เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 06:28:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413541 ครั้ง)
บ่าวอู๋
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย...!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 294

« ตอบ #360 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 03:52:25 PM »

มันเป็นอีเห็นครับ  (  แถวบ้านเรียกว่า "เห็นโอ้ม" ) 
 ถ้าอยู่ในป่าที่สมบูรณ์บางตัวมีขนาดเท่ากับหมาเลยนะครับ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #361 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:11:40 PM »

ตกใจ อมิตตาพุทธ
น่าสงสาร "เขา" ที่โดนกระสุน
ไครอยากทราบ ขีปนวิถี ของปืนและกระสุน ขนาดต่างๆ โปรดอ่านเพชรพระอุมาเถิด จะได้อรรถรส ที่ดีมากๆ (ความรู้สึกส่วนตัว) แม้จะเขียนมานาน แต่ยังไม่ล้าสมัย

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #362 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:19:09 PM »

ดูบรรยากาศป่าเขาลำเนาไพร เพื่อให้เข้ากันกับชื่อกะทู้บ้างครับ Grin Grin เพิ่งเข้าไปเมื่อเสาร์ อาทิตย์นี้เอง

บรรยากาศดีจริงๆ ยิ่งตราแดงๆ เด็ด อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #363 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:29:25 PM »

ไม่มีเส้นพิกัด เวลาใช้ ๆ อย่างไรครับคุณ Noom 19 ใจว่าสภาพเป็นป่า ไม่มีภาพถนนเลย.......
ด้วยความเคารพ ผมพอจะมีความรู้นิดหน่อย เกี่ยวกับการใช้แผนที่ ลองถามมาเป็นข้อๆหรือแต่ละอย่างๆครับ เพื่อว่าบางที่อาจจะตอบข้อสงสัยได้บ้าง ถ้าผมได้ออนไลท์เข้ามา

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #364 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:37:03 PM »

หลงรัก
พี่ปูน่ารักจริง อุตส่าหาคำตอบให้น้องๆได้ทุกเรื่อง
ไครเห็นว่าเป็นอย่างไรกับคำยก(ย่อง)นี้ครับ
เก่งยังกับ รพิน ไพรวัลย์

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #365 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:45:41 PM »

หลงรัก
พี่ปูน่ารักจริง อุตส่าหาคำตอบให้น้องๆได้ทุกเรื่อง
ไครเห็นว่าเป็นอย่างไรกับคำยก(ย่อง)นี้ครับ
เก่งยังกับ รพิน ไพรวัลย์

ขอบคุณครับ ยิ้มแป้นเลย   ........   
แต่ไม่ใช่หรอก  ให้ผมไปเดินป่าตอนนี้น่ะ ลมใส่ใน 500 เมตรแรกแล้วครับ
อีกอย่างเรื่องไรเฟิลหนักนี่ก็ไม่ประสา  แถมไม่มีคู่หูแบบแงซายด้วย
ถ้าเที่ยวก็อาศัยแรงรถเป็นหลักครับ ให้จอดรถเดินต่อเป็น Backpacker ไม่เอาดีกว่า
จะว่าไป เดี๋ยวนี้ขับรถเข้าป่าก็คิดหนัก อย่างน้อยเรื่องน้ำมัน เพราะเวลา Lock  Hub แล้ว
มันซดน้ำมันเป็นว่าเล่นเชียว .......................

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #366 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 04:55:01 PM »

ไม่มีเส้นพิกัด เวลาใช้ ๆ อย่างไรครับคุณ Noom 19 ใจว่าสภาพเป็นป่า ไม่มีภาพถนนเลย.......

