เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:20:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413053 ครั้ง)
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #255 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2006, 10:13:48 AM »

.

This Gaur was shot by Dave Williams at Khao Sok, Suratthani

อ่านตอนแรก ใจหายวูบ   ตกใจ ไอ้ฝรั่งมันมาเล่นกระทิงเราซะแหล่ว

แต่พอตั้งสติๆได้   ....อ๋อ.....ฝรั่งมันถ่ายภาพกระทิงตัวนี้ได้ที่ เขาสก สุราษฎร์ธานี...เฮ้อออ.... โล่ง

.

กระทิงตัวนี้   เป็นกระทิงหนุ่มพึ่งโต

เขา พาลียังไม่ได้ที่  ยังเล็กไป  แต่ก็โชคดีที่ยังมีตัวหนุ่ม ๆ  อยู่

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #256 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 10:13:15 AM »

ชีวิตนี้จะมีโอกาส ท่องไพร มั๊ยเนี่ย Wink
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #257 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 09:41:16 PM »

ชอบเข้ามาอ่าน มีความรู้สึกเหมือนเข้าป่า แล้วมีเรื่องเล่าสู่กันฟังข้างกองไฟ จิบกาแฟดำร้อน ๆ ควันกรุ่น ๆ มีความสุขครับ

กาแฟดำนี่ชอบดื่มยี่ห้ออะไรครับ ผมก็อยากดื่มแบบนี้เหมือนกันกลัวอ้วนนะครับ แต่กาแฟเนสผมว่าถ้าชงดำๆแบบนี้ดื่มแล้วผมเปรี้ยวปากอยู่ตั้งหลายชั่วโมง ไม่ชอบที่มันเปรี้ยวนี่แหละ ช่วยแนะนำด้วยขอบคุณครับ

Grin วันนี้ผมไปเดินเล่นที่ทุ่งนา มีงูสิงตัวเท่าแขนตัวนึงวิ่งสวนทางเกือบกระโดดหนีแทบไม่ทัน ผมทั้งตกใจและตื่นเต้นวิ่งตามไปใช้ปืนติดกล้องว่าจะยิงแต่ไม่ทันครับ ได้แต่ร้องให้เด็กมาช่วยกันจับ แต่ปรากฎว่าไม่ทันครับ  เด็กมันบอกว่าถ้าเห็นทีหลังไม่ต้องกลัวจับหางมันฟาดกับพื้นเลย Grin Grin(โอ้ยใครจะกล้าแครู้ว่าเป็นงูหัวใจก็จะวายแล้ว)

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #258 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 09:56:38 PM »

เลื้อยมั้ง อิอิ..ล้อเล้นนนนน...

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #259 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 11:00:01 PM »

เจอของอร่อยแต่จับมันไม่ได้น่าเสียดาย น้ำลายหก
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #260 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2006, 11:06:35 PM »

วันนี้นั่งอ่าน...หนังสือ..เรื่อง ..พรานผิวขาว  ....  ผู้นำซาฟารี.....ที่สมาชิกใจดีท่านหนึ่งในเวปนี้ส่งมาให้....อ่านแล้ว...มันส์มากครับ...ขอบอก.....อ่านแล้ว..อยากกระโดดเข้าไปในหนังสือเลยครับ.....อยากเห็นภาพบรรยากาศและเหตุการณ์จริง ๆ ....ขอบคุณครับ.. Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 05:02:52 AM »

Shocked Shocked Grinโห้--น้อมคารวะเลยคูณพี่ป้อมทอง กลัวใจคูณพี่จริงๆ Undecided Undecided แถวบ้านผมเค้าไม่กินกันนาไอ้ตัวเนี้ย Shocked Shocked Shocked
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #262 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 05:15:12 AM »

เจอของอร่อยแต่จับมันไม่ได้น่าเสียดาย น้ำลายหก

ต้องอย่างนี้ แม่น บ่

หน้าฝน งูชุกชุม ตัวนี้ใช้มีดฟันขาดกลางตัว ค่อนไปทางหัว

ส่วนหัว เหลืออยู่ประมาณ ๑ ฟุต ยังชูคอจะกัดอยู่เลย

ต้องจับตีส่วนหัวถึงจะตาย.....ลำตัวเป็นสามเหลี่ยมขนานแท้ แต่สีจางหน่อย

สุดท้าย ถลกหนังซะ ผัดเผ็ดตอนกลางคืน กำลังขาดกับแกล้มเลย

เสียดายมากครับคุณ o/uboy นานๆกว่าจะเจอแบบนี้
อยากให้เจองูสิงอย่างผมเมื่อวานจังเลย คงได้ทั้งผัดเผ็ดและต้มยำ น้ำลายหก

