เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 10:31:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 257 258 259 [260] 261 262 263 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1420359 ครั้ง)
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #3885 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:46:25 AM »

เช้านี้... ขอมาสังเกตุการณ์ อีกสักรอบนะครับ  Grin

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3886 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 12:26:53 PM »

สมัยเรียนวิทยาลัยครู  เคยถ่ายภาพเจ้าตัวนี้ด้วยกล้องความเร็วสูง  ครั้งเดียวเลิก....ของหายากไม่อยากรบกวน

วิทยาลัยครู  เก่ามากเลยอ่า   สามสี่สิบปีแล้วมั้ง  บวกกับอายุคนไปเรียนอีก  20+30  โอ้วววววววว
กวางนี่เป็นอะไรนะ คำสองคำก็หาว่าพี่แป๋งแก่ ผมพี่แป๋งแค่ออกเลาๆเอง ถึงพี่แป๋งจะแก่พี่แป๋งก็ยังมีเมียเด็ก อายุเป็นเพียงตัวเลข แค่ห้าสิบกว่าๆเอง คิก คิก

มีเมียเด็ก ต้องหมั่นตรวจเช็คร่างกายยยยยยยยย

ไม่ต้องนึกอาย เดี๋ยวหัวใจวายคาอกกก     ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #3887 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 01:02:25 PM »

สมัยเรียนวิทยาลัยครู  เคยถ่ายภาพเจ้าตัวนี้ด้วยกล้องความเร็วสูง  ครั้งเดียวเลิก....ของหายากไม่อยากรบกวน

วิทยาลัยครู  เก่ามากเลยอ่า   สามสี่สิบปีแล้วมั้ง  บวกกับอายุคนไปเรียนอีก  20+30  โอ้วววววววว
กวางนี่เป็นอะไรนะ คำสองคำก็หาว่าพี่แป๋งแก่ ผมพี่แป๋งแค่ออกเลาๆเอง ถึงพี่แป๋งจะแก่พี่แป๋งก็ยังมีเมียเด็ก อายุเป็นเพียงตัวเลข แค่ห้าสิบกว่าๆเอง คิก คิก

มีเมียเด็ก ต้องหมั่นตรวจเช็คร่างกายยยยยยยยย

ไม่ต้องนึกอาย เดี๋ยวหัวใจวายคาอกกก     ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ปู่แป๋ง...งานเข้าคร๊าบบบบบบบบบบบบบ...... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

The best way to predict the future is to invent it.
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3888 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 02:35:51 PM »

ลาป่วยไปเที่ยวหนองนากสักวันดีกว่ามั่ง  นั่งๆคุมสอบอยู่ทำไมมันรู้สึกร้อนๆ  มิน่ามีคนจ้องจะเผา(นินทา)เราอยู่นี่เอง ยิ้มีเลศนัย

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3889 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:54:46 PM »

ได้ทีถล่มเราใหญ่เลยวุ้ย  หัวหน้ายามมั่ง  แป๊ะขายขวดมั่ง  ผมเป็นแค่พนักงานทำความสะอาดห้องน้ำหญิงโดยเฉพาะครับ  ตาโซเวียตเจอกันแน่.................จะวันไหนแค่นั้นแหละ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อ้าว....งานนี้ ต้องการลูกน้องสักคนมั้ยครับ

อยากเจอๆ     ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

วันนี้ กลับจากโคราช ผ่านหนองแค ยังนึกถึงท่านเลย เสียดาย แบตฯมือถือเหลือขีดเดียว ต้องเซฟไว้ให้ถึงบ้าน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3890 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 08:57:59 PM »

ประทานโทษ  คำก็เมียเด็ก  สองคำก็เมียเด็ก

พี่จอยกะตากวาง เห็นพี่แป๋งที่เคารพ ของกระผมเป็นอะไร.... Angry Angry Angry

ระดับพี่แป๋งน่ะ  แม่ม่ายร้านยาดองเท่านั้น ถึงจะดุเด็ดเผ็ดร้อนถึงใจ......... Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3891 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 09:16:19 PM »

ประทานโทษ  คำก็เมียเด็ก  สองคำก็เมียเด็ก

พี่จอยกะตากวาง เห็นพี่แป๋งที่เคารพ ของกระผมเป็นอะไร.... Angry Angry Angry

ระดับพี่แป๋งน่ะ  แม่ม่ายร้านยาดองเท่านั้น ถึงจะดุเด็ดเผ็ดร้อนถึงใจ......... Grin Grin Grin

