เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:40:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1416502 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #1110 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:13:16 PM »

อ่านกระทู้นี้เหมือนได้อ่านหนังสือล่องไพรเลยครับ ที่สำคัญยิ่งอ่านยิ่งหิว   น้ำลายหก

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1111 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:17:20 PM »

ตอนเด็กๆ วันเสาร์-อาทิตย์ มักรวมกลุ่มกันล่ากิ้งก่าด้วยหนังสะติ๊ก และถ้าเจอรูบึ้งก็จะขุดมาย่างไฟกินเล่นด้วย....ส่วนกิ้งก่าจะนำมาลอกหนัง ผ่าท้องควักใส้ ล้างสะอาด ย่างให้สุก..แล้วนำมาสับละเอียดปรุงรสด้วยเครื่องลาบ ข้าวคั่วหอมๆ...นั่งล้อมวงปั้นจิ้มข้าวเหนียวกัน
........เป็นการสร้างสัมพันธ์อันดีของเด็กต่างหมู่บ้านในชนบท จึงไม่ค่อยมีตีรันฟันแทงกันอย่างเช่นเด็กสมัยนี้ เพราะรู้จักกันในวงลาบกระปอม (กิ้งก่า) แทบทั้งหมด..................

............. ผมเคยเห็นบางหมู่บ้านเก็บตั๊กแตนมาแกงหน่อไม้ดอง ผมกินไม่ลง...  ตกใจ

ตอนวัยรุ่น เหมือนป๋าแขก แต่ขับรถเครื่องยิงเอา  สามสี่คัน คนแปดคน  ไล่ยิงจากบ้าน ไปจนถึงนำตกตาดโตน ไปเจอพี่ จนท.ป่าไม้  แกยึดหนังกะติ๊กไว้ที่ป้อมแล้วบอกว่าเลิกยิงก่อนเข้าเขตอุทยานแล้ว  ออกมาค่อยมาเอาคืน  50 กว่าตัว เอามาลอกหนังบนต้นน้ำแล้วปล่อยหนังให้ลอยไปข้างล่าง  แป้บนึงได้ยินเสียงสาวไกรี้ดกร้าดกันใหญ่ 555  ปรากฎว่าวันนั้น ทำลาบกะปอม กับผัดกระเพราะกินกันสิบกว่าคน  อร่อยดี  คิดถึงความหลังวุ้ย  น้ำลายหก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1112 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:24:46 PM »

กระปอมไม่เคยลองครับ ตอนเป็นเด็กถึงวัยรุ่นอยู่ทางเหนือ ตอนนั้นป่าอุดมสมบูรณ์มาก ที่ชอบมากก็พวกตะกวดครับ ปลายเมษา พฤษภา เป็นช่วงที่ชาวบ้านล่าตะกวดกัน ต้องใช้หมาครับ ไล่ให้ขึ้นต้นไม้ แล้วสอยด้วยปืนแก๊ป เอามาทำแกงอ่อมแบบเหนือ หรือแกงแค ย่างแล้วต้มยำ โห  สุด ๆ ครับ หน้าตะกวดจะมาพร้อมกับเห็นเผาะ  (เห็ดถอบ)และผักสารพัด อยากย้อนอดีตได้ครับ   

รักในหลวง
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1113 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:30:17 PM »

พูดถึงป่าผมนึกถึงไก่ป่าเลยครับ อยากกินต้มไก่ใส่ใบมะขามขึ้นมาทันที่

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1114 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 03:51:16 PM »

