เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:38:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 88 89 90 [91] 92 93 94 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1417673 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #1350 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:37:02 AM »

ตอนนี้โตแล้วมุดไม่ได้ แค่เอาถังครอบหัวครับ คุณพยาบาลจับเด็ก อิ อิ (นึกถึงเรือง the Golden Compass)

เรื่องนี้ผมชอบหมีหุ้มเกราะครับ...

อยากได้มาให้ลูกเลี้ยงไว้ซักตัว...คิก คิก
หมีขาวมันน่ารักจังเนอะพี่ rute เห็นแล้วอยากกอด Cheesy

ในหนังมันน่ารักจริงๆครับ...

เวลาให้เด็กขี่หลังยิ่งน่ารัก...Cheesy

อจ พูดถึงพี่ซับเหรอคะ  Cheesy
พี่ซับไม่ใช่หมีขาวหุ้มเกราะซะหน่อยแต่เป็นหมีล่องหนตอนกลางคืนครับ Cheesy

หมีดำ   ตกใจ   คิก คิก
สงสัยพรุ่งนี้รพ.โดนหมีคอมมานโดบุกแน่ครับ Cheesy

หมีดำไร้พิษภัยแล้วค่ะพี่ขวัญ เล็บกุดหมดละ พุงพุ้งเชียว   คิก คิก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #1351 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:44:26 AM »

ตอนนี้โตแล้วมุดไม่ได้ แค่เอาถังครอบหัวครับ คุณพยาบาลจับเด็ก อิ อิ (นึกถึงเรือง the Golden Compass)

เรื่องนี้ผมชอบหมีหุ้มเกราะครับ...

อยากได้มาให้ลูกเลี้ยงไว้ซักตัว...คิก คิก
หมีขาวมันน่ารักจังเนอะพี่ rute เห็นแล้วอยากกอด Cheesy

เวลาให้เด็กขี่หลังยิ่งน่ารัก...Cheesy

อจ พูดถึงพี่ซับเหรอคะ  Cheesy
พี่ซับไม่ใช่หมีขาวหุ้มเกราะซะหน่อยแต่เป็นหมีล่องหนตอนกลางคืนครับ Cheesy

หมีดำ   ตกใจ   คิก คิก
สงสัยพรุ่งนี้รพ.โดนหมีคอมมานโดบุกแน่ครับ Cheesy

หมีดำไร้พิษภัยแล้วค่ะพี่ขวัญ เล็บกุดหมดละ พุงพุ้งเชียว   คิก คิก
ถึงเขี้ยวเล็บจริงกุดแต่พี่ซับไปไหนพกมีด 3 เล่ม ปืน 2 กระบอกยังนึกไม่ออกว่าใข้ครบทุกอย่างได้ยังไง สงสัยปืนกระบอกแรกยิงหมดกระสุนแล้วโยนทิ้งแบบในหนังคว้าอีกกระบอกขึ้นมา ศัตรูมาจากอีกด้านอีกมือคว้ามีดขว้างปักคอกระสุนหมดอีกจะเปลี่ยนแม็กก็ไม่ทัน พี่ซับก็คว้ามีดขึ้นมาถือในมือข้างละเล่มวิ่งเข้าตะลุมบอนระยะประชิดพอสะดุ้งตื่นพี่ซับคงหมดแรงพอดีครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #1352 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:50:39 AM »

ไม่ว่ากระทู้ใหน ใครๆก็รุม"ซัปฯ" คริๆ

เอา..ลุงซัปฯซู่ๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #1353 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:53:07 AM »

ซู่ซ่า Grin

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #1354 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:04:36 AM »

หมีขาวดูน่ารัก แต่เป็นสัตว์บกกินเนื้อที่ใหญ่ที่สุดในโลก อ๋อย

S76C+,C++
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1355 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 12:24:35 PM »

มี ชะมดแผง ชะมดลาย ด้วยใช่ไหมครับท่านซับ?
เลยอยากถามท่านซับเลยว่า.....พรานรุ่นก่อนๆ เล่าให้ผมฟังว่า อีเห็นมีแบบขาสั้น ขายาว (ผมก็งงกับสั้นๆ ยาวๆ เหมือนกัน) ท่านซับพอจะทราบไหมครับว่า ขาสั้นขายาวแตกต่างกันอย่างไร  เห็นพรานรุ่นก่อนบอกว่า หากได้มาเป็นขาสั้น ต้องยิงทิ้งอย่างเดียว..... ทำไมหรือครับ ต้องเป็นเช่นนั้น

