เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:34:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1418198 ครั้ง)
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1530 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:11:33 PM »

ผมว่าแลนครับ เดา  Grin Grin
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1531 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:17:02 PM »

รอยอีเห็นครับ  Cheesy
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1532 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:18:48 PM »

ทายกันเล่น ๆ ครับ..รอยอะไร  วัดแววความรู้เชิงพราน  กิ๊วก๊าว...ตอบถูกท่านแรกให้มะขามป้อมสามลูก  ท่านที่สองสมอไทยสองลูก ท่านที่สาม corn whisky ของท่านก๋าคำ หนึ่งขวด ท่านที่สี่ไปร่วมวงกับสามท่านแรกครับ  คิก คิก

ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1533 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:20:41 PM »

ขอออกตัวก่อนนะครับ  เผื่อพี่ ๆ นักอนุรักษ์แวะเวียนมาเยี่ยมเยือน..รูปในกระทู้ทั้งหมด รวมทั้งกระทู้ความคิดเห็นหน้า 97 เป็นทริปสำรวจปลาค้อเพื่อการวิจัยในลำห้วยสาขาแม่น้ำน่านนะครับ ไม่ได้เข้าไปล่าหรือไปให้อะไรล่าหรอก ถือไม้เท้าไปอย่างนั่นแหละ ไม่ได้ลั่นไกซักโป้ง..มีแต่พรานนำทางที่ช่วยหาเสบียงในวันที่สี่ที่ห้า...ปลากระป๋องหมด... ไหว้ เลยขอแบ่งสมุนเจ้าพ่อเจ้าแม่มาต่อชีวิตนิดหน่อยครับ ฝะโหร่ง ฝรั่งกินเหมือนกันหมดครับ ปลีกล้วยป่า ผักกูด ผักงอ ผักหนาม ..อย่าไปบอกเจ้าหน้าที่เด้อ เพราะพี่ป่าไม้ที่ไปด้วยกันแหละ แย่งผมกินโม๊ด   หัวเราะร่าน้ำตาริน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1534 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:21:03 PM »

รอยเล็บหมีหมา หมีขอ (รึเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2008, 04:07:59 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1535 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 03:56:09 PM »

รอเฉลยครับ ใจร้อน  Cheesy
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1536 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:03:55 PM »

รอยแลนแน่นอนครับ  เยี่ยม

ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่....

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1537 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:08:24 PM »

เฉลยเลยละกันครับ จะกลับบ้านละ เป็นแลนน้อยธรรมดา ๆ อย่างที่ท่านการ์ตูนว่าละครับ..คนนำทางว่างั้น  รอยขึ้นต้นไม้ ข้างบนเป็นโพรงครับ..
อ่อ แลนก็คือตะกวดครับ กินได้ ต่างจาก...ขอโทษ เห้... นะครับ ตระกูลเดียวกัน แต่คนละชนิด สีและลวดลายไม่เหมือนกันนะครับ แลนกินได้ แต่ตัวที่พวกมักเอามาปล่อยที่หน้าทำเนียบ  ไม่นิยมกินครับ  มีอีกชนิดเรียกว่าเห่าดง..ตัวใหญ่มาก เห็นว่ามีพิษด้วยครับ แต่ตัวหลังนี่ไม่เคยเห็นครับ
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1538 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:13:26 PM »

เห่าดงตัวสีดำ ตาสีแดง หนังที่คอจะเป็นหงอน(เรียกไม่ถูก)คล้ายๆ หนังที่หลังคอของกิ่งก่า มีพิษครับ กินเข้าไปอาจจะเสียชีวิตได้....

