เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:17:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414931 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #735 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 10:45:49 PM »

อิ อิ มานั่งฟังคนแก่คุยกันครับ  คิก คิก

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #736 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:10:31 PM »

เพิ่งไปตีมา เมื่อ อาทิตย์ก่อน มีใครทานเป็นบ้างครับ ตำน้ำพริก สุดยอด  เยี่ยม   

Grin 

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #737 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:53:34 PM »

น้ำลายหกไข่ต่อ...(ไม่ใช่ไข่ท่านต่อ บ้านชายหาด) ...สุดยอดเลยครับ....

ไหว้ไหนๆ ก็ ไหนๆแล้ว...ขอเรียนถามพี่น้องสมาชิกครับ...ในทีทำงาน (โรงงาน)ของผม มีรังต่ออยู่หลายรัง....มีวิธีที่จะจัดการเอามาเป็นกับแกล้มได้อย่างไรบ้าง....แต่มีข้อแม้   ต้องไม่ใช้ไฟครับ ไหว้

สัปดาห์ก่อน...เพื่อนร่วมงานโดนต่อยที่ท้ายทอย แบบ 2 รุม 1 ...ไข้ขึ้นครับ...ผมบอกมันว่า...พวกนี้ มันต่อยเป็นอย่างเดียว ....ที่หลังถ้าเจอมันอีก ...ให้ถีบ เตะ โยนเข่า ...มันก็เข้าไม่ถึงแล้ว เขาไม่เชื่อ แถมจะเตะผมอีก ไม่เข้าใจมันจริงๆ คิก คิก

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #738 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:08:48 AM »

ไม่ใช้ไฟ นี่ ผมยอมแพ้ครับพี่ รังอยู่สูงหรือเปล่าครับ โดนต่อต่อย รังไม่น่าสูง รอสมาชิก ท่านอืนมาตอบดีกว่าครับ กลัวบอกไป แล้ว พลาด  Grin
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #739 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:22:43 AM »

ไม่ใช้ไฟ นี่ ผมยอมแพ้ครับพี่ รังอยู่สูงหรือเปล่าครับ โดนต่อต่อย รังไม่น่าสูง รอสมาชิก ท่านอืนมาตอบดีกว่าครับ กลัวบอกไป แล้ว พลาด  Grin

ไหว้เป็นอาคารสูงครับ...เคยใช้ยากำจัดแมลงพ่นบริเวณข้างเคียง ไม่พ่นใส่รัง ให้เขาหนี...ก่อนไป เขาบินต่อยผู้คนซะหลายคน...ฝรั่งมันยังไม่เว้น...ไม่นาน ก็กลับมาอีก...ถ้าไม่ต่อยคน ผมคงไม่ยุ่งกับเขาครับ

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #740 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:33:22 AM »

ตอบแบบผู้ที่เคยโดนต่อยหัวประจำ(สมัยเด็กๆ)  Cheesy

ช่วงนี้เป็นช่วงที่รังต่อเริ่มมีขนาดใหญ่... ปกติถ้าเราไม่ไปยุ่งกับมัน มันก็ไม่ต่อยเรา แต่ถ้าเราไปรบกวนรังมันบ่อยๆ  ทำให้ต่อพวกนี้ดุขึ้น ใครเดินผ่านมีโดนทุกราย ต่อที่ทำรังในตัวอาคาร ถ้าจะทำการย้ายรัง(รังต้องไม่ใหญ่มากนัก) ก็ทำไม่ได้ ไม่เหมือนกับต่อที่ทำรังตามกิ่งไม้... ผมยังมองไม่เห็นวิธีการอื่นๆ นอกจากการเผาเลยครับ แต่ก็ระวังไฟไหม้อาคารด้วย ตกใจ หรือไม่ก็ปล่อยมันไว้อย่างนั้น ทนๆเอาหน่อยครับ เจ็บนิดเดียวเอง...  คิก คิก

ปล.ก่อนจะเอาลูกมันมากิน ดูรูออกมันก่อนนะครับ รูเล็กลูกเยอะ รูใหญ่ลูกน้อย.... แต่ถ้าหลายๆรู ระวังครับระวัง  Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #741 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:17:40 AM »

เอากระจกสะท้อนแสงส่องได้ไหมครับผมเคยส่องทุกวันมันจะร้อนแล้วย้ายหนีไปเองครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #742 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:56:41 PM »

