เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:22:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413219 ครั้ง)
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #285 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2006, 10:46:59 PM »

สงสัยครับ เวลาเข้าป่า จะต้องกินยาป้องกัน มาลาเรีย กันหรือเปล่าครับ ตอนเป็นเด็ก เข้าค่ายพักแรม ครูจะแจกให้กินกันคนละเม็ด ไม่รู้ว่าเป็นยาอะไร ผมเข้าใจว่าเป็นยาป้องกัน มาลาเรีย แต่เท่าที่ติดตามในกระทู้ต่าง ๆ ยังไม่เคยเห็นสมาชิกท่านใดเอ่ยถึง .....
สมัยก่อนมี แฟนซิด้า ของบริษัท โรช แต่ปัจจุบันมันดื้อยานี้แล้ว

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #286 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:01:56 AM »

เจอของอร่อยแต่จับมันไม่ได้น่าเสียดาย น้ำลายหก

ต้องอย่างนี้ แม่น บ่

หน้าฝน งูชุกชุม ตัวนี้ใช้มีดฟันขาดกลางตัว ค่อนไปทางหัว

ส่วนหัว เหลืออยู่ประมาณ ๑ ฟุต ยังชูคอจะกัดอยู่เลย

ต้องจับตีส่วนหัวถึงจะตาย.....ลำตัวเป็นสามเหลี่ยมขนานแท้ แต่สีจางหน่อย

สุดท้าย ถลกหนังซะ ผัดเผ็ดตอนกลางคืน กำลังขาดกับแกล้มเลย

ตัวนี้ของพี่ป้อมผมว่าคล้ายๆญาติของสามเหลี่ยมที่ชื่อ ทับสมิงคลานะครับ ต่างกันตรงที่สามเหลี่ยมลายดำเหลืองแต่ทับสมิงคลานี่ลายดำขาวหายากกล่าสามเหลี่ยมครับ แต่คุณสมบัติด้านพิษเหมือนกันคือกัดแล้วไปถึงมือหมอช้าตายแหง๋แก๋
โชคดีจริงๆที่ได้อยู๋เป็นสักขีพยานว่าเจ้าตัวในรูปนี้รับประทานได้จริงๆ อร่อยเสียด้วย ผัดเผ็ดซะร้อนวูบวาบกันทั้งวงเหล้า ยกเครดิตให้พ่อครัวหัวป่าก์ไปเต็มๆครับ คิดแล้วน้ำลายสอ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #287 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:38:41 AM »

แนะนำวิธีชงกาแฟอีกวิธีหนึ่งครับ คือซื้อเม็ดกาแฟคั่ว ยี่ห้อ aroma หรือ suzuki ก็ได้(2 ร้านนี้ซื้อได้แต่กาแฟที่ใช้วัตถุดิบในประเทศนะครับ อย่าเผลอไปซื้อกาแฟพิเศษของนอกเข้าเชียวเพราะเขาเก็บไว้ไม่ค่อยดีเสียคุณภาพไปเยอะครับ) ตามซุปเปอร์มีขายถ้าอยากได้ดีกว่า ก็ซื้อเม็ดกาแฟที่ starbuck ซึ่งจะ seal ถุงมาอย่างดี ตกแก้วละไม่ถึง 5 บาทแต่รสชาติกลมกล่อมกว่า กาแฟสำเร็จครับ  ซื้อแล้วให้ที่ร้านบด หรือซื้อเครื่องบดมือแล้วบดเองใหม่ๆก่อนชงจะได้รสชาติหอมกว่า(ต้องบดให้พอดีไม่ใหญ๋ไปเล็กไป) กาแฟที่บดทิ้งเอาไว้  ใช้ชงด้วยเครื่อง french press แบบที่เป็นเหยือกแก้วแล้วมีขดสปริงอยู่ในเหยือกน่ะครับ มีขายทั่วไปตามซุปเปอร์ ยี่ห้อทั่วไปก็ ร้อยสองร้อย แต่ถ้าจะให้ดีก็ต้องยี่ห้อ bobum ประมาณ เก้าร้อยกว่าๆ คนกาแฟยกให้ว่าการชงด้วยวิธีนี้จะทำให้ได้รสชาติกาแฟกลมกล่อมเป็นธรรมชาติที่สุด
วิธีชงก็เอาน้ำร้อนใส่ในเหยือกเขย่าคนๆ  แล้วเททิ้งเพื่อให้เหยือกร้อนแล้วเอากาแฟใส่เข้าไปประมาณ สองช้อนโต๊ะ มากน้อยกว่านี้ตามใจชอบ หลังจากนั้นก็เติมน้ำร้อน(95-99C อุณหภูมิก่อนเดือด) ลงไปนิดหนึ่งก่อน แล้วเขย่าๆให้กาแฟจมน้ำ (ลักษณะคล้ายๆโคลน)ไม่ลอย แล้วค่อยเติมน้ำร้อนเพิ่มให้สูงห่างจากปากเหยือกประมาณ 1-1.5 นิ้ว หลังจากนั้นก็เอาขดสปริงกดลงไปให้ปริ่มๆน้ำ ทิ้งไว้ 4-5 นาที หลังจากนั้นก็กดขดสปริงลงไป หลังจากนั้นก็ดื่มกาแฟที่หอมชื่นใจ สูดกลิ่นดื่มด่ำให้เต็มที่กับเครื่องดื่มจากสรวงสวรรค์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2006, 06:02:21 PM โดย narcissus » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #288 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:46:37 AM »

