เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:24:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 119 120 121 [122] 123 124 125 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1419348 ครั้ง)
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1815 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 09:55:41 PM »

ยิงหมูป่าต้องอีเดียวแน่นอนที่สุด แต่ต้องยิงหัวนะ ไม่งั้นเนื้อจะเสียบริเวณถูกยิง
นับถือท่านจอมพรานจริงๆ  ท่านยิงหัวหมูป่าได้  ปกติไม่ค่อยมีใครเห็นหัวหมูป่าเกิน 2-3 วิ  แล้วอีกอย่าง หัวหมูป่าเล็กมาก(แม้ตัวจะใหญ่แค่ไหน) หากท่านยิงหัวได้แสดงว่าท่านนั่งห้างหรือซุ่มได้ดีมาก (จนหมูให้หัว)
ส่วนอันนี้คงเป็นอีกตำราหนึ่งที่ผมได้มาคือ  ไม่ควรยิงหมูที่หัว(ทั้งด้านหน้าหรือด้านข้าง)   

ผมเคยได้ยินเหมือนกันว่า หากยิงหมูให้ยิงที่หัว มันจะดิ้นวนอย่างนั้น 
หลังจากที่เคยผ่า(เห็น)หัวหมูป่า  ไม่มีจุดไหนที่จะทำให้หมูซ๊อคหรือน๊อตได้  มีเพียงจุดเดียวคือหน้าผาก ซึ่งหน้าผากหมูป่าไม่ได้เหมือนหมูบ้าน(สมอง)  มีระยะแค่ 2-3 นิ้วไม่เกินนั้น

หรือท่านใดมีความรู้หรือประสบการณ์กับการยิงหมูที่หัว มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ...... 

เห็นด้วยครับ เท่าที่เคยยิงหมูมา ไม่เคยได้ทันยิงที่หัวซักที หมูไม่อยู่นิ่งครับ งุดๆๆๆๆ ขุดคุ้ยตลอด ต้องรอให้หันข้างครับ ถึงจะได้...เรื่องยิงหัวหมู พรานรุ่นพี่บอกว่า ยิ่งเข้ายากครับ (คงเป็นปืนแก๊ปหรือไม่ก็ลูกซองรีโหลดถึงได้ไม่เข้า..หรือว่าหัวหมูแข็ง) อีกอย่างพรานรุ่นเก่าบอกต่อกันว่ายิงหมูด้านหน้า (หัว) มันจะสวนควันปืนเร็วมากครับ ยิงแล้วต้องทิ้งปืนเข้ากำบังหรือแปลงร่างเป็นวานรครับ..แต่ต้องเร็วกว่าหมู
อ่อ..หมูป่าไม่ใช่สัตว์สงวนะครับ (ถ้าจำไม่ผิด) ออกลูกทีเป็นสิบ ลงไร่แตงไร่ข้าวโพดที..เสียหายครับ..ไม่แต่กินอย่างเดียง พวกเล่นขุดเล่นซะงั้น...ด้วยความเคารพ
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1816 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:24:17 PM »

