เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:15:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1414913 ครั้ง)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #750 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 03:20:12 PM »

สงสัยช่วงที่เค้าตี มันกำลังคาบเนื้ออยู่มั้งครับ มันคงจะไม่กลืนเนื้อลงไปในท้องทั้งก้อน.... อิอิ  คิก คิก

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #751 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 05:04:09 PM »

แค่รังแตนต่อยเพื่อนผม มังยังเอา 452 ซัดรังซะหมดแม็กเลย โทษฐานต่อยที่ตาทั้งๆที่ตอนเย็นมีนัดกับสาว ขำก๊าก

รักเธอ....ประเทศไทย
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #752 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:02:32 PM »

พวกต่อ พวกแตน พวกผึ่ง ส่วนมากจะไม่ทำรังขวางตะวันใช่ไหมครับที่บ้านเคยมีรังผึงย้ายมาใหม่ๆ2-3วันก็ย้ายไปที่อืนครับแดดมันส่อง

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #753 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 08:48:50 PM »

ขอเสริมอีกนิดครับ
        ถ้าจะเผา... ต้องเผาตอนกลางคืน แล้วท่านจะปลอดภัย ปิดไฟให้มืดๆ จุดเฉพาะไฟที่จะเผาเท่านั้น ในกรณีที่รังใหญ่ๆเท่ากะละมังซักผ้าหรือกระด้ง จะใช้กระสอบป่านพันให้แน่นหลายๆรอบ กับลำไม้ไผ่สดๆ ลำยาวๆ ผูกด้วยลวดให้แน่น ก่อนจะเผาก็ใช้น้ำมันก๊าด หรือโซล่า ราดลงให้ทั่วๆ กระสอบป่านที่พันอยู่กับลำไม้ไผ่ แล้วจุดไฟเผาได้เลย การเผาอย่าไปอยู่ใต้รัง ให้อยู่เยื้องๆ รังของมัน (การเผาที่ผมกล่าวถึงคือการเอาไฟไปลนที่ปากรู แบบที่ท่านซับฯ ว่านั่นแหละครับ ลนไปนานๆ เดี๋ยวก็ติดทั้งรังเอง)  Cheesy

ในกรณีของท่านก๋าฯ เป็นความสามารถเฉพาะตัว มีเทคนิคหลายอย่าง ถ้าไม่เก่งจริงมีเฮ... เพราะตัวแม่มันไม่ได้อยู่ในรังทั้งหมด ต่างจากตอนกลางคืนตัวแม่จะอยู่ในรังทั้งหมด...

ต่อที่เค้าเอามาเลี้ยง เค้าจะไปย้ายหรือโอนรังมันมาตั้งแต่รังมันเท่ากำปั่น ทำในตอนกลางคืนใช้สำลีอุดรู(ตอนที่เอาสำลีอุดรูจะมีเสียงขู่เล็กน้อยถึงป่านกลาง) เอาเลื่อยหรือกรรไกตัดกิ่ง ตัดเอากิ่งที่มีรังนั้นติดอยู่ออกมา หลังจากนั้นเอาถุงพลาสติกใส่ๆ ห่อเอาไว้อีกชั้นกันรังแตก แล้วนำไปว่างไว้ที่บริเวณที่จะใช้เลี้ยง ใช้เชือกผูกให้แน่นๆ เอาถุงที่ห่อออก เอาสำลีออก(ตอนที่เอาสำลีออกอย่าลืมปิดไฟด้วย) เป็นอันเสร็จ.... ลองทำดูครับ รังเล็กๆ แม่มันไม่มากครับ ผมเชื่อว่าท่านต้องทำได้....  เยี่ยม

ตัวต่อที่อร่อยคือ ตัวอ่อนออกสีเหลืองๆ ไม่ใช่ตัวหนอน....  น้ำลายหก

เอารัง ต่อ ไม่ยากเลย  น้ามะขาม มีอีกวิธีหนึ่ง ที่ง่ายกว่านั้น  ใช้เจ้านี่ครับ  จุดชนวน เสร็จ แล้วแหย่เข้าไปในรัง จากนั้น ก็ ตัวใคร ตัวมัน  คิก คิก   คิก คิก   คิก คิก

ภาพข้างบน ผมล้อเล่นนะ อย่าลองเลย ตัวต่อ ไม่เหมือนผึ้งครับ แมลง จำพวกผึ้ง  ตัว ๆ หนึ่ง มันต่อยเราได้ทีเดียว แล้วมันจะตาย สาเหตุ เพราะเหล็กไน มันจะติด ตรงผิวหนัง ที่มันต่อย ส่วน ตัวต่อ หนึ่งตัว มันจะต่อยเรา จนกว่าเราจะตาย  ถ้าหนีไม่ทัน Grin เคยมีคนตายมาแล้ว กรณี โดน ต่อต่อย โดนแค่ สองตัวครับ ไม่ทราบว่าแกแพ้พิษหรือเปล่า ....  ตัวต่อที่น่ากลัว ที่สุด เห็นจะเป็น ต่อหลุม ...  รังมันเป็นโพรง อยู่ใต้พื้นดิน เดินป่า ต้องระวัง ผมให้คะแนน อันตราย พอ ๆ กับ จงอาง หากเผลอไปเหยียบมันเข้า