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1539 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:14:17 PM »

อดกิน แจ๊ค เดเนี่ยล เลย..... นึกว่ารอยเล็บ หมีหน้าหัก....ที่แท้ แลน นี่เอง.......   อ๋อย

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1540 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:17:58 PM »

ขอบคุณพี่สุริยันครับ ที่ช่วยเติมความรู้  เยี่ยม
ท่าน Crisis Circumstance ครับ รอยเล็บหมีหน้าหัก หาดูได้แถวทำเนียบครับ แต่เกรงว่าจะไม่ได้เห็นรอยเล็บ จะมีแต่น้ำลายซะมากกว่า  หลงรัก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1541 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:34:21 PM »

ขอบคุณพี่สุริยันครับ ที่ช่วยเติมความรู้  เยี่ยม
ท่าน Crisis Circumstance ครับ รอยเล็บหมีหน้าหัก หาดูได้แถวทำเนียบครับ แต่เกรงว่าจะไม่ได้เห็นรอยเล็บ จะมีแต่น้ำลายซะมากกว่า  หลงรัก
ขอบคุณท่าน พีพีแอนด์พี มากครับ... ขอผมนั่งดูทีวีรายการ "สนทนาประสาคนไม่รัก" ทางช่อง "เซ็งทีวี" ซดน้ำซี่โครงไก่ต้มฟักกับข้าวสวยร้อนๆ น่าจะพอกล้อมแกล้มได้นะครับ...แบบว่าไม่อยากไปทำเนียบ ประเดี๋ยวโดนข้อหา กบฎ   คิก คิก ขำก๊าก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1542 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 05:04:00 PM »

ครั้งที่ผมเที่ยว Off Ro@d  ลอยตีนสัตว์ เก้ง กวาง กระจง หมู แถวโป่งตะแบก แค้มป์เดวิด โป่งตะลือ จะเห็นอยู่ริมหาดทรายริมธารน้ำ หรือโคลนที่เป็นปลักแห้ง ที่ทองผาภูมิ เมืองกาญฯ

แต่ที่มากจริง จริง ที่เคยพบ.. รวมถึง ไอ้ลาย คือผืนป่า ทุ่่งใหญ่ นเรศวร ในเขต
อำเภออุ้มผาง เมืองตาก พื้นที่รักษาพันธุ์สัตว์ป่า จะตั้งขึ้นเป็นชั้น ล้อมรอบ กันอยู่ .
เหมือนไข่แดง สุดถนนที่ ตะแง่คี
ตลอดเ้ส้นทางถ้ามีธารน้ำ รอยย่ำเปรอะ มากเหมือน รอยเท้าคน บนหาดทราย ริมทะเล

จนท.เป็นคนหนุ่ม-สาว ที่ เข้มงวด แต่มีอัธยาศัยดีมาก บางท่านจะมีอาวุธปืน .๓๘
หรือ ๙ พารา (เคยแบ่งกระสุน ๙ พาราให้ ๑ กล่อง)

ทางรถยนต์ ห่างจากที่ทำการ ๒๐๐ เมตร+/- ยังพบรอยตีน ไอ้ลาย ขนาดชามก๋วยเตี๋ยวเรือครอบไม่มิด . ผมห่างมานานแล้ว ไ่ม่รู้เจ้าของรอย จะยังอยู่หรือเปล่า.

พี่Ro@dครับ เร็วๆนี้จะทำการสำรวจเสือที่ทุ่งใหญ่ฯอีกรอบครับ หลังจากรอบที่แล้วสำเร็จตามเป้าหมายเกินคาดครับ เสือเยอะมากและใหญ่กว่าห้วยขาแข้งด้วยครับ

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1543 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 05:07:37 PM »

เห่าดง ตัวคล้ายๆ แต่ดำกว่า ที่หลัง ผิวจะซ้อนหนาขึ้นนิดนึง คล้ายหินกาบ ผิวชั้นนอกสุดที่หลังเป็นหนามขนุนเล็กๆครับ อันนี้สำหรับตัวเต็มวัยนะ  ตัวเล็กๆ ผมไม่เห็นเหมือนกัน

ลักษณะการเดินออกจะนักเลง ส่ายอาดๆไม่กลัวใคร  กล้าเดินเข้ามาหาคนโดยไม่สนใจว่าจะได้รับอันตรายหรือไม่

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #1544 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 05:19:39 PM »

รอยแลนแน่นอนครับ  เยี่ยม

ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่....
ผมว่าอีเห็นนะครับ เพราะว่ารอยตามรูปช่วงเล็บมันถี่ ที่ผมเคยเห็นรอยแลนช่วงเล็บจะห่าง สรุปผมว่าอีเห็น คิก คิก คิก คิก

หน้า: 1 ... 100 101 102 [103] 104 105 106 ... 1194
  พิมพ์