เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:30:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413284 ครั้ง)
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 03:51:49 PM »

ท่านพรานปลาแดก..ถ้าจะให้ดีมันต้องเตรียมห่อปลาร้าสับ ติดตัวไว้ก่อนเข้าป่า..เผื่อเหนียว เกิดหิวหรือว่าเข้าป่าเพลินจะได้มีปลาร้าสับไว้ยังชีพ..เวลาเดินป่าเหนื่อยๆอาหารง่ายๆอย่างข้าวเหนียวจิ้มแจ๋วปลาร้ามื้อนั้นจะกลายเป็นอาหารรสเลิศในทันที...เขาเรียกว่ากินข้าวป่า.. น้ำลายหก

อ้างถึง

แล้วท่านโมหละได้ฉายาว่าอะไรบ้างเล่าให้ฟังบ้างสิ   Grin Grinคงไม่ใช่พรานแจ่วบองนะ

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 03:56:42 PM »

ยังไม่มีฉายา แต่คาดว่าคงได้เร็วๆนี้..พรานแจ่วบองก็ใช้ได้นะ..

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 04:40:05 PM »

แผนที่ทางทหารของจริง ที่เป็นแผนที่ชั้นความสูง
เป็นเอกสารปกปิด หรือลับ (อะไรซักอย่าง)
เคยใช้ ตอนมีหน้าที่ให้ต้องใช้ ตอนนี้ หมดโอกาสครับ
ผมเคยเรียน สมัย รด. ลักษณะ มีเส้นชั้นความสูง ใช่มั๊ยครับ จำคับคล้ายคับคลาว่าชั่วโมงนั้น ผมนั่งหลับ Grin Grin Grin กำลังจะถามอยู่พอดี ว่ามีขายหรือเปล่า Cheesy

ที่  สนง.ผมมีอยู่ครับ ใช้ประกอบแผนที่ภาษีอยู่  เป็นของอำเภอหนองแคครับ  มาตราส่วน  1/50,000

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2006, 06:09:06 PM »

น้ำลายหก กาแฟในป่า.......ขอให้มีเถอะ ยี่ห้ออะไรก็กินทั้งนั้น

ขอให้ชงง่าย ๆ เข้าไว้ อุปกรณ์อะไรไม่ต้อง แต่ที่ขาดไม่ได้คือ นมข้นครับ
จริงครับพี่

คุณ narcissus คงหมายถึงที่บ้านนะครับ ขอบคุณมาก หากเอาเข้าป่าด้วยคงต้องบดแล้วไส่ถุงเข้าไปต้มกับน้ำร้อนจากหมอเอนกประสงค์ในป่า อาจมีรสเผ็ดจากพริกแกงแถมมาด้วย ไม่เป็นไร ในป่าแค่นี้ก็สุดยอดแล้ว Grin Grin

กาแฟดำ .. ถ้าเป็น "เนส.. ถ้วยแดง" รู้สึกจะเปรี้ยวครับ
เลยเปลี่ยนเป็น "ม็อก.." หรือไม่ก็ "เขา..." ครับ รสชาดดีกว่า
แต่ถ้าเป็น "เนส... GOLD" รสชาดจะดีกว่าครับ
ตอนนี้เลยเป็นกาแฟ 1 ช้อน / น้ำตาล 1 ก้อน น้ำตาลในเส้นเลือดลดลง .. Grin Grin

