เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:30:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414527 ครั้ง)
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #615 เมื่อ: เมษายน 01, 2008, 10:10:05 AM »

พี่ Ro@d ก็พูดมีเหตุผล ชายใดให้เกียรติภรรยา ถือเป็นยอดคน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เรื่องผีสางนางไม้ อาถรรพ์ในป่านี่สำหรับผมค่อนข้างคิดแรงนะ 
คงโพสต์ไม่ได้ถนัดนักเกรงว่าจะคาบเกี่ยวกับความเชื่อของหลายๆท่าน
เอาเป็นว่าเคยตบกระโหลกเพื่อนอย่างแรงเพื่อเรียกสติให้กลับมาก็ทำมาแล้ว อ๋อย

เยี่ยม ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #616 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 12:43:29 PM »

เรียนถาม พี่ Ro@d และพี่ๆท่านอื่นๆครับ ไม่ทราบว่ามีป่าไหน ที่คิดว่าอันตราย หรือ ลี้ลับ ที่สุดครับ จะเอาเป็นที่ประทับใจก็ได้ครับ  ไหว้

ขอบคุณครับ Grin ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #617 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 02:51:30 PM »

เรียนถาม พี่ Ro@d และพี่ๆท่านอื่นๆครับ ไม่ทราบว่ามีป่าไหน ที่คิดว่าอันตราย หรือ ลี้ลับ ที่สุดครับ จะเอาเป็นที่ประทับใจก็ได้ครับ  ไหว้

สำหรับผม... ป่าที่อันตรายที่สุด... คือ "ป่าคอนกรีต" ครับ... จริงๆ นะครับ... ป่าจริงๆ อาจจะน่ากลัว... แต่ผมว่าอันตรายน้อยกว่าป่าคอนกรีตมากมายครับ...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #618 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 06:11:00 PM »

ป่าที่อันตราย เท่าที่รับฟังมา ก็ป่าตะเข็บรอยต่อ ตามชายแดน.. ที่อาจมีกับระเบิด
และพวกโจร บุกเข้ามาปล้น..  และป่าแถบภาคเหนือ ที่ไม่ใช่้่เขต อุทยาน.

บางแห่งอันตรายเกิดจากพวกขบวนการขนยาเสพติด. .เมื่อสัก ๖-๗ ปีมาแล้ว
ในเขต อ.ชัยปราการ เชียงใหม่ ชาวบ้านที่ไปหาของป่า ไปพบพวกนี้เข้า
หนีรอดมาได้ ๑ คน อีก ๖ นั้นต้องไปกู้จากก้นเหว. ทั้งหมดเป็นคนในสวนส้ม
ของคนที่ รู้จักกัน..

ผมเชื่อในเรื่องผีสาง วิญญาณ. และอาถรรณ์ของป่า.. แต่ผมเป็นคนไม่กลัวผี
แต่ก็เคารพเจ้าที่่ เจ้าทาง ไม่เคยกระทำลบหลู่..  อยู่ในป่า นอกจากจงอาง..หมี  ก็คนด้วยกันเท่านั้นที่ต้องระวัง

สิ่งที่ผมกังวลอยู่ อีกประการหนึ่งก็เรื่ื่องการเข้าใจผิด กับจนท.บ้านเมือง
ที่อาจผ่านทางเข้ามาโดยบังเอิญ.. เท่านั้น

ส่วนพื้นที่ ที่คิดว่าเคยพบกับอาถรรณ์.. ก็ที่ ภูหินร่องกล้า ..
ดูเหมือนผมจะเคยบอกเล่าไว้ในกระทู้นี้ ก่อนหน้านี้แล้ว.. ครับ.  Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #619 เมื่อ: เมษายน 03, 2008, 06:16:10 PM »

ผมเชื่อเรื่องอาถรรพ์ป่าตามแบบโบราณครับ ไปไหนมาไหนก็ต้องอย่างน้อยก็ยกมือไหว้ขออนุญาตและขอขมา

