เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:29:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1419283 ครั้ง)
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1830 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:52:09 AM »

ท่านสุริยันครับ  พอจะชี้แนะเรื่องรายละเอียดการดักแร้วหมูหน่อยได้ไหมครับ(อยากทราบจริงๆ)
หรือไม่สดวกออกอากาศ ทาง PM ก็ได้ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ทางPMครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2008, 09:55:11 AM โดย สุริยัน » บันทึกการเข้า

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1831 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 01:15:16 PM »

ขอด้วย ครับ pm

C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #1832 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 02:17:26 PM »

ผมว่า.. แร้วหมู.. อันตราย กับคนอื่นที่อาจผ่านมา.. ควรจะระวังเป็นอย่างยิ่ง..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1833 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 04:18:05 PM »

แหะ  แหะ ผมว่า ที่เราคุยกัน  อันตรายกว่ากับดักหมูป่าอีกครับ

Grin Grin Grin

จริงๆ กับดักสัตว์เป็นอันตรายกะคนหรือไม่ขึ้นกับชนิดกับดักครับ

หากเป็นกับตาย ก็อันตราย
อาทิ  ปืนผูก หรือจั่นห้าว  หรือหลุมขวาก

เพราะถึงแก่ชีวิต หากคนไปสะดุดเข้า

หากเป็นกับเป็น ก็ไม่อันตราย

อาทิ กับดักแบบแร้ว

ส่วนหลุม(แต่อย่ามีขวาก)  อันนี้ อันตรายหรือไม่  คนเดินตกหลุมอาจเท้าแพลง เท้าแพลงในป่า
เดินลำบากไม่ใช่เรื่องล้อเล่น

อาจได้รับอันตรายจากอย่างอื่นต่อไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1834 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 06:46:50 PM »

ลงให้อ่านกันเล่นๆ ก็แล้วกัน ไม่มีอะไรมาก. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  ไหว้

ท่านสุริยันครับ  พอจะชี้แนะเรื่องรายละเอียดการดักแร้วหมูหน่อยได้ไหมครับ(อยากทราบจริงๆ)
หรือไม่สดวกออกอากาศ ทาง PM ก็ได้ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

เคยเห็นเค้าดักกัน.

การดักแร้วหมู(ดักขา) ท่านต้องดูด่านของหมูมัน แล้วเอาแร้วไปดัก สายที่จะทำเป็นแร้วก็คือสายสลิงเส้นเส้นไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป(เส้นใหญ่ เวลาติดมันจะคลายตัว ถ้าเส้นเล็กมันจะขาด)เอาเป็นว่าสาย พอๆกับสายคีบอร์ด นี่แหละ ไม้ที่จะทำคันแร้วควรจะเป็นไม้ที่มีสปริง(เป็นไม้ที่เวลาเรางอ แล้วมันสามารถยืดหยุ่นได้ ถ้าเป็นไม้ที่ไม่มีสปริงเวลาเรางอคันแร้วลง หมูมันมาเหยียบ คันแร้วมันจะไม่ดีด ไม่ติดครับ) ขนาดของไม้ที่เอามาทำคันแร้วก็ประมาณ2.5-3 นิ้ว ยาว 9 ศอก เพื่อใช้ในการปักลงไปในดิน 2 ศอก ที่เหลืออีก 7 ศอก จะเป็นคันแร้วที่อยู่บนดิน การปักก็จะปักให้เป็นแนวดิ่ง ที่นี้เรามาดูส่วนของหลุมที่ขุดให้หมูมันมาเหยียบภายในหลุมนั้น จะมีอุปกรณ์หลายอย่าง(ถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปมาให้ดู) เอาแบบเคร้าๆก่อน หลุมที่ขุดนั้นจะใหญ่กว่าไม้กระดานที่ใช้รองนิดหน่อย(ดินที่ขุดจะทิ้งให้ห่างๆหลุม... อีกส่วนนึงเอามาถูกกับสายสลิง) กว้างประมาณ 5.5-6 นิ้ว ยาวประมาณ 8-9 นิ้ว ด้านนึงจะทำเป็นปลายมนๆ แหลมๆ ห่างจากปลายแหลมเจาะรูไว้สำหรับเอาสายสลิงที่มีตัวยึดสอดเข้าไปในรูแล้วจะมีหมุด(จะเป็นไม้คล้ายๆเลข1 ยาว 50 ซม.ความยาวขึ้นอยู่กับดินบริเวณนั้น) ปักอยู่ด้านในเพื่อที่จะยึดคันแร้วให้โค้งงอ(เวลาหมูเหยียบ คันมันจะดีดขึ้น) หลังจากวางไม้กระดานเรียบร้อยแล้ว... เอาสายสลิงที่เป็นบ่วงมาวางไว้บนแผ่นไม้กระดาน หลังจากนั้นก็จะเอาใบไม้(ใบประมาณเท่าฝ่ามือ) มาวางปิดไว้บนไม้กระดานและสายสลิง (เพื่อกันน้ำลงไปในหลุม) หลังจากนั้นเอาหน้าดินมาโรยไว้ พร้อมกับเศษใบไม้เล็กๆ แห้งมาโรยทับอีกที เอาท่อนไม้แห้งๆ เท่าแขนยาวประมาณ 1 ฟุต 2 ท่อน วางไว้ให้แร้วอยู่ตรงกลางเพื่อให้หมูยกขาขึ้น แล้วเหยียบลงไปที่แร้ว.  Smiley

ดักแล้ว จะต้องไปดูทุกๆ 2-3วัน ถ้าไม่ว่างได้ไปดูจริงๆ อย่าไปดัก!