เอากระจกสะท้อนแสงส่องได้ไหมครับผมเคยส่องทุกวันมันจะร้อนแล้วย้ายหนีไปเองครับ
ทำแบบนั้น มันหนีแต่บริเวณใกล้เคียงต้องมีแดดส่องถึง และรังจะร้าง เอามาแขวนประดับสวนแต่งบ้านได้
แต่ไม่มีตัวให้กิน

ถ้าใช้ไฟ จะเร็วกว่า ใช้ไม่เยอะครับ   ทั้งโรงงานพี่เป้า น่าจะพอหาคนจุดเป็นได้ แถมได้ตัวอ่อนมากินอีก
(เค้าเรียกตัวอ่อนไม่ใช่ไข่)

และใช้ไฟลนบริเวณปากรูทางเข้าออกของเขา  หากเอาไฟใกล้  แรงไป ปากรู ซึ่งรังทำจาก พวกขี้ดินหรือขี้วัว ขี้ควาย
จะใหม้เป็นการเปิดปากรูมากไปอีก  เอาไฟห่างๆ พอประมาณ (ขึ้นอยู่กะไฟแรงแค่ไหน) เผาปากทางเข้ารังไปเรื่อยๆ

ควันจะเข้าไปในรัง  ตัวที่บินหนีออกมาจะโดนความร้อน ให้ปีกไหม้ หล่นปุๆลง (ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่ตาย คลานอยู่กะพื้น)

ที่ออกมาไม่ทัน  จะงอก่องอขิงอยู่ข้างใน

ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนๆ พอให้ตั้งเป็นลำได้แล้วต่อให้ยาวพอก็ได้

ผมเคยเผาโดยใช้หนังสือพิมพ์ แต่รังไม่ใหญ่มาก ประมาณ ลูกบาสเก็ตบอล

ถ้ารังใญ่กว่านั้น  ขี้เกียจนั่งม้วนกระดาษ จะใช้ ทางมะพร้าวแห้งแทน

โชคดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2008, 02:04:08 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #743 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:01:15 PM »

ทำแบบนั้น มันหนีแต่บริเวณใกล้เคียงต้องมีแดดส่องถึง และรังจะร้าง เอามาแขวนประดับสวนแต่งบ้านได้
แต่ไม่มีตัวให้กิน

ถ้าใช้ไฟ จะเร็วกว่า ใช้ไม่เยอะครับ   ทั้งโรงงานพี่เป้า น่าจะพอหาคนจุดเป็นได้ แถมได้ตัวอ่อนมากินอีก
(เค้าเรียกตัวอ่อนไม่ใช่ไข่

ตัวต่อ เค้ากินกันด้วยเหรอคะพี่  Shocked ไม่เคยเห็นเค้าขายกันเลยค่ะ  Smiley
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #744 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:03:42 PM »

เอาคาถาไปเลยดีกว่าครับ  ปีนขึ้นไปหารังเลยครับ ท่องในใจไว้ได้เลย  ตัวเมียต่อยหัว   ตัวผู้ต่อยตา  ตัวเล็กตัวน้อยต่อยแข้งต่อยขาครับ  

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #745 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:10:24 PM »

ตัวต่อ เค้ากินกันด้วยเหรอคะพี่  Shocked ไม่เคยเห็นเค้าขายกันเลยค่ะ  Smiley

ได้จ้ะ  แถว ตจว.เค้ากินกัน  แต่ที่ไม่ขาย เพราะมักจะไม่มีมาทุกวัน  บางที ปีนึงได้แค่ครั้ง สองครั้ง

เคยเห็นรายการทีวี รายการหนึ่ง เค้าเอาคน ตจว.มาออกรายการ เค้าเลี้ยงไว้ในสวนด้วย ให้ต่อมาทำรัง
แต่ไม่ทราบวิธีการ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #746 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:13:37 PM »

ได้จ้ะ  แถว ตจว.เค้ากินกัน  แต่ที่ไม่ขาย เพราะมักจะไม่มีมาทุกวัน  บางที ปีนึงได้แค่ครั้ง สองครั้ง

เคยเห็นรายการทีวี รายการหนึ่ง เค้าเอาคน ตจว.มาออกรายการ เค้าเลี้ยงไว้ในสวนด้วย ให้ต่อมาทำรัง
แต่ไม่ทราบวิธีการ

