 14, 2008, 11:24:03 PM »

หน้าแล้งแล้ว   คิดถึงไข่มดแดง    กับแม่เป้ง

ใครชอบกินบ้างครับ.........ไข่มดแดงเอามายำ    กินแกล้มด้วยแม่เป้งคั่ว 

เบียร์เย็น ๆ   เป็นวุ้น    มีผักแนมเยอะ  อาทิเช่น   ใบชะพลู  ผักแพรว  สะระแหน่  ยอดมะกอก ฯลฯ

วิธีหา

มองหารังมดแดงก่อน     จะอยู่ตามต้นไม้     ลักษณะของรังจะเป็นใบไม้สานคล้ายลูกตระกร้อ

เมื่อพบรัง   ก็หากระป๋องใส่น้ำ     เตรียมไว้  ตัดรังด้วยกรรไกรให้ตกไปในถังน้ำ   เท่านี้ก็จะได้ทั้งรังทั้งไข่

และตัวมดด้วย       ตัวมดก็จะเอามาคั่วใส่เกลือ    ไข่ก็เอามาทำอาหารได้หลายชนิด   เดี๋ยวนี้โลหนึ่งสองร้อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2008, 11:28:54 PM โดย ป้อมทอง » บันทึกการเข้า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #546 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 03:28:16 AM »

Grinไข่มดเเดงใส่เเกงผักหวาน  เยี่ยม ก็อร่อย ดีครับ  เยี่ยม
  หน้าเเล้งน้ำลง เเถวบ้านผม ไปหาหอย ตากมาเเกง ทำซั้วก็ สุดยอดครับ ไหว้

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
Dexphet
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

« ตอบ #547 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 06:03:59 AM »

เดี๋ยวนี้ไข่มดแดงแพ็คใส่กระป๋องส่งนอกแล้วครับ  Grin
Hero Member

คะแนน 2113

« ตอบ #548 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 08:19:23 AM »

หน้าแล้งแล้ว   คิดถึงไข่มดแดง    กับแม่เป้ง
ใครชอบกินบ้างครับ.........ไข่มดแดงเอามายำ    กินแกล้มด้วยแม่เป้งคั่ว 
เบียร์เย็น ๆ   เป็นวุ้น    มีผักแนมเยอะ  อาทิเช่น   ใบชะพลู  ผักแพรว  สะระแหน่  ยอดมะกอก ฯลฯ
วิธีหา
มองหารังมดแดงก่อน     จะอยู่ตามต้นไม้     ลักษณะของรังจะเป็นใบไม้สานคล้ายลูกตระกร้อ
เมื่อพบรัง   ก็หากระป๋องใส่น้ำ     เตรียมไว้  ตัดรังด้วยกรรไกรให้ตกไปในถังน้ำ   เท่านี้ก็จะได้ทั้งรังทั้งไข่
และตัวมดด้วย       ตัวมดก็จะเอามาคั่วใส่เกลือ    ไข่ก็เอามาทำอาหารได้หลายชนิด   เดี๋ยวนี้โลหนึ่งสองร้อยแล้ว

เดี๋ยวนี้ไข่มดแดงแพ็คใส่กระป๋องส่งนอกแล้วครับ  Grin

... กิโลกรัมละ 200 บาท ... แถมยังส่งนอกด้วย ...  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

... ไปทำฟาร์ม ... ไข่มดแดงกันเถอะ ...  Grin Grin Grin

... ขออนุญาต ... บ่นนิดหน่อยครับ ...

... รู้สึกเหมือนผม ... หรือปล่าวครับ ... ช่วงนี้ ... อะไรที่เป็นผลผลิตทางการเกษตร ... ราคาค่อนข้างจะดี ... ประเทศเราน่าจะฟื้นฟู ... ให้การสนับสนุนและพัฒนาการเกษตร ... อย่างจริงจังกันเสียที ... อาจจะไม่ร่ำรวย ... แต่ผมว่าน่าจะทำให้ยั่งยืนได้ ...  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #549 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:00:36 AM »

วิธีหา
มองหารังมดแดงก่อน     จะอยู่ตามต้นไม้     ลักษณะของรังจะเป็นใบไม้สานคล้ายลูกตระกร้อ
เมื่อพบรัง   ก็หากระป๋องใส่น้ำ     เตรียมไว้  ตัดรังด้วยกรรไกรให้ตกไปในถังน้ำ   เท่านี้ก็จะได้ทั้งรังทั้งไข่
และตัวมดด้วย       ตัวมดก็จะเอามาคั่วใส่เกลือ    ไข่ก็เอามาทำอาหารได้หลายชนิด   เดี๋ยวนี้โลหนึ่งสองร้อยแล้ว

... กิโลกรัมละ 200 บาท ... แถมยังส่งนอกด้วย ...  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

... ไปทำฟาร์ม ... ไข่มดแดงกันเถอะ ...  Grin Grin Grin

... ขออนุญาต ... บ่นนิดหน่อยครับ ...

