เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:27:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413109 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #270 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 08:55:09 AM »

Shocked Shocked Grinโห้--น้อมคารวะเลยคูณพี่ป้อมทอง กลัวใจคูณพี่จริงๆ Undecided Undecided แถวบ้านผมเค้าไม่กินกันนาไอ้ตัวเนี้ย Shocked Shocked Shocked

Shocked..ผมก็ไม่กินนะครับ....กลัวพิษ...............มันครับ... Grin
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #271 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 09:36:06 AM »

Grin  ในวิชาีฝึกภาคสนาม   งู  กินได้ทุกชนิดครับ  ขอให้ทำให้สุกจริง ๆ

และเอาเครื่องในออกให้หมด   รวมทั้งตัดหัวลงมาประมาณ ๔ นิ้ว (ถ้างูพิษ)

ในป่า  จริง ๆ   เจออะไรก็กินแหละครับ  เวลาไปเที่ยวไม่ได้นำเสบียงเข้าไป

ยกเว้น   น้ำสะอาด  และสิ่งจำเป็น (ยา เครื่องนอน  ข้าว)

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #272 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:43:00 AM »

Shocked Shocked Grinโห้--น้อมคารวะเลยคูณพี่ป้อมทอง กลัวใจคูณพี่จริงๆ Undecided Undecided แถวบ้านผมเค้าไม่กินกันนาไอ้ตัวเนี้ย Shocked Shocked Shocked

Shocked..ผมก็ไม่กินนะครับ....กลัวพิษ...............มันครับ... Grin

พิษงูมีสภาพเป็นโปรตีนชนิดหนึ่ง....โดนความร้อนก็จะเปลี่ยนสภาพ..
ถ้าไม่รังเกียจงู...ทำให้สุกใช้เนื้อเป็นอาหารได้....
เมื่อก่อนเคย....แต่เดี๋ยวนี้ละเว้นครับ...มังสะ 10...

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #273 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:46:09 AM »

เนื้องูเหลือมตัวขนาดน่องคน เอามาหั่นบางๆ ผัดเผ็ดไส่ใบกระเพรา อร่อยมากครับ พวกพรานได้มาผมไปเจอพอดี

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 10:56:37 AM »

สงสัยครับ เวลาเข้าป่า จะต้องกินยาป้องกัน มาลาเรีย กันหรือเปล่าครับ ตอนเป็นเด็ก เข้าค่ายพักแรม ครูจะแจกให้กินกันคนละเม็ด ไม่รู้ว่าเป็นยาอะไร ผมเข้าใจว่าเป็นยาป้องกัน มาลาเรีย แต่เท่าที่ติดตามในกระทู้ต่าง ๆ ยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านใดเอ่ยถึง .....
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #275 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 11:07:52 AM »

เขาสก ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นอุทยานแห่งชาติแล้วครับ มีธรรมชาติที่งดงาม
ปัจจุบันมีรีสอร์ทและกิจกรรม Adventure เต็มไปหมด สร้างความเจริญให้ท้องถิ่นพอสมควร
ในอดึตเป็นพื้นที่สีแดง หลังบ่ายสองแล้วถ้าไม่ใช้คนในพื้นที่แล้วไม่กล้าขับรถผ่าน

ห่างไปอีกราว 30 กม.ก็เป็นเขื่อนรัชชประภา (เชี่ยวหลาน) ได้รับสมญานามว่า "คุนหมิงเมืองไทย"

เขาสก มีลักษณะเด่นคือเป็นป่าดิบเขา
(จุดแตกต่างระหว่างป่าดิบชื้นกะป่าดิบเขาคือ ความสูง
อช.แก่งกรุงที่ผมเคยพำนัก
จุดสุงสุดน้อยกว่าจุดสูงสุดของเขาสกอยู่300เมตร แก่งกรุงเลยได้เป็นป่าดิบชื้นไปซะ)

