เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 06:26:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1415437 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #855 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:11:49 AM »

อยากเห็น ตัวบ่าง ที่ร้องโหย หวน ตอนกลางคืนครับ บ้านผมเรียก บ่างโอวล่า ตอนนี้ไม่มีให้เห็นแล้ว มีแต่เรื่องเล่า  หน้าตาเป็นอย่างไร อยากเห็นครับ

บ่างโอวล่าไม่รู้จักครับ   รู้จักแต่บ่างเฉยๆ

คุยเรื่องบ่างเยงกันจนเหล้าหมดเป็นกลมๆยังไม่เลิก

คนนึงต้องบอกว่า บ่างคือกระรอกบิน แบบเดียวกัน
อีกคนต้องบอกว่า คนละพันธุ์ คนละชนิด แต่หน้าตาคล้ายกัน ร่อนได้เหมือนๆกัน

สุดท้าย เรื่องบ่างกะกระรอกบินเป็นไงก็ไม่รู้    Grin Grin

อยากรู้  เสิร์ชหาเอาครับ  ใช่คำ
บ่างหรือ flying lemur
กระรอกบินหรือ Flying Squirrel

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #856 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:56:39 AM »

พี่ๆคะ ปลวกนี่กินได้มั้ยคะ

เอามาทำอะไรล่ะ  อีหนูเอ๊ย...
  ปลวก กินได้ครับ กินตอนที่เป็นแมงเม่า คั่วน้ำมัน เติมเกลือนิดหน่อย ......   Cheesy
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #857 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:00:36 AM »

อยากเห็น ตัวบ่าง ที่ร้องโหย หวน ตอนกลางคืนครับ บ้านผมเรียก บ่างโอวล่า ตอนนี้ไม่มีให้เห็นแล้ว มีแต่เรื่องเล่า  หน้าตาเป็นอย่างไร อยากเห็นครับ

บ่างโอวล่าไม่รู้จักครับ   รู้จักแต่บ่างเฉยๆ

คุยเรื่องบ่างเยงกันจนเหล้าหมดเป็นกลมๆยังไม่เลิก

คนนึงต้องบอกว่า บ่างคือกระรอกบิน แบบเดียวกัน
อีกคนต้องบอกว่า คนละพันธุ์ คนละชนิด แต่หน้าตาคล้ายกัน ร่อนได้เหมือนๆกัน

สุดท้าย เรื่องบ่างกะกระรอกบินเป็นไงก็ไม่รู้    Grin Grin

อยากรู้  เสิร์ชหาเอาครับ  ใช่คำ
บ่างหรือ flying lemur
กระรอกบินหรือ Flying Squirrel

เจอแล้ว   อ่าน แล้วลึกลับครับ  Grin ส่วนเจ้าตัว บ่างแบ้ว ผมเคยเห็นแล้ว  ตัวเล็ก ๆ เหมือนกระรอก

บ่างมีสองประการ คือบ่างหลวงหนึ่ง บ่างแบ้วหนึ่ง

บ่างหลวงตัวใหญ่ประมาณเท่าแมว มีปีกเป็นหนัง ยาวเบื้องไหนประมาณศอก ถ้ามันจักบิน ก็ขึ้นต้นไม้สุดปลาย แล้วบินเสย(โฉบ,ร่อน)ลงไปจับเค้าไม้ต้นหน้า แล้วก็ขึ้นต้นหน้าสุดปลาย แล้วก็เสยลงจับเค้าไม้ต้นหน้าแถม สืบๆไป บางทีเสือก็ติ๊(ตะปบ)เอาไปกินเสียก็มี

ถ้ามันจักร้อง ก็ขึ้นอยู่ปลายไม้สูงๆ แล้วก็เอาหัวซุกเข้าพื้นก้น(ใต้ก้น) เอาหางปกหัวเสีย ร้องว่า โอ้ว่า โอ้ว่า โอ้ว่า ร้องเสียงไปไกลประมาณหว่างกิโลเมตร

เดิมมันร้องบ่เอาหัวซุกเข้าพื้นก้น บ่เอาหางปกหัวร้อง ถ้ามันร้องเสียงมันดังแผว(ถึง)ไหน คนตายฉิบหายแผวหั้น พระญาพิสสนู(พระวิษณุ แต่บางทีก็หมายถึงพระพิฆเณศวร์)หันว่าคนจักตายฉิบหายเสี้ยง พระญาพิสสนูก็ไปจุ(หลอก)มันว่า หื้อมึงเอาหัวซุกเข้าพื้นก้น เอาหางปกหัวเสียเทอะ ร้องดังดี มีนก็ตกลงเอาหัวซุกเข้าพื้นก้น เอาหางปกหัวร้อง ลวดเสียฤทธีไป คนเลยบ่ตายฉิบหายเถิงกาละบัดนี้