ปล.ถ้าไม่เคยเห็นของจริงหรือติดตามพรานไปดัก แค่อธิบายแบบนี้... ทำได้ยากครับ มันต้องเนียนจริงๆ 

ปล.ของ ปล.  แร้วหมูถ้าติดขาคน... ทำให้ขาลอยเอาซะง่ายๆ  Cheesy

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #1835 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:31:12 PM »

ทางPMครับ.
ยังงัยก็ขอบพระคุณครับ......
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1836 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 08:36:25 PM »

ลองดูครับ ผมเชื่อว่าท่านต้องทำได้.

TOTO*รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1837 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:14:08 PM »

มีใครเคยเห็น รังหมู มั๊ย..คล้ายๆรังนก แต่คว่ำลง   มันจะเอากิ่งไม้ใบหญ้า มา สานกัน ขนาด ประมาณ 2*3เมตร เห็นพรานเคยบอกว่ามันสร้างไว้ ออกลูก เลี้ยงลูก ข้างในจะเป็นโพรง แต่ระวังเห็บ เยอะมาก  ข้างบนแข็งแรง ขนาด คน ขึ้นไปขย่มแรงๆ ยังไม่พังเลย 
COYOTE
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #1838 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 10:34:58 PM »

มีใครเคยเห็น รังหมู มั๊ย..คล้ายๆรังนก แต่คว่ำลง   มันจะเอากิ่งไม้ใบหญ้า มา สานกัน ขนาด ประมาณ 2*3เมตร เห็นพรานเคยบอกว่ามันสร้างไว้ ออกลูก เลี้ยงลูก ข้างในจะเป็นโพรง แต่ระวังเห็บ เยอะมาก  ข้างบนแข็งแรง ขนาด คน ขึ้นไปขย่มแรงๆ ยังไม่พังเลย 

เค้าเรียกว่าซุ้มหมูครับ คือหมูมันหาใบไม้ กิ่งไม้สดๆ เอามากองๆ รวมกัน แล้วตัวของมัน จะมุดเข้าไปอยู่ภายในซุ้มที่มันทำขึ้นมา มันจะทำไว้กันฝนในช่วงหน้าฝนที่มีฝนตกติดต่อกันหลายๆ วัน หมูไม่มีรังครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2008, 10:36:37 PM โดย สุริยัน » บันทึกการเข้า

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1839 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 07:40:03 AM »

ผู้รอบรู้เรื่องหมูป่า คงต้องยกนิ้วให้ท่านมะขาม กับท่านสุริยัน  ครับ ข้อมูลแน่น จริง ๆ  Cheesy ถามว่า เขี้ยวหมูตัน มีจริงหรือเปล่าครับ  Cheesy

BG 15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1840 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:00:19 AM »

ผู้รอบรู้เรื่องหมูป่า คงต้องยกนิ้วให้ท่านมะขาม กับท่านสุริยัน  ครับ ข้อมูลแน่น จริง ๆ  Cheesy ถามว่า เขี้ยวหมูตัน มีจริงหรือเปล่าครับ  Cheesy

ยังไม่เลิกตามหาอีกเนาะ อิอิ ยิ้มีเลศนัย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1841 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:12:10 AM »

เขี้ยวหมูมันตันทุกอันแหละครับ  เขี้ยวเสือเป็นรูทุกอันเหมือนกัน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1842 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 11:26:10 AM »

เรื่องของขลังถามผมครับ  ผมมี

กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #1843 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 12:46:54 PM »

ยังไม่เลิกตามหาอีกเนาะ อิอิ ยิ้มีเลศนัย

ไม่เคยเห็นจะ จะ นิพี่ เอาชนิดใช้คีมถอนออจากปากหมูเลยนะ   Grin

เรื่องของขลังถามผมครับ  ผมมี

เชื่อว่าท่าน ก๋วยเจ๋งมี  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

เขี้ยวหมูมันตันทุกอันแหละครับ  เขี้ยวเสือเป็นรูทุกอันเหมือนกัน

เห็นบอกว่ามันหายากนะน้า ซับ   Cheesy
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1844 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 01:54:34 PM »

เขี้ยวหมูส่วนมากมันจะตันช่วงปลายเขี้ยวครับไว้ขุดหารากไม้หน่อไม้หากินไปตามเรื่องครับ ส่วนเขี้ยวเสือนั้นจะมีรูตรงกลางใหญ่บ้างเล็กบ้างครับถ้าเราตัดตรงกลางถึงจะเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 02:26:32 PM โดย ก๊วยเจ๋ง » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 120 121 122 [123] 124 125 126 ... 1194
  พิมพ์