อีกอย่างคือมีลักษณะความเป็นป่าต้นน้ำ อช.เขาสกให้กำเนิดคลองสก
อช.แก่งกรุงและเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าคลองยัน ให้กำเนิด คลองยัน

ไหลรวมกันแล้วเป็นแม่น้ำตาปีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #276 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 11:19:37 AM »

สงสัยครับ เวลาเข้าป่า จะต้องกินยาป้องกัน มาลาเรีย กันหรือเปล่าครับ ตอนเป็นเด็ก เข้าค่ายพักแรม ครูจะแจกให้กินกันคนละเม็ด ไม่รู้ว่าเป็นยาอะไร ผมเข้าใจว่าเป็นยาป้องกัน มาลาเรีย แต่เท่าที่ติดตามในกระทู้ต่าง ๆ ยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านใดเอ่ยถึง .....

เพื่อความไม่ประมาท ต้องกิน 1 เม็ดก่อนเข้าป่าทุกครั้ง อยู่ได้ประมาณ7วัน ยาควินิน หรือฟินนิน นี่แหละครับ(ถามหมอดูอีกที)
เวลากินห้ามเคี้ยวเพราะขมมาก  กลืนแล้วกลืนน้ำตามเลย ห้ามดื่มเหล้าก่อนกิน แต่ผมกินยาแล้ว ดื่มเหล้าตามไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่า Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #277 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 12:54:43 PM »

หายาพวกใส่ในน้ำดื่มด้วยครับ เผื่อจำเป็นต้องใช้น้ำในภูมิประเทศ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 12:56:30 PM »

มันมีชื่อเรียกหรือเปล่าครับท่าน okz ท่าน ซับ แล้วหาได้ที่ใหน ขอบคุณครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #279 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:10:20 PM »

ยังดีครับที่ไม่มีตุ๊กแกผัดพริก เจ้าของกระทะพากระทะวิ่งเสียก่อน ตอนที่ทำงูเจ้าของกระทะไม่อยู่ครับ  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #280 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:35:07 PM »

กาแฟดำนี่ชอบดื่มยี่ห้ออะไรครับ ผมก็อยากดื่มแบบนี้เหมือนกันกลัวอ้วนนะครับ แต่กาแฟเนสผมว่าถ้าชงดำๆแบบนี้ดื่มแล้วผมเปรี้ยวปากอยู่ตั้งหลายชั่วโมง ไม่ชอบที่มันเปรี้ยวนี่แหละ ช่วยแนะนำด้วยขอบคุณครับ
ดื่มเบียร์ อ้วนกว่านะครับ ท่าน okz Grin Grin Grin Grin

ด้วยความเคารพครับ

กาแฟดำที่ชงจากเนส' นี่ คือ ใส่กาแฟและน้ำตาลด้วยกัน แล้วเติมน้ำร้อน (ชง)
หรือใส่กาแฟ เติมน้ำร้อน (ชง) แล้วค่อยใส่น้ำตาลครับ

ถ้าทำวิธีแรกจะออกเปรี้ยวครับ

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
หินเหล็กไฟ
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #281 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 01:44:42 PM »

มันมีชื่อเรียกหรือเปล่าครับท่าน okz ท่าน ซับ แล้วหาได้ที่ใหน ขอบคุณครับ

ผมค่อนข้างมั่นใจว่าชื่อควินินนะครับ ที่ร้านขายยาทั่วไปครับลองถามทางร้านดูอีกที

ด้วยความเคารพครับ

กาแฟดำที่ชงจากเนส' นี่ คือ ใส่กาแฟและน้ำตาลด้วยกัน แล้วเติมน้ำร้อน (ชง)
หรือใส่กาแฟ เติมน้ำร้อน (ชง) แล้วค่อยใส่น้ำตาลครับ

