เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:29:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 113 114 115 [116] 117 118 119 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1418732 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1725 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 12:54:54 PM »

หน้าฝน เห็ดผุดจากดิน ผลไม้หรือผักป่า..ถ้าไม่รู้จัก ผมไม่กล้าเก็บกิน.
เว้นแต่จะมีผู้ที่รู้จัก  จะบ่งบอกถึงความชำนาญ บอกว่ากินได้.

ผมเคยเดินป่า ใน อช.ขุนขาน อ.สะเมิง เชียงใหม่. ไปตามธารน้ำ ที่มีต้นตะเคียนขึ้น
มากต้น สองฟาก .. ระหว่างทาง มีเห็ดขึ้นจำนวนมาก เห็ดไข่ ก็มีแต่ไม่กล้าเก็บ..

ที่เห็นอยู่ในภาพข้างต้นเป็นอ้น.. ถ้าเป็นตุ่น ตีนน่าจะเป็นพังผืด

อ้น สามารถนำมาเลี้ยงเล่นให้เชื่องได้ ฟันมีไว้แทะ ..ไม่กัดครับ   Grin

ตุ่นมีผังผืด  คือตุ่นปากเป็ดครับพี่  สัตว์ท้องถิ่นของออสเตรเลีย

เวบไซด์อ้างอิง วิกิพีเดีย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1726 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:57:37 PM »

ไหว้  ท่านสมาชิก แฟนพันธ์แท้ คงจำภาพรังแมลงชนิดนี้ได้ ที่ผมเคยโพสตอนครั้งกระโน้นได้   เมื่อคืนวันเสาร์มีโอกาส ไปเยือนที่รังมันอีกครั้ง ดูมันงอกยาวกว่าเดิมอย่างเห็น ๆ  Grin
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1727 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 02:12:25 PM »

ไหว้  ท่านสมาชิก แฟนพันธ์แท้ คงจำภาพรังแมลงชนิดนี้ได้ ที่ผมเคยโพสตอนครั้งกระโน้นได้   เมื่อคืนวันเสาร์มีโอกาส ไปเยือนที่รังมันอีกครั้ง ดูมันงอกยาวกว่าเดิมอย่างเห็น ๆ  Grin

ชอบบินเข้าตา... ทำให้ยิงลำบาก Grin

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #1728 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 02:38:42 PM »

ไหว้  ท่านสมาชิก แฟนพันธ์แท้ คงจำภาพรังแมลงชนิดนี้ได้ ที่ผมเคยโพสตอนครั้งกระโน้นได้   เมื่อคืนวันเสาร์มีโอกาส ไปเยือนที่รังมันอีกครั้ง ดูมันงอกยาวกว่าเดิมอย่างเห็น ๆ  Grin
รังแมงขี้เจิงรึเปล่าครับ

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1729 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 03:07:00 PM »

ไหว้  ท่านสมาชิก แฟนพันธ์แท้ คงจำภาพรังแมลงชนิดนี้ได้ ที่ผมเคยโพสตอนครั้งกระโน้นได้   เมื่อคืนวันเสาร์มีโอกาส ไปเยือนที่รังมันอีกครั้ง ดูมันงอกยาวกว่าเดิมอย่างเห็น ๆ  Grin

ชอบบินเข้าตา... ทำให้ยิงลำบาก Grin

มันมีบินเข้าตาด้วยเหรอครับ ตัวมันใหญ่นะไม่ใช่แมงหวี่....

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1730 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 03:20:39 PM »

รูปร่างคล้าย.........................อืม.................. ยิ้มีเลศนัย

รังขี้สูด  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #1731 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 03:23:03 PM »

น้ำถึงสระบุรีแล้ว.........อีกไม่กี่วันคงมาถึงปทุม น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
มันจะมีปลาแบบอีตาโซเวียตตกได้มาด้วยรึปล่าว ? หรือว่ามาแต่น้ำ.......

ยิงเอาคร้าบบบ   ไอ้ที่แบกแอ็คอยู่นั่นแหละ  วันอาทิตย์ได้อีก 4 ตัว  โลกว่าๆ  ทุกตัว  วันนี้พักเที่ยงแอบไปหลอยมาอีหนึ่ง 7 ขีด  ไหงตัวมันเล็กลงเรื่อยๆหว่า    หัวเราะร่าน้ำตาริน

อิ อิ ลูกมันหรือเปล่าครับน้าโซฯ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1732 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 04:10:21 PM »

น้ำถึงสระบุรีแล้ว.........อีกไม่กี่วันคงมาถึงปทุม น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
มันจะมีปลาแบบอีตาโซเวียตตกได้มาด้วยรึปล่าว ? หรือว่ามาแต่น้ำ.......

