เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 12:28:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1412982 ครั้ง)
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 03:59:26 PM »

คุณ okz ใช้กระสุนยี่ห้อ อะไรครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #226 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:17:12 PM »

นายsoveatประจันหน้ากับจงอางเมื่อปีกลาย(หรือปีก่อนหว่า...จำไม่ค่อยได้)ที่เขตรักษาพันธ์สัตว์ป่า ตะเบาะ-ห้วยใหญ่ รอยต่อจังหวัด ชัยภูมิกับเพชรบูรณ์   เดินไปกับเพื่อนที่เป็น จนท.อนุรักษ์มันถือเดี่ยวไบคาลไปด้วยบอกเผื่อเหนียว  ไปเจอกันพอดีห่างไม่เท่าไร เพือนผมบอกให้อยู่เฉยๆเดี๋ยวมันไปเอง แต่ขอโทษครับนายsoveatซึ่งตอนนั้นยังเพรียวลมอยู่ด้วยความสูง 1.78 ม. หนัก 65 ก.ก. ไม่ถึงห้าวินาทีผมก็ไปเกาะอยู่บนต้นไม้สูงกว่าสามเมตรได้อย่างชนิดที่ปีนอีกร้อยครั้งก็ทำไม่ได้อีก  หัวเราะร่าน้ำตาริน พอเพื่อนเห็นดังนั้นก็ตามผมขึ้นมาด้วยความเร็วไม่แพ้กันพร้อมด่าผมอย่างไม่นับ  เชื่อไหมครับมันเฝ้าผมสองคนอยู่เป็นชั่วโมงไม่ยอมไปไหนจนเพื่อนผมต้องยิงจึงได้ลงมาได้  เอาซากกลับหมู่บ้าน วันนั้นเมากลิ้งอยู่ที่แคร่พร้อมทั้งต้มยำจงอางตัวนั้นแหละ   Grin

ที่พิมพ์เหมือนเล่นสนุกแบบนี้ก็เพราะเวลารอดจากอันตรายมาแล้วผมมักจะเห็นเป็นเรื่องสนุกเอามาเล่าให้ฟังกันประดับความรู้ครับ  Wink

อ้อลืมบอกไป ไอ้อางตัวนั้นยาว สามเมตรกว่าๆ  ตัวเล็กกว่าท่อประปาสองนิ้วไม่เท่าไร   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2006, 10:22:43 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #227 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:30:34 PM »

ตั้งแต่ผมเข้าป่ายังไม่เคยเจอเลยงูจงอาง ขออย่าได้เจอกันเลยชาตินี้ Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 01:21:27 PM »

นายsoveatประจันหน้ากับจงอางเมื่อปีกลาย(หรือปีก่อนหว่า...จำไม่ค่อยได้)ที่เขตรักษาพันธ์สัตว์ป่า ตะเบาะ-ห้วยใหญ่ รอยต่อจังหวัด ชัยภูมิกับเพชรบูรณ์   เดินไปกับเพื่อนที่เป็น จนท.อนุรักษ์มันถือเดี่ยวไบคาลไปด้วยบอกเผื่อเหนียว  ไปเจอกันพอดีห่างไม่เท่าไร เพือนผมบอกให้อยู่เฉยๆเดี๋ยวมันไปเอง แต่ขอโทษครับนายsoveatซึ่งตอนนั้นยังเพรียวลมอยู่ด้วยความสูง 1.78 ม. หนัก 65 ก.ก. ไม่ถึงห้าวินาทีผมก็ไปเกาะอยู่บนต้นไม้สูงกว่าสามเมตรได้อย่างชนิดที่ปีนอีกร้อยครั้งก็ทำไม่ได้อีก  หัวเราะร่าน้ำตาริน พอเพื่อนเห็นดังนั้นก็ตามผมขึ้นมาด้วยความเร็วไม่แพ้กันพร้อมด่าผมอย่างไม่นับ  เชื่อไหมครับมันเฝ้าผมสองคนอยู่เป็นชั่วโมงไม่ยอมไปไหนจนเพื่อนผมต้องยิงจึงได้ลงมาได้  เอาซากกลับหมู่บ้าน วันนั้นเมากลิ้งอยู่ที่แคร่พร้อมทั้งต้มยำจงอางตัวนั้นแหละ   Grin

ที่พิมพ์เหมือนเล่นสนุกแบบนี้ก็เพราะเวลารอดจากอันตรายมาแล้วผมมักจะเห็นเป็นเรื่องสนุกเอามาเล่าให้ฟังกันประดับความรู้ครับ  Wink

อ้อลืมบอกไป ไอ้อางตัวนั้นยาว สามเมตรกว่าๆ  ตัวเล็กกว่าท่อประปาสองนิ้วไม่เท่าไร   Grin

อ่านไป ยิ้มไปครับ ..... เห็นเขาบอกกันว่า จงอาง มันมักอยู่เป็นคู่ หากเราฆ่าคู่ของมันตาย ตัวที่เหลืออยู่ จะตามมาล้างแค้น....... คำเล่าอันนี้ จริงเท็จแค่ใหนครับ  Grin Grin Grin Grin
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 02:39:41 PM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:49:05 PM โดย BEEN » บันทึกการเข้า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #230 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 03:50:38 PM »

....เข้าป่าก็กลัวเจอเจ้าจงอางกับเห่า..นี่แหละครับ....