... รู้สึกเหมือนผม ... หรือปล่าวครับ ... ช่วงนี้ ... อะไรที่เป็นผลผลิตทางการเกษตร ... ราคาค่อนข้างจะดี ... ประเทศเราน่าจะฟื้นฟู ... ให้การสนับสนุนและพัฒนาการเกษตร ... อย่างจริงจังกันเสียที ... อาจจะไม่ร่ำรวย ... แต่ผมว่าน่าจะทำให้ยั่งยืนได้ ...   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เมื่อถึงคราววิกฤติ ความปลอดภัยในชีวิต กับท้องอิ่ม สำคัญ กว่าสื่งของอื่นใด

เลือกสนับสนุน ในสิ่งที่เราถนัดทำจะดีกว่า.. ถึงจะไม่ร่ำรวย นัก ..  ก็ไม่อัตคัต  อยู่กันได้อย่างสบายใจ
และยังมีถีชีวิตที่ดี ด้านบวก จะเกิดตามมาอย่าง สอดคล้องด้วย .. อยากเห็นคนในชุมชน ยิ้มแย้มแจ่มใส ให้กัน  พึ่งพาอาศัย เกื้อกูรกัน ไม่เบียดเบียน ไม่เอารัดเอาเปรียบ ..จะเป็นการพึ่งพาตนเอง ที่ยั่งยืนกว่า.   Cheesy

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #550 เมื่อ: มีนาคม 15, 2008, 10:39:09 AM »

ราคาผลิตผลทางการเกษตรส่วนใหญ่ดี ยกเว้นอ้อยครับ ชาวไร่อ้อยบ่นตามๆกันครับ

Chaman Davis
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #551 เมื่อ: มีนาคม 16, 2008, 08:42:24 PM »

ขอบคุณครับ ผมก็ชอบฟัง-อ่าน เรื่องเล่าในอดีตครั้งป่ายังดีอยู่ครับ การใช้ชีวิตท่องไปในพงไพรของบรรดานักนิยมไพรยุคก่อน และแน่นอนว่าต้องมีเรื่องเกี่ยวกับการใช้อาวุธปืนเข้ามาเกี่ยวข้องแน่นอน
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #552 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 07:33:59 AM »

ขออนุญาต อัพครับ

เอาเรื่องเล่าเกี่ยวกับป่าๆ ซึ่งในป่าลึกๆเข้าไปนั้นอาจจะมีสิ่งเร้นลับซ่อนอยู่ก็เป็นได้ โดยจะเอาเรื่องของเสือสมิงมาให้อ่านกันครับ สำหรับท่านที่ชอบเข้าป่า จะเที่ยวหรือเป็นนายพรานก็สุดแล้วแต่...

....สมิงหรือเสือสมิงนั้น เชื่อกันว่าเป็นคนมีวิชาแก่กล้าจนร้อนกลายเป็นเสือ บางตำราบอกว่าเดิมเสือสมิงเป็นเสือธรรมดา เมื่อได้กินเนื้อคนครั้งแรกก็เกิดติดใจและลอบสังหารคนกินเป็นอาหารเรื่อยมา วิญญาณของคนที่ตกเป็นเหยื่อสิงอยู่ในเสือตัวนั้นทำให้มันกลายเป็นเสือผีหรือเสือสมิง
อาหารวิธีการออกหากินและอิทธิฤทธ์ของเสือสมิง
       ....บางทีแปลงร่างเป็นคนเดินสวนทางมาพอพรานป่าหรือชาวบ้านเผลอก็จะกลับร่างเป็นเสือคาบไปกินหน้าตาเฉย มีคติความเชื่อของพวกพรานว่า เมื่อเวลาเมียท้องแก่ห้ามไปป่าล่าสัตว์หรือห้ามไปค้างนั่งห้างดักยิงสัตว์ เพราะเสือสมิงอาจแปลงคนในหมู่บ้านเข้าไปตาม บอกว่าเมียกำลังจะออกลูก หรือบางทีก็แปลงเป็นภรรยามาตามตนเอง พรานผู้เป็นสามีหากหลงเชื่อลงจากห้างที่ขัดไว้บนต้นไม้เพื่อไว้สำหรับซุ่มยิงสัตว์เสือสมิงที่แปลงตัวมาก็จะกลับร่างเป็นเจ้าลายพาดกลอนกระโดดขม้ำทันทีเสือสมิงสามารถแปรงกายได้และมีกลวิธีหลอกล่อให้คนตกเป็นเหยื่อสารพัด วิธีป้องกันและจัดการกับเสือสมิง
      ....และเวลาที่เมียท้องแก่ห้ามเข้าไปค้างอ้างแรมในป่า หากผูกห้างดักยิงสัตว์อยู่ในป่า แล้วเกิดมีคนมาตามควรโยนไม้ขีดให้ผู้นั้นลองจุดดู เพราะเชื่อกันว่าเสือสมิงไม่สามารถทำอะไรอย่างคนได้หลายๆแบบ เช่นจุดไม้ขีด ตีรัมมี่ เขย่าไฮโล เป็นต้น
      นอกจากนี้ยังเชื่อกันว่า ลูกกระสุนปืนธรรมดาไม่สามารถทำอะไร หรือันตรายพวกเสือสมิงได้
จะต้องใช้กระสุนที่ลงอาคมแล้วเท่านั้น
      ....ประการแรกก็คือ ให้ระวังคนที่เดินสวนทางในป่า แม้จะรู้จักหรือไม่ก็ตาม อาจจะเป็นเสือสมิงแปลงมาก็ได้....