ยิงเอาคร้าบบบ   ไอ้ที่แบกแอ็คอยู่นั่นแหละ  วันอาทิตย์ได้อีก 4 ตัว  โลกว่าๆ  ทุกตัว  วันนี้พักเที่ยงแอบไปหลอยมาอีหนึ่ง 7 ขีด  ไหงตัวมันเล็กลงเรื่อยๆหว่า    หัวเราะร่าน้ำตาริน
อุ๊ย...พิมพ์ผิด .......มือสังหารคันคากหมุ่น กลายเป็น พรานฉมวก ไปซะแล้ว........   เยี่ยม

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1733 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:34:17 PM »

ช้องหมู
           ช้องหมูจะมีขึ้นโดยหมูป่าตัวผู้โทนที่คร่ำหวดหรือมีฤทธิ์กล้าเต็มที่ เมื่อมีฤทธิ์มากก็จะทำ "ช้อง" ของมัน ขึ้นมาเอง โดนพยายามใช้ปากกัดเล็มเส้นของของตัวมันเองมารวบรวมไว้ในปากทีละเส้นสองเส้นขนที่มันกัดมาอมเก็บไว้นั้น มันจะเลือกเส้นขนสำคัญอันเป็นตบะของมัน หรือจะเรียกว่า "ขนเพชร" ก็ได้ ซึ่งจะต้องอาศัยความมานะพยายามอมไว้เป็นเวลา นาน ขนเหล่านี้จะถูกน้ำลายของมันถักให้เป็นเกลียวพันกันและจรดกันเป็นวงกลม มันจะเป้นไปโดนอัตดนมัติหรือเป็นไปด้วยการถักโดย ลิ้นของมันไม่เป็นที่แน่ชัด ขนที่มันหมั่นพยายามทำไว้ในปากนี่หละที่เรียกว่า "ช้องหมู" เป็นเครื่องรางป้องกันตัวได้อย่างวิเศษ สัตว์อันเป็นศัตรูใดไม่สามารถจะทำอันตรายมันได้ เพราะเนื้องหนังอยู่ยงคงกระพัน แม้แต่ปืนก็ยิงไม่เข้า ลักษณะของช้องหมูจะพันกันเป็นเกลียวรูปกำไลหรือวงแหวน

ที่มา...  http://www.geocities.com/cpajaree/book_Rapin_content_potent.htm

มาพูดถึงเรื่อง ช้องหมู มันมีจริงหรือเปล่าครับ ใครมีไว้ในครอบครอง รบกวน โชว์ รูปหน่อยครับ  Cheesy

แต่ผมว่านะ... ขนนั่นผมว่ามันไม่ได้ตั้งใจเอามาไว้ในปากหรอก มันอาจจะติดอยู่ในปาก(วิธีไหนไม่รู้)โดยที่เอาออกไม่ได้ต่างหาก รวมๆกัน หลายๆเส้น...  แต่มนุษย์ดันเข้าใจผิดไปเอง   Tongue

หมูแก่ หนังเหนียว เป็นเรื่องธรรมดาที่ปืนยิงไม่เข้า(ลูกซอง ปืนแก๊ป ที่พรานพื้นบ้านใช้ๆกัน) ลองโดนของหนักๆดู หงายท้องแน่นอน...   Cheesy
ครับ...เป็นไปได้  เคยเห็นเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา (จำได้ว่า 24 หรือ 25 เดือนสิงหานี้แหละครับ)
พรานแก่ยิงหมูป่าด้วยลูกปราย 70  เอ่อ...ไม่ใช่ครับ  ต้องเรียก 80  เพราะเห็นพรานเขาเอามานับกันมี 80 เม็ด(ไทยอาร์ม) 
เม็ดกระสุนมันเขาแค่ผ่านหนังเท่านั้นเอง เกือบทุกเม็ดไปตุงอยู่ที่ซี่โครง(หมูป่าไม่มีสามชั้น  หนังติดเนื้อติดกระดูก)  มีอยุ่เม็ดเดียวที่ผ่านหัวใจ
ผมก็เลยสงสัยว่าหนังหมูมันทำไมเหนียวขนาดนั้น (#12 ระยะ 20-30 เมตร) ก็เลยขอแบ่งหนังพรานแก่มาลองผัดเผ็ดดู อิอิอิอิอิ ไม่เหนียวเลยครับ เคี้ยวมันดีครับ ............เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2008, 09:38:43 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1734 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:47:02 PM »

นิยายครับ...อ่านเอาสนุก จริงบ้างเท็จบ้างเป็นสีสัน เป็นกระษัย............. นับประสาอะไรกับหมูป่าที่หนังเหนียว  คนใกล้ตัวจากสาวน้อยผิวบางเมื่อแรกพบ นานวันเข้าฤทธิ์คงแก่กล้าแอบทำ "ช้อง" ไว้เมื่อไหร่ไม่รู้ หนังเหนียวเชียว   Tongue  คิก คิก คิก คิก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1735 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:53:07 PM »