แถวบ้านผมการที่ชาวบ้านจะเรียกว่า พราน เค้าคนนั้นจะต้องยิงหมูป่าได้ 3 ตัวขึ้นไปใน 1 ปี แต่ก้ออย่างว่าครับหากไม่พกดวงไปมาก ๆ ก้อหมดสิทธิ การจะตามหาหมูตัวโตไม่ใช่เรื่องง่าย ขึ้นอยู่กันพรานนำทางว่าเก่งแค่ไหน รู้จักป่ามากแค่ไหน ห้านไหนหมูควรจะอยู่แถวไหน พรานหากจะเก่ง (แถวอุดร)นะต้องเข้าไปยิงหมูในเวลาที่มันกำลังกินอะไรสักอย่างการนั่งห้างต้องใช้ดวงเท่านั้น ถาม คุณเชือเรื่องผีหรือปะ ท่านที่เคยเดินป่าเวลากลับ(เดิน)เคยมีอะไรสักอย่างเดินตามหรือปะ
ผมตอบกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้วครับ...เรื่องคำว่า "พราน" เดี๋ยวนี้คงหาตัวพรานได้ไม่ยากแล้วครับ
เรื่องยิงหมู 3 ตัว 1 ปี ......แถวบ้านผม มีคนกลุ่มหนึ่ง เมื่อช่วงฤดูล่าหมู (ไล่เหล่าหรือไล่ราว) ปีนี้  ระยะเวลา 3-4 เดือน  20 กว่าเกือบ 30 ตัว
 หมอปืน 3 คน ลูกเหล่าสิบกว่าคน  หมอปืน 3 คน 28 ตัว  คนละ6-7 ตัว  แต่ ผมไม่นับพวกนี้ว่าพรานครับ   
พรานไม่ได้หมายถึง ปริมาณการได้ตัว  พรานไม่ได้หมายถึงผู้ที่เชี่ยวชาญด้านการล่าเท่านั้น
พรานมีองค์ประกอบอีกมากมาย......ตามคำกล่าวท้ายเล่มของหนังสือ "ตามรอยพราน" ของท่านวัธนา บุญยัง
ว่า.........
    "พรานเป็นอาชีพที่มีเกียรติ เป็นที่ยกย่องนับถือของผู้ครน
เพราะไม่ใช่แค่มีปืนก็เป็นพรานได้ ป่าเต็มไปด้วยอันตรายร้อยแปด ทั้งสัตว์ร้าย ไข้ป่า และความดิบเถื่อนทารุณของธรรมชาติ
คนที่ชื่อว่าพรานต้องเป็นด้วยใจรัก นอกจากความสารารถการใช้อาวุธ
ยังต้องมีความสารารถดำรงชีพในป่า รู้จักเอาตัวรอดในสถานการณ์คับขัน
รู้จักป่า รู้จักนิสัยสัตว์ เหนือสิ่งอื่นใด คือต้องมีใจเขมแข็งและเด็ดเดี่ยว
ถึงแม้จะได้ชื่อว่าฆ่าสัตว์ตัดชีวิต แต่พรานต้องเป็นคนมีสัตย์ ประพฤติตนอยู่ในศีลธรรม

ปัจุบันอาชีพพรานได้สูญสิ้นจากเมืองไทยแล้ว ผู้เขียนจึงได้รวบรวมเรื่องของพรานขึ้นมา"

...

เรื่องการนั่งหรือซุ่มหมู.....ถูกต้องครับ ต้องเข้าตามแหล่งอาหารของหมู ต้นกระบก ต้นมะกอก หรือแถวดงต้นอะไรสักอย่างจำชื่อไม่ได้แล้ว(เป็นไม้เครือ มีหัว) หมูชอบไปขุดกินหัวต้นนั้น หรืออีกมากมาก ตามแต่ภูมิประเทศของแต่ละพื้นที่

...

เรื่องผี......ผมเที่ยวป่า ทุกๆเดือน นอนป่าหรือใช้ชีวิตในป่า(กลางคืน) แทบทุกอาทิตย์   ส่วนใหญ่เข้าป่าอย่างน้อย 2 คน
แต่การอยู่ในป่า ไม่ว่าไปเรื่องอะไร ก็ต้องอยู่คนเดียวอยู่แล้ว เดินคนเดียว นั่งคนเดียว นอนคนเดียว 
...เรื่องผี  ถามว่าเชื่อหรือเปล่า  ตอบยากครับ  เอาเป็นว่าเห็นเมื่อไหร่แล้วจะเชื่อ  แต่ไม่เคยหลบหลู่ใดๆ เลยครับเรื่องในป่า
เข้าป่าทุกครั้ง ขอขมาก่อนเข้า ก่อนนอนหรือก่อนนั่งยกมือสิบนิ้วทุกครั้ง   
เรื่องเดินกลับ เคยมีอะไรสักอย่างเดินตาม......มีครับ  พักพวกที่ไปด้วยกันครับ  Grin Grin Grin Grin  เดินตามมาใกล้อยู่ได้  เบื่อจริงพวกนี้  จะถ่ายรูปอีเห็นบ้างก็ไม่ได้ถ่าย...ดันมาเดินตามหลังเสียงดัง Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2008, 10:42:22 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
PP&P++รักในหลวง&รักชาติยิ่งชีพ++
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1817 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:36:02 PM »