ในสิ่งที่อาจกระทำลงไปเป็นการลบหลู่โดยไม่ตั้งใจ ทั้งๆที่ไม่ได้เข้าไปในที่รกชัฎอะไรนัก ....... กันไว้ก่อน

สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #620 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 11:36:54 AM »

... สำหรับผม ... คือ ... ป่ายอดโดม ... ครับ ... ถ้าดูตามแผนที่ ... จะอยู่ในเขต อ.น้ำยืน จ.อบ. .... สาเหตุเพราะ ... เคยเป็นสมรภูมิรบมาก่อนในอดีต ... กับ/ทุ่นระเบิดเพียบ ... ตั้งแต่ตีนเขาขึ้นไปเลยครับ ... ยอดเขาสูงสุด ... อย่างชาวบ้านเขาเดินกัน 3 วัน ... อย่างผมต้องสัก 1 สัปดาห์ ...  Cheesy Cheesy Cheesy

... ณ ป่าแห่งนี้ ... มีพรานเมืองคนหนึ่ง ... ตั้งใจจะไปล่าสัตว์ ... แต่แกปากไม่ค่อยดี ... ชอบพูดเสียงดังและใช่วาจาหยาบคาย (คนมีตังค์ว่างั้นเถอะ ... คุยนักคุยหนาว่าไปมาหลายป่าแล้วในเมืองไทย ... (ใช้รถโฟร์วีลลุยเข้าไป)) ... พรานพาแกเดินอยู่ครึ่งวัน ... อากาศก็ร้อนจัด ... พอแกเหนื่อย ... น้ำก็หมด ... นิสัยก็เริ่มออก ... เดินไปด่าพรานนำทางไป(ชาวบ้าน) ... สบถไปเรื่อย ... จนกระทั่งแกหลุดออกมา 1 ประโยค ... แปลเป็นภาษาไทยภาคกลางได้ว่า ...

... พวกห่านี้(ด่าพรานนำทาง) ... แม่_ ... หลอกพากูมาเดินเหนื่อยเฉย ๆ ... ไม่คุ้มค่าจ้าง (แกให้หัวละ 200 ) ... ไม่มีห่าอะไรให้ยิงสักตัว ...

... ต่อไปนี้เจออะไรกูก็จะยิง ... เจอนกยิงนก ... เจอเสือยิงเสือ ... เจอผีป่านางไม้ ... กูก็จะยิงแม่_ให้หมด ...

... พอสิ้นคำพูดแก ... งูจงอาง ... ตัวยาวประมาณสัก 5 เมตรได้ ... เลื้อยออกจากป่าข้างทาง ... ตัดหน้าแกในระยะไม่เกิน 5 ก้าว ... ปรากฏว่า ... แกยืนนิ่งตัวแข็งนะจังงัง ... ทำอะไรไม่ถูก ...   

... พรานนำทาง ... หันหลังกลับ ... ไม่พูดไม่จา ... เดินลงเขาทันที ... ขาลงพรานไม่รอ ... พรานคนเก่งคนนั้นเลย ... แกบอกผมว่า ... ถ้าตามทันก็ทัน ... ไม่ทันก็หาทางลงเอาเอง ... พอมาถึงข้างล่าง ... พวกพราน (3 คน ) ... ควักเงินออกมาคืนแกทั้งหมด ... แล้วปล่อยให้แกเดินกลับไปที่พักเอง ...

... นับจากนั้นมา ... ก็ไม่มีใครรับนำทางแกอีกเลย ...  Cheesy Cheesy Cheesy 

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #621 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 12:00:27 PM »

