เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:38:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1416602 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1155 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:00:39 PM »

เต่าบ้านเราเวลาปล่อย  คนมักปล่อยลงน้ำ เพราะกลัวคนจะจับมาขายอีก  ก็เลยเข้าใจผิด ขว้างเต่าไปซะกลางแม่น้ำเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ผลคือ ร้อยละ 80 จมน้ำตาย โดยเฉพาะเต่านานี่อย่านึกว่ามันชอบอยู่ในน้ำนะครับ  แกจะลงน้ำเฉพาะหิวเท่านั้น หาหอย ปู ปลากิน มันไม่กินผักบุ้งนะครับเต่านาเนี่ย   หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2008, 05:02:33 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1156 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:16:15 PM »

เต่าบ้านเราเวลาปล่อย  คนมักปล่อยลงน้ำ เพราะกลัวคนจะจับมาขายอีก  ก็เลยเข้าใจผิด ขว้างเต่าไปซะกลางแม่น้ำเลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ผลคือ ร้อยละ 80 จมน้ำตาย โดยเฉพาะเต่านานี่อย่านึกว่ามันชอบอยู่ในน้ำนะครับ  แกจะลงน้ำเฉพาะหิวเท่านั้น หาหอย ปู ปลากิน มันไม่กินผักบุ้งนะครับเต่านาเนี่ย   หลงรัก

ต้องเขียนเลขกำกับที่ตัวเต่าหรือปล่าวครับ Grin Grin Grin

รักเธอ....ประเทศไทย
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1157 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:33:54 PM »

ผมเจอวันก่อนขับรถเกือบทับครับด้วยความสงสารเลยจับไปปล่อยไว้ข้างๆแม่น้ำนครชัยศรี อีกใจก็กลัวเขาปล่อยเคราะอีกใจก็กลัวเต่าโดนรถทับตายครับ

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1158 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:19:32 PM »

จำชื่อร้านกบทอดได้แล้วครับ......... ร้าน "ครัวแม่แช่ม "  ท่านใดชอบกินกบทอด หาโอกาสไปชิมดู........ส่วนท่านใดชอบจับน้องกบตามอ่างแถวเพชรบุรีตัดใหม่ ผมไม่สันทัด เลยไม่กล้าแนะนำ.....  คิก คิก คิก คิก

เจ้าของร้านชี่อน้าเจือ ..ลูกสาว น่านัก  หลงรัก   น้ำลายหก ร้านนี้ต้อง ปลาช่อนสมุนไพร
ว่างๆแวะไปชิมดีมั๊ย...ชวนเจ้าของอู่ปทุมไปด้วย...........
  น้ำลายหก ได้เลย แถวนั้น อยู่ในรัศมีทำการ น้ำลายหก

ผมเจอวันก่อนขับรถเกือบทับครับด้วยความสงสารเลยจับไปปล่อยไว้ข้างๆแม่น้ำนครชัยศรี อีกใจก็กลัวเขาปล่อยเคราะอีกใจก็กลัวเต่าโดนรถทับตายครับ

ขับรถไปทำงาน ตอนเช้าๆ ผ่านสวน..แถวนครชัยศรี เจอเต่าโดนรถทับ ไข่ทะลักออกมาเป็นกอง น่าสงสารมากๆ   น้ำลายหก
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1159 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:03:08 PM »

พูดถึงเรื่องกบ....
     ทำให้นึกได้ว่าสมัยเด็กๆ ช่วงหน้าแล้ง... เคยออกหากบกันกับเพื่อนๆตามลำคลองที่มีทรายอยู่เพราะกบพวกนี้จะมาเล่นทรายกันตอนกลางคืน ใช้ไฟจากตะเกียงแก๊ส ค่อยๆส่อง... บางตัวที่อยู่ไกล ก็เห็นแต่ตาเป็นสีแดงๆ ส่วนตัวที่อยู่ใกล้ ถ้าหันหน้ามาก็จะเห็นแต่ท้องขาวๆ แต่ละตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเพราะมันเป็นกบภูเขา... ค่อยๆย่องเข้าไปใกล้ๆ แล้วเอามือตะครุบเอา บางตัวก็หนีทัน บางตัวก็ไม่ทัน... คืนๆนึงได้เป็นครึ่งกระสอบ(ปุ๋ย) 
     หลังจากได้มา... ก็จะลอกหนังออก แล้วเอาไปตากแดดให้แห้ง... แล้วจึงนำมาทอด กรอบๆ เหมือนข้าวเกรียบ ส่วนเนื้อก็จะเอาไปผัดเผ็ดบ้าง ทอดกระเทียมบาง อร่อยอย่าบอกใครเชียว...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2008, 09:05:17 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1160 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 09:32:29 PM »

ผมผ่านไปที่ลาดหลุมแก้วบ่อยๆ เห็นมีรายการร้านอาหารร้านหนึ่งครับ กบมะระใช่ตัวเดียวกันกับที่เราคุยกันหรือปล่าวครับ ว่าจะไปลองชิมดูแต่ไม่กล้า

รักเธอ....ประเทศไทย
santiu10
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

ความรู้สึกแบบ otop คือรักจริง-เกลียดจริง

« ตอบ #1161 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 10:11:38 PM »

เพลินดีครับ
...อยากถามความรู้สึกก่อนและหลังเหนี่ยวไกจัง... Grin Grin

...เป็นผม หมูป่าวิ่งเผ่นไปแล้ว...เพราะมันได้ยินเสียงเต้นของหัวใจผม..ตูม..ตูม..ๆๆๆ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

...ซ้อมยิงกับ link ข่างล่างก่อนครับ...มีให้ยิงไม่จำกัด... Grin Grin
http://www.cci-ammunition.com/game/default.htm

