เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:32:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412734 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #165 เมื่อ: เมษายน 17, 2006, 10:40:14 PM »

.......ขอบคุณครับผม.....เข้าใจแล้วครับ....แต่พรานแถวบ้านผมไม่นิยมทำนะครับ....ไม่คุ้ม...อันตราย....ส่วนใหญ่เราจะผูกห้างนั่งดักกันเองเลยครับผม..........

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
witoon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #166 เมื่อ: เมษายน 17, 2006, 11:48:21 PM »

ปืนผูกเป็นปืนแก็ปรูปแบบหนึ่งแต่รูปร่างหน้าตาไม่เหมือนปืนที่พวกเราคุ้นเคยกัน ที่ผมพบส่วนใหญ่จะเป็นเพียงท่อทรงกระบอกที่มีชุดลั่งไกแบบแสวงเครื่อง ท่อที่ว่ามักเป็นท่อโลหะแต่ก็เคยเจอที่ทำด้วยกระบอกไม้ไผ่ด้วย แถบบ้านผมชาวบ้านบางคนเรียกจั่นห้าว วิธีการใช้ก็คือเอาปืนผูกไปผูกไว้กับต้นไม้หันปากกระบอกไปทางด่านสัตว์แล้วใช้เชือกหรือเถาวัลย์เหนียวโยงจากไกปืนอ้อมหลักไปขึงขวางด่านสัตว์ตรงที่เล็งไว้พอสัตว์เดินสะดุดปืนก็ลั่นใส่ ความสูงของระดับที่ผูกปืนและความแรงขึ้นอยู่กับสัตว์ที่จะล่า สัตว์เล็กผูกสูงราวแข้ง สัตว์ขนาดกลางผูกสูงขึ้นมาเหนือเข่าประมาณต้นขา สัตว์ใหญ่ผูกสูงราวชายโครง พอนึกออกไหมครับว่าถ้าเราไปสะดุดเข้าจะเกิดอะไรขึ้น พรานปืนผูกมักลักลอบทำไม่บอกให้ใครรู้ตำแหน่งอยางมากแค่บอกว่าอย่าไปทางนั้น ผมเคยเจอครั้งหนึ่งเมื่อราวสามปีก่อนผมเดินหาต้นไทรที่มีลูกสุกพอพ้นป่าไผ่จะเดินเข้าหาตีนผาเผอิญเหลือบไปเห็นใบไผ่ที่ร่วงมาพาดกับสายปืนผูกเสียก่อน เลยเข้าไปดู ปืนผูกอยู่ระดับสะโพกพอดี ด้วยความโมโหเลยจัดการย้ายที่ซะและหันปากกระบอกปักลงดินไม่รู้ผลเป็นไงมั่งแต่คงดังดีพิลึก ช่วงหลังๆที่เข้าไปไม่เห็นมีใครใช้ปืนผูกกันอีก
witoon
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #167 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 12:18:22 AM »

คุณo/uboyครับผมไปนำเอ่อครั้งนั้นราวเดือนเมษาครับน้ำลดลงมากจริงๆครับ คืนถัดมาพรานพาผมไปนั่งดักทางด่านราวเที่ยงคืนผมแยกเดินส่องไฟกลับมาที่แพเพื่อนอนเอาแรงระหว่างทางส่องไฟไปเจอตาสะท้อนแสงเขียวปั้ดสูงจากพื้นราวเข่าลับๆล่อๆอยู่หลังพุ่มไม้ กำลังคิดว่าเจอหมาแต่ทำไมตาใหญ่จังเลยขยับหามุมส่อง เท่านั้นแหละครับเจ้าของตาโดดแผล็วขึ้นมายืนให้เห็นบนตลิ่ง กวางครับ จากมุมที่ขยับมาผมถึงรู้ว่าตรงนั้นเป็นชายตลิ่งลึกราว ๒ เมตร  ด้านล่างกวางทั้งฝูงกำลังจะลงกินน้ำ เป็นภาพที่สวยงามมากครับ ตอนนั้นจำได้ว่ารู้สึกเสียดายมากที่ไม่มีกล้องมาด้วย ผมลืมแฝดซ้อนczของเจ้าของแพที่ถืออยู่สนิทเลยครับ ไม่ทราบเดี๋ยวนี้นำเอ่อยังสวยเหมือนเดิมไหมครับ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #168 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 06:50:31 AM »