แถวบ้านผมการที่ชาวบ้านจะเรียกว่า พราน เค้าคนนั้นจะต้องยิงหมูป่าได้ 3 ตัวขึ้นไปใน 1 ปี แต่ก้ออย่างว่าครับหากไม่พกดวงไปมาก ๆ ก้อหมดสิทธิ การจะตามหาหมูตัวโตไม่ใช่เรื่องง่าย ขึ้นอยู่กันพรานนำทางว่าเก่งแค่ไหน รู้จักป่ามากแค่ไหน ห้านไหนหมูควรจะอยู่แถวไหน พรานหากจะเก่ง (แถวอุดร)นะต้องเข้าไปยิงหมูในเวลาที่มันกำลังกินอะไรสักอย่างการนั่งห้างต้องใช้ดวงเท่านั้น ถาม คุณเชือเรื่องผีหรือปะ ท่านที่เคยเดินป่าเวลากลับ(เดิน)เคยมีอะไรสักอย่างเดินตามหรือปะ

ผมตอบกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้วครับ...เรื่องคำว่า "พราน" เดี๋ยวนี้คงหาตัวพรานได้ไม่ยากแล้วครับ
เรื่องยิงหมู 3 ตัว 1 ปี ......แถวบ้านผม มีคนกลุ่มหนึ่ง เมื่อช่วงฤดูล่าหมู (ไล่เหล่าหรือไล่ราว) ปีนี้  ระยะเวลา 3-4 เดือน  20 กว่าเกือบ 30 ตัว
 หมอปืน 3 คน ลูกเหล่าสิบกว่าคน  หมอปืน 3 คน 28 ตัว  คนละ6-7 ตัว  แต่ ผมไม่นับพวกนี้ว่าพรานครับ  
พรานไม่ได้หมายถึง ปริมาณการได้ตัว  พรานไม่ได้หมายถึงผู้ที่เชี่ยวชาญด้านการล่าเท่านั้น
พรานมีองค์ประกอบอีกมากมาย......ตามคำกล่าวท้ายเล่มของหนังสือ "ตามรอยพราน" ของท่านวัธนา บุญยัง
ว่า.........
    "พรานเป็นอาชีพที่มีเกียรติ เป็นที่ยกย่องนับถือของผู้ครน
เพราะไม่ใช่แค่มีปืนก็เป็นพรานได้ ป่าเต็มไปด้วยอันตรายร้อยแปด ทั้งสัตว์ร้าย ไข้ป่า และความดิบเถื่อนทารุณของธรรมชาติ
คนที่ชื่อว่าพรานต้องเป็นด้วยใจรัก นอกจากความสารารถการใช้อาวุธ
ยังต้องมีความสารารถดำรงชีพในป่า รู้จักเอาตัวรอดในสถานการณ์คับขัน
รู้จักป่า รู้จักนิสัยสัตว์ เหนือสิ่งอื่นใด คือต้องมีใจเขมแข็งและเด็ดเดี่ยว
ถึงแม้จะได้ชื่อว่าฆ่าสัตว์ตัดชีวิต แต่พรานต้องเป็นคนมีสัตย์ ประพฤติตนอยู่ในศีลธรรม

ปัจุบันอาชีพพรานได้สูญสิ้นจากเมืองไทยแล้ว ผู้เขียนจึงได้รวบรวมเรื่องของพรานขึ้นมา"

พวกบ้านผม ไม่ยิงตัวเมีย ตัวท้อง ตัวแม่ลูกอ่อน..และยิงได้แล้ว แบ่งกันกินจนกว่าจะหมดค่อยไปหาใหม่ แต่ไม่บ่อย ปกติหากินทางจับปลาขาย เหลือขายก็กิน...อย่างนี้นับเป็นพรานได้หรือไม่ครับพี่ภูผาดำ
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #1818 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:04:37 PM »

