เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 12:28:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 258 259 260 [261] 262 263 264 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1420425 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3900 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 07:23:40 AM »

คิก คิก อ๋ออออออออออออออออออออ.......ที่มาของสมญานาม "แป๋ง พรานนกกระจิบ" เป็นเช่นนี้เอง คิก คิก
   ก็บอกแล้วว่าเล็กๆนะแม่น  ใหญ่ๆใครก็โดน  ฝีมือครับน้าเป้าฝีมือ  วันที่ไปจันทบุรีเอา 10/22 น้าเป้ามาดวลอีซ้ายผมมั้ย
ผมต่อน้าเป้า 25 เมตร ผมเอา 50 เมตรซัดก้นบุหรี่แข่งกัน......................ทำตัวเป็นพี่ชายเจ้ากวางโซเวียตเข้าไปทุกวันแล้วนะ
ตอดนิดตอดหน่อย.....เดี๋ยวโดนไถเหล้าทั้งพี่ทั้งน้องหรอก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #3901 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 12:56:46 PM »

เข้าป่าสิ่งที่ห้ามเด็ดขาดคือมีดกับไฟและเกลือ นี่ห้ามลืมเด็ดขาด Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3902 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 01:15:19 PM »

ขอถามท่านๆทั้งหลายๆหน่อยครับ
ขอห้าม สิ่งต้องห้าม ของการเข้าป่า/อยู่ป่า
มีอะไรบ้างหรอครับ

1.ห้ามพูดถึงสัตว์ป่าดุร้าย อย่างงูนี่ เรียกว่าเชือกบ้าง ตัวไม่มีตีนบ้าง เสือจะเรียกแมว หมีจะเรียก......เอ้อ....แล้วแต่พี่แล้วกัน

2.ห้ามพูดจาหยาบคาย ด่าทอ ด่าลมด่าแล้ง

3.ห้ามทะลึ่งตึงตังเกี่ยวกับผีสาง สิ่งที่มองไม่เห็นในป่า เช่น เดินลื่นล้มบ่อยๆ ไปทักว่า โอ้ย...ป่านี้เฮี้ยนจัง ก็ไม่ได้

4.ห้ามทิ้งเศษอาหาร เรี่ยราดรอบๆที่พัก เพราะจะเป็นสิ่งเรียกสัตว์มาหา

5.ห้ามวางที่พัก เต๊นท์ ชิดริมน้ำมากเกินไป หรือที่ ที่มีเสียงดังตลอดเวลา เช่น น้ำตก หรือเกาะแก่ง
เพราะเสียงของมันจะกลบเสียงอื่นๆทั้งหมดที่อาจเป็นสัญญาณเตือนภัยของเรา โดยเฉพาะแก่งหิน นอกจากเสียงซ่าๆแล้ว
ยังเป็นสะพานข้ามน้ำของสัตว์ป่า สังเกตุได้จากชื่อแก่งต่างๆ แก่งเสือโจนบ้าง แก่งหมีข้ามบ้าง
ไม่มีหรอก แก่งนายอำเภอผ่านหรือแก่งปลัดข้าม

6.ห้ามคึกคะนองแบบเดินไป ลองมีดกะต้นไม้ใหญ่น้อยไป
หากจะฟันทิ้ง(แบบพี่แป๋งชอบ) ก็เพื่อเพื่อสร้างร่องรอย  สำหรับเวลาเดินกลับ จะได้จำรอยฟันทิ้งไว้ได้
และอย่าเดินแบบมองไปข้างหน้าอย่างเดียว ให้เหลียวหลังกลับมามองเป็นระยะๆ
เพราะทัศนะ ตอนเดินเข้าไป กับตอนกลับออกมาไม่เหมือนเดิม ต้นไม้ ต้นหนึ่ง ใหญ่โต พอเป็นที่จดจำได้
แต่ขากลับดันเห็นเป็นต้นไม้มีมีโพรง ใช่ต้นเดิมหรือเปล่า เพราะตอนเข้าไป มองจากทางขาเข้ามันไม่มีโพรง มองจากขากลับดันมี
อาจไขว้เขว  เช็คทัศนะตอนเดินกลับจากขาเข้าโดยการมองหลังเป็นระยะๆ

