เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:36:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414321 ครั้ง)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #585 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 09:51:35 AM »

ท่านมะขาม    มาแจกความอยากแล้วจากไป

วันหลังถ่ายต้นสาคู   มาให้  ชาว  กทม. ดูหน่อยเด้อ

ต้นสาคู กับต้น ลูกเดือย อยากเห็นครับ

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #586 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:35:19 AM »

ป่ายามค่ำคืน ช่าง วิเวกวังเวง เดิน ๆ ไป นึกว่าผีหลอก เสียง ซ่า ๆ ๆ เบา ๆ เป็นจังหวะ เงี่ยหูฟัง จับทิศทางไม่ได้ .... ซ่า ๆ ๆ ... ก่อนออกวิ่ง  ลองส่องไฟ ลงพื้น แมลง ตัวเล็ก ๆ เต็มไปหมด อ้อ.... เสียงที่ว่า มันคือเสียงปลวก  Grin ไม่น่าเชื่อ ดึก ๆ  แค่เสียงปลวก เดินยังได้ยิน   Grin

ครั้งหนึ่งเมื่อ ๑๔ มิถุนายน ๒๕๔๖ ผมไปกางเต้นท์นอน ที่น้ำพุร้อนแจ้ห่ม  เลือกใช้ทา่งระหว่างกิ่งแม่ออนเชียงใหม่ - แจ้ห้มลำปาง อยู่ตัดสร้างทางผ่านเขาสูง และชันมาก

ผมเลือกที่กางเต้นท์ ด้านในสุด ที่ใกล้ห้องน้ำ..  เป็นบริเวณที่ อช.จัดทำเป็นพื้นที่สี่เหลี่ยม ยกสูงโดยใช้ซากขอนไม้กันดินทั้งสี่ด้าน
ผมอ่านหนังสือบนเปล โดยใช้ไฟจากรถ แปลงเป็นไฟบ้านผ่านเครื่อง Inverter จน ๒๓.๐๐ น.

จึงเข้าเต้นท์นอน .. ก็ได้ยินเสี่ยงแปลกแปลกเหมือน มีสัตว์อะไรสักอย่าง มากระพรือปีก ใส่ผ้าเต้นท์.. ลุกออกไปนอกเต้นท์มองหาก็ไม่เห็น .. จึงเลิกผ้่าพลาสติกรองปู ..   ขนลุกเลยครับ คาราวานปลวก นับจำนวนไม่ถ้วน กำลังกระจายเดินครึ่งหนึ่งของพื้นที่
ด้านขวา ที่ผมไม่ได้นอนทับ.. พวกปลวกเดินไประยะหนึ่งแล้วก็หยุด พร้อมกัน ทำอาการกระพรือ ตัว .. ทำซ้ำกันอย่างนี้ ทุกระยะ ๑๐ -๒๐ วินาที  ตกใจ

เมื่อวางผ้าพลาสติกรองปูทับลงไป จึงเกิดเสียง กระพรือ เป็นระยะ .. นานสัก ๓๐ นาที ก็เงียบ
เกือบ ๘โมงเช้า ผมเลิกผ้าพลาสติก ไม่มีซากที่ถูกทับ.. แม้สักตัวหนึ่งก็ไม่เห็น.  Grin

ช่วงสายสาย มี จนท. อุทยาท สาวสวย ท่านหนึ่ง แวะมาคุยด้วย . ยังแปลกใจ.
ช่วยกันหาซาก ปลวกก็ไม่พบสักตัว

และสถานที่แห่งนี้ ผมย้อนไป อีก ๒ ครั้ง.. ครั้งหนึ่งมี กิ่งไม้ ขนาดข้อมือ ยาวเกือบ ๕ เมตร
ตกใส่เก้าอี้นั่ง ตอนตีหนึ่ง  หลังจากผมลุก แล้วมุดเข้าเต้นท์ ไปไม่นาน .. ตกใจ

ไม้ท่อนนั้น ปลายข้างหนึ่งน่าจะฟาดตัวถัง Jeep แต่ก็เพียงกระเด็นมุดใต้ท้องรถ เท่านั้น.  Smiley

