เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 02:22:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 101 102 103 [104] 105 106 107 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1418137 ครั้ง)
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1545 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:38:38 PM »

ผมว่าแลนครับ เดา  Grin Grin

รอยแลนแน่นอนครับ  เยี่ยม

ตัวไม่ใหญ่เท่าไหร่....
ผมว่าอีเห็นนะครับ เพราะว่ารอยตามรูปช่วงเล็บมันถี่ ที่ผมเคยเห็นรอยแลนช่วงเล็บจะห่าง สรุปผมว่าอีเห็น คิก คิก คิก คิก

เฉลยเลยละกันครับ จะกลับบ้านละ เป็นแลนน้อยธรรมดา ๆ อย่างที่ท่านการ์ตูนว่าละครับ..คนนำทางว่างั้น  รอยขึ้นต้นไม้ ข้างบนเป็นโพรงครับ..
อ่อ แลนก็คือตะกวดครับ กินได้ ต่างจาก...ขอโทษ เห้... นะครับ ตระกูลเดียวกัน แต่คนละชนิด สีและลวดลายไม่เหมือนกันนะครับ แลนกินได้ แต่ตัวที่พวกมักเอามาปล่อยที่หน้าทำเนียบ  ไม่นิยมกินครับ  มีอีกชนิดเรียกว่าเห่าดง..ตัวใหญ่มาก เห็นว่ามีพิษด้วยครับ แต่ตัวหลังนี่ไม่เคยเห็นครับ

Wink

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1546 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:11:11 PM »

ตะกวด(แลน).. Grin

เหี้ย.. Grin

เควี่ย... พึ่งค้นพบ.. ตกใจ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1547 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 09:17:51 PM »

ไม่ฟันธงครับท่านสุริยัน ที่ท่านลูกไพรว่าก็อาจมีส่วน เพราะผมไม่เห็นตัว เห็นแต่รอยตอนกลางวัน ที่ว่าแลนนั้นว่าตามคนนำทางครับ
อาจเป็นอีเหนก็ได้ ที่ผมเห็นไปทางแลนเพราะวิเคราะห์เอาจากข้างบนต้นไม้เป็นโพรง แล้วแถวนั้นเป็นป่าใผ่ ไก่ป่าเยอะมาก เลยคิดว่าจะเป็นตะกวดหรือแลนมากกว่า แต่ที่ท่านลูกไพรว่ามันก็อาจจะมีส่วนถูก ...อ่อ อีกอย่างที่เห็นครั้งแรก ผมยังคิดว่าหมีขอ หรือหมีหมาด้วยซ้ำ รอยเล็บมันไม่ถี่นะครับ ห่างอยู่เหมือนกัน...
แต่สองตัวสุดท้ายของท่าน JongRakn น่าเอาไปปล่อยที่ทำเนียบ..อ่อ ไม่ใช่สิ ที่อุดรฯ พรุ่งนี้ ด้วยความเคารพครับ
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1548 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 09:28:38 PM »

รอยแลนแน่นอนครับ ผมกล้าฟันธง......  รอยมันขึ้นนอนประจำ... จึงมีรอยเยอะขนาดนั้น คงจะนอนในโพรงนั่นแหละครับ รอยอีเห็นมันไม่เยอะขนาดนั้น แล้วรอยเล็บก็จะไม่ลากยาวๆ แบบนี้ด้วยครับ   เยี่ยม

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1549 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:23:04 PM »

รอยแลนแน่นอนครับ ผมกล้าฟันธง......  รอยมันขึ้นนอนประจำ... จึงมีรอยเยอะขนาดนั้น คงจะนอนในโพรงนั่นแหละครับ รอยอีเห็นมันไม่เยอะขนาดนั้น แล้วรอยเล็บก็จะไม่ลากยาวๆ แบบนี้ด้วยครับ   เยี่ยม

ถูกเลยครับอีกอย่างอีเห็นจะไม่ค่อยชอบข่วนลับคมเล็บเหมือนพวกแมว ดูจากรอยมันอยู่ระดับเกือบหน้าอกของพระเอกที่ยืนถ่าย
ถ้าเป็นอีเห็นจริงคงจะตัวใหญ่มาก แต่ถ้าตัวใหญ่รอยเล็บก็จะต้องใหญ่อีกเช่นกัน ฮ่วย!! อธิบายไปชักจะงงเอง  Grin Grin Grin
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #1550 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:31:44 PM »