น้ำลายหก  กาแฟในป่า.......ขอให้มีเถอะ   ยี่ห้ออะไรก็กินทั้งนั้น

ขอให้ชงง่าย ๆ  เข้าไว้   อุปกรณ์อะไรไม่ต้อง  แต่ที่ขาดไม่ได้คือ  นมข้นครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #289 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 09:58:25 AM »

น้ำลายหก กาแฟในป่า.......ขอให้มีเถอะ ยี่ห้ออะไรก็กินทั้งนั้น

ขอให้ชงง่าย ๆ เข้าไว้ อุปกรณ์อะไรไม่ต้อง แต่ที่ขาดไม่ได้คือ นมข้นครับ
จริงครับพี่
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #290 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 10:41:18 AM »

น้ำลายหก กาแฟในป่า.......ขอให้มีเถอะ ยี่ห้ออะไรก็กินทั้งนั้น

ขอให้ชงง่าย ๆ เข้าไว้ อุปกรณ์อะไรไม่ต้อง แต่ที่ขาดไม่ได้คือ นมข้นครับ
จริงครับพี่

คุณ  narcissus  คงหมายถึงที่บ้านนะครับ ขอบคุณมาก หากเอาเข้าป่าด้วยคงต้องบดแล้วไส่ถุงเข้าไปต้มกับน้ำร้อนจากหมอเอนกประสงค์ในป่า อาจมีรสเผ็ดจากพริกแกงแถมมาด้วย ไม่เป็นไร ในป่าแค่นี้ก็สุดยอดแล้ว  Grin Grin

กาแฟดำ .. ถ้าเป็น "เนส.. ถ้วยแดง" รู้สึกจะเปรี้ยวครับ
เลยเปลี่ยนเป็น "ม็อก.." หรือไม่ก็ "เขา..." ครับ รสชาดดีกว่า
แต่ถ้าเป็น "เนส... GOLD" รสชาดจะดีกว่าครับ
ตอนนี้เลยเป็นกาแฟ 1 ช้อน / น้ำตาล 1 ก้อน น้ำตาลในเส้นเลือดลดลง .. Grin Grin

ขอบคุณครับ จะลองหาซื้อดู ผมเคยดื่มตามโรงแรมนี่ก็เข้าท่าดีนะครับ  ไม่ทราบยี่ห้ออะไรเหมือนกัน
ผมเคยใช้แบบปรุงสำเร็จ ซื่อ เทอร์โบ อะไรนี่แหละ มันเข้มมากไม่อร่อยเท่าไร แต่ก็หมดเพราะคอกาแฟป่าเยอะเหมือนกัน Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #291 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 12:31:09 PM »

เดี๋ยวจะเป็นเรื่องกาแฟไป Grin Grin
พูดเรื่องการหุงหาในป่าดีกว่านะครับ อย่างเช่น หุงข้าวแบบใหน มีเมนูอะไรบ้างในป่า แบบตามมีตามเกิดแล้วมันเกิดอร่อยอย่างมโหฬาร อย่างนี้นะครับ
ผมเข้าป่าจะชอบห่อข้าวสารเจ้าไปด้วย จะมีหม้อใบขนาดย่อมๆสักสองใบเอาซ้อนกันไปก็จะหุงแบบเช็ดน้ำมันจะได้ข้าวที่อ่อนนุ่มไม่แฉะไม่เละ ทานกับอะไรก็อร่อยไปหมด มีครั้งนึงกลับมาจากหาอาหารประมาณบ่ายสามโมงกว่า พวกเด้กๆที่ไปด้วยกันหุงข้าวไว้รอแล้ว และกำลังเอาอาหารที่หามาได้ไปทำอยู่  ผมเกิดอาการหิวอย่างหนักว่าจะหาอะไรรองท้องก่อนสักนิด  ก็ไปตักข้าวมากินกับปลาร้า กินไปกินมา ชักอร่อยเลยฟาดซะจนอิ่มไปเลยอดไม่ใหวมันอรอยมาก เลยไม่ได้กินกับข้าวเลยวันนั้น แถมได้ฉายาใหม่ว่าพรานปลาแดกเป็นของแถมอีกด้วย Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #292 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 12:50:51 PM »

