เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:29:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413697 ครั้ง)
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #375 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 06:58:52 PM »

สงสัยเจ้าตัวที่ตกต้นไม้ตาย ต้นไม้คงจะสูงมากๆ แถมตอนตกมามีรอยตอไม้เล็กๆทิ่มเลือดออกด้วย ฮิฮิฮิ.  Shocked
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #376 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 12:10:19 AM »

เจ้าตัวที่ตกต้นไม้ตายนี่ชะมดครับ แถวบ้านเรียก มูสังดอกเลา ตัวโตหน่อยสีเทาเข้มเรียกมูสังหอม ที่สีน้ำตาลแดงก็มี มักอยู่บนต้นไม้กินผลไม้ ส่วนอีเห็นตัวจะโตคล้ายหมาแถวบ้านเรียก มูสังขี้เท่ มักพบเจอตามริมคลอง ชายทุ่ง เพราะกินกบ เขียดด้วย รวมไก้บ้านด้วย พวกตระกูลนี้ถ้าส่องไฟกลางคืนเดือนมืดจะเห็นดวงตาสว่างสีทอง สู้ไฟ และตาจะสว่างจ้าขึ้นเรื่อยๆ เวลายิงก็เล็งยิงระหว่างตานี่แหละ ผมใช ้BRNO22Lr และKRISKO 22Magnum ยิงมานับร้อยตัวสมัยวัยรุ่นต้องใช้ศูนย์เปิดนะครับ ส่วนพวกเสือปลาตาจะเป็นสีทองเหมือนกันความห่างของดวงตาก็เท่าๆกัน
แต่ส่องนานๆจะไม่สีทองจ้าขึ้นเรื่อยๆอย่างพวกชะมด หรืออีเห็น อีกตัวนึงที่มือใหม่เข้าป่ามักจะยิงคือลิงลมเจ้านี่ดวงตาจะแคบกว่าเล็กน้อย
แต่ไม่สีทองจ้าสีจะแดงคล้ายๆแสงไฟจากก้านธูป หรือบางครั้งเผลอยิงแมวบ้านก็มีเพราะแมวชนบทริมชายทุ่งจะหากินกบเขียดด้วย ตาจึงสีทองเช่นกันต่างกับแมวเมืองตาีจะเป็นสีฟ้า

ถูกต้องนะครับ.......เผาไฟขูดขนออก  หร่อยจังหู

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #377 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 05:31:51 AM »

มันเป็นอีเห็นครับ ( แถวบ้านเรียกว่า "เห็นโอ้ม" )
 ถ้าอยู่ในป่าที่สมบูรณ์บางตัวมีขนาดเท่ากับหมาเลยนะครับ

บ้านผม(เชียงใหม่)เรียกเห็นโอ้มครับ โอ้มภาษาเหนือแปลว่าหอม ชื่อภาษาท้องถิ่นคงจะต่างกันไป คงต้องอาศัยชื่อวิทยาศาสตร์จากพี่ปูแล้วครับ Grin Grin Grin
ห่อหมกแบบทางเหนือสุดยอด น้ำลายหก น้ำลายหก ขอบอก Grin อ้อ !!!! อีกอย่างคำว่าโอ้มนี้ไม่ใช่หอมธรรมดานะครับ มันน่าจะเป็นหอมเมื่ออยู่ในปาก หรือหอมอร่อยอะไรทำนองนั้น น้ำลายหก น้ำลายหก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 06:38:04 AM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #378 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 05:38:23 AM »

Grin ตัวนี้ครับพี่ปู เสือปลา

โดนชก โดนชก โดนชก Cry Cry สงสารหงะพี่ กินได้ด้วยหรือนี่ Cry Cry
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #379 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 06:09:33 AM »

Grin แล้วตัวนี้ละ

ใช่ตัวนี้มั๊ยครับพี่ปู สัตว์ป่าคุ้มครองลำดับที่ 188
อีเห็นลายเสือหรือชะมดแปลงลายจุด (Prionodon pardicolor)
   Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 06:12:04 AM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #380 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 06:24:38 AM »

เสาร์ที่แล้วนั่งหมู หมูยังไม่มา มีเจ้าตัวนี้มาเลยยิงด้วยกล้อง ตัวอะไรเอ่ย?

Grin Grin ตัวนี้น่าจะเป็นกระรอกบินชนิดไดชนิดหนึ่ง ไม่ใช่พวกบ่างครับ เพราะบ่างจะหากินกลางคืน กลางวันจะหาที่ซ่อนตัว ดีแล้วครับที่คุณ spear gun ยิงด้วยกล้อง Wink Winkของหายากครับ แถวทางบ้านผมหมดไปแล้ว  บ่างยังพอมี บางชนิดตัวขนาดหมาย่อมๆ Shocked Shocked Shockedมั๊ยได้โม้ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 06:44:04 AM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #381 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 09:20:04 AM »

กระเพาะของมนุษย์นี่เป็นป่าช้าของสรรพสัตว์ โดยแท้ อิอิ....