....หวงไข่มาก...ครับ...

...เคยยิงได้..เจออีกตัวอยู่ในท้อง...งูกินงู...

...คิดเรื่องงูทีไร..เสียวทุกที..ตอนเข้าป่าผมกลัวงูยิ่งกว่าผี...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #231 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 04:22:37 PM »

จริงครับ (สำหรับผม) เมื่อเดือนที่แล้ว มันเข้ามากินไก่ที่เล้า ผมยิงด้วยลูกซอง ขาด 3 ท่อน ตัวยาวประมาณ 2 เมตร
คืนถัดมาก็ยิงได้อีกตัว แต่ดูไม่ออกว่าตัวไหนเป็นตัวผู้ หรือตัวเมีย ที่บ้านผมที่ต่างจังหวัดงูชุมมากๆ เข้าบ้านบ่อย
ยังหาวิธีที่ไม่ให้งูเข้าบ้านไม่ได้ เข้ามาที่ไร ต้องยิงทุกที่ ถ้าเจองูมีพิษตัวใหญ่ๆหากใช้ไม้ตีต้องระวังให้ดี เพราะลุงข้างบ้านตี แล้วโดนมันพ่นพิษใส่ โดนขา รักษาอยู่เป็นเดือนกว่าจะหาย
กั้นเป็นรั้วเตี้ยๆด้วยข่ายที่ใช้ดักปลาครับ งูมีเกล็ดติดทุกตัว ยกเว้นไส้เดือน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #232 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:14:20 PM »

....เข้าป่าก็กลัวเจอเจ้าจงอางกับเห่า..นี่แหละครับ....

....หวงไข่มาก...ครับ...

...เคยยิงได้..เจออีกตัวอยู่ในท้อง...งูกินงู...

...คิดเรื่องงูทีไร..เสียวทุกที..ตอนเข้าป่าผมกลัวงูยิ่งกว่าผี...

กลัวงูเช่นกัน เคยเผชิญหน้ากะงูเห่า เสียงดังฟ่อๆๆ ขาสั่นเลย

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #233 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:26:31 PM »

อ่านไป ยิ้มไปครับ ..... เห็นเขาบอกกันว่า จงอาง มันมักอยู่เป็นคู่ หากเราฆ่าคู่ของมันตาย ตัวที่เหลืออยู่ จะตามมาล้างแค้น....... คำเล่าอันนี้ จริงเท็จแค่ใหนครับ Grin Grin Grin Grin
อ้างถึง

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับพี่  แต่ผมก็อยู่ที่นั่นอีกสองสามวันก็ไม่เห็นมีใครเจอคู่มันเลยนะครับ 

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #234 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:47:39 PM »

สรุปหัวข้อ
ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 05:26:09 PMข้อความโดย: soveat 
ใส่การอ้างถึงคำพูด

อ่านไป ยิ้มไปครับ ..... เห็นเขาบอกกันว่า จงอาง มันมักอยู่เป็นคู่ หากเราฆ่าคู่ของมันตาย ตัวที่เหลืออยู่ จะตามมาล้างแค้น....... คำเล่าอันนี้ จริงเท็จแค่ใหนครับ     

อ้างถึง

ไม่ทราบเหมือนกันนะครับพี่  แต่ผมก็อยู่ที่นั่นอีกสองสามวันก็ไม่เห็นมีใครเจอคู่มันเลยนะ

..   ได้ยินมาเหมือนกันครับ..

..   และ ปลามะแลงภู่.. ก็คือปลาชะโด แม่น้ำ..  ก็จะอยู่เป็นคู่..
     ช่วงที่เขื่อนเจ้าเณร. อ.ศรีสวัสดิ์  สร้างเสร็จใหม่ ใหม่.. ราวปี ๒๕๒๑-๒  ..
     จะเก็บกักน้ำไว้ และจะปล่อย น้ำออกจากเขื่อนเป็นระลอก..

และใต้เขื่อน จะมีบ้างที่เป็นวัง ปลา เป็นที่น้ำลึก ..
     ชาวบ้านยังนิยม ลอยเรือแทงปลา..ดึก ดึก จะมีมือฉมวกใช้ไฟส่องแทงชะโด..

ชาวบ้านยังเล่าให้. ผมกับพรรคพวกที่ไปแคมป์ ที่ลำสะด๋อง..ฟังว่า ..