พูดถึงการหุงหาในป่านี่นึกถึงตอนเป็น นศท.ปี5 ฝึกภาคสนามวิชาสงครามพิเศษ ตอนปัญหาอดและการดำรงชีพในป่า โดยใช้ ถุงเท้าหุงข้าว  วิธีก็คือเอาข้าวสารไปแช่น้ำให้อิ่มตัวแล้วขุดหลุมเอาใบไม้รองก้นหลุมเอาถุงเท้าไปจุ่มน้ำเอาข้าวสารที่เตรียมไว้ใส่เข้าไปเอาใบไม้ปิดอีกทีกลบหลุมหนาสักนิ้วนึงแล้วก่อไฟข้างบนไม่นานท่านก็จะได้ข้าวสวยร้อนๆกลิ่นหอมน่ารับประทาน กินกับอาหารที่หาได้จากภูมิประเทศอร่อยไปอีกแบบนึง   Grin

วิธีการหานำในพื้นที่กันดารอากาศร้อนแดดแรงก็ให้ขุดหลุมกว้างสักสองฟุตคูณสองฟุตลึกฟูตกว่าๆแล้วไปหาใบไม้มาเยอะๆเอาใส่ก้นหลุมแล้วเอาแก้วหรือภาชนะไปรองไว้บนใบไม้ที่ก้นหลุมเอาผ้าพลาสติกคลุมหลุมไว้กดผ้าพลาสติกให้เป็นก้นกะทะเล็งให้ตรงภาชนะที่เราวางไว้อ้อเอาดินถมตรงชายผ้าปริเวณปากหลุมไปด้วย ทิ้งไว้สักสองสามชั่งโมงท่านก็จะได้น้ำแก้กระหาย   Smiley
  อีกวิธีนึงถ้าท่านโชคดีเจอต้นกล้วยแปลว่าท่านรอดตายแล้วให้ตัดต้นกล้วยจากพื้นสูงประมาณสิบนิ้งแล้วควั่นเนือในโคนต้นกล้วยให้เป็นรูปกรวยรอสักพักน้ำจะซึมขึ้นมาเรื่อยๆครับ   Smiley

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #293 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 12:57:09 PM »

วิธีปฏิบัตตนเมื่อหลงป่า อันนี้พรานบอกมาไม่รู้จริงหรือเปล่าเพราะไม่เคยหลงสักที   ท่านว่าเมื่อหลงป่าอย่าพยายามเดินขึ้นเขาให้เดินลงเขามาบริเวณตีนเขาทุกที่จะมีทางน้ำหรือลำธารอยู่ให้เดินตามลำธารไปจะทวนน้ำหรือตามนำก็ได้ไม่นานท่านจะเจอหมู่บ้านหรือกระท่อมที่ชาวป่าปลูกไว้ในป่าเพื่อทำไร่ทำสวนในนั้นจะมีสะเบียงให้พอประทังหิวได้บ้างและไม่นานชาวบ้านที่มาทำไร่ก็จะเจอเราแล้วก็พาเรากลับบ้านได้ครับ     Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #294 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:05:38 PM »

พูดเรื่องฝึก รด. ตอนออกภาคสนาม เขาแจกข้าวสาร+ปลากระป๋อง+ไข่เค็ม... เพื่อนคนนึงกินไข่เค็มเฉพาะส่วนไข่ขาวครับ.. มันบอกไม่ชอบกินไข่แดง จะเอาไปทิ้ง ผมเลยบอก..มา เดี๋ยวกินเอง... อีกคนทำห่วงดึงเปิดปลากระป๋องหัก...เลยด้กินแต่น้ำซอส... จะเทิ้งอีก... ผมเลยขอมาใช้หางช้อนงัด... อ้าปากค้างเลย...สุดท้ายต้องแบ่งให้ครึ่งนึง... เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า.. ในสนาม(หรือในป่า)...ถ้าม่รอบคอบ..อดครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #295 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:12:29 PM »