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
JAKCHAI
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #382 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 09:56:33 AM »

ถ้าใช้ปืนขนาด 9 มม. จะใช้กระสุนชนิดไหนครับถึงจะหยุดได้ในหนึ่งนัด.............ถ้าไม่มีคงต้องวิ่ง
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #383 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:22:13 AM »

เสาร์ที่แล้วนั่งหมู หมูยังไม่มา มีเจ้าตัวนี้มาเลยยิงด้วยกล้อง ตัวอะไรเอ่ย?

Grin Grin ตัวนี้น่าจะเป็นกระรอกบินชนิดไดชนิดหนึ่ง ไม่ใช่พวกบ่างครับ เพราะบ่างจะหากินกลางคืน กลางวันจะหาที่ซ่อนตัว ดีแล้วครับที่คุณ spear gun ยิงด้วยกล้อง Wink Winkของหายากครับ แถวทางบ้านผมหมดไปแล้ว  บ่างยังพอมี บางชนิดตัวขนาดหมาย่อมๆ Shocked Shocked Shockedมั๊ยได้โม้ Grin Grin
ตัวนี้เป็นบ่างชนิดหนึ่งครับ แถวบ้านเรียก พุงจง ปกติหากินกลางคืน ผมถ่ายรูปได้เป็นช่วงเย็น
คงเพิ่งจะไต่ออกมาจากที่ซ่อน ครับผมเที่ยวป่าไม่ยิงพร่ำเพรื่อ เป็นการชื่นชมกับบรรยากาศธรรมชาติมากกว่าครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #384 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:22:29 AM »

เจ้าตัวที่ตกต้นไม้ตายนี่ชะมดครับ แถวบ้านเรียก มูสังดอกเลา ตัวโตหน่อยสีเทาเข้มเรียกมูสังหอม ที่สีน้ำตาลแดงก็มี มักอยู่บนต้นไม้กินผลไม้ ส่วนอีเห็นตัวจะโตคล้ายหมาแถวบ้านเรียก มูสังขี้เท่ มักพบเจอตามริมคลอง ชายทุ่ง เพราะกินกบ เขียดด้วย รวมไก้บ้านด้วย พวกตระกูลนี้ถ้าส่องไฟกลางคืนเดือนมืดจะเห็นดวงตาสว่างสีทอง สู้ไฟ และตาจะสว่างจ้าขึ้นเรื่อยๆ เวลายิงก็เล็งยิงระหว่างตานี่แหละ ผมใช ้BRNO22Lr และKRISKO 22Magnum ยิงมานับร้อยตัวสมัยวัยรุ่นต้องใช้ศูนย์เปิดนะครับ ส่วนพวกเสือปลาตาจะเป็นสีทองเหมือนกันความห่างของดวงตาก็เท่าๆกัน
แต่ส่องนานๆจะไม่สีทองจ้าขึ้นเรื่อยๆอย่างพวกชะมด หรืออีเห็น อีกตัวนึงที่มือใหม่เข้าป่ามักจะยิงคือลิงลมเจ้านี่ดวงตาจะแคบกว่าเล็กน้อย
แต่ไม่สีทองจ้าสีจะแดงคล้ายๆแสงไฟจากก้านธูป หรือบางครั้งเผลอยิงแมวบ้านก็มีเพราะแมวชนบทริมชายทุ่งจะหากินกบเขียดด้วย ตาจึงสีทองเช่นกันต่างกับแมวเมืองตาีจะเป็นสีฟ้า

ถูกต้องนะครับ.......เผาไฟขูดขนออก หร่อยจังหู

ด้วยความเคารพครับ

ผมว่าแล้วไอ้ตัวพันนี้คือ มูสัง แต่ไม่รู้ว่าสังไหร กินหรอยจริงๆครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #385 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:49:01 AM »

บ้านผมเรียก เหนอ้ม ครับ  ถ้าเสือปลานี่เรียก เหนเสือคือ   Grin

มีวีรเวรเกี่ยวกับ อีเห็น นี่เหมือนกัน ตอนนั้นไปไล่ราวในดงต้นธูปฤาษีมีคนดักยิงอีกด้านนึง  พอพ่มไม่ไหวๆก็เตรียมตัวแล้วพอเงาดๆโผล่มานิดนึงก็ ตูม  ปรากฎว่าเสียงดัง เอ๋ง............ที่เดียว    หัวเราะร่าน้ำตาริน  ท่านว่าพี่ผมยิงอะไรเข้าไปครับ    Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #386 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 11:18:35 AM »