ปล.ข้อความนี้เอามาจากเวปฯแห่งหนึ่งครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2008, 08:09:01 AM โดย สุริยัน » บันทึกการเข้า

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
lookke
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #553 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 05:57:46 PM »

ขออนุญาต อัพครับ

เอาเรื่องเล่าเกี่ยวกับป่าๆ ซึ่งในป่าลึกๆเข้าไปนั้นอาจจะมีสิ่งเร้นลับซ่อนอยู่ก็เป็นได้ โดยจะเอาเรื่องของเสือสมิงมาให้อ่านกันครับ สำหรับท่านที่ชอบเข้าป่า จะเที่ยวหรือเป็นนายพรานก็สุดแล้วแต่...

....สมิงหรือเสือสมิงนั้น เชื่อกันว่าเป็นคนมีวิชาแก่กล้าจนร้อนกลายเป็นเสือ บางตำราบอกว่าเดิมเสือสมิงเป็นเสือธรรมดา เมื่อได้กินเนื้อคนครั้งแรกก็เกิดติดใจและลอบสังหารคนกินเป็นอาหารเรื่อยมา วิญญาณของคนที่ตกเป็นเหยื่อสิงอยู่ในเสือตัวนั้นทำให้มันกลายเป็นเสือผีหรือเสือสมิง
อาหารวิธีการออกหากินและอิทธิฤทธ์ของเสือสมิง
       ....บางทีแปลงร่างเป็นคนเดินสวนทางมาพอพรานป่าหรือชาวบ้านเผลอก็จะกลับร่างเป็นเสือคาบไปกินหน้าตาเฉย มีคติความเชื่อของพวกพรานว่า เมื่อเวลาเมียท้องแก่ห้ามไปป่าล่าสัตว์หรือห้ามไปค้างนั่งห้างดักยิงสัตว์ เพราะเสือสมิงอาจแปลงคนในหมู่บ้านเข้าไปตาม บอกว่าเมียกำลังจะออกลูก หรือบางทีก็แปลงเป็นภรรยามาตามตนเอง พรานผู้เป็นสามีหากหลงเชื่อลงจากห้างที่ขัดไว้บนต้นไม้เพื่อไว้สำหรับซุ่มยิงสัตว์เสือสมิงที่แปลงตัวมาก็จะกลับร่างเป็นเจ้าลายพาดกลอนกระโดดขม้ำทันทีเสือสมิงสามารถแปรงกายได้และมีกลวิธีหลอกล่อให้คนตกเป็นเหยื่อสารพัด วิธีป้องกันและจัดการกับเสือสมิง
      ....และเวลาที่เมียท้องแก่ห้ามเข้าไปค้างอ้างแรมในป่า หากผูกห้างดักยิงสัตว์อยู่ในป่า แล้วเกิดมีคนมาตามควรโยนไม้ขีดให้ผู้นั้นลองจุดดู เพราะเชื่อกันว่าเสือสมิงไม่สามารถทำอะไรอย่างคนได้หลายๆแบบ เช่นจุดไม้ขีด ตีรัมมี่ เขย่าไฮโล เป็นต้น
      นอกจากนี้ยังเชื่อกันว่า ลูกกระสุนปืนธรรมดาไม่สามารถทำอะไร หรือันตรายพวกเสือสมิงได้
จะต้องใช้กระสุนที่ลงอาคมแล้วเท่านั้น
      ....ประการแรกก็คือ ให้ระวังคนที่เดินสวนทางในป่า แม้จะรู้จักหรือไม่ก็ตาม อาจจะเป็นเสือสมิงแปลงมาก็ได้....

ปล.ข้อความนี้เอามาจากเวปฯแห่งหนึ่งครับ  เยี่ยม
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากชอบมากเลยครับ แล้วเสือสมิงเล่นแคมฟ็อกเป็นหรือป่าวครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #554 เมื่อ: มีนาคม 21, 2008, 07:55:21 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากชอบมากเลยครับ แล้วเสือสมิงเล่นแคมฟ็อกเป็นหรือป่าวครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ตกใจ ตกใจ

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 1194
  พิมพ์