เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:27:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414493 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #600 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 03:01:18 PM »

พูดเรื่องผี ๆ พรานรุ่นพี่ เล่าให้ฟังว่า เข้าป่า อย่ากลัว หากมี อาภรรพ์ ให้รีบก่อไฟ  เวลานอน ปืนอย่าให้ห่างมือ ผีป่า มันกลัวปืน เพราะ ปืนคืออำนาจ  กระสุนปืนก็คือไฟชนิดหนึ่ง หากหนักเข้า เอาไม่อยู่ ยิงเป้งขึ้นฟ้า  อาภรรพ์ จะหายไป สำคัญคือ สติ อย่าขาดสติ  Cheesy
     ปืน มีอำนาจจริง ๆ ยกเว้น เสียงพวก กบ เขียด ที่ร้องอยู่ตามห้วย ร้อง หนัก ๆ เข้า นอนไม่หลับ รำคาญ คว้าลูกซองยิงขึ้นฟ้า  เปรี๊ยง ๆ ......  สิ้นเสียงกระสุน ทุกอย่างเงียบกริบ ผ่านไปไม่ถึงสิบนาที เสียงที่ว่าเงียบ กลับค่อย ๆ ร้องระงมเหมือนเดิม เอากะมันสิ ... คืนนั้น ต้องนอน พร้อม ๆ กับเอามือปิดหู  Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #601 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 03:15:15 PM »

เรื่องความกลัว ที่สุดยอดกลัว คือกลัวผี.  เพชรพระอุมา พรานใหญ่รพินทร์ ..
บอกถึงวิธีจัดการ คือ ปืน และเสียงปืนจะช่วย ได้ครับ..

สาระนั้นอยู่ตรงที่ . ให้หันหาสิ่งที่จะปกป้องตัวเองจากภัยร้าย คืออาวุธปืน.
เมื่อยิงปืนเสียง ที่ดังจะทำให้คนยิงได้สติ.  และจะขับความกลัวออกไปจากจิตใจ

ความกลัวคืออารมณ์ความรู้สึก อย่างหนึ่ง ยิ่งกลัวยิ่งไร้เหตุผล
แต่ถ้าจะมีเหตุผลก็จะเป็นเรื่องที่ยก
ขึ้นมาสนับสนุนให้เกิดความกลัวยิ่งขึ้น เท่านั้น   

กับคนที่เกิดควา่มกลัว.. อย่าไปถามหาเหตุผล กับเขาอีกเลยครับ. แต่โปรดแนะนำให้เขาหาสิ่งยึดเีหนี่ยวจิตใจ .. หรือหาสิ่งยึดเหนี่ยวทางจิตใจให้เขา และ
ให้เขาเืดื่มแอลกอฮอลล์ และพยายามให้เขานอนหลับไปเสียโดยเร็ว ครับ.  Cheesy

สิ่งที่่ต้องกลัว และต้องระวัง.. ที่เป็นจริงที่สุด คือ
สิ่งที่เกิดจากการกระทำของ คนที่มีลมหายใจ ครับ.  ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2008, 03:17:43 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #602 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 08:20:22 PM »

ท่านมะขาม    มาแจกความอยากแล้วจากไป
วันหลังถ่ายต้นสาคู   มาให้  ชาว  กทม. ดูหน่อยเด้อ
ต้นสาคู กับต้น ลูกเดือย อยากเห็นครับ

ถ้าเจอเดี๋ยวผมจะเก็บภาพมาให้ชมครับ  Wink

มาไม่ทัน เหลือจักจานหรือเปล่าครับท่านมะขาม....แฮะๆๆ Grin

หมดไปหลังจากถ่ายภาพ 1 ชม. ครับท่าน  น้ำลายหก

ป่ายามค่ำคืน ช่าง วิเวกวังเวง เดิน ๆ ไป นึกว่าผีหลอก เสียง ซ่า ๆ ๆ เบา ๆ เป็นจังหวะ เงี่ยหูฟัง จับทิศทางไม่ได้ .... ซ่า ๆ ๆ ... ก่อนออกวิ่ง  ลองส่องไฟ ลงพื้น แมลง ตัวเล็ก ๆ เต็มไปหมด อ้อ.... เสียงที่ว่า มันคือเสียงปลวก  Grin ไม่น่าเชื่อ ดึก ๆ  แค่เสียงปลวก เดินยังได้ยิน   Grin

เสียงปลวกไม่เท่าไหร่ เสียงนกเสียงบ่างร้อง มันเย็นเยือกดีจ๊ะน้า....  Grin

การเดินป่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็คือ งู    ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2008, 08:23:58 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #603 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 09:17:41 PM »

มาตามดูต้นลูกเดือย กับต้นสาคูครับ...แล้วผมจะรอ... เยี่ยม

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
คนตัวเขียว-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #604 เมื่อ: มีนาคม 29, 2008, 11:51:14 PM »