Re: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน
« ตอบ #467 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:48:39 AM »   

--------------------------------------------------------------------------------
  บ้านผมเรียก เหนอ้ม ครับ  ถ้าเสือปลานี่เรียก เหนเสือคือ   

มีวีรเวรเกี่ยวกับ อีเห็น นี่เหมือนกัน ตอนนั้นไปไล่ราวในดงต้นธูปฤาษีมีคนดักยิงอีกด้านนึง  พอพ่มไม่ไหวๆก็เตรียมตัวแล้วพอเงาดๆโผล่มานิดนึงก็ ตูม  ปรากฎว่าเสียงดัง เอ๋ง............ที่เดียว      ท่านว่าพี่ผมยิงอะไรเข้าไปครับ   
แล้วท่าน soveat จัดการกะเป้าโดยบังเอิญตัวนั้นยังไงล่ะครับ.. Smiley
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #387 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 11:37:40 AM »

ฝังครับ  ไม่ชำแหละ กินไม่ลง (ปรกติก็ไม่กินอยู่แล้ว)   ตัวเก่งซะด้วย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #388 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 12:56:57 PM »

เป็นอย่างที่พี่ซับฯพูดจริงงงง...ครับ(ไม่ได้โม้..)และเป็นการกระจายรายได้สู่ชนบทด้วย เพราะคนนำทางผมเป็นลูกจ้างชั่วคราวของ อ.ช. เงินยังไม่ได้ 3 เดือนแล้วก็ถึงเวลากลับบ้านเงินไม่มีชักบาทของกินที่เหลือแกขอ สบู่ที่เหลือแกขอ ยาสีฟันแกขอ แปรงสีฟันก็ขอ นึกแล้วมันเศร้า...ชิวิตพนักงานชันผู้น้อย...

นี้ครับอาวุธพวกผม

ปกติ ธรรมดาครับ เพื่อนเป็นข้าราชการส่วนท้องถิ่นแห่งหนึ่ง เคยเล่าว่า
ตอนบรรจุเข้าทำงานใหม่ๆ กว่าจะได้รับเงินเดือน ก็เดือนที่5
ต้องเอาไปจ่ายหนี้สินญาติ ที่ยืมมาใช้ก่อน

เหลือตังค์แค่พอใช้ถึงสิ้นเดือนถัดไป และดาวน์มอเตอร์ไซด์อีกคัน (ออกที4เดือนรวด)

หลังจากนั้น ก็ลงตัวครับ เดือนต่อเดือนไป

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #389 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 01:06:23 PM »

อีทีนี้ มาว่ากันต่อถึงเรื่องของคนนำทาง

มีหลายรูปแบบครับ

พูดน้อยก็มี โม้หนักไปก็มี

(คล้ายๆกะนักท่องเที่ยว มีหลายรูปแบบ
เดินไปพักไป ถ่ายรูปไป ครึ่งวันไปไม่ถึง500เมตร เพราะเพลินกะธรรมชาติ
พวกที่ถามทุกอย่าง จนเราตอบไม่ถูกก็มี)

แต่คนนำทางที่น่ากลัว คือ พวกไม่รู้จริง เคยไปครั้งสองครั้ง แต่เก่งพาไปได้...หายห่วง

มีสันทรายดอนทราย ริมน้ำ ตั้งเต๊นท์พักได้ กว้างขวาง สบาย....

55555
ตกดึกน้ำกวาดของกวาดเต๊นท์ไปหมด ดีที่คนรอด....
เพราะช่วงนั้น เป็นฤดูน้ำหลาก น้ำริมตลิ่งสูงอยู่แล้ว....
สันทรายก็หดเล็กกว่าเดิม..
แต่ดันทุรัง ตั้งเต๊นท์ได้ เชื่อผม...
ตกดึก ฝนตก น้ำขึ้น

ใครเคยเที่ยวป่า คงทราบว่า น้ำไหลแรงแค่ไหน....เวลาฝนลง

กลัวอย่างเดียว ถ้าไปเที่ยวที่อื่น คนนำทางจะเป็นแบบไหน
เก่งไม่กลัว กลัวไม่เก่งอย่างเดียว...
ไปไหน หาพรานนำทาง ไถ่ถามเพื่อนๆ ดู ว่าเคยไปยัง แนะนำพรานนำทางหน่อย
มีชื่อ มีเบอร์โทรมั้ย.
อาจช่วยผ่อนหนักเป็นเอาครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 ... 23 24 25 [26] 27 28 29 ... 1194
  พิมพ์