เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:33:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1416313 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1035 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 11:28:02 PM »

ถ้าตามธรรมชาติเอ๋เคยไปที่เปียงหลวง เข้าไปเที่ยวหาหนอนกับชาวบ้านเค้าจะเก่งมากค่ะใช้มีดฟันแค่ลำไผ่สอง-สามลำก็หาเจอแล้ว ส่วนมากตอนที่ขึ้นไปครั้งนั้นจะไม่เจอ กระแต-กระรอกมากัดแทะแต่จะเจอรูขนาดเล็กกว่าภาพข้างบนหน่อยลุงคนที่พาไปบอกว่าบ็องนี้นกเจาะกินไปหมดแล้ว แต่ถ้าหนอนเลี้ยงแบบพี่โร้ดบอกยังไม่เคยได้ไปดูเลยค่ะ

เมื่อสิบกว่าปีก่อนผมวนเวียนอยู่แถวนี้ประจำครับ กินหนอนจนตัวอ้วนเลย  Grin Grin Grin
[/quote]

คงพอๆกับที่เอ๋ไปเลยค่ะพี่การ์ตูน ที่หมู่บ้านเปียงหลวงชุมชนชาวไทยเชื้อสายไทยใหญ่ไปอยู่ได้ประมาณ 10 กว่าวัน วันที่ขึ้นไปหาหนอนรู้สึกได้มาแค่ประมาณครึ่งโลได้ ตอนกลับก็เก็บผลเสาวรสผ่าทานไปเรื่อย  Cheesy
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1036 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:47:57 AM »

หนอนแบบนี้ยิ่งอร่อยครับ รอน้ามะขามมาเขียนต่อยอดให้ดีกว่าเดี๋ยวไปตามตัวก่อน

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1037 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 09:38:08 AM »

หนอนแบบนี้ยิ่งอร่อยครับ รอน้ามะขามมาเขียนต่อยอดให้ดีกว่าเดี๋ยวไปตามตัวก่อน

ด้วงครับ   เป็นตัวอ่อนด้วง   มีในต้นมะพร้าว  ต้นสาคู   ต้นปาล์ม

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1038 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:48:11 AM »

อูย อ่านมาหลายหน้า หน้านี้ขนลุกเลยแฮะ กลัวอะ หนอน บรึ๋ยยยย
มีแววเป็นดาราในอนาคต.... กลัวหนอนไหม กลัวแตงโม กลัวเงาะ ฯลฯ   Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1039 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 11:01:48 AM »

เรื่องตลกไม่ออกสำหรับผม คือ ผมกลัวหนอนชนิดที่ถ้าเจอวิ่งร้อยเมตรเลยครับท่านลูกปรายเหล็ก แต่ไส้เดือนไม่กลัว อิอิ ส่วนเงาะแตงโมอะไรพวกนี้ กินเรียบ 55

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1040 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 11:07:59 AM »

เรื่องตลกไม่ออกสำหรับผม คือ ผมกลัวหนอนชนิดที่ถ้าเจอวิ่งร้อยเมตรเลยครับท่านลูกปรายเหล็ก แต่ไส้เดือนไม่กลัว อิอิ ส่วนเงาะแตงโมอะไรพวกนี้ กินเรียบ 55

ไหว้ 555...ดาราดังต้องทำตัวแปลกๆด้วย เช่นตักกินกาแฟเพียวๆ แล้วซดน้ำร้อนตาม อะไรทำนองนี้...กลัวในสิ่งที่ชาวบ้านชาวเมืองเขากลัว ไม่ดังครับ... คิก คิก

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1041 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 12:24:05 PM »

อุ้ยตายว้ายกรี๊ดดดดด เอารูปตอนผมกำลังกินด้วงมาลงทำไมท่านการ์ตูน.... อายเค้า  ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2008, 01:55:52 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1042 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 12:37:31 PM »

เรื่องด้วง มีแต่รูปเก่าๆ ครับรูปใหม่ยังไม่ได้อัพ.....  Cheesy

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=14831.555  รูปตอบที่ 566-567

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=14831.600 รูปตอบที่ 608-610

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1043 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 01:09:35 PM »