กร๊าก.....................น้าซับเอาความจริงมาพูดเล่นอีกแล้ว  ว่างๆไปเยี่ยมกิ๊กผมหน่อยมั้ย  เห็นเค้าพูดบ่อยถึงน้าซับบ่อยๆ
แม่หม้ายถ้ามีงานทำมีตังค์ใครก็ยับยั้งแป๋งไม่อยู่...................นู๋จะเอา...นู๋จะเอา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3892 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 09:17:35 PM »

คิก คิก         คิก คิก

Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #3893 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 10:07:29 PM »

ขอถามท่านๆทั้งหลายๆหน่อยครับ
ขอห้าม สิ่งต้องห้าม ของการเข้าป่า/อยู่ป่า
มีอะไรบ้างหรอครับ

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #3894 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 10:07:57 PM »

กร๊าก.....................น้าซับเอาความจริงมาพูดเล่นอีกแล้ว  ว่างๆไปเยี่ยมกิ๊กผมหน่อยมั้ย  เห็นเค้าพูดบ่อยถึงน้าซับบ่อยๆ
แม่หม้ายถ้ามีงานทำมีตังค์ใครก็ยับยั้งแป๋งไม่อยู่...................นู๋จะเอา...นู๋จะเอา ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

อึ๋ย....แล้วน้องอุ๋ย 108 Shop..หละครับ...ยกให้ผมนะ... น้ำลายหก

The best way to predict the future is to invent it.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #3895 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:25:31 PM »

ขอห้าม สิ่งต้องห้าม ของการเข้าป่า/อยู่ป่า
   ข้อห้ามสำหรับการเข้าป่ามีหลายข้อครับ  แล้วพื้นที่ป่าที่เข้า  แต่ปัจจุบันห้ามอย่างเดียวคือ"ห้ามเข้าป่าสงวนแหง่ชาติ"

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #3896 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:35:09 PM »

ข้อห้ามสำหรับการเข้าป่ามีหลายข้อครับ  แล้วพื้นที่ป่าที่เข้า  แต่ปัจจุบันห้ามอย่างเดียวคือ"ห้ามเข้าป่าสงวนแหง่ชาติ"
ขอห้ามแบบที่ไม่ใช่ข้อห้ามทางกฎหมายหรือระเบียบครับ
เป็นข้อห้ามทางความเชื่อ หรือ หลักปฎิบัติ ที่ทำมากันตั้งแต่โบราณ เช่นก่อนเข้าป่าควรไหว้เจ้าป่าเจ้าเขาก่อน ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2009, 11:37:30 PM โดย Agent47 » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #3897 เมื่อ: มีนาคม 06, 2009, 11:57:45 PM »

แล้วแต่ละพื้นที่ครับ  เท่าที่ผมสัมผัสมา  ที่ห้ามเด็ดขาดคือไข่  ไม่ว่าจะเป็นไข่เป็ด-ไข่ไก่จะสุกหรือดิบก็ตาม
  ห้ามล่าสัตว์ชนิดที่ไม่ต้องการล่า  ยกเว้นอาหารเล็กๆน้อยๆรอบแคมป์
  ห้ามพูดถึงผีสางนางไม้  สัตว์ป่าดุร้าย
  อย่างอื่นอาจจะมีแต่ผมไม่ทราบเลิกเข้าป่าล่าสัตว์สี่เท้ามาเกิน 20 ปีแล้วครับ

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #3898 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:41:46 AM »

คิก คิก อ๋ออออออออออออออออออออ.......ที่มาของสมญานาม "แป๋ง พรานนกกระจิบ" เป็นเช่นนี้เอง คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #3899 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:49:35 AM »

แล้วแต่ละพื้นที่ครับ  เท่าที่ผมสัมผัสมา  ที่ห้ามเด็ดขาดคือไข่  ไม่ว่าจะเป็นไข่เป็ด-ไข่ไก่จะสุกหรือดิบก็ตาม  ห้ามล่าสัตว์ชนิดที่ไม่ต้องการล่า  ยกเว้นอาหารเล็กๆน้อยๆรอบแคมป์
  ห้ามพูดถึงผีสางนางไม้  สัตว์ป่าดุร้าย
  อย่างอื่นอาจจะมีแต่ผมไม่ทราบเลิกเข้าป่าล่าสัตว์สี่เท้ามาเกิน 20 ปีแล้วครับ

พอจะทราบไหมครับว่าห้ามเพราะอะไร ผมอยากทราบเพื่อประดับความรู้ครับ
2อย่างหลังพอจะรู้ แต่เรื่องไข่ผมไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยเข้าป่า(เดินป่า หรือ ล่าสัตว์)

หน้า: 1 ... 257 258 259 [260] 261 262 263 ... 1194
  พิมพ์