เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:35:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 110 111 112 [113] 114 115 116 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1418548 ครั้ง)
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #1680 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:15:46 PM »

ถามกันไว่ซะนานลืมเข้ามาตอบ  ภาคอื่นเรียกว่าอะไรบ้างผมก็ไม่ค่อยทราบนะครับ
แต่แถวๆบ้านผมเรียก เห็ดไข่ห่าน ครับ Grin

นักะติ๊ Club
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1681 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:22:47 PM »

ถามกันไว่ซะนานลืมเข้ามาตอบ  ภาคอื่นเรียกว่าอะไรบ้างผมก็ไม่ค่อยทราบนะครับ
แต่แถวๆบ้านผมเรียก เห็ดไข่ห่าน ครับ Grin

บ้านผมเรียกเห็ดระโงกขาว กับเห็ดระโงกเหลืองครับ  มีทั้งตูมที่เรียกว่าไข่  และบาน  แต่ไอ้ตัวที่กึ่งตูมกึ่งบาน ดอกสีน้ำตาลเข้มกว่าดอกอื่นขาชี้ฟ้าอยุ่นั่นไม่แน่ใจว่ากินได้หรือเปล่านะครับทางที่ดีทิ้งโลดเด๋วโดนฝังเหลือแต่คอนะเออ  ทรมานนะคนเมาเห้ดเนี่ย 

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1682 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:25:21 PM »

พี่ soveat ครับไอ้ตัวข้างล่างที่กำลังคั่วอยู่เนี่ยมันใช่
ตัวอ่อนจั๊กจั่น บ่ เห็นแล้วอยากกินจังเลย มันๆๆ กรุบกรับๆๆ
แถวบ้านผมเรียกนางจั๊กจั่นครับ

ที่ชัยภูมิบ้านผมเรียกตัวอ่อนจั๊กจั่นครับ  บู้ยยยยยเว่าไท   ที่น่านบ้านเมียเรีก  จ๊ะอี อร่อยมาก  กะทะนี้ 100 บาทเท่านั้น ประมาร 6-7 ขีดได้

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1683 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:48:02 PM »

บ้านผมเรียกเห็ดระโงกขาว กับเห็ดระโงกเหลืองครับ  มีทั้งตูมที่เรียกว่าไข่  และบาน  แต่ไอ้ตัวที่กึ่งตูมกึ่งบาน ดอกสีน้ำตาลเข้มกว่าดอกอื่นขาชี้ฟ้าอยุ่นั่นไม่แน่ใจว่ากินได้หรือเปล่านะครับทางที่ดีทิ้งโลดเด๋วโดนฝังเหลือแต่คอนะเออ  ทรมานนะคนเมาเห้ดเนี่ย 

ตูมกึ่งบาน ดอกสีน้ำตาลเข้ม เรียกว่า เห็ดใข่นกครับ กินได้  Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1684 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:59:09 PM »

แฮ่ๆผมไม่เสี่ยงครับ  เรื่องเห็ดหรือของป่าเนี่ย  เพราะผมก็ไม่ค่อยชำนาญครับพี่ก๋าคำ  ครั้งแรกที่ไปเก็บเห็ด น้าเขาบอกว่า ถ้าไม่รู้จักก็เก็บมาเลยเจออะไรก็เก็บมาให้หมด  ปรากฎว่าเก็บมาหนึ่งตระกร้าใหญ่น้าแกต้องคัดออกครึ่งนึงเลย  เจอเห็ดหางนกยูงสีแดงแป้ด นึกถึงคำครูสอนเห็ดที่มีสีสันสดใสคือเห็ดพิษ ผมก็เลยตื้บทิ้งเกือบยี่สิบดอก  น้ามาเห็นบ่นใหญ่เลย ของหายากอร่อยๆไม่รู้เรอะ ไก่ได้พลอยแท้ๆ หาสามวันยังไม่เจอสักดอกนะเนี่ยมันเดินวันเดียวเจอยี่สิบดอกอย่าไปบอกว่าเป็นหลานตูนะเว้ยอายเค้าว่ะ   หัวเราะร่าน้ำตาริน  อีกครังที่ไปเก็บเห็ดเจอตัวนิ่มเดินต้วมเตี้ยมมาหาตกใจเตะตกเขาไปเลย 555   ขำก๊าก

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1685 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 01:43:23 PM »

ตัวนิ่ม ที่บ้านผม โลละ พันสี่เชียวนะน้า soveat  Grin
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1686 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 01:45:24 PM »