7.หากนอนแบบที่โล่งๆ ไม่มีเต๊นท์ ห้ามนอนชันเข่า เพราะเข่าที่ชันขึ้นอาจโยกไปมา หากเสือเห็น เสือจะเข้ามา

8.หลีกเลี่ยงการวางเต๊นท์ บนที่โล่งแบบด่านสัตว์ อย่าเห็นแก่สบาย  โดนช้างรื้อเต๊นท์มาแล้ว มีปืนก็ไม่กล้ายิงหรอก

ตอนนี้ นึกออกแค่นี้ครับท่าน...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3903 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 04:01:46 PM »

คิก คิก อ๋ออออออออออออออออออออ.......ที่มาของสมญานาม "แป๋ง พรานนกกระจิบ" เป็นเช่นนี้เอง คิก คิก
   ก็บอกแล้วว่าเล็กๆนะแม่น  ใหญ่ๆใครก็โดน  ฝีมือครับน้าเป้าฝีมือ  วันที่ไปจันทบุรีเอา 10/22 น้าเป้ามาดวลอีซ้ายผมมั้ย
ผมต่อน้าเป้า 25 เมตร ผมเอา 50 เมตรซัดก้นบุหรี่แข่งกัน......................ทำตัวเป็นพี่ชายเจ้ากวางโซเวียตเข้าไปทุกวันแล้วนะ
ตอดนิดตอดหน่อย.....เดี๋ยวโดนไถเหล้าทั้งพี่ทั้งน้องหรอก

เพิ่งเห็นว่ามีน้ำโห

แสดงว่าสุดทนแล้ว คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3904 เมื่อ: มีนาคม 07, 2009, 10:48:12 PM »

ไม่ใช่น้ำโหครับน้าเข้ม................เขาเรียก"น้ำยายไหย"ครับ  เจอน้าเป้าที่ไรสนุกครับ  เพราะแกหลับก่อนทุกที

น้าเข้มลองคิดดูสิครับ  สโลแกนวงเหล้าบอกไว้ว่าใครหลับก่อนเป็นเมีย  แล้วน้าเป้าจะเหลืออะไร555+..เสร็จผม

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
M-S
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3905 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 12:51:20 AM »

ขอถามพี่ๆหน่อยครับคือว่า ที่หน้าบ้านใต้กันสาดและหลังบ้านใต้ระเบียงชั้นสอง มีผึ้งมาทำรังครับ
ตัวใหญ่กว่าผึ้งมิ้มแต่เล็กกว่าผึ้งหลวง  ตอนนี้มันสร้างรังเป็นสามแผ่นแล้ว ไม่ดุ อยากถามว่า
ควรไล่หรือปล่อยให้มันอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ดีหรือไม่ดีประการใด ขอบคุณครับ ไหว้
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #3906 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:48:57 AM »

ขอถามพี่ๆหน่อยครับคือว่า ที่หน้าบ้านใต้กันสาดและหลังบ้านใต้ระเบียงชั้นสอง มีผึ้งมาทำรังครับ
ตัวใหญ่กว่าผึ้งมิ้มแต่เล็กกว่าผึ้งหลวง  ตอนนี้มันสร้างรังเป็นสามแผ่นแล้ว ไม่ดุ อยากถามว่า
ควรไล่หรือปล่อยให้มันอยู่ต่อไปเรื่อยๆ ดีหรือไม่ดีประการใด ขอบคุณครับ ไหว้

ปล่อยไว้ให้มันอยู่ครับ(เผื่อได้เอาน้ำหวาน) ระหว่างที่มันอยู่ อย่าเอาไม้หรืออะไรก็ตามไปแหย่มันนะครับ เพราะจะทำให้มันดุขึ้น ที่นี้แหละครับอาจจะโดนก็ได้...  Grin

ที่ว่ามันเป็นสามแผ่น เป็นยังไงครับ สามรังหรือเปล่า หรือว่ารังเดียวสามแผ่น  Huh

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #3907 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 08:42:45 AM »