ในความหมาย คงจะเอามาแกงกินมั้งครับ  Cheesy
ครับ...ผมพึ่งโทรไปถามลุงพราน มาเดียวนี้ครับ เรื่องอีเห็นขาสั้น ขายาว ก็ไม่ได้คำตอบที่แน่ชัด
แก่บอกว่าอีเห็นชนิดหนึ่งขาจะสั้นๆ  หากยิงได้มา แก่ก็จะเอาทิ้งอย่างเดียว เอามาทำอะไรก็ไม่ได้ กลิ่นฉุนมากๆ
ผมก็ถามแก่ว่าแล้วยิงทำไม..แก่บอกว่า ตามันเหมือนกันหมด ยิงไปก่อนแล้วค่อยมาดูว่าตัวไหน  ใครพอจะทราบไหมครับ ว่ามีวิธีสังเกตุอย่างไรบ้าง ระหว่างอีเห็น 2 อย่างนี้ .......... 

ช่วงนี้กระแสการเมืองมาแรง  เราชาวไพรช่วยกันยกกระทู้ด้วยน่ะ คริๆๆๆๆๆๆๆ 

ขออภัยครับ  เรื่องนี้ ไม่ทราบจริงๆว่าตัวไหน กินได้ ไม่ได้ เห็นๆ ยิงกัน เค้ากินหมดครับ
แต่แถวละเเวกบ้านผม ยากตัวเรียวๆยาวๆ ชาวบ้านเรียก มุดสังย่านเชือก (ย่านเชือก หมายถึง เถาวัลย์)

จะอร่อยมาก ในสัมผัสลิ้นของพวกเขา

ชะมดมีหลากหลายพันธุ์ ครับ และเป็นสัตว์ที่มีทุกภาคของประเทศ  สัตว์กินพืชครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1356 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:07:34 PM »

แล้วหมีขอละครับน้าซับ  คล้ายๆกันไหมครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1357 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 03:30:39 PM »

หมีขาวดูน่ารัก แต่เป็นสัตว์บกกินเนื้อที่ใหญ่ที่สุดในโลก อ๋อย

ไม่เป็นไรครับ เราก็ขุนตัวเองเป็นวอลรัส หมีขาวจับไม่ค่อยอยู่ (ดูจากสารคดี BBC)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #1358 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 04:30:29 PM »

อยากกอดหมีขาว  มาที่ซอยยนานาสิครับ
อยากกอดหมีขาว  มาที่ซอยยนานาสิครับ
หมีขาวๆๆหรือว่า...ขาวๆๆครับน้าซับอิอิ มีอยู่ในซอยนะครับ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1359 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 05:28:43 PM »

หมีขาวซอยนานา... ไม่กินเนื้อแล้วมั้งครับ หันมากินไส้กรอกแทน...................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
KTTA-50-L
1450 HP (x2)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 103

Parabellum Card

« ตอบ #1360 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 05:33:48 PM »

เอ๊ะ...ยังไงหมีขาวซอยนานา สงสัยต้่องไปพิสูจน์ซะละ  คิก คิก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง

ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1361 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:06:51 PM »

พรานเก่าเล่าว่า... เห็นหอม เห็นอ้ม  ไม่สาบ นิยมกินกัน.....แต่ถ้าเป็น เห็นปลาร้า สุดสาบ............
จริงไหมครับ..ที่ว่าเห็นหอมหรือเห็นอ้มที่ท่านเรียก  หากเราเดินไปจะได้กลิ่นแต่ไกล หอมขนาดนั้นเลยหรือครับ....ส่วนใหญ่ผมเดินส่องเห็ดตอนกลางคืน จะได้เฉพาะกลิ่นสาปๆ  แล้วก็เจอตาเห็นอ้ม ......
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1362 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:45:16 PM »

จริงไหมครับ..ที่ว่าเห็นหอม หรือเห็นอ้มที่ท่านเรียก  หากเราเดินไปจะได้กลิ่นแต่ไกล หอมขนาดนั้นเลยหรือครับ....ส่วนใหญ่ผมเดินส่องเห็ดตอนกลางคืน จะได้เฉพาะกลิ่นสาปๆ  แล้วก็เจอตาเห็นอ้ม ......