ถ้ามันร้องกลางบ้านก็ดี ร้องหนทางไปป่าเฮ่ว(ป่าช้า)ก็ดี ร้องกลางป่าเฮ่วก็ดี บ้านนั้นตายคนหนึ่งสองคนเถิงกาละบัดนี้ ตัวมันเกลี้ยงๆ ขนหิ้นๆ(ขนเกรียนๆ) เหมือนขนผ้าสักกโต๋(สักหลาด) เค้าหางมันเบิน ปลายหางมันเถียว(โคนหางแบนปลายหางเรียว) พื้นหางมันเป็นแป้น หลังหางมันกลม มันเสาะหากินเมื่อคืน เมื่อวันมันนอนหลับในกลวงไม้ ร้องก็ร้องเมื่อคืน ถ้าเรือนเราอยู่ไกลหมู่ก็ดี นอนป่านอนไร่ นอนนานอนสวนก็ดี ถ้าหม่าข้าว(แช่ข้าว)ไว้ มันลงมาลักกินข้าวหม่า เมื่อวันไผบ่ล่ำหันมัน(กลางวันไม่ค่อยมีใครเห็นมัน) มันหลับเมื่อวัน มันนอนในกลวงไม้ บางทีคนป้ำไม้จับใส่ต้นมันนอน ถ้าไม้โค่นมันก็ล่น(วิ่ง)ออก คนหันคนก็บุบ(ตี)เอามันตายจิ่งหันมัน บางทีมันลงมาลักกินข้าวหม่า คนหันก็บุบ หมาหันก็ขบตาย เท่านั้นจิ่งจักหันมัน

บ่างแบ้ว

บ้างพ่อง(บางคน)ก็ว่าบ่างไหน่ บ่างแบ้ว บ่างไหน่อันเดียวกัน เป็นสองชื่อ ตัวใหญ่ประมาณเท่าหนูตัวใหญ่ๆ คัวมันมีปีกมีหางเหมือนบ่างหลวงนั้นแล้ว บินเสยไปก็เหมือนบ่างหลวงนั้นแล้ว หลีลบเมื่อวัน เสาะหากินเมื่อคืนเหมือนบ่างหลวงนั้นแล้ว ยามหมากม่วงสุก มันมาเสาะหากินหมากม่วง ขบกินร้องดังจู้จี้ จู้จี้เท่านั้น

http://www.lannaworld.com/story/narrative/narrative44.php
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #858 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:34:13 AM »

เคยเห็นที่ขุนยวมครั้งหนึ่งครับ ตอนนั้นผมไปสำรวจต้นไม้ ตัวขนาดเกือบเท่าหมาไทย

ใหญ่ขนาดนั้น  ไม่น่าจะใช่บ่างแล้วครับ  อีเห็น หรือเปล่าครับ  บ่างใหญ่สุดในป่าสมบูรณ์ที่เห็ดระโงกเท่าร่มเด็กคันเล็กๆ ยังตัวเท่าแขนผู้ใหญ่เท่านั้นเอง   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #859 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:41:10 AM »

บ่างใหญ่ที่สุด ตัวยาวราวๆฟุตนิดหน่อยครับ(ไม่รวมหาง)

ขนาด ชะนี ต้องแบบโตจริงๆเท่านั้น ถึงจะเท่าหมาไทย โดยปกติจะย่อมกว่าเล็กน้อย พอสังเกตุได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #860 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 12:11:21 PM »

มีปลวงก็ต้องมีเห็ดโคนครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #861 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 12:25:29 PM »

มีปลวก ก็ต้องมีเห็ดโคนครับ

ได้ยินมาเหมือนกัน .. และเห็ดโคนก็จะขึ้น ตรงจอมปลวก ที่อยู่ในที่ล่ม ที่ไม่โดนแดดนัก.
ระวังงูเห่า ไว้ด้วย มันชอบอาศัยตามช่องรู ในจอมปลวก เพื่อรอจับกินพวก สัตว์ที่มากินปลวกอีกที่ 
จนมีชื่อเรียกว่างูเห่าปลวก .. งูเห่าชนิดนี้ อาจพ่นพิษได้ไกล ถึง ๑๐ เมตร โดยเล็งที่ดวงตา

มีสารคดี นำมาให้ ดูหลายครั้ง ผมจำมาอีกที..  ครับ.  Grin

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #862 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 12:49:19 PM »

