เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:22:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412300 ครั้ง)
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #90 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 05:49:12 PM »

จริงๆแล้วถ้าในโอกาสตั้งใจจริงๆแล้ว ที่หยิบอันแรกคือ .223 CZ 527 เบายกใส่ใด้ดั่งใจชี้ในแนวธรรมชาติ ผมลดละเลิก(ยังยาก) กลัวบาป(เชื่อ)แต่สภาพแวดล้อมเป็นใจ บางทีในท้องมีลูก เนื้อชิ้นเดียวก็ไม่กินกลิ่นสาปเข้าจมูกถึงเวลานอน. เรื่องจริง  Smiley
witoon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #91 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 06:13:37 PM »

คุณนักสำรวจครับ รูปกระสุนที่ให้ดูน่าจะเป็น sg หรือ oo buck ครับ หมูป่านี่ไม่ได้เป็นสัตว์สงวนหรือสัตว์ป่าคุ้มครองนะครับ การครอบครองหรือเพาะพันธุ์สามารถทำได้  แต่การล่ายังมีข้อจำกัดอยู่คือห้ามล่าระหว่างพระอาทิตย์ตกถึงพระอาทิตย์ขึ้น และในเขตป่าสงวนฯ อุทยานแห่งชาติ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า เขตห้ามล่า ซึ่งความจริงช่วงเวลาและสถานที่ดังกล่าวตามกฎหมายห้ามล่าสัตว์ทุกชนิดอยู่แล้ว แต่หมูป่าแพร่พันธุ์ง่าย เป็นสัตว์ที่เรายังกินเป็นอาหาร และยังเป็นสัตว์รบกวนพืชไร่ที่ปีนึงทำลายผลิตผลทางการเกษตรเป็นจำนวนมากจึงไม่ถูกจัดเข้าบัญชีสัตว์ป่าสงวนหรือสัตว์ป่าคุ้มครอง การล่าหมูป่าที่เข้ามารบกวนในเขตไร่ที่มีเอกสารสิทธิ์ตามกฎหมายจึงยังทำได้  ผมเองปัจจุบันก็อาศัยหายิงเอาตามไร่ช่วงหน้ามันหน้าข้าวโพดนี่แหละครับ การยิงหมูป่าผมไม่ชอบยิงตัวใหญ่ๆเนื้อมันแข็งเหนียว ตัวขนาด 30 - 70 กก.จะเนื้ออร่อยกว่า และก็ยิงง่ายหนังไม่หนา ยิงได้แล้วก็ทำง่าย แบ่งกันกินหมดไม่ต้องเหลือทิ้ง ตามปกติผมจะเลือกยิงที่ซอกขาหน้าเพราะหนังตรงนั้นไม่หนามากและเป็นช่วงใกล้ปลายซี่โครงต่อกับกระดูกอกซึ่งไม่แข็งเท่าช่วงที่สูงขึ้นไปทางกระดูกสันหลัง และตำแหน่งดังกล่าวเป็นตำแหน่งของหัวใจโดยประมาณหากยิงพลาดกระสุนยังมีโอกาสโดนปอดหรือตับซึ่งเป็นอวัยวะสำคัญได้ โอกาสได้ตัวสูง ตำแหน่งอื่นที่จะได้ผลต้องเป็นการทำลายประสาทส่วนกลางคือสมอง คอต่อ หรือสันหลัง ซึ่งมีขนาดไม่ใหญ่นักและเคลื่อนไหวอยู่ตลอด หากพลาดกระสุนมักจะทะลุกล้ามเนื้อมากกว่าที่จะไปโดนอวัยวะภายใน ตามกันเหนื่อยละครับ หมูที่โดนยิงตรงนี้ถ้าโดนก็จะอยู่กับที่เลยแต่ถ้าพลาดยังไม่เคยเห็นได้ตัว ส่วนใหญ่มีแต่มาบอกทีหลังว่าเจอแล้วกำลังอืดทั้งนั้นครับ
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #92 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 07:34:34 PM »

เขียดแลว กบภูเขา กบทูต กบเบตง น่าจะเป็นกบตัวเดียวกันเรียกชื่อตามท้องถิ่น แต่อร่อยครับ โตเต็มที่ ที่เคยจับได้ หนักเกือบ 5 กก. เดี๋ยวนี้หายากแล้ว ไปส่องกบภูเขาระวังเจอ งูเห่านะครับไปแย่งอาหารมันมันโกรธเอาไม่รู้ด้วย
เขียดแลว/กบทูต ตัวเดียวกันครับ  วันนี้ยังตามหาของสดๆตามหมู่บ้านฯ เตรียมพร้อมรับชาวปืนของเราสงกรานต์นี้   รสชาดอร่อยมาก (ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ตัววัตถุดิบ/ฝีมือคนทำครัว
ครับ)ยินดีต้อนรับครับ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #93 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 07:57:56 PM »