เพื่อนบ้านเขา ใช้ฉมวก แทงชะโด ตัวใหญ่ มาก อารามดีใจ รีบกระโดดลง
     ไปเพื่ออุ้มขึ้นเรือ.. และก็ร้องลั่น.. เพราะท้องเวอะหวะ ไส้ไหล ..
     เพราะถูกคู่ของมัน ฟัดเอา.. 
     ชะโดที่ถูกแทง กับคนที่แทง ก็ไปไม่ถึงมือหมอ.. เสมอกันครับ.. ตกใจ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #235 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 05:55:04 PM »

ชะโดนี่ที่บ้านผม(ชัยภูมิ)เยอะเอาเรื่องครับไล่ตั้งแต่ไอ้ป๊อกสามสี่ขีดไปจนถึงแมงภู่ใหญ่สุดที่จับได้ เกือบสิบโล

เจอเป็นคู่ตอนมันมีลูกครอกครับ พายเรือเฉียดฝูงลูกมันเฉยๆ ยังโดนแม่มันที่เฝ้าลูกพุ่งชนเรือจนเรือสะเทือนเลยครับ  ไม่อยากคิดว่าถ้าชนคนแล้วจะเป็นยังไง   ตกใจ

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #236 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 06:09:59 PM »

ปลาช่อน ปลาชะโด หากจับได้ สำหรับเมืองไทย แกงส้มแป๊ะซะ อร่อย...... แต่เห็นข่าวแว๊ป ๆ ช่วงหนึ่งในอเมริกา ผวากันทั้งเมือง Grin Grin Grin Grin ไม่ทราบว่าพี่บุญ พี่เจษ อยู่ที่โน่น หาทานได้หรือเปล่า Grin Grin Grin Grin
green1970
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #237 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 10:46:24 PM »

พักหลังนี่ไม่ค่อยกล้าคุยเรื่องป่า  เรื่องล่าครับทั่งๆที่ชอบเป็นที่สุด  2วันก่อนมีโอกาสได้เข้าไปสูดกลิ่นอายของป่าแล้วหัวใจมันคึกคักไม่อยากกลับเข้าเมืองเลยครับ
teera
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #238 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 12:49:36 AM »

อ่านแล้วสนุกดีครับ ขอแจมด้วยคน
ผมเคยเข้าป่าบ่อยมากแต่ก็ไม่เคยเจออะไรแปลก ๆ แต่มีครั้งหนึ่งเราเข้าป่าแถบเมืองกาญฯ กัน ตอนกลางคืนวันนั้นไม่มีกิจกรรมการล่า เลยนั่งคุยกับพวกพรานพื้นบ้าน ก็คุยสพเพเหระ มาจบเอาเรื่องลี้ลับในป่า เป็นเรื่องผีป่า นางไม้ พรานเล่าให้ฟัง ระหว่างเล่ากันมาหลายเรื่องแล้ว ก็มีเพื่อนของเพื่อนที่ตามเข้าไปเที่ยวด้วยเป็นครั้งแรก กำลังเมาได้ที่ ก็ตะโกนแซวขึ้นมาว่า นางไม้ นางตะเคียน ที่ไหนก็ได้ ขอให้เจอเถอะจะจับปล้ำให้หมด สร้างความไม่พอใจให้พวกพรานพื้นเมืองมาก ผมเลยไล่ให้นอนกันกลัวมีปัญหา
     รุ่งเช้าต่างคนต่างตื่น เจ้าคนปากเสียตื่นมาประมาณ 7 - 8 โมง ได้ ท่าทางดูสรางเมาแล้ว บอกกับพรรคพวกว่าจะไปทำธุระส่วนตัว และหายไปนานจนผิดสังเกตุ จึงให้เพื่อนเขาตามไปดู ซักพรรคเพื่อนจูงเจ้าคนปากเสียกลับมาที่แคมป์ ถอดเสื้อเนื้อตัวเปียกปอนหมด ใครถามอะไรก็ไม่พูดนั่งเงียบ ๆ อยู่คนเดียว และจากวันนั้นจนออกจากป่าไม่ยอมเตะเหล้าอีกเลย ผมกระซิบถามคนที่ไปตามว่าเรื่องมันเป็นอย่างไรกัน เจ้าคนที่ไปตามเล่าว่า ไปพบเจ้าคนปากเสียอยู่ริมห้วยห่างจากแคมป์ไม่มาก แก้กางเกงนอนอยู่ข้างกองอุจจาระ ตามบริเวณปากและมือเต็มไปด้วยอุจจาระ เรียกครั้งแรก ๆ ไม่รู้เรื่องรู้ราวเลย จนต้องลากไปล้างเนื้อล้างตัวในห้วยถึงค่อยงชั่วขึ้น แต่ก็ไม่ยอมเล่าอะไรให้ใครฟัง และตั้งแต่นั้นมาเจ้าคนปากเสียไม่เคยตามเข้าป่าอีกเลย และไม่ย่อมเล่าด้วยว่าทำไมถึงได้มีอุจจาระตัวเอง เต็มปากอย่างนั้น แปลกไหมครับ
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #239 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2006, 06:17:01 AM »

อ่านแล้ว อยากไปหาความรู้ในป่าแล้วล่ะสิ Grin
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 1194
  พิมพ์