เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:37:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1415548 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #810 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 12:35:17 PM »

รังแตนจับกับกิ่งไม้หรือเปล่าครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #811 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 01:22:12 PM »

รังแตนจับกับกิ่งไม้หรือเปล่าครับ

ไม่รู้เหมือนกันครับน้าไก่อู ...... แต่ไปหาดใหญ่เมื่อเสาร์ที่แล้วพันตูกับแตนซะ ..... แหะ แหะ

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #812 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:44:36 PM »

ผมก็นึกว่าเข้าป่าต้องมีแต่  ปลากระป๋อง  กับ ข้าวสาร

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #813 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:45:28 PM »

น้ามะขาม เคยสงสัยหรือเปล่า อยู่บ้าน ก็ได้ทานอาหารfดี ๆ   ทีวี หรือ หนัง ก็มีให้ดู ... มีที่นอนนุ่ม ๆ แต่ทำไม ต้องระเห็จ มานอนกลางดิน กินกลางป่า ยุงก็เยอะ ทรมาร สังขาล   Grin   อาหารที่ท่านพี่ ป้อมทอง กล่าวมา ใช่ว่าจะเป็นอาหารที่ดี ในบ้าน แต่ถ้าอยู่ในป่า ถือว่าเป็นอาหาร ชั้นเหลา  Grin

มันได้รสชาติของชีวิตดีครับท่านก๋า...  เกิดมาลุย Cheesy

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #814 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:55:27 PM »

มันทั้งได้บรรยากาศ ได้ทั้งความเหนื่อยล้า   สนุกทุกข์ปนกันไปครับ

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #815 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:09:05 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำเรื่องรังต่อครับ....เมื่อคืน ให้น้องเอาผ้าชุบยาฆ่าแมลงไปวางไว้ใกล้ๆรัง เอากลิ่นไล่ครับ...

แล้วมันหนีหรือเปล่าครับ  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #816 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:43:56 PM »

ไหว้ขอบคุณทุกท่าน ที่ให้คำแนะนำเรื่องรังต่อครับ....เมื่อคืน ให้น้องเอาผ้าชุบยาฆ่าแมลงไปวางไว้ใกล้ๆรัง เอากลิ่นไล่ครับ...

แล้วมันหนีหรือเปล่าครับ  Grin

อ๋อยต้องดูอีกซักวันครับ...ใช้ยากระโหลกไขว้...ดูแล้วน่าจะใช้ได้ครับ...คนไปวางบอกว่า แค่เอาเศษผ้าวาง เทยาลง เดินกลับ ก็หน้ามืดแล้วครับ

ไหว้ที่ทำงานผม...เป็นโรงงานที่มีก๊าซไวไฟ...กวดขันเรื่องประกายไฟมาก...ตัวต่อจะทำรังตามแนวท่อก๊าซ ไซโล...ก็เลยต้องลำบากหน่อย ...เคยให้ รปภ.ใส่ชุดดับเพลิง เอาถุงปุ๋ยครอบ เอารังลงมา  ก็ควบคุมได้เฉพาะพวกที่อยู่ในถุง พวกที่อยู่ข้างนอก อาวะวาดใหญ่  เยอรมันโดนเช้าหลังมือ ต้องส่งโรง,บาล ...คราวนี้ ต้องใช้วิธีนิ่มนวลครับ...