นิยายครับ...อ่านเอาสนุก จริงบ้างเท็จบ้างเป็นสีสัน เป็นกระษัย............. นับประสาอะไรกับหมูป่าที่หนังเหนียว  คนใกล้ตัวจากสาวน้อยผิวบางเมื่อแรกพบ นานวันเข้าฤทธิ์คงแก่กล้าแอบทำ "ช้อง" ไว้เมื่อไหร่ไม่รู้ หนังเหนียวเชียว   Tongue  คิก คิก คิก คิก
พี่คงหมายถึงหมู(ป่า)ที่บ้านหรือเปล่าครับ.......... อิอิอิอิอิอิอิ

อย่างที่เขาว่านั้นแหละครับ  "แก่ง่าย ตายยาก"    เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2008, 09:54:42 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1736 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:53:24 PM »

นิยายครับ...อ่านเอาสนุก จริงบ้างเท็จบ้างเป็นสีสัน เป็นกระษัย............. นับประสาอะไรกับหมูป่าที่หนังเหนียว  คนใกล้ตัวจากสาวน้อยผิวบางเมื่อแรกพบ นานวันเข้าฤทธิ์คงแก่กล้าแอบทำ "ช้อง" ไว้เมื่อไหร่ไม่รู้ หนังเหนียวเชียว   Tongue  คิก คิก คิก คิก

ป๋าแขกเก็บกด 555  เยาะเย้ย แบร่

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #1737 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:09:45 PM »

ป๋าแขกเก็บกด 555  เยาะเย้ย แบร่
ระวังไว้เถอะอีตาโซเวียต..... เมียแอบทำ ช้อง เมื่อไหร่ จะสมน้ำหน้า อิอิ......

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #1738 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:12:50 PM »

นิยายครับ...อ่านเอาสนุก จริงบ้างเท็จบ้างเป็นสีสัน เป็นกระษัย............. นับประสาอะไรกับหมูป่าที่หนังเหนียว  คนใกล้ตัวจากสาวน้อยผิวบางเมื่อแรกพบ นานวันเข้าฤทธิ์คงแก่กล้าแอบทำ "ช้อง" ไว้เมื่อไหร่ไม่รู้ หนังเหนียวเชียว   Tongue  คิก คิก คิก คิก
พี่คงหมายถึงหมู(ป่า)ที่บ้านหรือเปล่าครับ.......... อิอิอิอิอิอิอิ

อย่างที่เขาว่านั้นแหละครับ  "แก่ง่าย ตายยาก"   เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ยังไม่เคยเจอ หมูช้อง หละซี้ ท่านภูผาดำ.... ระวังไว้หน่อยเด้อ จะหาว่าไม่เตือน หนังไม่กรุบเหมือนหมูป่านะ........  คิก คิก   Grin

makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #1739 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:22:55 PM »

ครับ...เป็นไปได้  เคยเห็นเมื่อไม่กี่อาทิตย์ที่ผ่านมา (จำได้ว่า 24 หรือ 25 เดือนสิงหานี้แหละครับ)
พรานแก่ยิงหมูป่าด้วยลูกปราย 70  เอ่อ...ไม่ใช่ครับ  ต้องเรียก 80  เพราะเห็นพรานเขาเอามานับกันมี 80 เม็ด(ไทยอาร์ม) 
เม็ดกระสุนมันเขาแค่ผ่านหนังเท่านั้นเอง เกือบทุกเม็ดไปตุงอยู่ที่ซี่โครง(หมูป่าไม่มีสามชั้น  หนังติดเนื้อติดกระดูก)  มีอยุ่เม็ดเดียวที่ผ่านหัวใจ
ผมก็เลยสงสัยว่าหนังหมูมันทำไมเหนียวขนาดนั้น (#12 ระยะ 20-30 เมตร) ก็เลยขอแบ่งหนังพรานแก่มาลองผัดเผ็ดดู อิอิอิอิอิ ไม่เหนียวเลยครับ เคี้ยวมันดีครับ ............เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สงสัยพรานแก คงจะตกใจหมูมั้งครับ ไม่ทันเปลี่ยนเป็น 00 บั๊ค เอิ๊กกกกกกกกก

อย่างที่เขาว่านั้นแหละครับ  "แก่ง่าย ตายยาก"   เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ยังไม่เคยเจอ หมูช้อง หละซี้ ท่านภูผาดำ.... ระวังไว้หน่อยเด้อ จะหาว่าไม่เตือน หนังไม่กรุบเหมือนหมูป่านะ........  คิก คิก   Grin

แสดงว่าน้า STeelShoTS เจอมาแล้วแน่ๆ เลย "หมูช้อง"  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2008, 10:27:53 PM โดย makarms » บันทึกการเข้า

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
หน้า: 1 ... 113 114 115 [116] 117 118 119 ... 1194
  พิมพ์