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #587 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:39:59 AM »

ยุงเยอะหรือเปล่าครับพี่ Ro@d  ออกป่าทีไร ผมแพ้ยุงทุกที  Cheesy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #588 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:45:20 AM »

ยุง อาจจะมีมากวน ตอนหัวค่ำบ้าง ดึก ดึก แล้วไม่มีครับ . จะมีพวก แมลงมาเล่นไฟ เท่านั้น
ป่าทางเหนือ แมลง ดูเหมือนจะมากวน น้อยกว่า ป่าแถบเมืองกาญฯ ครับ.  Cheesy

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #589 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 10:53:18 AM »

ป่ายามค่ำคืน ช่าง วิเวกวังเวง เดิน ๆ ไป นึกว่าผีหลอก เสียง ซ่า ๆ ๆ เบา ๆ เป็นจังหวะ เงี่ยหูฟัง จับทิศทางไม่ได้ .... ซ่า ๆ ๆ ... ก่อนออกวิ่ง  ลองส่องไฟ ลงพื้น แมลง ตัวเล็ก ๆ เต็มไปหมด อ้อ.... เสียงที่ว่า มันคือเสียงปลวก  Grin ไม่น่าเชื่อ ดึก ๆ  แค่เสียงปลวก เดินยังได้ยิน   Grin

ครั้งหนึ่งเมื่อ ๑๔ มิถุนายน ๒๕๔๖ ผมไปกางเต้นท์นอน ที่น้ำพุร้อนแจ้ห่ม  เลือกใช้ทา่งระหว่างกิ่งแม่ออนเชียงใหม่ - แจ้ห้มลำปาง อยู่ตัดสร้างทางผ่านเขาสูง และชันมาก

เมืองปาน....ใช่ไหมครับ...ช่วงระหว่าง ลำปาง มุ่งหน้า แจ้ซ้อน..แจ้ห่ม...ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #590 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:06:46 AM »

ใช่ครับ คุณเอ้..

ด้านดอยสะเก็ด ถ้าเป็นทางเก่า มีทางเข้าตรง ร้านขาหมูภูเก็ต . เลาะไปบนภูเขา ก่อนจะตัดสร้างทาง จากกิ่งแม่ออนน้อย.. .  เส้นนี้ มีหญ้าขึ้นรกบนทาง
เพราะมีแต่รถเครื่อง ใช้ทาง  รถยนต์ ไม่มีใครกล้าไปใช้

เป็นเส้นทางลัดที่ไม่ต้องผ่าน แยกวังเหนือ . ผมเคยหลงเข้าไปใช้  เพื่อไปแจ้ห่ม
เสียเวลาไป ๔ ชม. ทั้งที่ทา่งดำ อย่างเก่งก็  ๑๕๐ นาทีเท่านั้น ครับ. Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2008, 11:33:39 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #591 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:18:16 AM »

เขามาอ่านครับให้ความรู้ดีครับพี่

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #592 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:51:07 AM »

ใช่ครับ คุณเอ้..

ด้านดอยสะเก็ด ถ้าเป็นทางเก่า มีทางเข้าตรง ร้านขาหมูภูเก็ต . เลาะไปบนภูเขา ก่อนจะตัดสร้างทาง จากกิ่งแม่ออนน้อย.. .  เส้นนี้ มีหญ้าขึ้นรกบนทาง
เพราะมีแต่รถเครื่อง ใช้ทาง  รถยนต์ ไม่มีใครกล้าไปใช้

เป็นเส้นทางลัดที่ไม่ต้องผ่าน แยกวังเหนือ . ผมเคยหลงเข้าไปใช้  เพื่อไปแจ้ห่ม
เสียเวลาไป ๔ ชม. ทั้งที่ทา่งดำ อย่างเก่งก็  ๑๕๐ นาทีเท่านั้น ครับ. Cheesy

ผ่านไปผ่านมาแถวนั้น เห็นป้ายทางเข้า  ผมยังสงสัยว่า การทาง ปักป้ายผิดหรือเปล่า  Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #593 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:56:55 AM »