ไอ้ที่น่ากลัวก็คน อย่างที่พี่ Ro@d ว่านั่นแหละครับ
สมัยวัยรุ่นเคยเข้าป่าแห่งหนึ่งทางภาคเหนือกับเพื่อน 3 คน
ด้วยความที่มองโลกในแง่ดี ทำให้มองข้ามอันตรายเล็กๆ น้อยๆไป ปรากฏว่า ขณะก่อกองไฟกินอาหารกันอยู่
ผมลุกไปฉี่ตรงพุ่มไม้ เพื่อนอีก 3 คน โดนพวกลักลอบตัดไม้เถื่อนรุมซ้อมซะสลบ (ไม่รู้ว่าโผล่มาจากทางไหน)
ผมได้แต่หมอบตัวสั่นอยู่ตรงนั้น โดนมดกัด ยุงกัด ยังไม่กล้าแม้แต่กระดิกตัว รู้เลยว่าอาการของคนกลัวตายเป็นยังไง
สุดท้ายไปแจ้งความ ตำรวจยังทำอะไรไม่ได้ Huh  Huh
ดีที่เพื่อนไม่โกรธที่ไม่ออกมาช่วย ได้แต่บอกว่าดีแล้วที่ไม่ออกมา ถ้าตายขึ้นมา จะได้มีคนเห็นจะได้ไม่ตายฟรี Huh

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #622 เมื่อ: เมษายน 04, 2008, 03:54:58 PM »

ไอ้ที่น่ากลัวก็คน อย่างที่พี่ Ro@d ว่านั่นแหละครับ
สมัยวัยรุ่นเคยเข้าป่าแห่งหนึ่งทางภาคเหนือกับเพื่อน 3 คน
ด้วยความที่มองโลกในแง่ดี ทำให้มองข้ามอันตรายเล็กๆ น้อยๆไป ปรากฏว่า ขณะก่อกองไฟกินอาหารกันอยู่
ผมลุกไปฉี่ตรงพุ่มไม้ เพื่อนอีก 3 คน โดนพวกลักลอบตัดไม้เถื่อนรุมซ้อมซะสลบ (ไม่รู้ว่าโผล่มาจากทางไหน)
ผมได้แต่หมอบตัวสั่นอยู่ตรงนั้น โดนมดกัด ยุงกัด ยังไม่กล้าแม้แต่กระดิกตัว รู้เลยว่าอาการของคนกลัวตายเป็นยังไง
สุดท้ายไปแจ้งความ ตำรวจยังทำอะไรไม่ได้ Huh  Huh
ดีที่เพื่อนไม่โกรธที่ไม่ออกมาช่วย ได้แต่บอกว่าดีแล้วที่ไม่ออกมา ถ้าตายขึ้นมา จะได้มีคนเห็นจะได้ไม่ตายฟรี Huh

ฟังดูแล้ว คนน่ากลัวกว่าสิ่งที่มองไม่เห็นอย่างที่พี่ๆว่าจริงๆด้วยครับ
สิ่งที่มองไม่เห็นเราไม่ลบหลู่ ก็ไม่อันตราย
คน นี่ ต่อให้เราไม่ลบหลู่ก็ใช่ว่าจะปลอดภัย
 หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #623 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:30:23 PM »

ขอบพระคุณครับ ท่าน RO ๐๒   เยี่ยม

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #624 เมื่อ: เมษายน 11, 2008, 01:51:14 PM »

http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=5074.90
เอาเรื่องเก่ามาเล่าให้ฟัง Grinเรื่องนี้เกิดเมื่อประมาณ ปี2522

พูดถึงเรื่องเที่ยวป่า  ต้องมีเรื่อง  งู  เรื่อง ผี เข้ามาเกี่ยวข้องกันบ้าง แต่ตอนนี้ผมจะเล่าเรื่อง ผีๆ มาเล่าให้ฟัง แต่จริงๆเรื่องนี้เคยเล่า

มาครั้งหนึ่งนานแล้ว  แต่คิดว่าบางคนจะยังไม่เคยฟัง  ผมจะเล่าให้ฟังใหม่ก็แล้วกัน  มีอยู่มาวันหนึ่ง (ขึ้นแบบนิยายเลยครับ) พวก

เราได้ออกเที่ยวป่า  กันในตอนกลางคืน  ขณะที่เดิน คาดว่าจะเป็นเขตติดต่อกันระหว่าง สามอำเภอ  คืออำเภอเมืองปัตตานี อำเภอ