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #817 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:03:23 PM »

เอาเนื้อเกือบเน่า   คลุกยาฆ่าแมลงแบบตายยกรัง

เอาไปวางล่อไว้ใกล้รังต่อ    พักเดียวตายยกรัง

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #818 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:38:19 PM »

เอาเนื้อเกือบเน่า   คลุกยาฆ่าแมลงแบบตายยกรัง

เอาไปวางล่อไว้ใกล้รังต่อ    พักเดียวตายยกรัง
ใช้แลนเนทได้ผลแน่นอนครับพี่ป้อม ไม่มีสีไม่มีกลิ่น ที่สวนเคยปีปัญหาเรื่องเพลี้ย เนื่องจากมดจะคาบไข่เพลี้ยมาประจำ ยาฆ่าแมลงฉีดรังมดมันก็ไม่ตาย ใช้ซันเจี๋ยมันก็กินอร่อย สุดท้ายใช้สำลีชุบน้ำเชื่อมผสมแลนเนท ใส่ทุก5 วันแก้ปัญหาเพลี้ยไปได้เยอะเลยครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #819 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:42:15 PM »

เอาเนื้อเกือบเน่า   คลุกยาฆ่าแมลงแบบตายยกรัง

ใช้แลนเนทได้ผลแน่นอนครับพี่ป้อม ไม่มีสีไม่มีกลิ่น ที่สวนเคยปีปัญหาเรื่องเพลี้ย เนื่องจากมดจะคาบไข่เพลี้ยมาประจำ ยาฆ่าแมลงฉีดรังมดมันก็ไม่ตาย ใช้ซันเจี๋ยมันก็กินอร่อย สุดท้ายใช้สำลีชุบน้ำเชื่อมผสมแลนเนท ใส่ทุก5 วันแก้ปัญหาเพลี้ยไปได้เยอะเลยครับ

พี่ขวัญเอ๋เห็นคนงานที่บ้านญาติซดเหมือนกันไม่รอด ของเค้าดีจริงๆพี่  คิก คิก
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #820 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 02:38:14 AM »

พี่ขวัญเอ๋เห็นคนงานที่บ้านญาติซดเหมือนกันไม่รอด ของเค้าดีจริงๆพี่  คิก คิก

ถึงกะซดเลยหรอถ้าจะรอดยาก แต่ของเค้าดีจริงแหละ ผึ้งมาทำรังเจอชุบสำลีเข้าไปก้อนเดียวก็ตายยกรังมดที่มาคาบซากผึ้งก็ยังตายเกลื่อนเลยน่ากลัวมากๆ เรื่องเพลี้ยนี่ใครที่ทำสวนเจอปัญหาฉีดยาฆ่าเพลี้ยจนเพลี้ยตายทิ้งไว้ซักอาทิตย์นึงแล้วเพลี้ยยังมาใหม่ลองใช้เหยื่อแบบนี้ดูก็ได้ แต่ที่ฟาร์มส่งไปอังกฤษไม่สามารถใช้แลนเนทฉีดพืชได้โดยตรงเพราะมีฤทธิ์ตกค้างเลยต้องใช้วิธีชุบสำลีแล้ววางไว้กับพืชให้มดมากินแทนครับ แต่ว่าก็ว่าเถอะคิดวิธีนี้ได้บาปกรรมเหมือนกัน เหมือนๆมดมันจองล้างจองผลาญพี่ยังก็ไม่รู้ครับน้องเอ๋คนนั่งกันเยอะแยะไม่กัดมันเลือกกัดพี่คนเดียวครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #821 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:21:33 AM »

ท่าน nars  มีวิธี กำจัดหอยทากหรือเปล่าครับ ที่บ้านเยอะมาก จนรำคาญ  Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #822 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:35:12 AM »

บ้านผมเรียก แมงชันรง ครับ (อ่าน ชัน-นะ-รง) ครับ

เด็กๆ เห็นอยู่ตามเสา ไม่เห็นมาหลายสิบปีแล้ว

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #823 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:46:58 AM »

ส่วนใหญ่ที่เห็น ทำรังที่ใบครับ Grin

Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #824 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 03:13:00 PM »

ท่าน nars  มีวิธี กำจัดหอยทากหรือเปล่าครับ ที่บ้านเยอะมาก จนรำคาญ  Cheesy

หอยทากยังไม่เคยลองครับ Cheesy

หน้า: 1 ... 52 53 54 [55] 56 57 58 ... 1194
  พิมพ์