เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:20:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1415085 ครั้ง)
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #780 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:11:03 PM »

แล้วมีเมนูกับแกล้มบ้างไหมครับ เผื่อจะออกป่าบ้างครับ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #781 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:19:42 PM »

เนื้อแห้ง  ข้าวเหนียว  ปลาร้าบอง  มาม่า  หาได้จากป่าก็ผักต่างๆ  ไอ้ตัววิ่งได้บินได้ไม่แนะนำเด๋ว โดนล็อกคอตกเดินจากป่าครับ   แบร่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #782 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:23:24 PM »

เนื้อแห้ง  ข้าวเหนียว  ปลาร้าบอง  มาม่า  หาได้จากป่าก็ผักต่างๆ  ไอ้ตัววิ่งได้บินได้ไม่แนะนำเด๋ว โดนล็อกคอตกเดินจากป่าครับ   แบร่
อันนี้สำคัญ....ปลาร้าบอง สุดยอดอาหารโปรตีน และวิตามิน  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #783 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:28:35 PM »

ปลาร้าบองนี้สำคัญสุดๆ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #784 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 06:08:27 PM »

นึกถึงแต่ก่อนที่เข้าป่ากางเตนท์กับที่บ้านครับ แต่ก่อนไปบ่อยมาก ที่ประจำก็ อช ตากสินมหาราช กับ อช แม่วงค์ เสาร์ อาทิตย์ยังไปเลยครับ ออกเย็นวันศุกร์ ถึง อช ตากสินตอนดึกๆ ผมไปสมัย หน. ประเสริฐ น่ะครับ พอแกเสียชีวิตแล้วก็ไม่ค่อยได้ไปอีกเลย ช่วงหลังๆ ก็ไม่ค่อยได้เที่ยวแนวนี้แล้วครับ ยิ่งตอนนี้อยู่อินเดียยิ่งไม่ได้ไป เห็นอาหารที่น้าๆนำมาและพูดถึง ก็ชวนให้น้ำลายสอ ถ้าน้าๆท่านใดมีทริป และมีที่ว่าง ขอติดรถไปด้วยคนสิครับ แฮะๆๆ ขอจริงๆ นะครับเนี่ย

ภาพนี้ได้มาตอนต้นปีครับ เป็นฝูงกวางที่อยู่ในอุทยานแห่งชาติที่เป็นรอยต่อระหว่างรัฐ Tamil Nadu, Kanantaka, Kelara ครับ เป็นถนนที่ตัดเข้าไปกลางป่าเลย พวกนี้ไม่กลัวรถเลย และยังมีฝูงลิง อีกด้วยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #785 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:02:00 PM »

รัฐ Tamil Nadu นี้ผมเคยดูทางubc ครับไปถ่ายทำเกี่ยวกับเสือโคร่งครับ วิ่งรถเข้าไปเห็นตัวเป็นๆเดินข้างรถเลยครับ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #786 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:11:26 PM »

ใช่ครับ ธรรมชาติที่นี่สมบูรณ์มากครับ ขนาดในเมืองที่ผมอยู่ มองไปนอนหน้าต่าง ก็มีเหยียวบินวนไปมา ออกไปตอนเย็นๆ กระรอกเต็มเลยครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #787 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 08:50:08 PM »

กระทู้อมตะ ....... จขกท.จากไปนานแล้ว ..... มีอะไรช่วยเล่าสู่กันฟังนะครับ ....... เด็กรุ่นหลัง(อย่างผม)จะได้รับรู้ด้วย

คิดถึงจัง

จขกท. ก็ยังวนเวียนอยู่ในเวปฯนี้แหละครับลุงปู  ยิ้มีเลศนัย

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #788 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 09:04:09 PM »

กระทู้อมตะ ....... จขกท.จากไปนานแล้ว ..... มีอะไรช่วยเล่าสู่กันฟังนะครับ ....... เด็กรุ่นหลัง(อย่างผม)จะได้รับรู้ด้วย

คิดถึงจัง

จขกท. ก็ยังวนเวียนอยู่ในเวปฯนี้แหละครับลุงปู  ยิ้มีเลศนัย
คิดถึงจุ๊บๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #789 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 01:22:39 AM »

อาหารที่ควรพกไปยามเข้าป่า    คือ   น้ำพริกตาแดงสารพัดยี่ห้อ

เนื้อแห้ง    กระปิ      น้ำพริกแกงเผ็ด    นอกจากนั้นหาเอาเอง   ผักนานาชนิด  ฯลฯ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #790 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:19:48 AM »