ปืนผูกไม่ใด้มีเฉพาะปืนแก๊ป ทุกขนาดทำใด้หมด แรกๆใช้อีแก๊ปมีปัญหาแก๊ปด้านชื้นหลังๆนี่ส่วนใหญ่เป็นลูกซอง (โรงกลึง) ผมว่าถ้าจะทำ 12.7 มม.ก็ทำใด้ครับ.  Shocked
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #169 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 10:07:54 AM »

ปืนผูกแถวบ้านผมขนาดเท่าเหล็กแป๊ปครับ ดังทีนึง นึกว่าระเบิดของเขมรรบกัน เมื่อสมัยก่อน คนไม่เคยก็ตกใจระคนแปลกใจ ส่วนคนที่ไปผูกไว้นอนยิ้ม (ผมเพียงแต่ไปเยี่ยมพรานครับ มิเคยผูกแต่ประการใด) Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #170 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 11:02:29 AM »

คุณo/uboyครับผมไปนำเอ่อครั้งนั้นราวเดือนเมษาครับน้ำลดลงมากจริงๆครับ คืนถัดมาพรานพาผมไปนั่งดักทางด่านราวเที่ยงคืนผมแยกเดินส่องไฟกลับมาที่แพเพื่อนอนเอาแรงระหว่างทางส่องไฟไปเจอตาสะท้อนแสงเขียวปั้ดสูงจากพื้นราวเข่าลับๆล่อๆอยู่หลังพุ่มไม้ กำลังคิดว่าเจอหมาแต่ทำไมตาใหญ่จังเลยขยับหามุมส่อง เท่านั้นแหละครับเจ้าของตาโดดแผล็วขึ้นมายืนให้เห็นบนตลิ่ง กวางครับ จากมุมที่ขยับมาผมถึงรู้ว่าตรงนั้นเป็นชายตลิ่งลึกราว ๒ เมตร ด้านล่างกวางทั้งฝูงกำลังจะลงกินน้ำ เป็นภาพที่สวยงามมากครับ ตอนนั้นจำได้ว่ารู้สึกเสียดายมากที่ไม่มีกล้องมาด้วย ผมลืมแฝดซ้อนczของเจ้าของแพที่ถืออยู่สนิทเลยครับ ไม่ทราบเดี๋ยวนี้นำเอ่อยังสวยเหมือนเดิมไหมครับ
น้ำเอ่อก็ยังสวยเหมือนเดิมครับป่าก็ยังคงสภาพดีเช่นเดิมเพราะตรงจุดนั้นมีหลายหน่วยงานดูแลกันอยู่อย่างดี แต่หลังๆมานี้ชาวบ้านบางคนก็รู้จักวิธีหาเงินกับนักท่องเที่ยวมากขึ้นครับ อะไรๆก็เป็นเงินไปหมด ช่วงหลังมีคนเข้าไปเที่ยวเยอะขึ้นมาก ผมคิดว่าอีกไม่นานคงไม่เป็นชุมชนปิดที่อยู่กลางป่าอีกต่อไปแล้ว ตอนนี้เริ่มมีทางรถตัดเข้ามาลึกขึ้นๆถึงแม้จะเป็นทางที่ยากลำบากมากแต่นั่นก็เป็นสิ่งที่นักท่องเที่ยวแบบเราๆชอบกันอยู่แล้วจึงไม่ใช่ปัญหา ผมยังอยากคิดเห็นแกตัวไม่อยากให้มีคนเข้าไปมากๆแบบแต่ก่อนแต่ก็เห็นจะเป็นไปไม่ได้แน่ๆครับ สิ่งนึงที่ทำให้ในนั้นยังไม่เจริญเท่าที่ควรจะเป็น คือทางป่าไม้ไม่ยอมให้ชาวบ้านหรือใครก็แล้วแต่สร้างแพเพิ่มขึ้นฉนั้นนายทุนที่อยากจะทำแพพักให้เช่าจึงยังทำกันไม่ได้ที่ทำได้ก็คือแพของเก่าที่ทำไว้นานแล้ว เรื่องนี้นับว่าเป็นโชคดีของผมมากที่ได้มีโอกาศซื้อแพไว้ก่อนหนึ่งหลัง พูดแล้วก็ให้คิดถึงอยากจะไปมากครับแต่ยังไม่ว่าง เพื่อนผมเข้าไปตั่งแต่วันที่12เห็นบอกว่าจะกลับออกมาวันนี้ ได้เรื่องอะไรสนุกๆเดี๋ยวผมจะเอามาเล่าให้ฟังอีกทีครับ
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #171 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 11:29:51 AM »