ตอนวัยรุ่น เหมือนป๋าแขก แต่ขับรถเครื่องยิงเอา  สามสี่คัน คนแปดคน  ไล่ยิงจากบ้าน ไปจนถึงนำตกตาดโตน ไปเจอพี่ จนท.ป่าไม้  แกยึดหนังกะติ๊กไว้ที่ป้อมแล้วบอกว่าเลิกยิงก่อนเข้าเขตอุทยานแล้ว  ออกมาค่อยมาเอาคืน  50 กว่าตัว เอามาลอกหนังบนต้นน้ำแล้วปล่อยหนังให้ลอยไปข้างล่าง  แป้บนึงได้ยินเสียงสาวไกรี้ดกร้าดกันใหญ่ 555  ปรากฎว่าวันนั้น ทำลาบกะปอม กับผัดกระเพราะกินกันสิบกว่าคน  อร่อยดี  คิดถึงความหลังวุ้ย  น้ำลายหก
รุ่นผมยังไม่มีมอเตอร์ไชค์ สุดๆก็จักรยาน แต่ไปกันกลุ่มใหญ่เกือบสิบคนต้องเดินเท้า ลุยป่ามะม่วงสวนชาวบ้านเขา ทุกคนจะสะพายย่ามใส่ลูกหนังสะติ๊กใบเดียวกันที่ใส่สมุดหนังสือไปเรียนนั่นแหละ...จะต้องแบ่งหน้าที่กันชัดเจน จัดลำดับความแม่นว่าใครมือหนึ่ง ให้โอกาสได้ยิงก่อน เพราะถ้ามือห่วยยิงก่อน มีสิทธิ์กินปลาร้าบองแทนลาบกระปอม  Tongue คิก คิก
   ถ้ามือหนึ่งพลาดเมื่อไหร่ ทุกคนต้องรีบรุมยิง แถมด้วยหน่วยพิเศษ คอยปีนเก็บเมื่อหล่นคาต้นไม้............
 ...ฝีมือปลายแถวแบบผม ขออยู่แนวหน้า เพราะอาศัยจัดหาเสบียงพิเศษ อย่างเช่น ยาเส้น (โกหกผู้ใหญ่ว่าเอาไว้พ่นผึ้งมิ้ม แต่แอบเอามาดูดกันบ้าง พอกระษัย) และบรรดาเครื่องปรุงทั้งหลาย เลยขอสิทธิพิเศษ  Grin
  ...ล่าแต่กิ้งก่า วิดปลา ตีผึ้งมิ้ม ฯลฯ แต่ไม่รู้จัก "แย้" จนกระทั่งโต ไปเยี่ยมพี่อยู่เขื่อนท่าทุ่งนาเมืองกาญจน์ กระเหรี่ยงเอาแย้มาขายพี่ซื้อไว้แล้วเอามาย่างยำยอดมะกอกอ่อน...แม่เจ้าโว้ย เนื้อแย้ นี่มันอร่อยกว่ากิ้งก่า เป็นไหนๆ....ถึงบางอ้อตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา......  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1115 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:51:29 PM »

แย้เด็ดอย่างนี้เอง

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1116 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 06:22:01 PM »

ตอนสมัยเรียนมัธยม ผมก็ชอบไปล่าแย้ ล่าหนูนา จริงๆ เป็นหนูป่ามากกว่า เพราะอยู่ในสวนป่าหลังโรงเรียนครับ หน้าฝนก็จับกบ แล้วก็ให้ยามท่านนึงที่สนิทกันผัดให้กิน กับเพื่อนๆและรุนน้อง ชีวิตช่างมีความสุข อิอิ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1117 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:18:18 PM »

อีกัวน่าหลุดออกจากกรงใครไม่รู้  ชาวบ้านไปเห็นต๊กกะใจ   เหอออออจ๊ะก่ายักษ์   วิ่งกลับไปเอาปืนแก็ปลูกโดด  ตึมมมมมมมมมม...กกหูสิครับ 
วิ่งมาบอกผม ช่างๆฮายิงไดโต๋หยังฮุ  ไป่ผ่อจิ่ม    ผลปรากฎว่า  อีกัวน่าโตเต็มวัย ขนาด 5 ก.ก. โดนผมชำแหละแกงอ่อม ซะเลย  เกิดไม่เสียชาติเกิดแย้ว    เยาะเย้ย

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #1118 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:26:55 PM »