ทายถูกตั้งวงเลย  มะขามป้อม สมอ มีน้อย ให้ผมกัดก่อนละกัน  Grin Grin Grin
อ้อ!! ถ้าอยากรู้ว่าเป็นรอยแลนจริงหรือไม่ให้เอาหมาไปดม ถ้าหมาเห่าแลนแน่นอน  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
IQ zeroรักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1551 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:54:16 PM »

ไอ้เจ้าสองตัวล่างนี่ หลุดมาจากป่าอุลตร้าแมนเหรอครับ หน้าตาแปลกๆ เป็นสัตว์สงวนหรือเปล่าครับ
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #1552 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 11:40:51 PM »

ไอ้เจ้าสองตัวล่างนี่ หลุดมาจากป่าอุลตร้าแมนเหรอครับ หน้าตาแปลกๆ เป็นสัตว์สงวนหรือเปล่าครับ
หลุดมาจากทำเนียบ กำลังจะไปอุดร

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1553 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:19:59 AM »

จะแลน หรือ อีเห็น คงให้ท่านเจ้าของคำถามกลับไปพิสูจน์อีกครั้ง  Grin Grin Grin จะเป็นอะไรก็แล้วแต่ ... เอ๊า ตั้งวง ตั้งวง  Grin
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1554 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 07:21:28 AM »

รอยแลนแน่นอนครับ ผมกล้าฟันธง......  รอยมันขึ้นนอนประจำ... จึงมีรอยเยอะขนาดนั้น คงจะนอนในโพรงนั่นแหละครับ รอยอีเห็นมันไม่เยอะขนาดนั้น แล้วรอยเล็บก็จะไม่ลากยาวๆ แบบนี้ด้วยครับ   เยี่ยม

ถูกเลยครับอีกอย่างอีเห็นจะไม่ค่อยชอบข่วนลับคมเล็บเหมือนพวกแมว ดูจากรอยมันอยู่ระดับเกือบหน้าอกของพระเอกที่ยืนถ่าย
ถ้าเป็นอีเห็นจริงคงจะตัวใหญ่มาก แต่ถ้าตัวใหญ่รอยเล็บก็จะต้องใหญ่อีกเช่นกัน ฮ่วย!! อธิบายไปชักจะงงเอง  Grin Grin Grin
เพิ่มเติมครับ.

รอยเล็บอีเห็นจะเล็กมาก(สังเกตุได้ครับระหว่างเล็บอีเห็นกับเล็บแลน) ถ้ามองผ่านๆ แทบจะมองไม่เห็นร่องรอยที่มันปีนขึ้นต้นไม้เลยนะครับ.

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1555 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 12:17:36 PM »

ผมว่าตัวหลังๆหน้าจะเป็นสัตว์ต่างดาวครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #1556 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 05:46:06 PM »

หมากเก็นตาควาย ...  เยี่ยม

ที่มา..http://www.oknation.net/blog/esan-banna/2008/09/10/entry-1

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1557 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:37:21 PM »

ไหว้แคลิฟอร์เนียบ้านผม...เรียกหมากเป๋นครับ...ดิบ รสฝาด ...สุก หวานอมฝาด สุกๆดิบๆตำใส่ปูนา...อร่อยดีครับ น้ำลายหก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

« ตอบ #1558 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:46:38 PM »

ไหว้แคลิฟอร์เนียบ้านผม...เรียกหมากเป๋นครับ...ดิบ รสฝาด ...สุก หวานอมฝาด สุกๆดิบๆตำใส่ปูนา...อร่อยดีครับ น้ำลายหก

Grinอ้าว.. ไม่ใช่ LA ดอกหรือ??.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1559 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:59:16 PM »

Grinอ้าว.. ไม่ใช่ LA ดอกหรือ??.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

คิก คิกบ้านผม อยู่ตอนเหนือของแคลิฟอร์เนียครับ....ต้นที่ว่านี้ ที่นาผมมีอยู่ต้นนึง...ตอนเป็นเด็ก... ฮอร์ลิเดย์ ในฤดูใบไม้ผลิ ผมชอบปีนขึ้นไปเก็บบ่อยๆ...เหยียบกิ่งพลาด ตกลงมา สูงพอสมควร ยังโชคดี ที่ลงบวกควาย ก็เลยไม่เจ็บมาก...แต่เจ็บใจ เพราะหม่อมแม่ หวดด้วยฝ่ามืออรหันต์ ก่อนให้ย่างขี้หมาแห้ง

คิก คิกวุ้ยยย...พูดถึงบ้านแล้วคิดถึง....ป่านนี้...คงไถนาฮุดเสร็จกันหมดแล้ว

หน้า: 1 ... 101 102 103 [104] 105 106 107 ... 1194
  พิมพ์