ขอบคุณครับ จะลองหาซื้อดู ผมเคยดื่มตามโรงแรมนี่ก็เข้าท่าดีนะครับ ไม่ทราบยี่ห้ออะไรเหมือนกัน
ผมเคยใช้แบบปรุงสำเร็จ ซื่อ เทอร์โบ อะไรนี่แหละ มันเข้มมากไม่อร่อยเท่าไร แต่ก็หมดเพราะคอกาแฟป่าเยอะเหมือนกัน Grin
ครับพี่ แต่ปกติแล้วเวลาไปทะเลตามเกาะ หรือไปป่า ผมก็พกชุดนี้ไปครับ ไม่เกะกะมาก ขนาดประมาณขวดโค้กวันเวย์เองครับ แต่ต้องแพ็คดีๆ กันแตก  ข้าวกินยังไงก็ได้ครับ ข้าวสวยร้อนๆคลุกน้ำปลาดีๆกับพริกขี้หนูเผ็ดๆก็อร่อยแล้ว แต่กาแฟนี่สำหรับผมต้องดำปี๋ คาเฟอีนถึงครับ ไม่งั้นกินแล้วไม่รู้สึก ประสาทสัมผัสไม่รับรู้แล้วครับ Grin Grin Grin

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 09:46:03 AM »

Grin คุยกันเรื่องกาแฟ   กระทู้เลยตกไปหลายหน้า

คุณเขียว  ไม่ได้เข้ามาอัพเดทเลย  พรรคพวกคิดฮอดครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #305 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:24:34 AM »

ยังไม่มีฉายา แต่คาดว่าคงได้เร็วๆนี้..พรานแจ่วบองก็ใช้ได้นะ..
พูดถึงแจ่วบองแล้วให้นึกถึงคุณยายครับ สมัยก่อนแกทำขายผมเองก็ต้องช่วยแกสับปลาร้ากับคั่วเครื่องเทศสุดยอดครับทำกันทีเช้ายันบ่าย บางวันแย่กว่านั้นคือคุณยายจะไปตลาดเช้าเราก็ต้องไปด้วยบางทีแกเหมาปลาเล็กปลาน้อยมาเป็นหมื่นๆเลย(หมื่นนี่คือน้ำหนักปลานะครับสมัยผมเด็กๆเค้าเรียกแบบนี้ครับ)กลับบ้านมาต้องมาช่วยกันทำปลาร้า เรื่องแบบนี้สมัยเด็กๆไม่ชอบเลยครับแต่พอโตมาถึงได้รู้ถึงคุณค่าของวิชาที่ได้รับมาจากคุณยาย Grin

ไว้หาโอกาศเหมาะๆแล้วเรามาชวนกันเข้าป่าบ้างก็ดีนะครับ ผมเองเข้าป่า(เขื่อน)ที่เมืองกาญฯบ่อยมากๆ ไปที่นั่นไม่ต้องกลัวอะไรครับเพราะมีพรานนำทางให้สัตว์ป่าก็ยังเยอะ แต่ที่ผมชอบไปก็เพราะมีไก่ป่าเยอะมากและก็มีปลาให้ตกด้วย เรียกได้ว่าไปที่เดียวได้ทำอะไรหลายๆอย่าง เอาไว้ไก้ลๆผมจะเข้าไปแล้วผมจะมาเรียนเชิญทุกท่านให้ทราบร่วงหน้าเผื่อว่าจะมีใครอยากไปด้วยบ้าง Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2006, 10:31:03 AM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #306 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 01:55:28 PM »

แผนที่ทางทหารของจริง ที่เป็นแผนที่ชั้นความสูง
เป็นเอกสารปกปิด หรือลับ (อะไรซักอย่าง)
เคยใช้ ตอนมีหน้าที่ให้ต้องใช้ ตอนนี้ หมดโอกาสครับ
ผมเคยเรียน สมัย รด. ลักษณะ มีเส้นชั้นความสูง ใช่มั๊ยครับ จำคับคล้ายคับคลาว่าชั่วโมงนั้น ผมนั่งหลับ Grin Grin Grin กำลังจะถามอยู่พอดี ว่ามีขายหรือเปล่า Cheesy

แผนที่ระวางที่กรมแผนที่ทหารขายให้แก่หน่วยงานราชการจะมีทั้งเส้นควาสูงจากระดับน้ำทะเลปานกลาง (msl)
และเส้นบอกพิกัดแบบกริด (พันเมตร) ใช้กับเครื่อง gps ได้

แต่ที่ขายให้พลเรื่อนระวางละ 20 บาท ( มาตราส่วน 1:50,000) นั้น จะไม่มีสองส่วนนี้
มีแต่สัญลักษณ์ทางภูมิศาสตร์อย่างอื่น
(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
Pathfinder
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #307 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 10:02:35 PM »

.