กรณี ของท่านเป้า ผมสอบถาม ผู้ชำนาญแล้วครับ หากไม่ใช้ไฟ คงต้องสวมชุดคลุม แบบ พิเศษ ไม่มีวิธีอื่น ที่ดีกว่านี้แล้ว หากจะเอาตัวอ่อนมันมากิน  น้ำลายหก

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #754 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:31:08 PM »

เรื่องต่อหลุมนี่เคยได้ยินค่ะพี่ แต่เค้าเล่าว่าถ้าเดินไปตกรังของมันเอาเท้าขึ้นมาเห็นกระดูกเลยอันนี้จริงหรือเปล่าคะ กลัวจะเหมือน 11 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุค่ะ  ไหว้
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #755 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:39:06 PM »

ระเบิด   เยาะเย้ย เยาะเย้ย ตกใจ  Cheesy

ต่อหลุม ต่อดิน โดนเข้าแม่เดียวรับรอง ไข้ขึ้น... เคยเห็นคนโดนมันต่อยที่ขา เลือดซึมออกมา...  ตกใจ

กรณี ของท่านเป้า ผมสอบถาม ผู้ชำนาญแล้วครับ หากไม่ใช้ไฟ คงต้องสวมชุดคลุม แบบ พิเศษ ไม่มีวิธีอื่น ที่ดีกว่านี้แล้ว หากจะเอาตัวอ่อนมันมากิน
คงคล้ายๆ กับหมีกินผึ้งใช่ไหมครับ ท่านก๋า....  ถ้าใส่ชุดนี้เข้าไป  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
Hero Member

คะแนน 286

« ตอบ #756 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:59:55 PM »

เรื่องต่อหลุมนี่เคยได้ยินค่ะพี่ แต่เค้าเล่าว่าถ้าเดินไปตกรังของมันเอาเท้าขึ้นมาเห็นกระดูกเลยอันนี้จริงหรือเปล่าคะ กลัวจะเหมือน 11 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุค่ะ  ไหว้

ผมก็เคยได้ยินเหมือนกันครับ

เดี๋ยวถ้าท่านก๋า... เจอ ช่วยเอาขาแหย่ลงไปให้ดูหน่อยนะครับ  เพื่อความชัดเจน....  คิก คิก

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #757 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:18:30 PM »

ผมก็เคยได้ยินเหมือนกันครับ

เดี๋ยวถ้าท่านก๋า... เจอ ช่วยเอาขาแหย่ลงไปให้ดูหน่อยนะครับ  เพื่อความชัดเจน....  คิก คิก

ตกใจ   ตกใจ   ตกใจ
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #758 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:56:31 PM »

เคยเห็นที่นราธิวาส  รังต่ออยู่ตามต้นไม้ชาวบ้านที่ไปพักด้วยเขาใช้วิธีเอาใบไม้หรือกิ่งไม้อุดรูไว้( เป็นรังทำจากดิน  มีรูเข้าออกรูเดียว)แล้วตัดกิ่งทีมีรังต่อมาแขวนไว้รอบบ้านเลย  เห็นบอกว่าเก็บไว้กินเดือนสิบ...ไม่รู้พันธ์เดียวกันหรือเปล่า?
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #759 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 06:31:33 AM »

ตำน้ำพริกอร่อยมากๆ แต่ถ้ากินมากๆมันจะทำให้แน่นท้อง โดยเฉพาะกินโดยไม่แบ่งเพื่อนฝูง  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #760 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:25:26 AM »

เอากระจกสะท้อนแสงส่องได้ไหมครับผมเคยส่องทุกวันมันจะร้อนแล้วย้ายหนีไปเองครับ
ทำแบบนั้น มันหนีแต่บริเวณใกล้เคียงต้องมีแดดส่องถึง และรังจะร้าง เอามาแขวนประดับสวนแต่งบ้านได้
แต่ไม่มีตัวให้กิน

ถ้าใช้ไฟ จะเร็วกว่า ใช้ไม่เยอะครับ   ทั้งโรงงานพี่เป้า น่าจะพอหาคนจุดเป็นได้ แถมได้ตัวอ่อนมากินอีก
(เค้าเรียกตัวอ่อนไม่ใช่ไข่)