เมื่อไม่นานเอ่ไปตลาดตอนเช้านะพี่ซับ ที่ร้านขายหมูเอ๋เห็นตัวต่อมาเกาะอยู่ตรงเนื้อหมูพอมันบินไปเห็นเป็นรอยแหว่งไปเลย แม่ค้าบอกว่ามันมาทุกวันและมาหลายตลอดไปแล้วก็มาใหม่ เพิ่งรู้ว่ามันกินของสดด้วยนึกว่ากินพวกเกสรเหมื่อนผึ้ง  ตกใจ
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #747 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:51:04 PM »

ขอเสริมอีกนิดครับ
        ถ้าจะเผา... ต้องเผาตอนกลางคืน แล้วท่านจะปลอดภัย ปิดไฟให้มืดๆ จุดเฉพาะไฟที่จะเผาเท่านั้น ในกรณีที่รังใหญ่ๆเท่ากะละมังซักผ้าหรือกระด้ง จะใช้กระสอบป่านพันให้แน่นหลายๆรอบ กับลำไม้ไผ่สดๆ ลำยาวๆ ผูกด้วยลวดให้แน่น ก่อนจะเผาก็ใช้น้ำมันก๊าด หรือโซล่า ราดลงให้ทั่วๆ กระสอบป่านที่พันอยู่กับลำไม้ไผ่ แล้วจุดไฟเผาได้เลย การเผาอย่าไปอยู่ใต้รัง ให้อยู่เยื้องๆ รังของมัน (การเผาที่ผมกล่าวถึงคือการเอาไฟไปลนที่ปากรู แบบที่ท่านซับฯ ว่านั่นแหละครับ ลนไปนานๆ เดี๋ยวก็ติดทั้งรังเอง)  Cheesy

ในกรณีของท่านก๋าฯ เป็นความสามารถเฉพาะตัว มีเทคนิคหลายอย่าง ถ้าไม่เก่งจริงมีเฮ... เพราะตัวแม่มันไม่ได้อยู่ในรังทั้งหมด ต่างจากตอนกลางคืนตัวแม่จะอยู่ในรังทั้งหมด...

ต่อที่เค้าเอามาเลี้ยง เค้าจะไปย้ายหรือโอนรังมันมาตั้งแต่รังมันเท่ากำปั่น ทำในตอนกลางคืนใช้สำลีอุดรู(ตอนที่เอาสำลีอุดรูจะมีเสียงขู่เล็กน้อยถึงป่านกลาง) เอาเลื่อยหรือกรรไกตัดกิ่ง ตัดเอากิ่งที่มีรังนั้นติดอยู่ออกมา หลังจากนั้นเอาถุงพลาสติกใส่ๆ ห่อเอาไว้อีกชั้นกันรังแตก แล้วนำไปว่างไว้ที่บริเวณที่จะใช้เลี้ยง ใช้เชือกผูกให้แน่นๆ เอาถุงที่ห่อออก เอาสำลีออก(ตอนที่เอาสำลีออกอย่าลืมปิดไฟด้วย) เป็นอันเสร็จ.... ลองทำดูครับ รังเล็กๆ แม่มันไม่มากครับ ผมเชื่อว่าท่านต้องทำได้....  เยี่ยม

ตัวต่อที่อร่อยคือ ตัวอ่อนออกสีเหลืองๆ ไม่ใช่ตัวหนอน....  น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2008, 02:58:28 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #748 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:54:47 PM »

เมื่อไม่นานเอ่ไปตลาดตอนเช้านะพี่ซับ ที่ร้านขายหมูเอ๋เห็นตัวต่อมาเกาะอยู่ตรงเนื้อหมูพอมันบินไปเห็นเป็นรอยแหว่งไปเลย แม่ค้าบอกว่ามันมาทุกวันและมาหลายตลอดไปแล้วก็มาใหม่ เพิ่งรู้ว่ามันกินของสดด้วยนึกว่ากินพวกเกสรเหมื่อนผึ้ง  ตกใจ

อาหารของตัวต่อคือ พวกเนื้อ หรือไม่ก็ซากสัตว์เน่าๆ  มันไม่ได้กินน้ำหวานครับ  Cheesy

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #749 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 03:07:49 PM »

อาหารของตัวต่อคือ พวกเนื้อ หรือไม่ก็ซากสัตว์เน่าๆ  มันไม่ได้กินน้ำหวานครับ  Cheesy

ขอบคุณค่ะ  Cheesy ตอนเห็นเค้าตีมันตายในท้องมีเนื้อหมูอยู่เป็นก้อนเลย  Cheesy
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 1194
  พิมพ์