ท่านมะขาม    มาแจกความอยากแล้วจากไป
วันหลังถ่ายต้นสาคู   มาให้  ชาว  กทม. ดูหน่อยเด้อ
ต้นสาคู กับต้น ลูกเดือย อยากเห็นครับ

ถ้าเจอเดี๋ยวผมจะเก็บภาพมาให้ชมครับ  Wink

มาไม่ทัน เหลือจักจานหรือเปล่าครับท่านมะขาม....แฮะๆๆ Grin

หมดไปหลังจากถ่ายภาพ 1 ชม. ครับท่าน  น้ำลายหก

ป่ายามค่ำคืน ช่าง วิเวกวังเวง เดิน ๆ ไป นึกว่าผีหลอก เสียง ซ่า ๆ ๆ เบา ๆ เป็นจังหวะ เงี่ยหูฟัง จับทิศทางไม่ได้ .... ซ่า ๆ ๆ ... ก่อนออกวิ่ง  ลองส่องไฟ ลงพื้น แมลง ตัวเล็ก ๆ เต็มไปหมด อ้อ.... เสียงที่ว่า มันคือเสียงปลวก  Grin ไม่น่าเชื่อ ดึก ๆ  แค่เสียงปลวก เดินยังได้ยิน   Grin

เสียงปลวกไม่เท่าไหร่ เสียงนกเสียงบ่างร้อง มันเย็นเยือกดีจ๊ะน้า....  Grin

การเดินป่า สิ่งที่น่ากลัวที่สุดก็คือ งู    ตกใจ ตกใจ
ใช่เลยครับ กลัวที่สุดก็คืองู โดยฉเพาะเจ้าตัวเล็กๆที่แอบซุ่มอยู่เงียบๆ

อยู่อย่างพอเพียง
m620- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 67

« ตอบ #605 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 09:11:13 AM »

ด้วงสาคูนี่ ถ้าโตเป็นด้วงแล้วหน้าตามันเป็นยังไงอยากเห็นครับ
ถ้าท่าน makarms มีรูป ขอชมด้วยนะครับ
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #606 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 04:21:54 PM »

เรื่องความกลัว ที่สุดยอดกลัว คือกลัวผี.  เพชรพระอุมา พรานใหญ่รพินทร์ ..
บอกถึงวิธีจัดการ คือ ปืน และเสียงปืนจะช่วย ได้ครับ..

สาระนั้นอยู่ตรงที่ . ให้หันหาสิ่งที่จะปกป้องตัวเองจากภัยร้าย คืออาวุธปืน.
เมื่อยิงปืนเสียง ที่ดังจะทำให้คนยิงได้สติ.  และจะขับความกลัวออกไปจากจิตใจ

ความกลัวคืออารมณ์ความรู้สึก อย่างหนึ่ง ยิ่งกลัวยิ่งไร้เหตุผล
แต่ถ้าจะมีเหตุผลก็จะเป็นเรื่องที่ยก
ขึ้นมาสนับสนุนให้เกิดความกลัวยิ่งขึ้น เท่านั้น  

กับคนที่เกิดควา่มกลัว.. อย่าไปถามหาเหตุผล กับเขาอีกเลยครับ. แต่โปรดแนะนำให้เขาหาสิ่งยึดเีหนี่ยวจิตใจ .. หรือหาสิ่งยึดเหนี่ยวทางจิตใจให้เขา และ
ให้เขาเืดื่มแอลกอฮอลล์ และพยายามให้เขานอนหลับไปเสียโดยเร็ว ครับ.  Cheesy

สิ่งที่่ต้องกลัว และต้องระวัง.. ที่เป็นจริงที่สุด คือ
สิ่งที่เกิดจากการกระทำของ คนที่มีลมหายใจ ครับ.  ตกใจ

เห็นด้วยกับพี่โร้ดครับ  ไหว้ เยี่ยม..แล้ว..มีวิธีลดความกลัวภรรยาบ้างไหมครับ Grin Grin ผมถามเผื่อพี่เหน่งน่ะครับพี่โร้ด Cheesy Cheesy Cheesy

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #607 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 05:03:03 PM »

เห็นด้วยกับพี่โร้ดครับ  ไหว้ เยี่ยม..แล้ว..มีวิธีลดความกลัวภรรยาบ้างไหมครับ Grin Grin ผมถามเผื่อพี่เหน่งน่ะครับพี่โร้ด Cheesy Cheesy Cheesy

Grin Grin Cheesy.. เรื่องกลัวภรรยา เป็นความน่ารัก น่าเชื่อถือที่ภรรยา จะมีความภูมิใจในตัวท่าน
ให้เขาประเมินไว้สูง และเกินจริงไปบ้าง. ย่อมส่งผลดีกับเจ้าตัวอยู่แล้ว. 
ชาวเรา.. ต้องส่งเสริม สนับสนุน   เยี่ยม..