ด้วงสาคูมีที่มาที่ไปอย่างไรครับ
ปกติอยู่ทีไหน

ผมเคยกินคล้ายๆกัน แต่เป็นด้วงมะพร้าว
คือมันมากินยอดมะพร้าวครับ เราก็กินมันต่อ
เอามาทอด มันมากๆ

ด้วงพวกนี้จะเข้าไปกัดกินภายในลำต้นของต้นสาคู ที่ถูกโค่นลงมา.... ด้วงสาคูนี้จะตัวใหญ่กว่าด้วงมะพร้าว ความมัน ความอร่อย ด้วงสาคูจะอร่อยกว่า.....   แต่มันก็คือด้วงชนิดเดียวกัน ต่างกันกับสถานที่มันเข้าไปกัดกินหรือทำลาย.... ความอร่อยจึงแตกต่างกันครับ

เสียดายไม่ได้เก็บภาพตอนที่เค้ากำลังขุดหากัน.....  Grin

อ้อ....เข้าใจแล้วครับ...
อยากกินขึ้นมาทันใด....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #594 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:22:47 PM »

พี่โร้ดเล่าซะผมขนลุกเลยแฮะ  เหอๆๆเดี๋ยวผมจะเล่าเรื่องเสียงผู้หญิงกรีดร้องในวัดเขื่อนศรีฯบ้าง Grin Grin Grin

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #595 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:31:22 PM »

เป็นเสียงผู้หญิงกรีดร้องโหยหวนดังมาก ได้ยินถนัดทั้ง2หู ผมคว้าวิทยุมือถือเรียกไปถามคนที่อยู่บนศาลาวัด ตอนนั้นผมนั่งอยู่บนแคร่ใกล้ๆต้นมะตูม แต่กลับไม่มีใครได้ยินเสียงเหมือนที่ผมได้ยิน  พอรุ่งเช้าคนที่นอนอยู่บนศาลาหน้าตาตื่นกันใหญ่ ไม่ใช่เพราะได้ยินเสียงกรีดร้องนั้น  แต่เพราะว่าเกือบทุกคนฝันเห็นผู้หญิงผมยาวใส่ชุดขาวตัวสูงเท่าชายคาศาลาวัด ยืนมองเข้ามาในศาลาวัด ด้วยหน้าตาที่หน้ากลัวมากครับ ตกใจ..

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #596 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:39:03 PM »

ตกใจ  ตกใจ   ผู้หญิงอะไร ตัวใหญ่จังท่าน sopon870   ตกใจ  ตกใจ

พูดถึงความวิเวก ในป่า สู้ไม่ได้กับความวิเวก กลางเขื่อนใหญ่ ขณะ ล่องเรือตอนดึก ๆ ไม่ได้  หลังจากกลับเที่ยวป่า แถบเขื่อนแห่งหนึ่งทางเหนือ เราสามคน นั่งเรือเหล็กหาปลา ผ่านเหนือ  หมู่บ้าน ป่าช้า และวัด ที่จมอยู่ใต้น้ำเหนือเขื่อน   ตกใจ ไอน้ำ ระเหยขึ้นมาจากผิวน้ำ เสียงเครื่องยนต์ คำราม ฝ่าความมืด มันช่างวังเวงดีแท้   หัวเราะร่าน้ำตาริน คิดอยู่ในใจ เมื่อใหร่มันจะถึงฝั่ง  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #597 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:45:53 PM »

เป็นเสียงผู้หญิงกรีดร้องโหยหวนดังมาก ได้ยินถนัดทั้ง2หู ผมคว้าวิทยุมือถือเรียกไปถามคนที่อยู่บนศาลาวัด ตอนนั้นผมนั่งอยู่บนแคร่ใกล้ๆต้นมะตูม แต่กลับไม่มีใครได้ยินเสียงเหมือนที่ผมได้ยิน  พอรุ่งเช้าคนที่นอนอยู่บนศาลาหน้าตาตื่นกันใหญ่ ไม่ใช่เพราะได้ยินเสียงกรีดร้องนั้น  แต่เพราะว่าเกือบทุกคนฝันเห็นผู้หญิงผมยาวใส่ชุดขาวตัวสูงเท่าชายคาศาลาวัด ยืนมองเข้ามาในศาลาวัด ด้วยหน้าตาที่หน้ากลัวมากครับ ตกใจ..