อีกัวน่า บ้านเราเป็นสัตว์เลี้ยงใครกินเหมือนจะแปลก แต่จริงๆไม่แปลกครับ เคยเห็นภาพสารคดีพาไปชมตลาดที่บราซิล มีขายเหมือนหมู วัว ปลาดุก บ้านเราอย่างนั้นเลยครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ทายซิครับผัดอะไรเอ่ยจานนี้

ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1119 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:33:16 PM »

ผัดกบหรือเปล่าครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1120 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:33:24 PM »

โกบบบบบบบบบบบบบบบบบบ   แน่ๆ น้ำลายหก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1121 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:36:04 PM »

อีกัวน่า บ้านเราเป็นสัตว์เลี้ยงใครกินเหมือนจะแปลก แต่จริงๆไม่แปลกครับ เคยเห็นภาพสารคดีพาไปชมตลาดที่บราซิล มีขายเหมือนหมู วัว ปลาดุก บ้านเราอย่างนั้นเลยครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ทายซิครับผัดอะไรเอ่ยจานนี้
คิก คิกเหมือนกบครับ

อีกัวน่าหลุดออกจากกรงใครไม่รู้  ชาวบ้านไปเห็นต๊กกะใจ   เหอออออจ๊ะก่ายักษ์   วิ่งกลับไปเอาปืนแก็ปลูกโดด  ตึมมมมมมมมมม...กกหูสิครับ 
วิ่งมาบอกผม ช่างๆฮายิงไดโต๋หยังฮุ  ไป่ผ่อจิ่ม    ผลปรากฎว่า  อีกัวน่าโตเต็มวัย ขนาด 5 ก.ก. โดนผมชำแหละแกงอ่อม ซะเลย  เกิดไม่เสียชาติเกิดแย้ว    เยาะเย้ย
ตกใจเมือ่ชัก 6-7 ปีก่อน ไปเที่ยวเขาใหญ่ เจอเจอตัวเท่าขา กำลังไต่ขึ้นต้นไม้ครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #1122 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:07:54 PM »

ถูกต้องนะคร๊าบบบ แหม น้าๆสุดยอดกันทุกคนเลยครับ อิอิ

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1123 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:49:08 PM »

แล้วที่ร้องโฮ่งๆตามริมน้ำในป่าชื้นครับ...มันคือตัวอะไร ยังไม่เคยเห็นตัวเลยครับ........

รักเธอ....ประเทศไทย
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1124 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:04:17 PM »

น่าจะเป็นรูตัว บึ้ง มังครับ
ตัวเหมือนแมงมุมแต่ตัวใหญ่
ปิ้งไฟแล้วหอมครับ น้ำลายหก

ใช่เลยครับ ตอนเป็นเด็กแถวบ้านตามในสวน หัวไร่ปลายนาเยอะมาก ทุกวันนี้หาอยากแล้วครับ
สาเหตุไม่ใช่เพราะคนล่ามากินจนหมด แต่เนื่องด้วยสารเคมีโดยเฉพาะยากำจัดศัตรูพืชครับ  เศร้า เศร้า

ถะ ถะ ถะ ถูกต้องงงง ครับ ตัวบึ้ง .... คนเรานี่ก็ ช่างกินกันเนาะ  Grin
 ปล. ภาพประกอบ จากอินเตอร์เนท

ไอ้ตัว บึ้ง เนี่ยะนะกินกันด้วยเหรอพี่ ใครที่เคยกินรสชาดเป็นยังไงคะมีเนื้อด้วยเหรอ  Huh
หนอนตัวเท่านิ้วโป้งยังกินได้เลย แมงมุมยักษ์เท่าฝ่ามือจะไม่มีเนื้อให้กินหรือ Cheesy
คนเลี้ยงเด็กอ่อนคนนี้ถ้าเด็กร้องมากๆเอาหนอนให้กินมั้ยเนี่ย Cheesy

เด็กร้องเอาขวดนมใส่ปาก หมุนๆไปสักพักก็หลับแล้วค่ะพี่ขวัญ  Cheesy
หน้า: 1 ... 72 73 74 [75] 76 77 78 ... 1194
  พิมพ์