.22 LR ไหวหรือครับ คุณvuttichai Shocked Shocked Shocked

ต้องตรงหน้าผากระหว่างคิ้วอย่างเดียวมั้งค่ะ..

ผมว่า มันจะไม่เข้าเอานะครับ ทั้งหนัง ทั้ง กระโหลก แข็งมากๆนะครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #172 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 08:44:23 AM »

ยกครับ ยก.... เชิญท่านสมาชิกถ่ายทอดประสบการณ์ครับ Grin Grin Grin Grin
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 02:01:24 PM »

............ถึงบางอ้อเลยครับสำหรับปืนผูก......แถวที่ผมอยู่นี่ทำกันไม่ได้ครับผม   เหตุเพราะว่าอุปกรณ์ที่จะทำปืนผูกนี้  ใครทำก็รู้กันหมด  เพราะจากลักษณะของปืนและการนำเข้าป่า  จะมีคนรู้คนเห็น  เกิดเหตุร้ายขึ้นมาไม่คุ้มกัน  และส่วนใหญ่เป็นกฎของหมู่บ้านด้วยครับ   ห้ามกันเด็ดขาด  เดี๋ยวนี้ผู้หญิง เด็ก เข้าป่ากันเป็นว่าเล่น  หาเห็ด  หาหน่อไม้  หาของป่า  ล่าสัตว์  ตัดไม้  เลื่อยไม้อีก  โอ้ยยย....มากมาย  เราต้องหากินอยู่กับป่า  ดังนั้นจึงเป็นข้อห้ามของหมู่บ้านไม่มีการใช้ปืนผูกครับผม   พรานแถวบ้านผมไม่ได้เรียกอย่างนี้ครับผมเลยไม่เข้าใจในทีแรก   แต่จำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าอะไร   เพราะว่าเป็นเรืองเล่าต่อกันมาเพราะมีอุบัติเหตุที่ว่านี่แหละครับผม.........เดี๋ยวเอาไว้ผมไปถามเจ้าตัวเขาก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟัง.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2006, 07:10:58 PM โดย แจ็ค » บันทึกการเข้า

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2006, 03:58:06 PM »