เดี๋ยวจะเป็นเรื่องกาแฟไป Grin Grin
พูดเรื่องการหุงหาในป่าดีกว่านะครับ อย่างเช่น หุงข้าวแบบใหน มีเมนูอะไรบ้างในป่า แบบตามมีตามเกิดแล้วมันเกิดอร่อยอย่างมโหฬาร อย่างนี้นะครับ
ผมเข้าป่าจะชอบห่อข้าวสารเจ้าไปด้วย จะมีหม้อใบขนาดย่อมๆสักสองใบเอาซ้อนกันไปก็จะหุงแบบเช็ดน้ำมันจะได้ข้าวที่อ่อนนุ่มไม่แฉะไม่เละ ทานกับอะไรก็อร่อยไปหมด มีครั้งนึงกลับมาจากหาอาหารประมาณบ่ายสามโมงกว่า พวกเด้กๆที่ไปด้วยกันหุงข้าวไว้รอแล้ว และกำลังเอาอาหารที่หามาได้ไปทำอยู่ ผมเกิดอาการหิวอย่างหนักว่าจะหาอะไรรองท้องก่อนสักนิด ก็ไปตักข้าวมากินกับปลาร้า กินไปกินมา ชักอร่อยเลยฟาดซะจนอิ่มไปเลยอดไม่ใหวมันอรอยมาก เลยไม่ได้กินกับข้าวเลยวันนั้น แถมได้ฉายาใหม่ว่าพรานปลาแดกเป็นของแถมอีกด้วย Grin Grin
ท่านพรานปลาแดก..ถ้าจะให้ดีมันต้องเตรียมห่อปลาร้าสับ ติดตัวไว้ก่อนเข้าป่า..เผื่อเหนียว เกิดหิวหรือว่าเข้าป่าเพลินจะได้มีปลาร้าสับไว้ยังชีพ..เวลาเดินป่าเหนื่อยๆอาหารง่ายๆอย่างข้าวเหนียวจิ้มแจ๋วปลาร้ามื้อนั้นจะกลายเป็นอาหารรสเลิศในทันที...เขาเรียกว่ากินข้าวป่า.. น้ำลายหก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 01:46:28 PM »

ท่านสมาชิกครับ ท่านเดินป่า เคยใช้แผนที่กันบ้างหรือไม่ครับ ผมว่าสมัยนี้มันมี GPS และแผนที่ทางทหาร หากใช้ประกอบกันได้ โอกาสหลง น่าจะเป็นศูนย์.... เครื่องมือทั้งสองชนิดนี้ ผมไม่เคยใช้ครับ เลยขอความเห็น Grin Grin Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 02:13:41 PM »

เท่าที่ผมเคยเห็นมานะครับแผนที่ทางทหารที่มีอยู่ส่วนมากจะเป็นแผนที่เก่าบางที่ทางต่างที่ประกอบอยู่ในแผนที่ก็เปลี่ยนแปลงไปเอามาอ้างอิงไม่ได้ผมว่าจะยิ่งหลงไปกันใหญ่น่ะสิครับ  เช่นเมื่อก่อนทำงานที่ จ.น่าน มาสำรวจเส้นทางน้ำของลำน้ำปัวใช้จีพีเอสหาพิกัด สิบปีทางน้ำย้ายไปจากพิกัดเดิมประมาณเกือบสามกิโลเมตรเลยครับ    แต่ผมว่ามีแผนที่ดีกว่าไม่มีแฮะ    Grin  ถ้าเดินป่านี่ผมไว้ใจคนในพื้นที่ให้นำทางเราดีกว่าครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 03:01:08 PM »

แผนที่ทางทหารของจริง ที่เป็นแผนที่ชั้นความสูง
เป็นเอกสารปกปิด หรือลับ (อะไรซักอย่าง)
เคยใช้ ตอนมีหน้าที่ให้ต้องใช้ ตอนนี้ หมดโอกาสครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 03:04:54 PM »

แผนที่ทางทหารของจริง ที่เป็นแผนที่ชั้นความสูง
เป็นเอกสารปกปิด หรือลับ (อะไรซักอย่าง)
เคยใช้ ตอนมีหน้าที่ให้ต้องใช้ ตอนนี้ หมดโอกาสครับ
     ผมเคยเรียน สมัย รด. ลักษณะ มีเส้นชั้นความสูง ใช่มั๊ยครับ จำคับคล้ายคับคลาว่าชั่วโมงนั้น ผมนั่งหลับ Grin Grin Grin กำลังจะถามอยู่พอดี ว่ามีขายหรือเปล่า Cheesy
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 1194
  พิมพ์