ก็นั้นสิครับ........ก็เลยจ้างคนนำทางดีกว่า....เหมือนจะง่าย......แต่ถ้าเป็นพื้นราบหรือที่มีหมู่บ้านอ่านออกครับเพราะจะมีจุดอ้างอิงได้

การใช้คนนำทาง ดีถึงดีที่สุดครับ
เพราะเราสามารถบอกเค้าได้ถึงจุดที่ต้องการไป
อาทิว่า ต้องการไปริมน้ำ เค้าจะพาไปริมฝั่งน้ำจุดที่สวยๆ เหมาะแก่การพักผ่อน
หากเราไปเองด้วยแผนที่ ก็ถึงริมฝั่งน้ำเหมือนกัน
แต่อาจเป็นฝั่งที่รกชัฏ เพราะเราเห็นว่า เดินตัดไปทางนี้ใกล้ที่สุด
แต่อาจใช้เวลามากที่สุด..เนื่องจากความรกของพื้นที่

ถ้าเราต้องการไปถ่ายภาพกล้วยไม้สวยๆ ก็บอกเค้าได้
ซึ่งแผนที่ชั้นความสูงจะไม่บอกว่า ดงกล้วยไม้สวยๆอยู่ตรงไหน

ที่สำคัญ แผนที่ชั้นความสูง มีมาตราส่วน 1 : 50,000 และชั้นความสูงจะแบ่งแต่ละชั้นที่20เมตร
อุปสรรคใดๆที่ต่ำกว่า20เมตร จะไม่ถูกบันทึก 
อาทิ มีสันเล็กๆ  เท่ากับความสูงของสะพานลอยในกทม.(5เมตร)
แน่นอน ผ่านไม่ได้ ต้องเดินอ้อม....ซึ่งไม่ทราบว่าอีกไกลแค่ไหน  Huh Huh

หรืออาจมีหลุมที่เกิดจากดินยุบตัว ความลึกสัก สองเท่าของความสูงตัวเรา แน่นอน ไม่ได้รับการบันทึก
แต่เราอาจเดินตก ถ้าปากหลุมมีหญ้าขึ้นพรางซะเต็ม มองไม่เห็นอุปสรรค

ความลาดชันของชั้นความสูงที่บันทึกก็ไม่ได้บอกว่า
ตรงนี้ เป็นหินผุ ที่ผิวพร้อมจะแตก เวลามีแรงกดจากเท้า รึป่าว

บางที ไปทางที่ชันกว่า กลับเหนื่อยน้อยกว่า ไปทางที่ลาดกว่า
เพราะทางที่ลาดกว่า อุปสรรค เยอะเหลือเกิน

อีทีนี้ ถ้าเรา เดินทางไปกะคนนำทาง
ไปถึงจุดใดจุดหนึ่ง เขาสามารถบอกเราได้ว่า จุดนี้ มีอันตรายใดๆหรือไม่...
อาทิ เช่น อีนังซับ เคยทำงานร่วมกับคนพื้นที่ใน อช.แก่งกรุง
ตอนตัดเส้นสำรวจที่4 ของแปลงสำรวจป่าใสที่2
ตัดไปถึงราวๆ800เมตร เหลืออีก200เมตร จะจบเส้นสำรวจ

จุดนั้นเป็นจุดเดินลงเนิน ใกล้ถึงตีนเนิน ราวๆอีก5-6เมตร
แน่นอน เวลานั้นเป็นใครก็ปล่อยตัวไหลไปตามความลาดชัน...
เพื่อที่พี่วิสิฐษ์ (ขออนุญาตเอ่ยนามด้วยความเคารพ)
จะโดดตามมาเพื่อคว้าคอเสื้อกระชากไปทางขวา ให้ตัวผมไปชนกะต้นไม้ต้นเท่าขาอ่อน

พอผมหยุดคาต้นไม้ ก็หันหน้าไปจะถาม
พี่เค้าก็ชี้มือไปทางซ้ายด้านหน้า ที่ผมจะวิ่งผ่านไป
อู้ย....ท่านผู้ชมครับ ผมเพิ่งเห็นพื้นชัดๆ ว่า มีแมลงตัวเป้งๆ บินขึ้นมาจากผิวใบไม้

ต่อหลุมครับ ต่อหลุม  มาทำรังดักไว้ ที่ตีนเนินพอดี
ห่างจากตัวผมเพียงแค่สองก้าว...

นั่นถ้าพี่เค้าช่วยไม่ทันนะ รับรอง ไม่เหลือ..
พลอยพาให้ คนอื่นๆซวยไปด้วย...อีกตะหาก...