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #263 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 05:44:23 AM »

วันนี้ผมไปเดินเล่นที่ทุ่งนา มีงูสิงตัวเท่าแขนตัวนึงวิ่งสวนทางเกือบกระโดดหนีแทบไม่ทัน ผมทั้งตกใจและตื่นเต้นวิ่งตามไปใช้ปืนติดกล้องว่าจะยิงแต่ไม่ทันครับ ได้แต่ร้องให้เด็กมาช่วยกันจับ แต่ปรากฎว่าไม่ทันครับ  เด็กมันบอกว่าถ้าเห็นทีหลังไม่ต้องกลัวจับหางมันฟาดกับพื้นเลย  (โอ้ยใครจะกล้าแครู้ว่าเป็นงูหัวใจก็จะวายแล้ว)
ตอนผมวัยรุ่น การล่างูสิงเป็นอีกฟิวหนึ่งที่โปรดปรานมากๆ ส่วนใหญ่ก็หนังสติกครับ มักจะล่าในตอนกลางคืน เดินไปตามลำน้ำ ทางภาคเหนือน้ำจะไม่ลึกนักและมีหาดทรายสลับไปเป็นระยะๆ ใช้ไฟส่องไปบนต้นไม้ที่ยื่นอยู่ริมน้ำ โดยเฉพาะหน้าร้อนกับหน้าหนาว ถ้าส่องไปเจอเส้นยาวๆพันกิ่งไม้หรือพาดไปตามกิ่งไม้ เลี่ยงได้เป็นเลี่ยงครับ แต่ถ้าเส้นเป็นขดวงกลม หากอยู่ไม่สูงจับใส่ถุงเลย หากสูงก็หนังสติกสอยลงมา Grin Grin น้ำลายหก แต่พวกที่อยู่บนต้มไม้ส่วนมากตัวจะไม่ใหญ่ ตัวใหญ่มักจะล่าตอนกลางวันครับเหมือนที่คูณ okz เจอนั่นแหละหาตามทุ่งนาที่ติดกับแนวป่า แต่มักจะเจองูอื่นไปด้วย จะพบบ่อยตอนเช้ากะตอนเย็นครับ โดยเฉพาะหน้าหนาวตอนเช้ามันมักจะมาผึ่งแดด งูสิงก็มีหลายประเภทนะครับอธิบายไม่ถูก Grin Grinต้องไปเกิดบ้านนอกอย่างผม Grin Grin
(หน้าร้อนเค้าไปนอนริมน้ำเพราะมันเย็น หน้าหนาวก็เพราะมันอุ่น หน้าฝนไม่ค่อยเจอเพราะหญ้ามันรก กินก็ไม่อร่อย มันคาวครับผม) น้ำลายหก น้ำลายหก โดนชก
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #264 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 05:54:16 AM »

Shocked Shocked Grinโห้--น้อมคารวะเลยคูณพี่ป้อมทอง กลัวใจคูณพี่จริงๆ Undecided Undecided แถวบ้านผมเค้าไม่กินกันนาไอ้ตัวเนี้ย Shocked Shocked Shocked
ขอลอกครับ งูสามเหลี่ยม ผมไม่คิดว่ามันจะกินได้... ส่องกบ ส่องเขียดตอนกลางคืน...... หากเจอมันเนี่ยปิดไฟวิ่งเลย ไม่อย่างงั้น อีกสักพักก็จะส่องไปเจอมันอีก...... เค้าบอกว่ามันชอบตามไฟฉายมา
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #265 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 06:48:47 AM »

ขอลอกครับ งูสามเหลี่ยม ผมไม่คิดว่ามันจะกินได้... ส่องกบ ส่องเขียดตอนกลางคืน...... หากเจอมันเนี่ยปิดไฟวิ่งเลย ไม่อย่างงั้น อีกสักพักก็จะส่องไปเจอมันอีก...... เค้าบอกว่ามันชอบตามไฟฉายมา[/glow]
มันกินได้ครับ Grin เหมือนงูแส้ม้า งูทางมะพร้าวนี่แหละ แต่เค้าไม่ค่อยกินกัน เปรียบเหมือนคนกินแมว! อะไรประมาณนั้น โดนชก โดนชก(ขอโทษพี่ป้อมทองด้วยนะครับ)
ส่วนเรื่องมันตามไฟนี่เจอกับตัวมาหลายครั้งแล้วครับ แต่ผมไม่ดับไฟนาครับ ไม้ฟาดเลย--เสียว--ทางบ้านผมคนแก่ๆ เค้ามีความเชื่อกับงูชนิดนี้ อย่างหนึ่ง เค้าบอกว่ามันมีปล้องสุข ปล้องทุกข์ครับ คือถ้าตีโดนปล้องทุกข์ก็จะอยากจนหรือทุกข์กายทุกข์ใจ ปล้องสุขก็จะตรงกันข้าม  Undecided Undecided (แต่อาจจะพูดหลอกเด็กรึเปล่าก็ไม่รู้ครับ คนที่บอกผมก็ตายไปหมดแล้ว) หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2006, 06:52:45 AM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #266 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:24:11 AM »

