เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:24:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1415119 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #795 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:07:05 AM »

อืม...เป็นพืชหรือเปล่าคะพี่ช่วยใบ้นิดนึง   Grin

ไม่น่าจะใช่พืชครับ  Grin

โอโห..มึนตึบเลย เดี๋ยวขอดูแนวทางพี่ๆคนอื่นก่อนดีกว่าค่ะ  Grin
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #796 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:11:53 AM »

โอโห..มึนตึบเลย เดี๋ยวขอดูแนวทางพี่ๆคนอื่นก่อนดีกว่าค่ะ  Grin

งั้น ขอเชิญท่านต่อไปครับ  Grin
fisherman
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #797 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:32:11 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็น ชันโรง ครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #798 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:35:01 AM »

มันคืออะไรคะ ชันโรง   Smiley
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #799 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 04:54:36 AM »

มันคืออะไรคะ ชันโรง   Smiley

ถามด้วยคน "ชันโรง"  มันคืออะไรค่ะ?

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #800 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:07:23 AM »

อาหารที่ควรพกไปยามเข้าป่า    คือ   น้ำพริกตาแดงสารพัดยี่ห้อ

เนื้อแห้ง    กระปิ      น้ำพริกแกงเผ็ด    นอกจากนั้นหาเอาเอง   ผักนานาชนิด  ฯลฯ

กินอาหารในป่านี้มันอร่อยจริงๆ ครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #801 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:33:05 AM »

ท่านก๋า.... นอนดึกนะครับ

ชันโรง เป็นแมลงชนิดหนึ่งกลุ่มเดียวกันกับผึ้ง รังมันจะเหนียวๆ ทำมาจากยางไม้  ที่เห็นนั้นมันทำรังอยู่ในโพรงไม้... รังมันคนเฒ่าคนแก่สมัยก่อนจะเอามาปะตระกร้าสานนำมาตักน้ำกันน้ำรั่วได้ เอามาทำเป็นเชื้อไฟ อุดรูแคน ฯลฯ รังมันคนในเมืองก็สามารถหาดูได้บ้าง ตามรูเสาบ้าน ท่อเหล็ก ท่อประปา ฯลฯ แต่ที่แน่ๆ ถ้ารังมันถ้าอยู่ในป่า หมีชอบกิน.... พอๆกับรังผึ้ง

ชันโรงภาษาบ้านผมเรียก.... แมงโรม อุง   Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #802 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:52:30 AM »

แมงขี้สูด(อิสาณ)........

รักเธอ....ประเทศไทย
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #803 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:01:42 AM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำเรื่องรังต่อครับ....เมื่อคืน ให้น้องเอาผ้าชุบยาฆ่าแมลงไปวางไว้ใกล้ๆรัง เอากลิ่นไล่ครับ...

แมงขี้สูด(อิสาณ)........

คิก คิกแคลิฟอร์เนียบ้านผม ก็เรียก ขี้สูด เหมือนกันครับ คิก คิก

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #804 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:06:28 AM »

ถะ ถะ ถะ ถูกต้อง ครับ  Grin

เพิ่งกลับจากการไปหาวัตถุดิบครับ  Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #805 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:11:30 AM »

ชันโรง อ่านว่า ชัน นะ โรง

ชันโรง เป็นแมลงสังคมกลุ่มเดียวกับผึ้ง แต่ไม่มีเหล็กไน ไม่ดุร้าย มีขนาดเล็กกว่าผึ้งพันธุ์ประมาณ 2 - 3 เท่า
แพร่กระจายอยู่ทั่วทุกภาคของประเทศ มีชื่อพื้นบ้านทางภาคเหนือว่า ตัวขี้ตังนี หรือ แมลงขี้ตึง ภาคใต้เรียก อุง
ภาคอีสานเรียก แมลงขี้สูด ภาคตะวันตกเรียก ตัวตุ้งติ้ง หรือ ตัวติ้ง ภาคตะวันออกเรียก ตัวชำมะโรง หรือ แมลงอีโลม

ชันโรงเป็นแมลงที่ปรับตัวเก่ง มันอาศัยในรูอยู่ตามชอกหลืบ โพรงต้นไม้ (ทั้งที่ยืนต้นมีชีวิตที่อยู่ และยืนต้นตาย)
โพรงใต้ดิน คนเมืองก็เห็นมันได้ตามท่อเหล็ก ท่อประปา รูเสาบ้าน ไปจนถึงรูเสาไฟฟ้า