บ้านผมอยู่ อ.เขาวง พอเสร็จจากงานนาก็เข้าป่าหาของกิน ป่าแถว อ.ดงหลวง อ.นาแก อ.เต่างอย อ.กุดบาก ป่าน้อยป่าใหญ่ไปหมด เพราะความจนต้องยอมทนเสี่ยง ด้วยความไม่ยอมคนจึงไปมีเรื่องขัดแย้งกับพวกแกนบ้านแกนป่า และด้วยความบ้าร่วมกับเพื่อนอีก 4 ไปดักยิงพวกคอมฯ ตอนที่มันลงมาปลุกระดมและหาเสบียง ยึดทั้งปืนทั้งเสบียงแม่งเลย ก็เลยมีปืนดีๆไว้ยิงหมุป่าไม่ต้องพึ่งอีแก๊ปอีก (โกรธเคยโดนอีแก๊ปถีบปากแตก) โดยการยิงปืนแก๊ปกลางคืนจะให้แม่นคือ ไฟติดหน้าผาก ยกปืนเล็งตรงหน้าแนวศูนย์อยู่กลางระหว่างตา เป้าตรงศูนย์หน้า 95% ปังได้กิน แต่ครั้งนั้น ปังหมูตายคนปากแตก  "ลูกบ่นหิวข้าวแล้วขอทำกับข้าวให้ลูกก่อนท่านเป้นทั้งพ่อและแม่ในตัวเดียวกันก็ยุ่งหน่อยครับ"
ผมมีแต่ไปเพ่านพ่านอยู่แถวเต่างอยจันทร์เพ็ญอะพี่ สมัยยังไม่เข้ามาทำงานในกรุงเทพ หอบคันเบ็ดพะรุงพะรังไปตามอ่างหาตกปลาไปทั่ว
ได้บ้างไม่ได้บ้าง แสดงว่าในห้องนี้ลูกภูพานหลายคนเด้อนิ ยังไงก๋ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1819 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:39:45 AM »

ขอบคุณท่านภูผาดำ และ ท่าน PP&P  ที่ให้ความรู้เรื่อพราน  ไหว้    หากมีโอกาส จะขอเดินตามก้นพี่ แต่เจอตัว ผมไม่ยิงนะ จะเป็นตากล้องให้  คิก คิก
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1820 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:41:13 AM »

ท่านก๋าคำ ครับ ว่างๆ นำเสนอเมนูหน่อไม้บ้างสิ... เห็นว่าทางบ้านท่านออกเยอะช่วงนี้  น้ำลายหก

อ่า น้ามะขาม อย่าพูดถึงหน่อไม้สิ .... เอียนจ๊ะ กินจนหน้าจะเป็นหน่อไม้แย้ว  Grin
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1821 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 08:17:15 AM »

ยิงหมูป่าต้องอีเดียวแน่นอนที่สุด แต่ต้องยิงหัวนะ ไม่งั้นเนื้อจะเสียบริเวณถูกยิง
นับถือท่านจอมพรานจริงๆ  ท่านยิงหัวหมูป่าได้  ปกติไม่ค่อยมีใครเห็นหัวหมูป่าเกิน 2-3 วิ  แล้วอีกอย่าง หัวหมูป่าเล็กมาก(แม้ตัวจะใหญ่แค่ไหน) หากท่านยิงหัวได้แสดงว่าท่านนั่งห้างหรือซุ่มได้ดีมาก (จนหมูให้หัว)
ส่วนอันนี้คงเป็นอีกตำราหนึ่งที่ผมได้มาคือ  ไม่ควรยิงหมูที่หัว(ทั้งด้านหน้าหรือด้านข้าง)   

ผมเคยได้ยินเหมือนกันว่า หากยิงหมูให้ยิงที่หัว มันจะดิ้นวนอย่างนั้น 
หลังจากที่เคยผ่า(เห็น)หัวหมูป่า  ไม่มีจุดไหนที่จะทำให้หมูซ๊อคหรือน๊อตได้  มีเพียงจุดเดียวคือหน้าผาก ซึ่งหน้าผากหมูป่าไม่ได้เหมือนหมูบ้าน(สมอง)  มีระยะแค่ 2-3 นิ้วไม่เกินนั้น

หรือท่านใดมีความรู้หรือประสบการณ์กับการยิงหมูที่หัว มาเล่าให้ฟังหน่อยครับ...... 