ขอบคุณ คุณwitoon  ที่ให้เกร็ดความรู้ครับ

เขียดแลว/กบทูต ตัวเดียวกันครับ วันนี้ยังตามหาของสดๆตามหมู่บ้านฯ เตรียมพร้อมรับชาวปืนของเราสงกรานต์นี้ รสชาดอร่อยมาก (ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ตัววัตถุดิบ/ฝีมือคนทำครัว
ครับ)ยินดีต้อนรับครับ
   คุณคนดอย อยู่ แม่ฮ่องสอนใช่มั๊ยครับ แม่ฮ่องสอนเป็นเมืองที่น่าอยู่มากทีเดียว ผมเคยไป ตอนสมัยยังเรียน....ไปเที่ยวบ้านเพื่อน..ติดใจ บรรยากาศ สภาพความเป็นอยู่ และตลาดตอนเช้าครับ เป็นธรรมชาติดี  มาถึงตอนนี้ก็ยังอยากไป แต่ติดขัดเรื่องของเวลา และมีภาระกิจครอบครัว ไปใหนยังไม่ได้ มีโอกาส เป็นอีกที่หนึ่งที่ผมอยากไป....
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 07:58:59 PM »

à¢Õ´áÅÇ ¡ºÀÙà¢Ò ¡º·Ùµ ¡ºàºµ§ ¹èÒ¨Ðà»ç¹¡ºµÑÇà´ÕÂǡѹàÃÕ¡ª×è͵ÒÁ·éͧ¶Ôè¹ áµèÍÃèͤÃѺ âµàµçÁ·Õè ·Õèà¤Â¨Ñºä´é ˹ѡà¡×ͺ 5 ¡¡. à´ÕëÂǹÕéËÒÂÒ¡áÅéÇ ä»Êèͧ¡ºÀÙà¢ÒÃÐÇѧà¨Í §ÙàËèҹФÃѺä»áÂè§ÍÒËÒÃÁѹÁѹâ¡Ã¸àÍÒäÁèÃÙé´éÇÂ
เวลาไปหากบนี่ไม่กลัวงูเห่าหรอกครับ เพราะผมไปที่นั่นทีไรเจอแต่งูจงอางทุกทีเลย
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #95 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 08:07:13 PM »

เรื่องประสพการเที่ยวป่านั้นพอมีอยู่บ้างเล็กน้อย ถ้ามีโอกาสวันหลังคงจะได้เล่าสู่กันฟังบ้างครับ ส่วนมากจะเป็นแถวชายแดนกัมพูชาด้านเทือกเขาบรรทัด จ.ตราด ครับ Grin Grin
    ผมมีลูกน้องที่มีบ้านอยู่ จ.ตราด เลยถือโอกาสไปเที่ยว บ้านเขาอยู่ติดเขาครับ อยู่ใกล้น้ำตกด้วย จำไม่ได้ว่าชือหมู่บ้านอะไร .... เคยถามลูกน้องว่า มีพรานล่าสัตว์แถวนี้บ้างมั๊ย ....เขาบอกว่ามี... แต่ไม่ค่อยมีคนไปที่เขาลูกนี้ (ชี้มือ) เพราะบนเขา มีกับระเบิดเยอะ....และเคยมีคนถูกกับระเบิดมาแล้ว... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2006, 08:15:34 PM โดย นักสำรวจ » บันทึกการเข้า
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #96 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 08:43:13 PM »

