เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:24:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 195 196 197 [198] 199 200 201 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1419234 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #2955 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 04:55:35 PM »

เห็นคนเอาไปตากแห้ง มวนกะยาเส้นสูบด้วย

เอาไปตากแล้วย่างไฟอ่อนๆใส่กระติกน้ำก็ได้  ชุ่มคอ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2956 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 05:00:12 PM »

พืชสมุนไพรบ้านเรามีเยอะแยะหลากหลาย..... แต่ส่วนมากจะไม่ค่อยทราบสรรพคุณ.......

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2957 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 05:10:59 PM »

แล้วบ้านพี่แป๋งเรียกต้นอะไรครับ
   ไม่รู้เหมือนกันครับน้าซับ  ผมก็เคยรู้ว่ามันกินได้  แต้ก่อนผมเคยเห็นพรานนำทางสมัยผมอยู่ป่าบอกมีสรรพคุณทางยาหลายอย่าง
เขาบอกแต่ว่าต้นคะเนสารครับ  คล้ายๆขี้เหล็กยักษ์

บ้านผมเรียกขี้เหล็กควาย  หมู่บ้านอื่นไม่รู้เหมือนกัน   

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2958 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:00:32 PM »

เรียกซะเพราะพริ้งเลย

วันก่อนไปซื้อใบยี่หร่ามาแกงเผ็ด  แม่ค้าบอกไม่มี 
ผมหยิบมาให้ดู 
"นี่ไงพี่"

แม่ค้า มองใบยี่หร่าแล้วมองหน้าผม  "อ๋อ..กระเพราควายหรอกเหรอ"

ไม่แน่ใจ  หลอกด่าผมหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2008, 02:51:13 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2959 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:10:26 PM »

แล้วบ้านพี่แป๋งเรียกต้นอะไรครับ
   ไม่รู้เหมือนกันครับน้าซับ  ผมก็เคยรู้ว่ามันกินได้  แต้ก่อนผมเคยเห็นพรานนำทางสมัยผมอยู่ป่าบอกมีสรรพคุณทางยาหลายอย่าง
เขาบอกแต่ว่าต้นคะเนสารครับ  คล้ายๆขี้เหล็กยักษ์
  น่าจะใช่ต้นเดียวกับที่เขาเอากิ่ง+รากไปทำยาสมุนไพร  ที่เรียกว่า"แก่นคะเนสาร"  สังเกตุจากดอก

คนล่ะต้นกันแล้วมั้งลุง!     "แก่นคะเนสาร"  = แก่นแสมสาร  ต้นดอก มันคล้ายขี้เหล็ก
 แก่น เขาใช้ทำหมุดต่อเรือ เครื่องยา   
  ชุมเห็ดเทศ เป็นไม้ไม่มีแก่น กึ่งๆล้มลุก 
  Grin
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #2960 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:17:36 PM »

เรียกซะเพราะพริ้งเลย

วันก่อนไปซื้อใบยี่หร่ามาแกงเป็ด  แม่ค้าบอกไม่มี 
ผมหยิบมาให้ดู 
"นี่ไงพี่"

แม่ค้า มองใบยี่หร่าแล้วมองหน้าผม  "อ๋อ..กระเพราควายหรอกเหรอ"

ไม่แน่ใจ  หลอกด่าผมหรือเปล่า
  กระเพราควายถูกแล้วครับน้าซับบ้านผมก็เรียก
  น่าจะใช่ต้นเดียวกับที่เขาเอากิ่ง+รากไปทำยาสมุนไพร  ที่เรียกว่า"แก่นคะเนสาร"  สังเกตุจากดอก

คนล่ะต้นกันแล้วมั้งลุง!     "แก่นคะเนสาร"  = แก่นแสมสาร  ต้นดอก มันคล้ายขี้เหล็ก
 แก่น เขาใช้ทำหมุดต่อเรือ เครื่องยา   
  ชุมเห็ดเทศ เป็นไม้ไม่มีแก่น กึ่งๆล้มลุก 
  Grin
   ไม่รู้เหมือนกันครับน้าตู้  แบบว่าผมไม่ค่อยสันทัดเคยจำแต่คนอื่นเขามาอาจจะถูกมั่งแต่ผิดคงจะมากกว่า  ตามประสาคนกรุงเทพฯครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #2961 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:28:48 PM »

แสมสาร  อ่านว่า  สะ-แหม-สาน  หรือว่า แสม-สาน   ครับท่านบีน...........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2962 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 02:51:56 PM »

สะแหมครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2963 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:28:05 PM »

สะแหมครับ
ท่านซับ นี้ช่างแสนรู้จริงๆ เยี่ยม คิก คิก

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #2964 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:30:55 PM »

สะแหมครับ
ขอบคุณครับ... ท่านซับฯ   ไหว้

แล้ว...นี่หละอ่านว่าจั่งได๋ ?   บ้านเขว้า  และ  หนองบัวระเหว   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2965 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:35:00 PM »

บ้านเขว้า ออกเสียงควบกล้ำ ตรงเขว้า 
หนองบัวระเหว   ออกเสียงตัว ว.เป็นตัวสะกด เป็น  เหว เหมือนหุบเหว

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #2966 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 03:54:45 PM »

บ้านเขว้า ออกเสียงควบกล้ำ ตรงเขว้า 
หนองบัวระเหว   ออกเสียงตัว ว.เป็นตัวสะกด เป็น  เหว เหมือนหุบเหว
  เฉลย.... บ้านเขว้า อ่านออกเสียงควบกล้ำ แบบท่านซับฯ ว่าไว้  ถูกต้องครับ  เยี่ยม แต่บางคนอ่าน เข-ว้า   คิก คิก
     ..... แต่ หนองบัวระเหว   ออกเสียง เหว  เป็น เว๋   ไม่ได้ออกเสียงตัวสะกด  เป็นหุบเหว ครับ...
      .... ปล. บ้านเขว้า เป็นตำบลหนึ่ง ใน อ.เมือง จ. ชัยภูมิ   หนองบัวระเหว เป็น อำเภอหนึ่ง ของ จ.ชัยภูมิ  ที่คนส่วนมากอ่านออกเสียงผิด....  Grin

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2967 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 04:33:53 PM »

อ้าวเป็นกระทู้ ภาษาไทยวันละคำแล้วหรือ คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2968 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 04:38:18 PM »

หนองบัวระเหว   ออกเสียงตัว ว.เป็นตัวสะกด เป็น  เหว เหมือนหุบเหว
  เฉลย.... บ้านเขว้า อ่านออกเสียงควบกล้ำ แบบท่านซับฯ ว่าไว้  ถูกต้องครับ  เยี่ยม แต่บางคนอ่าน เข-ว้า   คิก คิก
     ..... แต่ หนองบัวระเหว   ออกเสียง เหว  เป็น เว๋   ไม่ได้ออกเสียงตัวสะกด  เป็นหุบเหว ครับ...
      .... ปล. บ้านเขว้า เป็นตำบลหนึ่ง ใน อ.เมือง จ. ชัยภูมิ   หนองบัวระเหว เป็น อำเภอหนึ่ง ของ จ.ชัยภูมิ  ที่คนส่วนมากอ่านออกเสียงผิด....  Grin

อุ๊ยตาย  อ่านผิดไปตัว

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #2969 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2008, 04:39:42 PM »

แต่ไม่น่าเชื่อ  พี่แป๋งไม่รู้จักชุมเห็ดเทศ  แล้วชุมเห็ดไทยล่ะพี่

หน้า: 1 ... 195 196 197 [198] 199 200 201 ... 1194
  พิมพ์