ช้องหมู
           ช้องหมูจะมีขึ้นโดยหมูป่าตัวผู้โทนที่คร่ำหวดหรือมีฤทธิ์กล้าเต็มที่ เมื่อมีฤทธิ์มากก็จะทำ "ช้อง" ของมัน ขึ้นมาเอง โดนพยายามใช้ปากกัดเล็มเส้นของของตัวมันเองมารวบรวมไว้ในปากทีละเส้นสองเส้นขนที่มันกัดมาอมเก็บไว้นั้น มันจะเลือกเส้นขนสำคัญอันเป็นตบะของมัน หรือจะเรียกว่า "ขนเพชร" ก็ได้ ซึ่งจะต้องอาศัยความมานะพยายามอมไว้เป็นเวลา นาน ขนเหล่านี้จะถูกน้ำลายของมันถักให้เป็นเกลียวพันกันและจรดกันเป็นวงกลม มันจะเป้นไปโดนอัตดนมัติหรือเป็นไปด้วยการถักโดย ลิ้นของมันไม่เป็นที่แน่ชัด ขนที่มันหมั่นพยายามทำไว้ในปากนี่หละที่เรียกว่า "ช้องหมู" เป็นเครื่องรางป้องกันตัวได้อย่างวิเศษ สัตว์อันเป็นศัตรูใดไม่สามารถจะทำอันตรายมันได้ เพราะเนื้องหนังอยู่ยงคงกระพัน แม้แต่ปืนก็ยิงไม่เข้า ลักษณะของช้องหมูจะพันกันเป็นเกลียวรูปกำไลหรือวงแหวน

ที่มา...  http://www.geocities.com/cpajaree/book_Rapin_content_potent.htm

มาพูดถึงเรื่อง ช้องหมู มันมีจริงหรือเปล่าครับ ใครมีไว้ในครอบครอง รบกวน โชว์ รูปหน่อยครับ  Cheesy
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #1687 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 02:34:25 PM »

ช้องหมู
           ช้องหมูจะมีขึ้นโดยหมูป่าตัวผู้โทนที่คร่ำหวดหรือมีฤทธิ์กล้าเต็มที่ เมื่อมีฤทธิ์มากก็จะทำ "ช้อง" ของมัน ขึ้นมาเอง โดนพยายามใช้ปากกัดเล็มเส้นของของตัวมันเองมารวบรวมไว้ในปากทีละเส้นสองเส้นขนที่มันกัดมาอมเก็บไว้นั้น มันจะเลือกเส้นขนสำคัญอันเป็นตบะของมัน หรือจะเรียกว่า "ขนเพชร" ก็ได้ ซึ่งจะต้องอาศัยความมานะพยายามอมไว้เป็นเวลา นาน ขนเหล่านี้จะถูกน้ำลายของมันถักให้เป็นเกลียวพันกันและจรดกันเป็นวงกลม มันจะเป้นไปโดนอัตดนมัติหรือเป็นไปด้วยการถักโดย ลิ้นของมันไม่เป็นที่แน่ชัด ขนที่มันหมั่นพยายามทำไว้ในปากนี่หละที่เรียกว่า "ช้องหมู" เป็นเครื่องรางป้องกันตัวได้อย่างวิเศษ สัตว์อันเป็นศัตรูใดไม่สามารถจะทำอันตรายมันได้ เพราะเนื้องหนังอยู่ยงคงกระพัน แม้แต่ปืนก็ยิงไม่เข้า ลักษณะของช้องหมูจะพันกันเป็นเกลียวรูปกำไลหรือวงแหวน

ที่มา...  http://www.geocities.com/cpajaree/book_Rapin_content_potent.htm

มาพูดถึงเรื่อง ช้องหมู มันมีจริงหรือเปล่าครับ ใครมีไว้ในครอบครอง รบกวน โชว์ รูปหน่อยครับ  Cheesy
อยากเห็นเหมือนกันครับ Grin

นักะติ๊ Club
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1688 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 02:40:20 PM »

ช้องหมู

มีแต่หาง
  Grin
ลุงตุ้ย
รู้จักพอ ก่อสุขทุกสถาน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1689 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:04:37 PM »

Grinล่าสุดที่ห้วยดงวี่ ทุ่งใหญ่ฯ น้ำยังไม่มากยังข้ามได้ แต่คงเต็มแล้วครับตอนนี้

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

มีสติ ก็มีสตังค์ พอมีสตังค์ก็กินให้หมดสติ

« ตอบ #1690 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:07:57 PM »

Grinที่ซ้งไท้ ทุ่งใหญ่ฯ ยังพอทน

ชมรมคนรักJeep ภาค7  (นกกระปูด7)hs7azi
ลุงตุ้ย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 271

« ตอบ #1691 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:10:05 PM »

Grinรอยใหม่ๆตัวเล็กๆแถวมหาราช

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1692 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:21:47 PM »

ผมได้งากำจัดมาชิ้นครับเดี้ยวเจอกล้องแล้วจะนำมาลงให้ดูครับ ช้างมันไปหักกับต้นไม้ไว้ครับ

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1693 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:30:57 PM »

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยครับไอ้ตัวในรูปนี้มันเป็นๆหน้าตามันเป็นอย่างไงครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #1694 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 03:40:02 PM »

เหมือนตัวแฮมสเตอร์ขนาดยักษ์ครับ   หรือถ้าเคยดูสารคดีสัตว์  ก็เหมือนตัว คาปีบาร่า ของอเมริกาใต้แต่ตาจะเล็กมากๆ รู้สึกว่าจะเคยลงรูปอยู่นะครับ  Grin

หน้า: 1 ... 110 111 112 [113] 114 115 116 ... 1194
  พิมพ์