เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:34:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414850 ครั้ง)
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #705 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:40:11 PM »

ตัวน้ารัตต์นั่นแหละ เสือ ........ เสือ ? ? ? ? ....... คริ คริ

เคยนอนห่างเสือแค่ สามเมตรครับ....แต่มันมีกรงกั้นไว้

เช้ามามันผสมพันธุ์กัน เห็นจะๆ.....ถ่ายรูปไว้ด้วยเคยแจกเพื่อนสามชิกในเว็ปฯ

ทาง PM แล้วของผมก้หายไปหมดเพราะโดนไวรัสหลังบ้าน...

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #706 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 09:46:48 PM »

ตัวน้ารัตต์นั่นแหละ เสือ ........ เสือ ? ? ? ? ....... คริ คริ

เคยนอนห่างเสือแค่ สามเมตรครับ....แต่มันมีกรงกั้นไว้

เช้ามามันผสมพันธุ์กัน เห็นจะๆ.....ถ่ายรูปไว้ด้วยเคยแจกเพื่อนสามชิกในเว็ปฯ

ทาง PM แล้วของผมก้หายไปหมดเพราะโดนไวรัสหลังบ้าน...
นึกว่าจะได้ยินท่านรัตตรา เล่าเรื่องตอนนั่งห้างส่อง......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2008, 07:18:59 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #707 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 08:51:33 PM »

นึกว่าจะได้ยินท่านรัตตรา เล่าเรื่องตอนนั่งห้างส่อง......
ยังอยากฟังอยู่ครับ....ถ้าไม่เล่าเดี๋ยวผมเล่าเองน่ะ  อิอิอิอิอิอิ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #708 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 11:33:17 PM »

เล่าเลยครับผมอยากฟัง

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #709 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:19:55 PM »

ป่าบ้านเรายังมีเสือไหมครับ

ยืนยันอีก 1 เสียง ว่ายังมีอยู่ครับ ทั้งเสือโคร่ง เสือดำ... ฯลฯ       

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #710 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:16:22 PM »

ยืนยันอีก 1 เสียง ว่ายังมีอยู่ครับ ทั้งเสือโคร่ง เสือดำ... ฯลฯ      

555  เคยเห็นรอยใหญ่กว่าอุ้งมือผมอีก  ลงมากินน้ำข้างลำธาร   สยองดีแท้  ว่าจะไปเที่ยวป่าเลยต้องกลับมากินเหล้าในหมู่บ้าน  ใจไม่แข็งพอแฮะ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #711 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:32:39 PM »

เสือโคร่ง บนเขาใหญ่น่าเป็นห่วงมากครับ.เมื่อ ราว ๓ ปีมานี้  ผมมีโอกาส ทราบจากปากนักวิจัย ชาวอังกฤษ ที่ไม่กล้า ทำความเห็น สู่สาธารณะ เพราะเกรงผลกระทบว่า
เ้ส้นทางที่เคยสำรวจ เสือโคร่ง บนเ้ขาใหญ่ นั้น
ไม่พบเห็นตัวอีกแล้ว .

ขณะที่ผมเคยเที่ยวป่าลุย ดิบ แบบ Off Ro@d
แต่ถ้าเป็นป่าอนุรักษ์พันธุ์ สัตว์ป่า อย่างทุ่งใหญ่ นเรศวร ฝั่งตะวันออก อำเภออุ้มฝาง ที่มีพื้นที่ติดกับเขตป่าฝั่งเมียนม่า .. สภาพป่า ยังสมบูรณ์ และเจ้าหน้าที่..
สอดส่องป้องกันอย่างแข็งขัน.. แทบจะปลอดจากพวกพราน
จะหารอยเท้า ไอ้ลาย คำนวนเป็ื้นพื้นที่หากิน ต่อ ๑ ตารางกิโลเมตร

ผมเคยไปพบรอย ไอ้ลาย เมื่อปีต้น  ๒๕๔๐ ขนาด ยาว ๗-๘ นิ้ว และเชื่อว่า
ยังมีชีวิตอยู่ถึงพ.ศ.นี้ ถ้าไม่ป่วย หรือแก่ ตายซะก่อน

ในเขตป่าตะเข็บชายแดน ของอำเภอ ทองผาภูมิ .. บริวณแค้มป์ เดวิด ผมพบรอยตีนเสือตัวไม่ใหญ่นัก น่าจะเป็นไอ้ดำ หรือไอ้ดาว รอยตีนหมี ยังมีให้เห็น ตอนที่ย่ำทิ้งไว้เมื่อหน้าฝน เมื่อปี ๒๕๔๑ ส่วนรอยเท้าเก้ง กวาง นั้น ย่ำเปรอะ เลอะเทอะ ไปหมด.