พี่เค้าบอกว่า ต่อหลุมชอบทำรังลักษณะนี้
ใครที่เดินขึ้น เดินลงในป่า
โปรดระวังเวลาไหลลงเนินให้ดี ......
ท่านอาจไหลลงไปในรังต่อหลุม...ได้.....

เตือนนะครับ ไม่ใช่แช่ง......

ไปกะคนพื้นที่ ดีที่สุดครับ ถือว่ากระจายรายได้ให้กะเค้าบ้าง

เดี๋ยวรวยกระจุก จนกระจาย....
เอ๊ะ..จบแบบนี้ได้ไงหว่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2006, 05:04:35 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #367 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:04:30 PM »

Grin Grin Grin คุณ ซับ เล่า ซะเห็นภาพเลยครับ ผมตั้งใจไว้ว่า จะเที่ยวป่าเอง โดยใช้ GPS คู่กับแผนที่.... เห็นที ต้องเปลี่ยนใจซะแว้ววว ....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #368 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:04:57 PM »

Smiley.. น่าจะเป็นอีเห็นครับ..

เสือปลา ลายอาจดูคล้าย  แต่เสือปลา เป็นตระกูลแมว ..เหมือนเสือ..

อีเห็น มันออกเหมือนไปทางสุนัข ..  ปากออกยาวแหลมนิด นิด.. แบบในรูปเลย.ครับ.  Grin

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #369 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:20:43 PM »

เป็นอย่างที่พี่ซับฯพูดจริงงงง...ครับ(ไม่ได้โม้..)และเป็นการกระจายรายได้สู่ชนบทด้วย เพราะคนนำทางผมเป็นลูกจ้างชั่วคราวของ อ.ช. เงินยังไม่ได้ 3 เดือนแล้วก็ถึงเวลากลับบ้านเงินไม่มีชักบาทของกินที่เหลือแกขอ สบู่ที่เหลือแกขอ ยาสีฟันแกขอ แปรงสีฟันก็ขอ นึกแล้วมันเศร้า...ชิวิตพนักงานชันผู้น้อย...

นี้ครับอาวุธพวกผม

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #370 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:20:53 PM »

เสือปลา   สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม

Fishing Cat   
ชื่อทางวิทยาศาสตร์: Prionailurus viverrinus 

--------------------------------------------------------------------------------

ลักษณะทั่วไป
     รูปร่างคล้ายแมวบ้านแต่ตัวโตกว่า หน้าสั้น ขาสั้น หางสั้นกว่าครึ่งของลำตัว ใบหูกลม มีขนสีเทาแกมน้ำตาล มีลายสีน้ำตาลแกมดำสั้นๆเรียงเป็นแนวตามตัว

ถิ่นอาศัย, อาหาร
     พบในเนปาล อินเดีย ศรีลังกา พม่า ไทย อินโดจีน เกาะสุมาตรา และชวา สำหรับประเทศไทยพบตามป่าต่ำทั่วไปซึ่งอยู่ใกล้หนองน้ำลำธาร
     กินแมลงและสัตว์เล็กต่างๆเป็นอาหาร เช่น ปู กบ เขียด นก หนู และหอย แต่ปลาเป็นเหยื่อที่เสือปลาชอบมากที่สุด

พฤติกรรม, การสืบพันธุ์
     ชอบอาศัยอยู่ตามพุ่มไม้ใกล้น้ำ หากินริมน้ำ หาปลากินโดยดักปลาที่เข้ามาหากินตามแหล่งน้ำตื้น สามารถว่ายน้ำและดำน้ำได้ เสือปลาเริ่มผสมพันธุ์ได้เมื่อมีอายุ 2 ปี ระยะตั้งท้องนานประมาณ 63 วัน ออกลูกครั้งละ 2-3 ตัว ลูกเสือปลาหย่านมเมื่อมีอายุเกินกว่า 6 เดือน และมีอายุยืนราว 20 ปี
     เสือปลาเริ่มผสมพันธุ์ได้เมื่อมีอายุ 2 ปี ระยะตั้งท้องนานประมาณ 63 วัน ออกลูกครั้งละ 2-3 ตัว ลูกเสือปลาหย่านมเมื่อมีอายุเกินกว่า 6 เดือน และมีอายุยืนราว 20 ปี