.
ใครมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับ * สมัน * บ้างครับ

อยากให้เอามาเล่าสู่กันฟังบ้าง

.

.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #308 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 11:13:06 PM »

เอาเท่าที่จำได้จากปากของจนท.อุทยานเล่าให้ฟังเมื่อประมาณสิบปีที่แล้วนะครับ ( เหมือนแก่ๆๆยังไงไม่รู้แฮะ )

สมัน,เนื้อสมัน,กวางเขาสุ่ม

เป็นกวางขนาดกลางค่อนไปทางใหญ่  ชอบอาศัยอยู่ตามทุ่งหญ้าบริเวณที่รนาบลุ่มแม่น้ำภาคกลาง เนื่องจากเป็นกวางที่มีเขาขนาดใหญ่มีกิ่งเขาเยอะเกะกะเลยไม่สะดวกที่จะอาศัยอยู่ในป่า  และเขาที่สวยงามพร้อมทั้งที่อย่อาศัยที่อยู่ในทุ่งโล่งนี่เองทำให้เนื้อสมันล่าได้ง่าย  เป็นเหตุให้สูญพันธ์ไปจากประเทศไทย(รวมถึงโลกด้วยหรือเปล่า)  เนื้อสมันตัวสุดท้ายของไทยน่าจะอยู่ในสวนสัตว์แต่ผมจำชื่อไม่ได้ไม่ทราบว่าสวนสัตว์ดุสิตหรือเปล่านะครับ  ตายลงเมื่อประมาณ 60-70 ปีมาแล้วครับ  (ผิดถูกอย่างไรผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยนะครับความรู้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว)       อีกอย่างที่กำลังจะสูญพันธุ์จากไทยคือ กระซู่หรือแรดสองนอครับ ครั้งสุดท้ายที่พบปลักของมันคือเมื่อ4-5ปีที่แล้วนี่เองที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าภูเขียว จ.ชัยภูมิ บ้านผมเอง  พบแต่ปลักนะครับเป็นปลักเก่าด้วยตัวนี่ยังไม่เห็นรูปถ่ายครั้งสุดท้ายก็สิบปีมาแล้ว

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #309 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 10:23:09 AM »

Grin สมัน  ได้กลับคืนสู่เมืองไทยแล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
jib
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #310 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:50:56 AM »

อยากเห็นตัวจริงอ่ะค่ะ  ไปดูได้ที่ไหนคะ  ท่าทางสวยดี
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #311 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 12:12:06 PM »

สัตว์ ใกล้สูญพันธุ์ สงสารมันนะครับ คงหาคู่ยากมาก...... คงเหงาน่าดู...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #312 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 02:46:10 PM »

ThaiLoei
KU 53 /EE
Sr. Member

คะแนน 43

อันตรายที่สุด คือ ความคาดหวัง

« ตอบ #313 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 04:51:50 PM »

Grinควายป่า...ในพื้นที่ที่ผมอยู่ชาวบ้านเรียก..เมย.. Grinมีอยู่ประมาณ 30 กว่าตัว Grinครับตัวใหญ่มาก......
เอ้..เเล้ว .......มหิงสา ...ใช้ตัวนี้ไหมครับ Grin..หรือว่า...มหาหิง.. น่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แผ่นดิน...มันยังไหว......กรู.......ก็ต้องไหวสิว่ะ......สู้โว้ย...T_T
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #314 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 05:41:11 PM »

เมย น่าจะเป็นกระทิง

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 1194
  พิมพ์