แต่เวลาที่ผ่านมา นานมาก อาจไม่มีเหลือให้เห็นรอยแล้ว ก็ได้ ครับ.  ตกใจ

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #712 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:41:20 PM »

ขอบคุณครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #713 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:44:36 PM »

555  เคยเห็นรอยใหญ่กว่าอุ้งมือผมอีก  ลงมากินน้ำข้างลำธาร   สยองดีแท้  ว่าจะไปเที่ยวป่าเลยต้องกลับมากินเหล้าในหมู่บ้าน  ใจไม่แข็งพอแฮะ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เสือมักหนีคนครับ  เว้นแต่จะประจัญหน้ากัน โดยเลี่ยงไม่ได้

(บอกไปงั้น เป็นผม ก็หนีไว้ก่อน)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #714 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:50:39 PM »

เสือโคร่ง ที่ ฟาร์มจระเข้ สมุทรปราการ. มีครั้งหนึ่งผมถ่ายวีดีโอ เสือที่อยู่ในกรงตรงหน้า เพลิน

มีเสือรุ่น ๒ ตัว มันเลาะมาทางขอบรั่ว ด้านขวามือ พอได้ระดับมันกระโจนใส่ผม แต่มีรั่วเหล็กยึด กระทบใส่ กล้อง . มันวิ่งออกไปตรง ตรงแล้วแว้งตัวกระโดดใส่ผมอีกที .. ทั้งหมดอยู่ในกล้องความยาวราว ๕ วินาที +/- ครับ. ถามว่ากลัวไหม.. ผมไม่่รู้่สึกอะไรเลย  ถ้าอยู่ในธรรมชาติ ไม่มันก็เรา ถือว่ายุติธรรมดี ครับ.  เยี่ยม

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #715 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:51:31 PM »

เสือมักหนีคนครับ  เว้นแต่จะประจัญหน้ากัน โดยเลี่ยงไม่ได้

(บอกไปงั้น เป็นผม ก็หนีไว้ก่อน)

รอยขนาดนั้นผมไม่เอาดีกว่าครับพีซับ  ถึงจะเป็นเสือปลาก็เหอะ     หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #716 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:15:12 PM »

พูดถึงเสือปลา ผมเคยได้รับการจากนายตำรวจท่านหนึ่งเพราะต้องย้าย ไปรับราชการที่อื่น

ตัวขนาด สุนัขไทย แต่เตี้ยเพราะมันเหมือนแมวมากกว่า ไม่ใช่ขนาดเล็ก ตัวเท่าแมว ที่เคยเห็นกัน ผมเลี้ยงมันด้วยคอไก่ ทุกวันต้องไปซื้อจากตลาดสด . ที่สุดผมก็ให้เพื่อนผม ต่อไปอีกที.
ตัวนี้ ถ้าไม่ส่งให้สวนสัตว์ ก็ต้องยิงทิ้งเท่านั้น. ครับ.  ตกใจ

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #717 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:36:57 PM »

แถบที่ผมอยู่ก็ยังพอจะมีอยู่ ครับ เสือปลา บริเวณเขตห้ามล่าและรักษาพันธ์สัตว์ป่า เขาสมโภชน์ กับ ป่าไม้ซับลังกา ในจังหวัดลพบุรีครับ

หมี ก็ยังพอมีคนเห็น แต่ที่เยอะจริง ๆ และ ชุม มาก ก็น่าจะเป็นลิง กับ งูเหลือมครับ พบเห็นกันทุกวัน

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #718 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 02:07:59 PM »

สัตว์ป่ากับป่าไม้บ้านเรายังหน้าเที่ยวขนาดนี้นี้เอง

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #719 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 02:26:29 PM »

สัตว์ป่ากับป่าไม้บ้านเรายังหน้าเที่ยวขนาดนี้นี้เอง

ถ้ามีโอกาส ก็มาเที่ยวนะครับ โดยเฉพาะ ที่ป่าไม้ซับลังกา จะมีล่องแพด้วย ถ้าจำไม่ผิด

ด้วยความเคารพ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 1194
  พิมพ์