สถานภาพปัจจุบัน
     เป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ตามพระราชบัญญัติสงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พุทธศักราช 2535

สถานที่ชม
      สวนสัตว์ดุสิต สวนสัตว์เปิดเขาเขียว สวนสัตว์เชียงใหม่ สวนสัตว์สงขลา 

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #371 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:39:15 PM »

Smiley.. เสือปลา ผมเคยเลี้ยงไว้ ๑ ตัว.เจ้าของเดิมเป็นนายตำรวจ ต้องย้ายไปต่างพื้นที่...
      ตัวค่อนข้างใหญ่ ขนาด สุนัขไทยย่อม ย่อม ..
      แต่ลักษณะ มันคือเสือ. ดุมาก. เสียงขู่แหบ แหบ..
      ต้องขังไว้ในกรงเหล็ก เลี้ยงด้วยคอไก่สด .. พอผมย้ายที่.. ก็ต้องยกให้เพื่อน .. ต่อไปอีกที..

คราวถนน นครสวรรค์-พิษณุโลก ตัดเสร็จใหม่ ในเขตอำเภอโพทะเล  จังหวัดพิจิตร ราว ปี ๒๕๒๖-๗  ..
      ข้างถนน ยังมีคนนำลูกเสือปลามาขาย .. น่ารัก แต่ส่วนมากเลี้ยงไม่รอดครับ..  Smiley

spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #372 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:51:38 PM »

ผมว่า อีเห็นกับชะมดนี่มันคล้ายๆกันนะครับ ทางใต้เรียกกันเป็น มุสัง กันไปหมด ขอผู้รู้ช่วยจำแนกให้หน่อยสิครับ Huh Huh
SAVOK CZ
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #373 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:52:15 PM »

เจ้าตัวที่ตกต้นไม้ตายนี่ชะมดครับ แถวบ้านเรียก มูสังดอกเลา ตัวโตหน่อยสีเทาเข้มเรียกมูสังหอม ที่สีน้ำตาลแดงก็มี มักอยู่บนต้นไม้กินผลไม้ ส่วนอีเห็นตัวจะโตคล้ายหมาแถวบ้านเรียก มูสังขี้เท่ มักพบเจอตามริมคลอง ชายทุ่ง เพราะกินกบ เขียดด้วย รวมไก้บ้านด้วย พวกตระกูลนี้ถ้าส่องไฟกลางคืนเดือนมืดจะเห็นดวงตาสว่างสีทอง สู้ไฟ และตาจะสว่างจ้าขึ้นเรื่อยๆ เวลายิงก็เล็งยิงระหว่างตานี่แหละ ผมใช ้BRNO22Lr และKRISKO 22Magnum ยิงมานับร้อยตัวสมัยวัยรุ่นต้องใช้ศูนย์เปิดนะครับ ส่วนพวกเสือปลาตาจะเป็นสีทองเหมือนกันความห่างของดวงตาก็เท่าๆกัน
แต่ส่องนานๆจะไม่สีทองจ้าขึ้นเรื่อยๆอย่างพวกชะมด หรืออีเห็น อีกตัวนึงที่มือใหม่เข้าป่ามักจะยิงคือลิงลมเจ้านี่ดวงตาจะแคบกว่าเล็กน้อย
แต่ไม่สีทองจ้าสีจะแดงคล้ายๆแสงไฟจากก้านธูป หรือบางครั้งเผลอยิงแมวบ้านก็มีเพราะแมวชนบทริมชายทุ่งจะหากินกบเขียดด้วย ตาจึงสีทองเช่นกันต่างกับแมวเมืองตาีจะเป็นสีฟ้า

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
khetseri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #374 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:54:08 PM »

ดูจากภาพแล้วผมว่าน่าจะเป็น อีเห็นครับ สัตว์พวกนี้หางยาวเท่าไหร่ตัวยาวเท่านั้นครับผม
หน้า: 1 ... 22 23 24 [25] 26 27 28 ... 1194
  พิมพ์