พรานปืนแก็ป (ต่อ) Smiley Smiley
 ว่าด้วยการทำดินปืน ผมคงไม่ได้อธิบายเป็นเชิงวิชาการแต่อย่างใด เล่าเพื่อแบ่งปันความรู้กัน หรืออ่านกันเพลิน ๆ ไม่แนะนำให้ทำขึ้นมาใช้ครับเพราะท่านอาจไปใช้ชีวิตหลังกำแพงได้ เยาะเย้ย เยาะเย้ย สูตรผสมดินปืนถือว่าเป็นความลับเฉพาะ จะถ่ายทอดให้เฉพาะคนที่สนิทคุ้นเคย หรือสืบทอดโดยสายเลือดเท่านั้น (ว่าไปนั่น) :Smiley :Smiley ดินปืนที่ใช้ปืนแก็ป ประกอบไปด้วยส่วนประกอบหลัก ๆ อยู่ 3 อย่างคือ
1.ถ่าน ไม่ใช่ถ่านแบบที่ใช้ในไฟฉาย หรือ ในมือถือนะครับ ถ่านที่ว่านี้ เป็นถ่านไม้ที่ได้จากการเผา จะต้องคัดเลือกถ่านชนิดไม้เบา อย่างเช่น ไม้พุทธรา ไม้มะเขือ ไม้สัก ไม้ไมยราพยักษ์ และไม้อื่น ๆ ขึ้นอยู่กับเคล็ดลับของแต่ละสายสล่า(อาจารย์) ทำดินปืน
2.ดินประสิว (ทางเหนือเรียกว่า ดินไฟ) ที่เคยเห็นจะมีสองสีครับ สีขาวใส เหมือนเกลือ กับสีส้ม ที่นิยมใช้กันจะใช้ดินประสิวสีขาวใสครับ
3.กำมะถัน ลักษณะ เป็นก้อนสีเหลือง
 เมื่อได้ส่วนประกอบทั้งสามอย่างมาแล้วมาถึงวิธีการทำ หลงรัก หลงรัก นำส่วนประกอบทั้งสามชนิด มาชั่ง หรือตวงตามสูตรที่สืบทอดกันมา หรือ ตามการลองผิดลองถูก เสร็จแล้ว นำกระทะมาตั้งไฟครับ ใส่น้ำพอประมาณ นำดินประสิว ใส่กระทะ ตามด้วยถ่าน เคี่ยวไฟอ่อน ๆ จนกระทั่งน้ำแห้ง เพื่อทุ่นเวลาในการตำดินประสิว บางที่ ไม่เคี่ยวดินประสิวกับถ่าน อาจจะใช้วิธีตำส่วนผสมทั้งสามจนละเอียด แล้วนำส่วนผสมมาตวงแล้วตำอีกทีให้เข้ากันก็ได้ ไม่ผิดกติกา ในการเคี่ยวดินประสิวกับถ่าน ต้องคอยคนและสังเกตตลอดครับว่าแห้งได้ที่หรือยัง เพราะหากเคี่ยวนานหรือใช้ไฟแรงเกินไปหน้าท่านอาจจะดำได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเนื่องจากดินประสิว กันถ่าน ตอนนี้ติดไฟและลุกไหม้ได้ดี......เมื่อได้ที่แล้วเทใส่ถาด พักไว้ ส่วนกำมะถันนั้น ตำให้ละเอียด แล้วใส่ถาดพักไว้ครับ
 มาดูถึงการตำดินปืน ครกที่ใช้ควรจะเป็นครกไม้ครับทั้งครกและสาก ให้เลือกขนาดที่พอเหมาะมือ เพราะขั้นตอนนี้ใช้เวลานาน Cry Cryท่านจะต้องนั่งตำกันทั้งวัน ไม่แนะนำให้ใช้ครกหิน เพราะอาจจะเกิดดินปืนระเบิดได้ ตกใจ ตกใจเนื่องจากประกายไฟ ของการกระทบกันระหว่างครกกับสาก.... แต่ที่เคยตำดินดำกับครกหินมาผมยังไม่เคยเจอระเบิดกับมือสักที เอาล่ะ ได้ครกกับสากที่เหมาะมือแล้วทีนี้ก็ถึงเวลาตำล่ะครับ ใส่ดินประสิวผสมถ่านลงไป ตำให้ละเอียด พอประมาณ ทยอยตำให้หมดใส่ถาดพักไว้ นำกำมะถันที่เตรียมไว้มาผสมกับถ่านที่ตำเสร็จในรอบแรก เมื่อผสมเข้ากันดีแล้ว เริ่มตำอีกรอบ..... อ้อ อย่าลืมนะครับท่าน ระหว่างที่ตำดินปืนอยู่นั้น ท่านต้องเลี้ยงน้ำครับ ผมหมายถึงให้เติมน้ำลงในครกด้วย อย่าให้ดินปืนแห้ง ตำส่วนผสมให้เข้ากันและให้ละเอียดที่สุด พิสูจน์ได้โดยการใช้นิ้วจับขึ้นมาบี้ดู หากยังรู้สึกว่ายังเป็นก้อน ถือว่ายังใช้ไม่ได้ Cheesy Cheesyความรู้สึกต้องเหมือนกับสัมผัสแป้งฝุ่นโรยตัวที่เปียก.... หรือไม่ก็ทดสอบดู โดยเอาตัวอย่างที่ตำได้ลองจุดไฟดู หากส่วนผสมเข้ากันละเอียดดี การเผาไหม้จะต้องหมดจด ไม่มีเศษซากของถ่านหรือดินประสิว เมื่อลองจุดกับดินปืนตัวอย่างที่แห้งแล้ว ไฟจะต้องลุก พรึบหายไปในพริบตา Wink Winkหากผิดจากนี้แสดงว่าส่วนผสมของท่านอาจมีปัญหา ข้อควรระวัง ให้ลองจุดไกล ๆ กับบริเวณที่ท่านทำดินปืนนะครับ Cool Cool มิฉะนั้น ดินปืนที่ท่านทำไว้ อาจสูญสลายได้ในพริบตา หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
เมื่อตำได้ที่แล้ว นำส่วนผสมดินปืนที่อยู่ในสภาพหมาดน้ำเอามาผ่านตะแกรงมุ้งลวดเพื่อให้ดินปืนมีลักษณะเป็นเม็ด ทำให้ง่ายในการบรรจุ นำดินปืนไปตากแดดให้แห้งสนิท เก็บใส่ขวดไว้ในที่แห้ง ตำทีหนึ่งใช้ได้หลายเดือนครับ ....... Cheesy Cheesy.