ท่านพรานซับแถลงไขไปเกือบหมด 

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3908 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 11:32:12 AM »

ไม่ใช่น้ำโหครับน้าเข้ม................เขาเรียก"น้ำยายไหย"ครับ  เจอน้าเป้าที่ไรสนุกครับ  เพราะแกหลับก่อนทุกที

น้าเข้มลองคิดดูสิครับ  สโลแกนวงเหล้าบอกไว้ว่าใครหลับก่อนเป็นเมีย  แล้วน้าเป้าจะเหลืออะไร555+..เสร็จผม

อะจึ๋ย......น้าเป้า...โดนล่อเป้า ซ๊ะแล้ว

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #3909 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 01:57:11 PM »

ปล่อยไว้ให้มันอยู่ครับ(เผื่อได้เอาน้ำหวาน) ระหว่างที่มันอยู่ อย่าเอาไม้หรืออะไรก็ตามไปแหย่มันนะครับ เพราะจะทำให้มันดุขึ้น ที่นี้แหละครับอาจจะโดนก็ได้...  Grin

ที่ว่ามันเป็นสามแผ่น เป็นยังไงครับ สามรังหรือเปล่า หรือว่ารังเดียวสามแผ่น  Huh

ผมว่าสามรังอยู่ใกล้ๆกันมากกว่า
ตามท่านมะขามว่าครับ เสียดายไม่มีรูปประกอบ ตระกูลผึ้งบางชนิด อย่างมิ้ม
จะเปลี่ยนที่อยู่ไปเรื่อยๆ แต่ก่อนจะเปลี่ยนมัน มันจะดูดเอาน้ำหวานไปหมด

ถ้าพอมีรูปถ่ายตัวของเขา เพื่อนๆพอจะบอกได้ว่า มันทำรังใหญ่ที่สุดประมาณไหน...
ตรงนี้เป็นเรื่องสำคัญครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #3910 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 03:43:04 PM »

เขาว่าจะมีโชคมีลาภครับ ปฎิบัติกับเขาดีๆ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #3911 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 05:52:57 PM »

..ส่งเกรดเสร็จวันที่9มีนาคมนี้จะขึ้นเขาซักหน่อยเอาลูกปรายไปซัก5-10นัดเผื่อเจอไก่ป่านกกระทาป่าบินเข้าชาร์จ จะได้ยิงป้องกันตัว น่าจะเป็นเหตุที่ว่า"การกระทำของจำเลยพอสมควรแก่เหตุ" อิอิ คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #3912 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:03:12 PM »

อืมม....เมื่อกี้ผมก็โดนนกเขาไฟบินตัดหน้ามาจับสายไฟฟ้าในระยะประชิด  ด้วยความตกใจและประสงค์ป้องกันตัว(กลัวไม่มีกับแกล้ม)เลยเหนี่ยวไปสิบกว่าตัว    ช่วยไม่ได้พวกเล่นมาแบบ ด๊อกกรุ๊ฟ..... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3913 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:52:57 PM »

เคยเจอพรานนำทางอาวุโส สองสามท่าน   ลามกทุกท่าน   Cheesy  คุยไปโม้ไป  จน จะเอ๋กะช้าง  ปากยังชวนคุยอีก  ตกใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #3914 เมื่อ: มีนาคม 08, 2009, 06:58:24 PM »

เคยเจอพรานนำทางอาวุโส สองสามท่าน   ลามกทุกท่าน   Cheesy  คุยไปโม้ไป  จน จะเอ๋กะช้าง  ปากยังชวนคุยอีก  ตกใจ

แบบนี้ คิดเสียว่า เจ้าป่าเจ้าเขาไม่ถือไม่สาแกแล้ว
ผมเองเคยเจออยู่คน แต่แกก็ไม่เป็นไรจากการละเมิดกฎป่า

ที่เหลือ ไม่กล้าทำตามแก

หน้า: 1 ... 258 259 260 [261] 262 263 264 ... 1194
  พิมพ์