แต่ถ้าพลาดพลั้ง.. ต้องกล้าเผชิญความจริง..
ให้เขามองเห็นความกล้าในตัวท่านเอาไว้บ้าง. นะขอรับ. .

เขาอาจแพ้คนได้ทั้งโลก ขอเพียงเอาชนะท่านคนเดียวเขาย่อมพอใจ. และมีความสุขได้
ดุจเดียวกัน ท่านอาจเอาชนะ ใครได้ทั้งโลก รวมทั้งการเล่นบอล ด้วย
แต่แพ้และกลัว  เพียงคนเดียว จะเป็นไรไป.  เยี่ยม

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #608 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 07:50:49 PM »

เอาภาพมาแล้วครับ
ต้นสาคู จัดเป็นพืชตระกูลปาล์มชนิดหนึ่ง

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #609 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 07:55:49 PM »

ลักษณะที่ด้วงพวกนี้เข้าไปอาศัยอยู่

นี้คือตัวอ่อนของมัน(ตัวด้วง)

makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #610 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:11:09 PM »

ด้วงสาคูนี่ ถ้าโตเป็นด้วงแล้วหน้าตามันเป็นยังไงอยากเห็นครับ
ถ้าท่าน makarms มีรูป ขอชมด้วยนะครับ

ตัวแก่ของมัน จะเป็นด้วงปีกแข็ง หรือเรียกว่า... แม่หวัง (ภาพนี้เอามาจากในเวปฯนะครับ) ตัวโตประมาณเท่าหัวแม่มือได้....

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #611 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:39:29 PM »

ท้องถิ่น(อิสาน)เรียกมวลบักพร้าวครับ.....แปลกตอนเป็นด้วงจะตัวโตกว่าตัวเต็มวัย จะเจาะกินยอดมะพร้าวแล้วลามลงมาตรงที่มีกาบ   สวนผมก้ไม่เหลือสักต้นระบาดเร็วมากครับ ตกใจ ตกใจ

รักเธอ....ประเทศไทย
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #612 เมื่อ: มีนาคม 30, 2008, 08:54:49 PM »

ท้องถิ่น(อิสาน)เรียกมวลบักพร้าวครับ.....แปลกตอนเป็นด้วงจะตัวโตกว่าตัวเต็มวัย จะเจาะกินยอดมะพร้าวแล้วลามลงมาตรงที่มีกาบ   สวนผมก้ไม่เหลือสักต้นระบาดเร็วมากครับ ตกใจ ตกใจ

ใช่ครับท่าน การเข้าทำลายด้วงพวกนี้มักจะเจาะจากส่วนยอดลงมาหาโคนต้น(จากส่วนที่อ่อนลงมายังส่วนที่แข็ง)

sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #613 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:44:47 AM »

Grin Grin Cheesy.. เรื่องกลัวภรรยา เป็นความน่ารัก น่าเชื่อถือที่ภรรยา จะมีความภูมิใจในตัวท่าน
ให้เขาประเมินไว้สูง และเกินจริงไปบ้าง. ย่อมส่งผลดีกับเจ้าตัวอยู่แล้ว. 
ชาวเรา.. ต้องส่งเสริม สนับสนุน   เยี่ยม..

แต่ถ้าพลาดพลั้ง.. ต้องกล้าเผชิญความจริง..
ให้เขามองเห็นความกล้าในตัวท่านเอาไว้บ้าง. นะขอรับ. .

เขาอาจแพ้คนได้ทั้งโลก ขอเพียงเอาชนะท่านคนเดียวเขาย่อมพอใจ. และมีความสุขได้
ดุจเดียวกัน ท่านอาจเอาชนะ ใครได้ทั้งโลก รวมทั้งการเล่นบอล ด้วย
แต่แพ้และกลัว  เพียงคนเดียว จะเป็นไรไป.  เยี่ยม

ขอบคุณครับพี่ ไหว้..พี่โร้ดน่ารักจังครับ หลงรัก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #614 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 09:59:02 AM »

พี่ Ro@d ก็พูดมีเหตุผล ชายใดให้เกียรติภรรยา ถือเป็นยอดคน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องผีสางนางไม้ อาถรรพ์ในป่านี่สำหรับผมค่อนข้างคิดแรงนะ 
คงโพสต์ไม่ได้ถนัดนักเกรงว่าจะคาบเกี่ยวกับความเชื่อของหลายๆท่าน
เอาเป็นว่าเคยตบกระโหลกเพื่อนอย่างแรงเพื่อเรียกสติให้กลับมาก็ทำมาแล้ว อ๋อย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: 1 ... 38 39 40 [41] 42 43 44 ... 1194
  พิมพ์