พูดถึงเรื่อง ส่งไฟฉาย กับกบ นึก ๆ ยังเสียวไม่หาย ...... ผมชอบถอดรองเท้าเดินส่องครับ เดินมันเท้าเปล่านี่แหละ เพราะตามทุ่งนา มันไม่มีหนามหรือตอไม้ ที่จะทิ่มตำ....... เข้าใจว่า หากใส่รองเท้า จะทำให้ กบมันตื่น  Grin Grin Grin Grin หากตอนนี้มีโอกาส ขอเป็นรองเท้าบูท สักคู่ จะดีกว่า.....
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #267 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:33:17 AM »

กาแฟดำนี่ชอบดื่มยี่ห้ออะไรครับ ผมก็อยากดื่มแบบนี้เหมือนกันกลัวอ้วนนะครับ แต่กาแฟเนสผมว่าถ้าชงดำๆแบบนี้ดื่มแล้วผมเปรี้ยวปากอยู่ตั้งหลายชั่วโมง ไม่ชอบที่มันเปรี้ยวนี่แหละ ช่วยแนะนำด้วยขอบคุณครับ
       ดื่มเบียร์ อ้วนกว่านะครับ ท่าน okz Grin Grin Grin Grin
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #268 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 07:55:05 AM »

ต้องอย่างนี้ แม่น บ่

หน้าฝน งูชุกชุม ตัวนี้ใช้มีดฟันขาดกลางตัว ค่อนไปทางหัว

ส่วนหัว เหลืออยู่ประมาณ ๑ ฟุต ยังชูคอจะกัดอยู่เลย

ต้องจับตีส่วนหัวถึงจะตาย.....ลำตัวเป็นสามเหลี่ยมขนานแท้ แต่สีจางหน่อย

สุดท้าย ถลกหนังซะ ผัดเผ็ดตอนกลางคืน กำลังขาดกับแกล้มเลย

....งู..แบบนี้กินได้ด้วยเหลอครับ....

...ตั่งแต่กินงูมายังไม่เคยยยยยย....เลย....

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #269 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 08:18:58 AM »

ดื่มเบียร์ อ้วนกว่านะครับ ท่าน okz Grin Grin Grin Grin

ครับปกติผมก็ไม่ค่อยชอบดื่มเบียร์อยู่แล้ว..ถ้าเป็นตอนเย็นๆท้องว่างก็ได้อยู่  ถ้ามีคนเขาซื้อมาให้ดื่มก็ดื่มได้ ถ้าให้ซื้อเองผมจะซื้อเหล้าแทนครับ  มันอืดท้อง และเมาหนักเบียร์นี่ถ้ากินทั้งวันนะ
ปกติเวลาผมดื่มเบียร์จะอิ่มเมาก่อนทุกครั้ง ห้ามดื่มเบียร์กับเนื้อย่างเกาหลี เพราะมันไม่อร่อย Grin

พูดเรื่องงูสิงนี่ แต่ก่อนสมัยเป็นนักเรียนขาสั้น ชอบล่ากันเป็นทีมกับเพื่อน มีมือหนังสติ้ก  มือเสียม ไปล่าแย้  กิ่งก่า หาได้แล้วก็ทำกินที่เถียงนาชาวบ้านเขา ตอนที่ว่างจากฤดูทำนาไม่ไดทำอะไร มีวันนึงที่ไปทำไปเห็นไซที่เขามัดไว้บนขื่อ ด้วยความซนจึงไปแบกว่าจะเอามาเล่น แต่แปลกใจทำไมมันหนักจังเลย ก็เลยทิ้งลงกับพื้น เจ้างูสิงตัวเบ้อเริ่มเลื้อยออกมาผ่ากลางวง กำลังจะกินข้าวกันพอดีวงแตกครับ วิ่งกันคนละทิศละทาง หม้อข้าวคว่ำตกดิน ลาบแย้หกกระจาย  อดเลยหมดสนุกเลยวันนั้น Cheesy Cheesy

หน้า: 1 ... 15 16 17 [18] 19 20 21 ... 1194
  พิมพ์