เรื่องต่อหลุมนี่เคยได้ยินค่ะพี่ แต่เค้าเล่าว่าถ้าเดินไปตกรังของมันเอาเท้าขึ้นมาเห็นกระดูกเลยอันนี้จริงหรือเปล่าคะ กลัวจะเหมือน 11 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุค่ะ  ไหว้
เรื่องเกี่ยวกับสัตว์ที่ได้ยินมาตอนเด็กๆจะเกินความเป็นจริงไปหลายปีแสงครับ
มันไม่กินขาคนเร็วขนาดนั้น ปิรันยายังไม่เร็วขนาดนั้นเลยครับ แต่ถ้ามันต่อยคุณจนตายมันก็จะเริ่มแทะ ต่อเป็นแมลงกินเนื้อ อาหารก็มีทั้งแมลงด้วยกันเองและเนื้อสัตว์ ซึ่งจะถูกนำกลับไปที่รังเพื่อป้อนตัวอ่อน
ตัวต่อ30ตัวสามารถทำลายรังผึ้ง(ฆ่าทิ้ง)ภานในหนึ่งชั่วโมง แต่ผึ้งญี่ปุ่นมีวิธีจัดการต่อลาดตระเวนหารอาหารโดยการรุมล้อมตัวต่อเหมือนลูกบอล ผึ้งทนความร้อนได้สูงกว่า ตัวต่อจะตายเพราะอุณหภูมิที่สูงขึ้น ผึ้งยุโรปไม่รู้วิธีนี้ ผึ้งไทยผมก็ไม่เคยอ่านเจอว่ามีการทำวิจัยไว้รึไม่ แต่คิดว่าไม่น่าจะมีใครทำครับ

เรื่องต่อหลุมนี่เคยได้ยินค่ะพี่ แต่เค้าเล่าว่าถ้าเดินไปตกรังของมันเอาเท้าขึ้นมาเห็นกระดูกเลยอันนี้จริงหรือเปล่าคะ กลัวจะเหมือน 11 ยิงต้นกล้วยไม่ทะลุค่ะ  ไหว้

มีการกล่าวไว้ใน เพชรพระอุมา ครับ.

ส่วนเรื่องจริงนั้น  เหลือกระดูกเป็นเรื่องจริง แต่..ที่มีคนที่ไปพบ ว่าเป็นกระดูกของสัตว์ ที่ตกลงไป แล้วกลับขึ้นมาไม่ได้  ถูกต่อยจนตาย ซากก็ตกเป็นอาหาร ถูกแทะจนเหลือแต่กระดูก

ปากต่อปากที่บอกเตือนกัน ก็ยึดยาวเกินไป. ครับ

ต่อหลุม มีพวกทำไม้ ทางเหนือ แถบเชียงใหม่ แม่ฮ่องสอน เคยมีการพูดถึงและีระวัง
ไมให้พลาด่ตกลงไป
เพรา่ะเท่ากับไปทำลายรังของมัน โดยตรง.. ที่จะถูกพวกมันแห่.. จากหลุม ออกมาทักทาย

อาการก็คงเหมือน..   เดินป่า .. แล้วปลายลำกล้องปืนไปโหนรังแตน.เข้า.   ตกใจ

ขอบคุณค่ะพี่ น่าจะเป็นอย่างพี่ๆว่ามากกว่าค่ะ  Cheesy
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #791 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:44:19 AM »

เดาถูกไม่มีรางวัล สิ่งที่เห็นในภาพนี้คืออะไร ....

ดูใกล้ ๆ อีกนิด  หลงรัก  หลงรัก

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #792 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:47:20 AM »

อืม...เป็นพืชหรือเปล่าคะพี่ช่วยใบ้นิดนึง   Grin
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #793 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:48:35 AM »

แล้วมันเป็นจำพวกรังที่อยู่ของแมลงหรือเปล่าคะ และที่เห็นเกาะอยู่กับหินใช่มั้ยคะ
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #794 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:00:57 AM »

อืม...เป็นพืชหรือเปล่าคะพี่ช่วยใบ้นิดนึง   Grin

ไม่น่าจะใช่พืชครับ  Grin
หน้า: 1 ... 50 51 52 [53] 54 55 56 ... 1194
  พิมพ์