คุณ WITOON ที่เล่าว่าไปนั่งเรือยิงมานี่แสดงว่าคงจะไปตอนหน้าร้อนสินะครับ ที่เขื่อนนั้นหน้าร้อนเวลาที่มันแล้งมากๆสัตว์เกือบทุกชนิดจะลงจากป่ามากินน้ำที่ริมเขื่อน แม้กระทั่งมหิงสาที่หลายคนว่าหายากๆผมยังเคยพบรอยมันอยู่ริมน้ำและก็ได้ถ่ายรูปไว้ด้วย(เอาฝ่ามือผมกางเต็มที่ยังไม่ใหญ่เท่าเท้าข้างเดียวของมันเลย)
ชาวบ้านในนั้นจะใช้วิธีขับเรือแล้วส่องไฟยิงบางคืนได้หลายตัวครับแต่ที่มากที่สุดเห็นจะเป็นเก้งกับหมูป่า บางที่ตอนกลางวันไม่ได้กะจะล่ามันเลยนอนอยู่บนแพแท้ๆยังมีสัตว์มาให้กินถึงที่ คือปีที่แล้วนี้เองผมและพรานชาวบ้านนอนอยู่ที่แพ นอนๆอยู่ก็หันไปเห็นตัวอะไรก็ไม่รู้กำลังว่ายน้ำเพื่อที่จะข้ามฝั่งอยู่เห็นดังนั้นพี่พรานแกไม่พูดอะไรรีบไปหยิบปืนแล้วเรียกผมลงเรือตามแกไปทันที พบขับเรือเข้าไปไกลๆจึงเห็นว่าเป็นกวาง พรานแกเลยยิงด้วยลูกซองแบบเผาขนนัดเดียวอยู่ ตัวนั้นหนักประมาณ140กิโล
ชาวบ้านในนั้นพบบ่อยมากครับพวกสัตว์ข้ามน้ำนี่ไม่ว่าจะเป็นหมูป่า เกง กวาง ส่วนผมเวลาตกปลาพบบ่อยสุดคืองูจงอาง ไก่ป่านี่เค้าก็ร่องเรือยิงกันตอนเช้ากับตอนเย็นครับไม่ต้องเดินต้องซุ้มและต่อให้เสียเวลา
ในนั้นนี่สัตว์ชุกชุมมากชาวบ้านเองก็ยังล่าเพื่อยังชีพกันอยู่ที่เหลือกินก็ส่งขายร้านอาหาร เนื้อกวางนี้ได้โลละ70บาท เก้ง100บาท หมูป่า50-60บาทแต่แย้นี่เห็นจะแพงกว่าเพื่อนโลละ110-120บาท พูดถึงราคาของป่าแล้วเราคนเมืองเวลาเข้าไปก็อยากรู้กับเค้าไปหมดเห็นอะไรไม่ได้เป็นต้องถามอย่างผักหวานนี่โลละ25-40บาทเห็ดโคนก็30-50บาทแล้วแต่ว่าปีไหนหายากหาง่าย และเห็ดที่ผมเห็นว่ามีเยอะมากก็คือเห็ดมันปู เห็ดผึ้ง(ทางบ้านผมที่สกลนครเรียกกันแบบนี้)แต่ชาวบ้านในนั้นไม่กินกันครับและก็ขายไม้ได้ด้วย ผมเห็นแล้วเสียดายมากถ้าไปอยู่ที่บ้านผมนะชาวบ้านคงแย่งกันซื้อน่าดู

เอาไว้มีโอกาศต้องขอรวมพลเข้าป่ากันหน่อยนะครับ พวกชอบเดินป่านี่ก็สะดวกเลยครับจะเอาป่าแบบไหนเดินยากง่ายยังไงมีหมดครับเพราะในนั้นมีภูเขาล้อมรอบที่เดินแต่ละที่นั้นก็ต่างๆกันไปครับไม่ต้องกลัวหลงเพราะผมมีคนนำทางให้ แต่ที่สำคัญต้องเรียนเชิญนักตกปลาเป็นพิเศษครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2006, 08:45:43 PM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #97 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 09:46:48 PM »

อ่านมานานแล้วขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ  ถ้าเป็นเมื่อสัก 20 กว่าปีก่อนเหล่าสมาชิกเราคงคุยกันออกรสชาดมากกว่านี้เป็นแน่ครับ  แต่ด้วยปัจจุบันการล่าสัตว์ถือเป็นเรื่องต้องห้ามและผิดกฎหมาย  ผมเองก็ชอบและหลงใหลในธรรมชาติและการดำรงชีวิตแบบชาวป่าชาวเขาเป็นอย่างยิ่ง  ทุกวันนี้จะมีหลงเหลือก็เฉพาะการล่าเพื่อความอยู่รอดหรือเป็นอาหารตามประสาชาวบ้าน  สำหรับผมแล้วก็ถือเป็นกิจกรรมนันทนาการอย่างหนึ่งครับ  ไปเพื่อชื่นชมธรรมชาติแต่การไปครั้งหลังรู้สึกหดหู่ใจมากๆครับ  เพราะป่าไม้ถูกทำลายลงรวดเร็วมาก  ครั้งหลังสุดที่ไปป่าต่อชายแดนกัมพูชาด้านจังหวัดศรีสะเกษกับคุณ okz เมื่อต้นปีผมมีโอกาสได้เห็นรอยเท้าสัตว์ประเภทเก้ง  หมูป่า กระต่าย และไก่ป่า ก็รู้สึกดีใจแล้วครับ 