พี่ๆคะ ปลวกนี่กินได้มั้ยคะ

เอามาทำอะไรล่ะ  อีหนูเอ๊ย...
  ปลวก กินได้ครับ กินตอนที่เป็นแมงเม่า คั่วน้ำมัน เติมเกลือนิดหน่อย ......   Cheesy

พญาปลวกก็กินได้ครับ เคยเห็นพวกคนงานพม่า ขุดจอมปลวกใหญ่ๆ ค้นหานางพญา เอามาดองเหล้า
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #863 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 01:52:57 PM »

มีปลวก ก็ต้องมีเห็ดโคนครับ

ได้ยินมาเหมือนกัน .. และเห็ดโคนก็จะขึ้น ตรงจอมปลวก ที่อยู่ในที่ล่ม ที่ไม่โดนแดดนัก.
ระวังงูเห่า ไว้ด้วย มันชอบอาศัยตามช่องรู ในจอมปลวก เพื่อรอจับกินพวก สัตว์ที่มากินปลวกอีกที่ 
จนมีชื่อเรียกว่างูเห่าปลวก .. งูเห่าชนิดนี้ อาจพ่นพิษได้ไกล ถึง ๑๐ เมตร โดยเล็งที่ดวงตา

มีสารคดี นำมาให้ ดูหลายครั้ง ผมจำมาอีกที..  ครับ.  Grin

ไหว้เห็ดโคน...อิสานเรียกเห็ดปลวกครับ

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #864 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 02:35:31 PM »

เห็ด ป่า  เอิ้วๆ เห็ดปลวก เห็ดระโงก เห็ดตะไค  เห็ดเผิ่ง(ตับเต่า) เห็ดน้ำหมาก  เห็ดหางนกยูง  เห็ดหำฟาน  โอยคึดฮอดสมัยตะกี้เด้   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก แกงใส่ผักติ้ว กินฮ้อนๆ  กับต้มอึ่ง   

เวลาไปจับอึ่งเผ้า(อึ่งโกรก) ต้องคอยระวัง ไอ้เห่ากับงูทำทาน(ทับสมิงคลา)ให้ดี มิเช่นนั้นอาจจ๊ะเอ๋กันได้ จากที่จะกินต้มอึ่งกลายเป็นผัดเผ็ดงูแทน   เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #865 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 03:19:18 PM »

เคยเห็นที่ขุนยวมครั้งหนึ่งครับ ตอนนั้นผมไปสำรวจต้นไม้ ตัวขนาดเกือบเท่าหมาไทย

ใหญ่ขนาดนั้น  ไม่น่าจะใช่บ่างแล้วครับ  อีเห็น หรือเปล่าครับ  บ่างใหญ่สุดในป่าสมบูรณ์ที่เห็ดระโงกเท่าร่มเด็กคันเล็กๆ ยังตัวเท่าแขนผู้ใหญ่เท่านั้นเอง   Grin

ที่เห็นตอนมันร่อนครับใหญ่จริงๆ ตัวดำเมี่ยมเลยเอาเป็นว่าใหญ่กว่าแมวก็แล้วกันหละน่า  Grin Grin Grin (ไม่ได้โม้ไม่ได้เมา คุยให้ฟังเฉยๆ  แบร่ แบร่)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #866 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 04:06:01 PM »

นึกออกแล้วครับ
อีตอนร่อน  ต้องกางขาออกครับ  ผังผืดที่ติดอยู่ที่ข้อเท้า จะกางรับลม
ตอนนั้น ตัวจะกว้างมากที่สุด  แต่ความหนาของลำตัวลดลงครับ
(หมดภูมิอธิบายแล้วครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2008, 04:15:23 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #867 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 04:07:57 PM »

ช่วงกินเจมั้งครับจะมีเห็ดโคนครับ  ส่วนมากผมจะไปเที่ยวเมืองกาญครับ

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #868 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 04:10:26 PM »

ตอนร่อน  ต้องกางขาออกครับ  ผังผืดที่ติดอยู่ที่ข้อเท้า จะกางรับลม

อยู่ในป่าดิบ คนเดียว มืดๆ ตอนพบคร่ำ เสียงร้องของมัน  เย็นเข้ากระดูก    อ๋อย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #869 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 04:15:59 PM »

ใช่ครับพี่   เสียงบ่างนี่บรึ้ยยย....ใครขวัญอ่อนมีสิทธิ์หัวโกร๋น   เสียงร้องในป่าน่ากลัวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก อ๋อย

หน้า: 1 ... 55 56 57 [58] 59 60 61 ... 1194
  พิมพ์