และใช้ไฟลนบริเวณปากรูทางเข้าออกของเขา  หากเอาไฟใกล้  แรงไป ปากรู ซึ่งรังทำจาก พวกขี้ดินหรือขี้วัว ขี้ควาย
จะใหม้เป็นการเปิดปากรูมากไปอีก  เอาไฟห่างๆ พอประมาณ (ขึ้นอยู่กะไฟแรงแค่ไหน) เผาปากทางเข้ารังไปเรื่อยๆ

ควันจะเข้าไปในรัง  ตัวที่บินหนีออกมาจะโดนความร้อน ให้ปีกไหม้ หล่นปุๆลง (ซึ่งส่วนใหญ่จะไม่ตาย คลานอยู่กะพื้น)

ที่ออกมาไม่ทัน  จะงอก่องอขิงอยู่ข้างใน

ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนๆ พอให้ตั้งเป็นลำได้แล้วต่อให้ยาวพอก็ได้

ผมเคยเผาโดยใช้หนังสือพิมพ์ แต่รังไม่ใหญ่มาก ประมาณ ลูกบาสเก็ตบอล

ถ้ารังใญ่กว่านั้น  ขี้เกียจนั่งม้วนกระดาษ จะใช้ ทางมะพร้าวแห้งแทน

โชคดีครับ

ตัวต่อเป็นนักทำกระดาษ มันจะเคี้ยวเนื้อไม้ผสมกับน้ำลายเอามาทำรัง ต่อพันธุ์ไทยรึเทศก็ทำแบบนี้ครับ

S76C+,C++
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #761 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:44:49 AM »

เรื่องเกี่ยวกับสัตว์ที่ได้ยินมาตอนเด็กๆจะเกินความเป็นจริงไปหลายปีแสงครับ
มันไม่กินขาคนเร็วขนาดนั้น ปิรันยายังไม่เร็วขนาดนั้นเลยครับ แต่ถ้ามันต่อยคุณจนตายมันก็จะเริ่มแทะ ต่อเป็นแมลงกินเนื้อ อาหารก็มีทั้งแมลงด้วยกันเองและเนื้อสัตว์ ซึ่งจะถูกนำกลับไปที่รังเพื่อป้อนตัวอ่อน
ตัวต่อ30ตัวสามารถทำลายรังผึ้ง(ฆ่าทิ้ง)ภานในหนึ่งชั่วโมง แต่ผึ้งญี่ปุ่นมีวิธีจัดการต่อลาดตระเวนหารอาหารโดยการรุมล้อมตัวต่อเหมือนลูกบอล ผึ้งทนความร้อนได้สูงกว่า ตัวต่อจะตายเพราะอุณหภูมิที่สูงขึ้น ผึ้งยุโรปไม่รู้วิธีนี้ ผึ้งไทยผมก็ไม่เคยอ่านเจอว่ามีการทำวิจัยไว้รึไม่ แต่คิดว่าไม่น่าจะมีใครทำครับ

S76C+,C++
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #762 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 12:05:26 PM »

อันนั้นก็เว่อไปครับ
ไม่ถึงขนาดที่ ชักขามาเหลือแค่นั้น...แต่จะกินไวมาก....

ตัวต่อเป็นนักทำกระดาษ มันจะเคี้ยวเนื้อไม้ผสมกับน้ำลายเอามาทำรัง ต่อพันธุ์ไทยรึเทศก็ทำแบบนี้ครับ

ขอบคุณครับ  หลงเข้าใจผิดมานาน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #763 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 12:10:22 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #764 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 12:20:27 PM »

มีการกล่าวไว้ใน เพชรพระอุมา ครับ.

ส่วนเรื่องจริงนั้น  เหลือกระดูกเป็นเรื่องจริง แต่..ที่มีคนที่ไปพบ ว่าเป็นกระดูกของสัตว์ ที่ตกลงไป แล้วกลับขึ้นมาไม่ได้  ถูกต่อยจนตาย ซากก็ตกเป็นอาหาร ถูกแทะจนเหลือแต่กระดูก

ปากต่อปากที่บอกเตือนกัน ก็ยึดยาวเกินไป. ครับ

ต่อหลุม มีพวกทำไม้ ทางเหนือ แถบเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เคยมีการพูดถึงและีระวัง
ไมให้พลาด่ตกลงไป
เพรา่ะเท่ากับไปทำลายรังของมัน โดยตรง.. ที่จะถูกพวกมันแห่.. จากหลุม ออกมาทักทาย

อาการก็คงเหมือน..   เดินป่า .. แล้วปลายลำกล้องปืนไปโหนรังแตน.เข้า.   ตกใจ

หน้า: 1 ... 48 49 50 [51] 52 53 54 ... 1194
  พิมพ์