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #98 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 10:24:08 PM »

จริงครับทุกวันนี้ป่าถูกทำลายไปมาก ผมเองอยู่ไก้ลและได้คลุกคลีกับชาวบ้านมามากแต่ก็จนใจครับที่จะเปลื่ยนแปลงวิถีชีวิตของเค้าได้ แต่หลังๆมานี้ชาวบ้านเองก็รู้สึกได้ถึงความเสื่อมลงของป่าหลายคนก็อนุรักษ์กันมากขึ้น ตัวผมเองถึงแม้เราจะไม่ล่าเองยังไงก็มีคนอื่นล่าอยู่ดี ผมเคยบอกแล้วเนื้อสัตว์ป่าไม่อร่อยอย่างที่หลายคนคิดกันหรอกครับไหนเลยจะสู้เนื้อโคขุนได้ ผมว่าเรากินเพื่อ
บรรยกาศกันซะมากกว่า เนื้อกระจงเนื้อเก้งที่ว่านุ่มๆผมพูดจริงๆไม่เห็นมันได้เรื่องเลยคงเป็นเพราะกลิ่นที่ไม่ชวนกินบวกกับผมเองเป็นคนชอบกินเนื้อติดมันหน่อยๆเลยทำให้รู้สึกไม่อร่อย
  เห็นในนี้หลายท่านบอกว่าชอบเดินป่าผมเลยอยากเชิญชวนให้ได้สำผัสป่าจริงๆกันบ้าง ผมว่าเวลาเราอยู่ป่านี่สงบดีนะครับยิ่งได้เพี่อนร่วมดื่มที่รู้ใจผมแทบไม่อยากกลับเข้าเมืองเลย
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #99 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 10:51:52 PM »

จริงครับทุกวันนี้ป่าถูกทำลายไปมาก ผมเองอยู่ไก้ลและได้คลุกคลีกับชาวบ้านมามากแต่ก็จนใจครับที่จะเปลื่ยนแปลงวิถีชีวิตของเค้าได้ แต่หลังๆมานี้ชาวบ้านเองก็รู้สึกได้ถึงความเสื่อมลงของป่าหลายคนก็อนุรักษ์กันมากขึ้น ตัวผมเองถึงแม้เราจะไม่ล่าเองยังไงก็มีคนอื่นล่าอยู่ดี ผมเคยบอกแล้วเนื้อสัตว์ป่าไม่อร่อยอย่างที่หลายคนคิดกันหรอกครับไหนเลยจะสู้เนื้อโคขุนได้ ผมว่าเรากินเพื่อ
บรรยกาศกันซะมากกว่า เนื้อกระจงเนื้อเก้งที่ว่านุ่มๆผมพูดจริงๆไม่เห็นมันได้เรื่องเลยคงเป็นเพราะกลิ่นที่ไม่ชวนกินบวกกับผมเองเป็นคนชอบกินเนื้อติดมันหน่อยๆเลยทำให้รู้สึกไม่อร่อย
 เห็นในนี้หลายท่านบอกว่าชอบเดินป่าผมเลยอยากเชิญชวนให้ได้สำผัสป่าจริงๆกันบ้าง ผมว่าเวลาเราอยู่ป่านี่สงบดีนะครับยิ่งได้เพี่อนร่วมดื่มที่รู้ใจผมแทบไม่อยากกลับเข้าเมืองเลย
                              น่าสนใจครับสำหรับคำเชื้อเชิญ  แต่ติดขัดตรงหน้าที่การงานนี้แหละครับหาเวลาว่างยาก  เข้าป่าเชิงอนุรักษ์  หาที่เหมาะๆตั้งวงสนทนาเข้าท่าดีนะครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:02:16 PM »

ถ้าตัวขนาดนี้ใช้ลูกอะไรดีครับ  Grin
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #101 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:03:26 PM »

ถ้าตัวขนาดนี้ใช้ลูกอะไรดีครับ Grin

โอ้โหพี่เจษ หมูหรือวัวครับ พี่หนังถึง 1 ตันไหมครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #102 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:07:27 PM »

เจอตัวขนาดนี้ก็วิ้งครับพี่
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #103 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:09:06 PM »

Hogzilla    Grin    http://www.msnbc.msn.com/id/5540839
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: เมษายน 09, 2006, 11:26:43 PM »

Shocked ถ้าเจอตัวขนาดนี้คงต้องขอยืม 300เว ฯแม็ก ของคุณเจษแล้วล่ะครับ... Grin
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 1194
  พิมพ์