หนองจิก และ อำเภอยะรัง ตอนนั้นเราใช้ทั้งไฟฉาย และ ตะเกียงแบบถ่านแก๊ส  จังหวะนั้นช่วงที่เรากำลัง ฉายไฟอยู่  แสงไฟได้ไป

กระทบกับดวงตาคู่หนึ่ง  พวกเราต่างกระซิบกันว่า  น่าจะเป็น มูสัง (บางจังหวัดเรียก อีเห็น บางจังหวัดเรียก ชะมด ก็ทำความเข้าใจ

กันเองก็แล้วกันครับ) แต่ช่วงจังหวะนั้นไกลมากหากยิงไปแล้วกลัวจะไม่ถูก  เราจึงพยายามเดินเข้าไปให้ได้ระยะยิง  เหมือนกับว่า

มันรู้ ว่าเรายิงไม่ได้ ตามันก็สู้ไฟ  ไม่ยอมหลบ  หลังจากที่เราเข้าไปได้ระยะยิงแล้ว  ก็ยกปืนขึ้นเล็งเชื่อมั้ยครับ มันหลบตาทำให้ไม่

เห็น  แล้วมันก็เดินหนีไปพอเกินระยะยิง  มันก็หันมาสู้แสงไฟอีก  พอเราเดินเข้าไปได้ระยะมันก็หนีไปอีก  เป็นอย่างนี้หลายครั้ง จน

มันหายไปไม่เห็นตัว  พอถึงตอนนี้กว่าพวกเราจะรู้ตัว  ก็อยู่กลางดงไผ่เสียแล้ว  หาทางออก  หาเท่าไหร่ก็หาทางออกไม่เจอ พวก

เรานึกในใจ  ว่าโดนดีเข้าแล้ว  แต่ก็ยังโชคดีที่ตอนนั้น  เราแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม เพื่อล้อมมัน กลุ่มที่เหลือยังโชคดีที่มีมีดติดตัวกัน

มา  จึงช่วยกันถางเป็นทางให้ออกกันมา  กว่าจะออกกันมาได้  ต่างคนต่างก็ได้เลือดกันซิบๆ  พอเช้าพวกเราก็ออกตรวจดูกัน  มัน

เป็นดงไผ่ดู ยังงัยๆ ก็ไม่น่าเดินเข้าไปได้โดยไม่โดนหนามไผ่เกี่ยวตัว  ขนาดทางที่เราถางกันเมื่อคืน  หากันตั้งนานกว่าจะเจอ  ทำ

ให้เราคิดกันว่า  เมื่อคืนต้องโดนดีกันแน่  ตั้งแต่นั้น  ป่านั้นพวกเราไม่กล้าไปกันอีกเลย  และมีอีกเรื่องหนึ่งที่พวกเราได้เจอกันแบบ

จะๆ  วันนั้นพวกผมได้นั่งดื่มกันหลังบ้าน  ซึ่งตอนกลางวันได้มีทริป ล่าแย้ กันมา  จึงตั้งวงดื่มกินกันอยู่หลังบ้าน  ปืนก็ยังไม่ได้เก็บ

เข้าที่เข้าทางกัน  ขณะนั่งดื่มกันไปดื่มกันมา  ตาผมเกิดเหลือบไปเห็น  ดวงไฟดวงใหญ่  ขนาดเท่าลูกฟุตบอลเห็นจะได้  ตอนแรก

นึกว่าใครคงจุด ขี้ใต้  (เศษไม้ผสมยางใช้แบบคบเพลิง) ดูไปดูมามันไม่ใช่แล้วสิครับ  เพราะมันลอยได้  ลอยแบบสูงๆต่ำๆ พอนึก

ขึ้นมาได้ว่า น่าจะเป็นผีกระสือ  (พอดีตอนนั้นคงได้ที่แล้ว)  ก็บอกเพื่อนๆแล้ววิ่งไปเอาปืน  ถ้าเขาว่าผีกระสือ  ก็คือกลุ่มแก๊ส  แต่นี้