จริงสิครับ โดยเฉพาะตัวผู้จะมีกลิ่นหอมคล้ายๆกลิ่นใบเตย...

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1363 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:02:41 PM »

จริงไหมครับ..ที่ว่าเห็นหอม หรือเห็นอ้มที่ท่านเรียก  หากเราเดินไปจะได้กลิ่นแต่ไกล หอมขนาดนั้นเลยหรือครับ....ส่วนใหญ่ผมเดินส่องเห็ดตอนกลางคืน จะได้เฉพาะกลิ่นสาปๆ  แล้วก็เจอตาเห็นอ้ม ......

จริงสิครับ โดยเฉพาะตัวผู้จะมีกลิ่นหอมคล้ายๆกลิ่นใบเตย...
กลิ่นแบบนี้(ใบเตย)จำกัดขนาดไหมครับ ว่าต้องตัวเล็กหรือตัวใหญ่ สำหรับเห็นอ้มตัวผู้ หากมีกลิ่นหอม
เคยส่องตาเจอแต่เห็นอ้มตัวเมียครับ กลิ่นสาป แรงพอสมควร เดียวนี้ได้กลิ่นนี้ทีไรเป็นสะดุ้งทุกที... คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #1364 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:28:12 PM »

มี ชะมดแผง ชะมดลาย ด้วยใช่ไหมครับท่านซับ?
เลยอยากถามท่านซับเลยว่า.....พรานรุ่นก่อนๆ เล่าให้ผมฟังว่า อีเห็นมีแบบขาสั้น ขายาว (ผมก็งงกับสั้นๆ ยาวๆ เหมือนกัน) ท่านซับพอจะทราบไหมครับว่า ขาสั้นขายาวแตกต่างกันอย่างไร  เห็นพรานรุ่นก่อนบอกว่า หากได้มาเป็นขาสั้น ต้องยิงทิ้งอย่างเดียว..... ทำไมหรือครับ ต้องเป็นเช่นนั้น

ในความหมาย คงจะเอามาแกงกินมั้งครับ  Cheesy
ครับ...ผมพึ่งโทรไปถามลุงพราน มาเดียวนี้ครับ เรื่องอีเห็นขาสั้น ขายาว ก็ไม่ได้คำตอบที่แน่ชัด
แก่บอกว่าอีเห็นชนิดหนึ่งขาจะสั้นๆ  หากยิงได้มา แก่ก็จะเอาทิ้งอย่างเดียว เอามาทำอะไรก็ไม่ได้ กลิ่นฉุนมากๆ
ผมก็ถามแก่ว่าแล้วยิงทำไม..แก่บอกว่า ตามันเหมือนกันหมด ยิงไปก่อนแล้วค่อยมาดูว่าตัวไหน  ใครพอจะทราบไหมครับ ว่ามีวิธีสังเกตุอย่างไรบ้าง ระหว่างอีเห็น 2 อย่างนี้ .......... 

ช่วงนี้กระแสการเมืองมาแรง  เราชาวไพรช่วยกันยกกระทู้ด้วยน่ะ คริๆๆๆๆๆๆๆ 

ขออภัยครับ  เรื่องนี้ ไม่ทราบจริงๆว่าตัวไหน กินได้ ไม่ได้ เห็นๆ ยิงกัน เค้ากินหมดครับ
แต่แถวละเเวกบ้านผม ยากตัวเรียวๆยาวๆ ชาวบ้านเรียก มุดสังย่านเชือก (ย่านเชือก หมายถึง เถาวัลย์)

จะอร่อยมาก ในสัมผัสลิ้นของพวกเขา

ชะมดมีหลากหลายพันธุ์ ครับ และเป็นสัตว์ที่มีทุกภาคของประเทศ  สัตว์กินพืชครับ
ชะมดกินทั้งอาหารประเภทสัตว์และพืช บางตัวจะแอบขโมยเป็ดไก่ของชาวบ้างกินครับ

S76C+,C++
หน้า: 1 ... 88 89 90 [91] 92 93 94 ... 1194
  พิมพ์