ถ้าทำวิธีแรกจะออกเปรี้ยวครับ

ขอบคุณครับจะลองทำดู วันนี้ 4 ถ้วยแล้วนา Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #282 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2006, 04:30:39 PM »

ยังดีครับที่ไม่มีตุ๊กแกผัดพริก เจ้าของกระทะพากระทะวิ่งเสียก่อน ตอนที่ทำงูเจ้าของกระทะไม่อยู่ครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

อร่อยนะครับ..ตุ๊กแก...ตอนเด็ก ๆ ผมเคยเอามาลอกหนังแล้วผัดกะเพรา...ครับ...รสชาติอร่อย...มาก..ขอบอก...งูก็กิน...แต่ตอนนี้....ไม่กินแล้วครับ..เพราะเกิดปีงู.....รวมทั้งเนื้อสุนัขที่แถว ๆ บ้านผม...มีขาย..ทำกันอย่างเป็นล่ำเป็นสัน.....ผมกับคุณพ่อ...เคยไปชะโงกดูในกรงที่รอการเชือดสงสารมากเลยซื้อมาเลี้ยงตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่เคยแตะต้องอีกเลย......อ้อ....ตั้งแต่ผมซื้อสุนัขที่เขาซื้อมาฆ่า...ผมจะขอซื้อมาเลี้ยง..และซื้อแจกผู้ที่อยากเลี้ยง..(ต้องเอาไปเลี้ยงจริง ๆ ) เช่น คนที่มีสวน หรือไร่เยอะ ๆ ผมก็ซื้อและให้เขาไป....รู้สึกว่า ... ได้กุศลแรง..มาก  คุณพ่อผมซื้อหวย ถูก.ติด ๆ กันหลายครั้ง..ฐานะความเป็นอยู่ก็ดีขึ้นมาเป็นลำดับ..ทำอะไรก็ได้รับสิ่งดี ๆ ตอบแทนมาทุกครั้ง.ของแบบนี้ไม่เชื่อก็น่าเชื่ออยู่ไม่น้อยครับ....... Smiley
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #283 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2006, 03:37:25 PM »

เจอของอร่อยแต่จับมันไม่ได้น่าเสียดาย น้ำลายหก

ต้องอย่างนี้ แม่น บ่

หน้าฝน งูชุกชุม ตัวนี้ใช้มีดฟันขาดกลางตัว ค่อนไปทางหัว

ส่วนหัว เหลืออยู่ประมาณ ๑ ฟุต ยังชูคอจะกัดอยู่เลย

ต้องจับตีส่วนหัวถึงจะตาย.....ลำตัวเป็นสามเหลี่ยมขนานแท้ แต่สีจางหน่อย

สุดท้าย ถลกหนังซะ ผัดเผ็ดตอนกลางคืน กำลังขาดกับแกล้มเลย

ตัวนี้ของพี่ป้อมผมว่าคล้ายๆญาติของสามเหลี่ยมที่ชื่อ ทับสมิงคลานะครับ ต่างกันตรงที่สามเหลี่ยมลายดำเหลืองแต่ทับสมิงคลานี่ลายดำขาวหายากกล่าสามเหลี่ยมครับ แต่คุณสมบัติด้านพิษเหมือนกันคือกัดแล้วไปถึงมือหมอช้าตายแหง๋แก๋

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Mr.Piack
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #284 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2006, 09:36:22 PM »

กาแฟดำ .. ถ้าเป็น "เนส.. ถ้วยแดง" รู้สึกจะเปรี้ยวครับ
เลยเปลี่ยนเป็น "ม็อก.." หรือไม่ก็ "เขา..." ครับ รสชาดดีกว่า
แต่ถ้าเป็น "เนส... GOLD" รสชาดจะดีกว่าครับ
ตอนนี้เลยเป็นกาแฟ 1 ช้อน / น้ำตาล 1 ก้อน น้ำตาลในเส้นเลือดลดลง .. Grin Grin
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 1194
  พิมพ์