ตอนเด็กอายุไม่ถึง10 ขวบผมตำดินปืนเล่นเอง ไม่ได้หล่อน้ำ ใช้ครกหินอีกด้วย ดีที่รอดมาได้ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #175 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 11:29:05 AM »

ตอนเด็กอายุไม่ถึง10 ขวบผมตำดินปืนเล่นเอง ไม่ได้หล่อน้ำ ใช้ครกหินอีกด้วย ดีที่รอดมาได้ครับ

เรื่องการใช้ครกหินตำดินปืน คงเป็นเรื่งของ โอกาสการเกิดประกายไฟครับ....  ดินปืนไม่ถูกกับประกายไฟครับ.... เจอกันทีไร.... พรึบบบ.... Wink Wink

ขออนุญาต เปลี่ยนชื่อกระทู้ครับ  หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2006, 11:34:16 AM โดย นักสำรวจ » บันทึกการเข้า
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #176 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 11:46:24 AM »

แก้ชื่อซะแทบไม่กล้าเข้ามาคุยเลยครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #177 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 12:24:03 PM »

แก้ชื่อซะแทบไม่กล้าเข้ามาคุยเลยครับ
  เอาเป็นชื่ออะไรดีครับ..... Grin Grin Grin ..... เกี่ยวกับความรู้เชิงพราน... ไม่จำกัดเฉพาะเรื่องล่าสัตว์ครับ เป็นเรื่องของการเอาตัวรอดในป่า  ตอนเรียนลูกเสือ มีวิชานี้ บรรจุอยู่ด้วย  Grin Grin
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #178 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 12:33:23 PM »

แล้วเรื่องเสือสมิงล่ะครับ.........ใครเคยได้ยินมาบ้างครับ.......ตอนเด็กเคยอ่านนวนิยาย.....น่ากลัวเหมือนกันครับ..............แบบคุณพ่อตอนเป็นทหารในป่าในประเทศลาว.....ตอนอยู่ฐานในป่า....หากเพื่อนกันเข้ามาแล้วถามรหัสผ่านตอบไม่ถูกต้องหรือไม่ตอบมีหวังโดนยิง....แต่ถ้าเป็นชาวป่า....เขาจะโยนไม้ขีดไฟให้แล้วให้คน ๆ นั้นจุดไฟ....ครับ....ถ้าจุดไม่ได้แสดงว่าเป็นเสือสมิง.......อันนีไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ.....เพราะชาวบ้านที่ฝั่งลาวโน่นเขาเชื่อแบบนั้น..ครับ
ch chandee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2006, 01:11:39 PM »

ไบคาล เดี่ยว สุดยอดที่สุด ทางบ้านผมพวกพรานได้กันมาบ่อย ด้วยอีเดียว บางตัว หนักถีง 80-90 กก.ครับ
  ส่วนที่วางขายตามท้องตลาดนั้นเป็นหมูป่าเลี้ยงตามธรรมชาติ ( ทางบ้านผมมีชาวบ้านเลี้ยงอยู่หลายครอบครัว )
  ส่วนการว่าแท้หรือไม่แท้นั้น มีข้อสังเกตุนิดเดียว
  1.ถ้าของแท้ ระหว่างหนังกับเนื้อจะไม่มีเนื้อมันครับผม
  2.ถ้าเป็นของเลี้ยง ระหว่างหนังกับเนื้อ จะมีเนื้อมันขั้นอยู่ ครับ ( ที่เรียกว่าน้ำมันหมู )
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 1194
  พิมพ์