พอเราดักหน้า  มันก็หนีไปหลัง  พอเราไปดักหลังมันก็หนีไปหน้า  พอดีช่วงนั้นวิ่งไปวิ่งมาเกิดอาการเหนื่อยก็เลยไม่วิ่ง  ก็เลยขึ้นลำ

ยิงใส่เข้าไปในดวงไฟดวงนั้น  เผอิญในแม็กเราลืมโหลด  กระสุนพึ่งยิงได้ไม่กี่นัดก็หมด  แต่แปลกตรงที่ว่าพอเรายิงเข้าไป ผี

กระสือ  คงตกกะใจ ก็เลยปิดสวิทไฟหายไปเลย  เดินหาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ  หลังจากที่เรายิงกันสนั่นลั่นบ้าน  บรรดาลุงๆพ่อๆก็ออก

มาว่ายิงอะไรกัน  พวกเราก็เล่าให้ฟัง  ท่านว่าไม่น่าเป็นไปได้  เพราะท่านอยู่กันมาตั้งนานก็ไม่เคยเห็น  เขาก็โทษว่าสงสัยพวกเรา

คงเมากัน  แต่ยังโชคดีที่เห็นกันหลายคน  ถ้าผมเห็นคนเดียวคง ซวยแน่ๆเลย  Grin

ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #625 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 03:45:55 PM »

เพิ่งกลับไปอ่านเพชรพระอุมา(อีกรอบ)เล่ม 3 ครับพี่

"โขมดดง" แน่ๆเลย
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #626 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 04:07:34 PM »

ตาผมเกิดเหลือบไปเห็น  ดวงไฟดวงใหญ่  ขนาดเท่าลูกฟุตบอลเห็นจะได้

... อันนี้ผมก็เคยเห็นครับ ... สมัยอายุ ... 13 -14 ปี ... ช่วงปิดเทอม ... ไปอยู่กับคุณยายที่ต่างอำเภอ ... เป็นลูกไฟกลม ๆ ... ขนาดเท่าลูกฟุตบอลได้ ... สีขาวนวลออกชมพู ... ลอยไปลอยมา ... ช่วงพลบค่ำ ... ได้แต่ยืนดูครับ ... ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ...  Cheesy Cheesy Cheesy 

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #627 เมื่อ: เมษายน 17, 2008, 04:34:04 PM »

ตาผมเกิดเหลือบไปเห็น  ดวงไฟดวงใหญ่  ขนาดเท่าลูกฟุตบอลเห็นจะได้

... อันนี้ผมก็เคยเห็นครับ ... สมัยอายุ ... 13 -14 ปี ... ช่วงปิดเทอม ... ไปอยู่กับคุณยายที่ต่างอำเภอ ... เป็นลูกไฟกลม ๆ ... ขนาดเท่าลูกฟุตบอลได้ ... สีขาวนวลออกชมพู ... ลอยไปลอยมา ... ช่วงพลบค่ำ ... ได้แต่ยืนดูครับ ... ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ...  Cheesy Cheesy Cheesy 

ตอนผมเป็นเด็กก็เคยเห็นเหมือนกันครับ........แต่น้าผมที่เห็นพร้อมกันบอกว่าข้างบ้านเขาส่องไฟฉายอ่ะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #628 เมื่อ: เมษายน 18, 2008, 10:57:14 PM »

ไชโย... กระทู้โปรดกลับมาแล้ว... ขอบคุณ RO ทุกท่านครับ... ต่อไปพวกเราต้องระวังเรื่องการโพสต์ให้มากขึ้นครับ...
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #629 เมื่อ: เมษายน 19, 2008, 12:27:04 PM »

หน้าร้อนอย่างนี้.......ชาวบ้านเข้าป่าหาอะไรทานกันได้บ้างครับ

หน้า: 1 ... 39 40 41 [42] 43 44 45 ... 1194
  พิมพ์