Grin Grin   Cheesy.. เป็นว่าครั้งหน้า ได้ยินเสียงผู้หญิืงร้อง หรือใครก็ตามร้องให้ช่วย .
โปรดตัดเรื่องกลัวผี กลัวสาง ออกไปก่อนครับ  .. ผีถ้ามีจริงจะมาทำอันตรายเรา
ไม่ได้หรอกครับ ..  ไม่งั้นพวกผี ปิศาจร้ายทั้งหลาย ต้องครองโลกใบนี้ ไปนานแล้ว..
อย่างมากที่สุด ก็ขนหัวตั้งและขนลุกเท่านั้น..  Grin

ให้รีับหยิบไฟฉาย แล้ว ฉวยอาวุธปืน วิ่งไปทางเสียงร้อง เพื่อหวัง ช่วยคนไว้ก่อน ระวังเซฟตัวเองไว้ด้วย .. หากเห็นพฤติการณ์ร้ายใด
จงใช้อาวุธปืน ยิงเอาเสีัยงขู่ลงดิน ไล่มันไปเสีย ..

ต้องรีบช่วยคนไว้ครับ.. ไม่งั้นอาจต้องนึกเสียใจในภายหลัง .. ถ้าช่วยคนไว้ได้ ท่านจะรู้สึกภูมิูิใจไปตลอด .  ครับ.  Smiley

sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #598 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:57:55 PM »

Grin Grin   Cheesy.. เป็นว่าครั้งหน้า ได้ยินเสียงผู้หญิืงร้อง หรือใครก็ตามร้องให้ช่วย .
โปรดตัดเรื่องกลัวผี กลัวสาง ออกไปก่อนครับ  .. ผีถ้ามีจริงจะมาทำอันตรายเรา
ไม่ได้หรอกครับ ..  ไม่งั้นพวกผี ปิศาจร้ายทั้งหลาย ต้องครองโลกใบนี้ ไปนานแล้ว..
อย่างมากที่สุด ก็ขนหัวตั้งและขนลุกเท่านั้น..  Grin

ให้รีับหยิบไฟฉาย แล้ว ฉวยอาวุธปืน วิ่งไปทางเสียงร้อง เพื่อหวัง ช่วยคนไว้ก่อน ระวังเซฟตัวเองไว้ด้วย .. หากเห็นพฤติการณ์ร้ายใด
จงใช้อาวุธปืน ยิงเอาเสีัยงขู่ลงดิน ไล่มันไปเสีย ..

ต้องรีบช่วยคนไว้ครับ.. ไม่งั้นอาจต้องนึกเสียใจในภายหลัง .. ถ้าช่วยคนไว้ได้ ท่านจะรู้สึกภูมิูิใจไปตลอด .  ครับ.  Smiley

เรื่องผีสางน่ะผมไม่กลัวหรอกครับพี่โร้ด  เยี่ยม แต่วันนั้นเสียงร้องมันดังมาจากศาลาวัด ผมวิทยุให้น้องๆมันไปดูแล้วก็ไม่เจออะไรครับพี่โร้ด แถมพวกมันยังบอกว่าไม่เห็นได้ยินอะไรเลย ผมเดินๆดูก็ไม่เห็นมีอะไร เลยงงๆ น่ะครับพี่..แหะๆ Grin Grin Grin  ....ส่วนครั้งหน้าคงไม่มีแล้วล่ะครับพี่ สมัยนั้น(10ปีที่แล้ว)ผมยังหุ่นดี กระฉับกระเฉง ตอนนี้ลงพุงเสียแล้ว เศร้า เดินป่าไม่ไหวแล้วล่ะครับพี่ Cheesy Cheesy Cheesy...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2008, 03:00:24 PM โดย sopon870 » บันทึกการเข้า

sopon870
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #599 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 02:59:09 PM »

ลดยังไงก็ไม่ลง เศร้า กลุ้มใจเหมือนกันครับพี่ Grin Grin Grin

หน้า: 1 ... 37 38 39 [40] 41 42 43 ... 1194
  พิมพ์