ปืนลูกซอง มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ เจอสิบครั้งจะมีโอกาสสักครั้งไหม ที่ท่านจะมีโอกาสได้เอาลูกซองส่องไปที่หัวของมัน. แล้วท่านอย่าคิดนะครับว่าปืนลูกซองจะเอาอยู่ในนัดเดียว(ถ้าไม่เข้าสมอง ส่วนที่เป็นสมองไม่ได้ใหญ่มากมาย) ยิงโดนไปแล้วมันล้มก็จริง แต่สักพักนึงก็ลุกขึ้นมาวิ่งได้ ท่านควรจะพึงระวังไว้ด้วย. 
     ปืนลูกซอง อาศัยที่มีจำนวนเม็ดกระสุนที่มากกว่าแค่นั้นเอง จะให้ยิงแบบสั่งได้ เหมือน .22 ทำได้ยาก อ๋อ.... แล้วที่ท่านบอกว่า 185 กก. ท่านเอาปืนอะไรยิงครับ ยิงไปที่ส่วนไหน.  Huh

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1822 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:32:58 AM »

ขุดหลุมดักได้เปล่าครับหมูป่า

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #1823 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 12:04:01 PM »

ตาเจ๋ง  หน่อไม้   ถ้าจะไม่ให้ขม   ต้องปอกเปลือกแบบไม่เสียดายเนื้อ

โดยใช้มีดปาดบริเวณที่เป็นคอหยักของหน่อไม้ให้เรียบ   จะลดความขมได้มาก

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1824 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 01:52:44 PM »

ขอบคุณครับน้าป้อม

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1825 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 04:59:24 PM »

ตาเจ๋ง  หน่อไม้   ถ้าจะไม่ให้ขม   ต้องปอกเปลือกแบบไม่เสียดายเนื้อ

โดยใช้มีดปาดบริเวณที่เป็นคอหยักของหน่อไม้ให้เรียบ   จะลดความขมได้มาก
สมชื่อ "กุ๊กมือเทวดา"  เยี่ยม ไหว้

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #1826 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 06:01:16 PM »

ตาเจ๋ง  หน่อไม้   ถ้าจะไม่ให้ขม   ต้องปอกเปลือกแบบไม่เสียดายเนื้อ

โดยใช้มีดปาดบริเวณที่เป็นคอหยักของหน่อไม้ให้เรียบ   จะลดความขมได้มาก
สมชื่อ "กุ๊กมือเทวดา"  เยี่ยม ไหว้
เยี่ยม หลงรัก อยากชิมฝีมือ ท่านรอง  น้ำลายหก น้ำลายหก

นักะติ๊ Club
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1827 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:14:59 PM »

บอกได้คำเดียวว่ายากครับ.

โดยส่วนมากนอกจากการยิงแล้ว พรานจะดักแร้วเอา.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2008, 08:47:13 PM โดย สุริยัน » บันทึกการเข้า

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1828 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 07:24:28 PM »

ตอนที่มันกำลังกิน... มันไม่ระวังตัว ใครๆ ก็ยิงได้ พรานที่เก่งจริงๆ เค้าไม่ยิงสัตว์ตอนกินอาหารครับ.

ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1829 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 11:17:38 PM »

บอกได้คำเดียวว่ายากครับ.

โดยส่วนมากนอกจากการยิงแล้ว พรานจะดักแร้วเอา.
ท่านสุริยันครับ  พอจะชี้แนะเรื่องรายละเอียดการดักแร้วหมูหน่อยได้ไหมครับ(อยากทราบจริงๆ)
หรือไม่สดวกออกอากาศ ทาง PM ก็ได้ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 119 120 121 [122] 123 124 125 ... 1194
  พิมพ์