คนสมัยก่อนนำปล่องที่ชันโรงก่อเป็นท่อยาวมาเป็นเชื้อไฟ ยางไม้ และไขผึ้ง นักสะสมพระนำมาอุดฐานพระเครื่อง
ชาวอีสานนำมาอุดรูแคน แผ่นไม้ระนาดเอก โปงลาง แต่ประโยชน์ของชันโรงที่สร้างความตื่นตะลึงให้ชาวโลก
หันมาสนใจ คือ ความสามารถของชันโรงในการผสมเกสร

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #806 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:23:30 AM »

อาหารที่ควรพกไปยามเข้าป่า    คือ   น้ำพริกตาแดงสารพัดยี่ห้อ

เนื้อแห้ง    กระปิ      น้ำพริกแกงเผ็ด    นอกจากนั้นหาเอาเอง   ผักนานาชนิด  ฯลฯ

กินอาหารในป่านี้มันอร่อยจริงๆ ครับ

น้ามะขาม เคยสงสัยหรือเปล่า อยู่บ้าน ก็ได้ทานอาหารfดี ๆ   ทีวี หรือ หนัง ก็มีให้ดู ... มีที่นอนนุ่ม ๆ แต่ทำไม ต้องระเห็จ มานอนกลางดิน กินกลางป่า ยุงก็เยอะ ทรมาร สังขาล   Grin   อาหารที่ท่านพี่ ป้อมทอง กล่าวมา ใช่ว่าจะเป็นอาหารที่ดี ในบ้าน แต่ถ้าอยู่ในป่า ถือว่าเป็นอาหาร ชั้นเหลา  Grin
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #807 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:44:07 AM »

บ้านผมเอาชันโรงมายาท้องเรือหรือใส่กั้นมีดก็ได้ครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #808 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:08:02 AM »

ชันโรง เป็นแมลงสังคมกลุ่มเดียวกับผึ้ง แต่ไม่มีเหล็กไน ไม่ดุร้าย มีขนาดเล็กกว่าผึ้งพันธุ์ประมาณ 2 - 3 เท่า
แพร่กระจายอยู่ทั่วทุกภาคของประเทศ มีชื่อพื้นบ้านทางภาคเหนือว่า ตัวขี้ตังนี หรือ แมลงขี้ตึง ภาคใต้เรียก อุง
ภาคอีสานเรียก แมลงขี้สูด ภาคตะวันตกเรียก ตัวตุ้งติ้ง หรือ ตัวติ้ง ภาคตะวันออกเรียก ตัวชำมะโรง หรือ แมลงอีโลม

ชันโรงเป็นแมลงที่ปรับตัวเก่ง มันอาศัยในรูอยู่ตามชอกหลืบ โพรงต้นไม้ (ทั้งที่ยืนต้นมีชีวิตที่อยู่ และยืนต้นตาย)
โพรงใต้ดิน คนเมืองก็เห็นมันได้ตามท่อเหล็ก ท่อประปา รูเสาบ้าน ไปจนถึงรูเสาไฟฟ้า

คนสมัยก่อนนำปล่องที่ชันโรงก่อเป็นท่อยาวมาเป็นเชื้อไฟ ยางไม้ และไขผึ้ง นักสะสมพระนำมาอุดฐานพระเครื่อง
ชาวอีสานนำมาอุดรูแคน แผ่นไม้ระนาดเอก โปงลาง แต่ประโยชน์ของชันโรงที่สร้างความตื่นตะลึงให้ชาวโลก
หันมาสนใจ คือ ความสามารถของชันโรงในการผสมเกสร

ภาคใต้มีอีกชื่อคือ  แมงโรม ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #809 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 12:24:39 PM »

ชันโรง เป็นแมลงชนิดหนึ่งกลุ่มเดียวกันกับผึ้ง รังมันจะเหนียวๆ ทำมาจากยางไม้  ที่เห็นนั้นมันทำรังอยู่ในโพรงไม้... รังมันคนเฒ่าคนแก่สมัยก่อนจะเอามาปะตระกร้าสานนำมาตักน้ำกันน้ำรั่วได้ เอามาทำเป็นเชื้อไฟ อุดรูแคน ฯลฯ รังมันคนในเมืองก็สามารถหาดูได้บ้าง ตามรูเสาบ้าน ท่อเหล็ก ท่อประปา ฯลฯ แต่ที่แน่ๆ ถ้ารังมันถ้าอยู่ในป่า หมีชอบกิน.... พอๆกับรังผึ้ง

ชันโรงภาษาบ้านผมเรียก.... แมงโรม อุง   Cheesy

ภาคใต้มีอีกชื่อคือ  แมงโรม ครับ

ขอบคุณค่ะ  ไหว้ วันนี้ว่างๆจะไปเดินดูชันโรง  แมงโรม  ตามเสาไฟฟ้าค่ะ  Smiley
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 1194
  พิมพ์