ขอโทษท่านพี่ทั้งสองคนนะครับ  ไหว้ ไหว้ที่ทำให้เกิดความเห็นไม่ตรงกัน อย่าเถียงกันเลยครับ  หลงรัก หลงรัก
อันนี้ไม่ใช่คนทำแน่นอนครับ เพราะผมไปเจอในป่าลึกพอควร ปีนป่ายขื้นไปเกือบเอาชีวิตไม่รอด  Cheesy Cheesy
เป็นสัตว์เจาะหาหนอนไม้ไผ่กินครับ เจาะสุ่มไปแทบทุกปล้องพอเจอแล้วก็แหกปล้องที่มีหนอนอยู่ออกเลย
อาจเป็นพวกฟันแทะแหละครับ (ตั้งใจจะเอามาถามพี่ซับนะนี่อยากเห็นตัวที่ทำครับ)  Grin Grin 

เห็นแล้วครับ  เคยเห็นรูของไม้ไผ่ ในป่าหลายครั้ง แต่ไม่เคยหาคำตอบได้ว่ามาจากสัตว์ชนิดไหน

เพราะจะมีแต่รอยเจาะเป็นรู แต่จะไม่มีการเสียหายของไม้ไผ่มากกว่านั้น ไม่ว่าเวลาผ่านไปสักสามอาทิตย์

แต่พอปากรูไม้ไผ่เริ่มสีคล้ำ จะมีน้ำขังอยู่ด้านใน (อาจมาจากฝน)  เหม็นพอควรครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1044 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 02:45:43 PM »

อาจจะเป็นพวกกระรอก กระแต  หรือไม่ไกพวกนางอาย ก็ได้นะพี่ซับฯ    หลงรัก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1045 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:47:24 PM »

นกตบยุงเป็นตัวแบบใหนครับ......เห็นเขาว่าชอบหลอกพรานบ่อยๆ........

รักเธอ....ประเทศไทย
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1046 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:56:14 PM »

นกตบยุงเป็นตัวแบบใหนครับ......เห็นเขาว่าชอบหลอกพรานบ่อยๆ........

เวลานอนป่ามันร้องดัง จุ๊กๆๆๆ นั่นหละอ้าย ทางเหนือเรียกนกกะบ้า บางที่เรียกนกกินยุง ตัวสีลายๆเทาๆ
ตาสีอะไร? ตัวแบบไหน ค้นดูตามเวปได้ครับ หรือไม่เดี๋ยวรอพี่ซับมาตอบครับน้า  Grin Grin Grin
เซียนป่าอารยันก็ไปหลงถ่ายรูปผิดตัวมาแล้วครับ คิดว่ากระต่าย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2008, 06:01:39 PM โดย การ์ตูน » บันทึกการเข้า
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1047 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 06:18:21 PM »

ป่าอารยัน .... ชื่อเหมือนป่าในตำนาน หรือในนิยายเลยน้าการ์ตูน  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1048 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:18:53 PM »

เวลานอนป่ามันร้องดัง จุ๊กๆๆๆ นั่นหละอ้าย ทางเหนือเรียกนกกะบ้า บางที่เรียกนกกินยุง ตัวสีลายๆเทาๆ
ตาสีอะไร? ตัวแบบไหน ค้นดูตามเวปได้ครับ หรือไม่เดี๋ยวรอพี่ซับมาตอบครับน้า  Grin Grin Grin
เซียนป่าอารยันก็ไปหลงถ่ายรูปผิดตัวมาแล้วครับ คิดว่ากระต่าย  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขอบพระคุณ คุณการ์ตูนครับ ที่ให้เกียรติผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้
แต่หากถามผมคนเดียว เกรงว่า คนอื่นจะพลอยหมดสนุกไปด้วย

เรามาเล่ากันหลายๆคนดีกว่า
ป่าเมืองไทย  มีทุกภาค แต่ละที่ แต่ละถิ่น มีความหลากหลายแตกต่างกันไป
ฟังจากผมคนเดียว เห็นทีโลกจะแคบลง

ลองๆ ให้หลายคนโพสต์ดูดีกว่าครับ

ผมเองหากเอาไปปล่อยป่าเมืองเหนือ  ไม่แน่ใจว่าจะรู้จัก ค่างหงอกถิ่นเหนือหรือเปล่า เพราะที่เคยชินตา มักเป็นค่างหงอกถิ่นใต้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #1049 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 07:21:23 PM »

รูปนี้ ขอยืมเวบพันธ์ทิพย์ครับ

Click

อันนี้เ เพิ่มเติม
http://www.tropicalforest.or.th/p50.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2008, 07:24:58 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 1194
  พิมพ์