การเลือกตั้งยังไม่เริ่ม
อย่าเพิ่งนับ...บัตรเสีย
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1162 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:05:10 AM »

อยากรู้จังเลยคะ แมลงทับปีกสวยๆที่เคยเห็นตอนเด็กๆตอนนี้สูญพันธไปหมดแล้วเหรอคะ ไม่เคยเห็นมานานมากๆแล้ว  Smiley
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1163 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:20:23 AM »

อยากรู้จังเลยคะ แมลงทับปีกสวยๆที่เคยเห็นตอนเด็กๆตอนนี้สูญพันธไปหมดแล้วเหรอคะ ไม่เคยเห็นมานานมากๆแล้ว  Smiley

พอมี  แถวบ้านมักเจอแถวๆ กอกล้วย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1164 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:26:39 AM »

มีครับยังเคยเห็นที่สนามหลวง2เอามาขายอยู่เลยครับแต่มีเป็นฤดูๆครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1165 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:35:56 AM »

นานแล้ว เคยพบข้างถนน บนกิ่งมะขามเทศ ขับรถผ่านเห็นแสงสะท้อน. จึงยืมตัวเขาพาเที่ยว
พระนคร ๒ วัน แล้วกลับไปส่งคืนที่ กิ่งเดิม . ริมถนนพิจิตร-กำแพงเพชร เขตอำเภอสามง่าม ครับ.  Cheesy

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1166 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:44:29 AM »

พอมี  แถวบ้านมักเจอแถวๆ กอกล้วย

อยากเห็นๆๆๆๆ

มีครับยังเคยเห็นที่สนามหลวง2เอามาขายอยู่เลยครับแต่มีเป็นฤดูๆครับ

พี่เจ๋งอย่าไปซื้อนะ มิน่าสงสัยพวกจับไปขายหมด

นานแล้ว เคยพบข้างถนน บนกิ่งมะขามเทศ ขับรถผ่านเห็นแสงสะท้อน. จึงยืมตัวเขาพาเที่ยว
พระนคร ๒ วัน แล้วกลับไปส่งคืนที่ กิ่งเดิม . ริมถนนพิจิตร-กำแพงเพชร เขตอำเภอสามง่าม ครับ.  Cheesy

คิก คิก   คิก คิก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1167 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:08:51 PM »

พูดถึงเรื่องกบ....
     ทำให้นึกได้ว่าสมัยเด็กๆ ช่วงหน้าแล้ง... เคยออกหากบกันกับเพื่อนๆตามลำคลองที่มีทรายอยู่เพราะกบพวกนี้จะมาเล่นทรายกันตอนกลางคืน ใช้ไฟจากตะเกียงแก๊ส ค่อยๆส่อง... บางตัวที่อยู่ไกล ก็เห็นแต่ตาเป็นสีแดงๆ ส่วนตัวที่อยู่ใกล้ ถ้าหันหน้ามาก็จะเห็นแต่ท้องขาวๆ แต่ละตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเพราะมันเป็นกบภูเขา... ค่อยๆย่องเข้าไปใกล้ๆ แล้วเอามือตะครุบเอา บางตัวก็หนีทัน บางตัวก็ไม่ทัน... คืนๆนึงได้เป็นครึ่งกระสอบ(ปุ๋ย) 
     หลังจากได้มา... ก็จะลอกหนังออก แล้วเอาไปตากแดดให้แห้ง... แล้วจึงนำมาทอด กรอบๆ เหมือนข้าวเกรียบ ส่วนเนื้อก็จะเอาไปผัดเผ็ดบ้าง ทอดกระเทียมบาง อร่อยอย่าบอกใครเชียว...
 กบอีสานตัวเล็ก....เปรียว หาค่อนข้างยาก ช่วงหน้าฝนจะใช้ตะเกียงแก๊ส (อะซิทีลีน) หรือไฟฉายพักหลังใช้ไฟแบตฯ ส่องจับแต่ได้ไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็นเขียดและอึ่งอ่างซะมากกว่า....
    ..ถ้าหน้าแล้งหลังเกี่ยวข้าว กบจะจำศีลในรูปูเก่าตามคันนา ผู้ใหญ่ที่ชำนาญในการหารูกบ จะเปิดผาปิดรูดูว่าเป็นรูกบหรือปล่าว แล้วเกี่ยวด้วยตะขอหรือไม่ก็ขุด เด็กๆไม่ชำนาญก็จะเจอรูงู  ตกใจ คิก คิก
   ....ถ้ามีคลองหรือหนองน้ำ กบมักอาศัยหลบอยู่ตามกอหญ้า รอยตีนวัวควายเก่า ที่มีใบไม้บิดอยู่ เด็กๆ จะเดินเอาไม้เขี่ยเปิดดู โชคดีมีกบย่าง อ่อมกบ กินเป็นกับข้าวกลางวันกลางทุ่งกับเพื่อนๆ ที่ไปเลี้ยงควายด้วยกัน อิ่มหนำสำราญ ดูผู้ใหญ่จับกลุ่มเล่นไพ่กินเดิมพันกระดาษมวนยาเส้น............ มีความสุขไปอีกแบบ.....บางครั้งลืมไอ้มดเอ๊กซ์ในทีวีเสียด้วยซ้ำ...........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1168 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:17:26 PM »

อุ๊ย ..... มีการอุ้มไปไว้ที่เซฟเฮ้าส์ด้วย ...... อิ อิ

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1169 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:21:38 PM »

พูดถึงอ่อมกบเดี้ยวนี้หากินยากนะครับ

หน้า: 1 ... 75 76 77 [78] 79 80 81 ... 1194
  พิมพ์