เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:22:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 1194
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า.... ป่าดงพงไพร..... และความรู้เชิงพราน  (อ่าน 1413626 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #390 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 02:55:24 PM »

ฝังครับ  ไม่ชำแหละ กินไม่ลง (ปรกติก็ไม่กินอยู่แล้ว)   ตัวเก่งซะด้วย   
ผมก็ไม่กินครับ... Cheesy แต่แถวๆ บ้านมีที่มันชอบไปกัดไก่เขา... เจ้าของ(ทั้งหมาและไก่)มาวานผมไปกำจัดอยู่เรื่อย... ทำไม่ลงแล้วครับ... แม้จะเคยยิงหมายิงไก่ตายมาหลายตัว
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #391 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 05:20:49 PM »

เสาร์ที่แล้วนั่งหมู หมูยังไม่มา มีเจ้าตัวนี้มาเลยยิงด้วยกล้อง ตัวอะไรเอ่ย?

Grin Grin ตัวนี้น่าจะเป็นกระรอกบินชนิดไดชนิดหนึ่ง ไม่ใช่พวกบ่างครับ เพราะบ่างจะหากินกลางคืน กลางวันจะหาที่ซ่อนตัว ดีแล้วครับที่คุณ spear gun ยิงด้วยกล้อง Wink Winkของหายากครับ แถวทางบ้านผมหมดไปแล้ว บ่างยังพอมี บางชนิดตัวขนาดหมาย่อมๆ Shocked Shocked Shockedมั๊ยได้โม้ Grin Grin
ตัวนี้เป็นบ่างชนิดหนึ่งครับ แถวบ้านเรียก พุงจง ปกติหากินกลางคืน ผมถ่ายรูปได้เป็นช่วงเย็น
คงเพิ่งจะไต่ออกมาจากที่ซ่อน ครับผมเที่ยวป่าไม่ยิงพร่ำเพรื่อ เป็นการชื่นชมกับบรรยากาศธรรมชาติมากกว่าครับ
ใช่ๆๆๆๆ Grin Grin Grinสัตว์หายากต้องยิงด้วยกล้อง Grin Grin
ผมเคยยิงนกยุงครั้งหนึ่ง---หดหู่ไปหลายวัน เนื้อก็ไม่อร่อย Cry Cry Cry
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #392 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 05:51:32 PM »

Smiley..ไปกินแห้ว ตากฝน ..ทะเลาะกับยุง.. ที่ อ.สวนผึง จังหวัดราชบุรี..  Grin
     ราวพฤศจิกายน ๒๕๓๘ .. ลูกน้องเพื่อนทนาย..
     มีรกรากอยู่ที่นั่น.. มาบอกว่า..
     ๗ - ๘  วันก่อนชาวบ้านยิงหมูได้อีกแล้ว พี่.. ไปกันไหม..  Cheesy..   

ผมเองรอช้าได้ที่ไหน .. เอา Remington ๑๑๐๐  กับ   Marlin ๑๘๙๔ cs   .๓๕๗ Mag กับปืนสั้น SiG ๒๒๖ 
     ติดไปด้วย.. เพื่อนมี Remington ๑๑๐๐  ลำกล้อง ๓๒ นิ้ว กับ CZ .๒๒  เลยอัดไปในรถปิกอัพ แคป  ๕ หน่วย.. 

มันรีบร้อนเสียจน อุปกรณ์หุงหา.. ก็กะไปฝากไว้ข้างหน้า.. เต้นท์ก็ไม่มี ผมเพียงแต่ติดเปลมุ้งกันยุงไป
     เท่านั้นเอง    รีบร้อนเหลือ  ขนาด กย. ๑๕  ยังลืมเอาไปกันยุง   .. ตกใจ   

ทางเข้า พบแย้ค่อนข้างใหญ่ ๑ ตัว แต่เพื่อนมันบอกไม่ใช่ เป็นกิ้งก่า.. และดูมันวิ่งลงรูไป..
     ก่อนทางเข้า ยังพบกับอ่างเก็บน้ำ จำชื่อไม่ได้แล้วครับ ..   
     เพื่อน แวะอาบน้ำ แต่ผมถือโอกาสรองปืนสั้น กับ Marlin เพื่อหาวิถี.

๙ มม. ยิงในระนาบสูงจากพื้นน้ำราว ๑.๗๐ เมตร  จาก SiG ลำกล้องยาว ๑๑๒ มม. 
     พบตำบลกระสุนตกราว ๑๐๐ กว่าเมตร กระสุนเหินไปอีก ๑๐-๒๐ เมตร
     .๓๕๗  Mag ไปได้ไกล ๖-๗๐๐ เมตร ครับ..

ไร่ข้าวโพดที่หมูลง แทบจะร้าง..  อยู่ตีนเขา มีป่าเป็นหย่อม หย่อม แซมด้วยไรข้าวโพด
     หมูมันก็เลือกที่จะลงแต่ที่เป็นตีนเขา..  ห้างที่ชาวบ้านขัดไว้ ง่าย ง่าย สูงจากพื้น ๒-๓ เมตร
     ขัดด้วยกิ่งไม้ พอให้นั่ง ได้..  กระจายล้อมไร่ ๓-๔ ห้าง.. 

ผมเองเลือกที่จะไปให้ไกล ทางท้ายไร่ ที่เป็นป่าไผ่ ที่มีห้างขัดอยู่.. มันทำง่ายมาก เหมือนจะเอาไว้เสียบถ้าพลาด..
     เขาตัดไม้ไผ่ให้ขาดเหลือเปลายแหลม .. แล้วเอามาขัดไว้พอให้นั่ง..  และเข็ดเขี้ยวเลยครับ  ห้าง อย่าได้อาสาอยู่กับ
     ห้างไม้ไผ่เด็ดขาด..

นั่งรอ พอช่วง ๖ โมงกว่า กว่า เหลือเสียงสลัว ขมุขขมัว .. ได้ยินเสียงเก้งร้อง ยาว ยาว ..  รับกันอยู่ ๒-๓ ตัว 
     ใจชื้นแล้วครับ ..ว่ายังไงไม่กลับมือเปล่า..  ช่วง   ๒ ทุ่ม ก็ได้ยินเสียงลูกกรด แว่วมา ๒ นัด   มาทราบตอนหลังว่า
     เพื่อนมันยิงนกเค้าแมว     กับ ลิงลม อย่างละ ๑ ตัว ผมยังว่ามันเลย ยิงทำไม สงสาร ไม่มีใครกิน

พอใกล้ ๔ ทุ่ม  ฝนไม่รู้มาจากไหนไม่มีวี่แวว ตกถล่ม...    เสร็จกันครับ.... ถ้ารูปการณ์เป็นอย่างนี้
     เป็นอันรู้กันว่า แห้ว.. 
     ถ้าลงว่า ฝนตกหนัก ไม่มีสัตว์ชนิดใด มันจะยอม เตล็ดเตร่ เกร่  มาให้ยิง ..

คราวนี้ ต่างหนีลงห้าง มานั่งล้อมวงผิงไฟ .. ไม่มีใครกินเหล้า
     หรือจะเพราะลืมติดไปด้วย นี่มันสุดจะโคตร ..  คอยแต่ทะเลาะกับยุง..  Grin..

เข้าป่า นอกจากเครื่องมือหาอาหาร แล้ว สุรา เป็นสิ่งจำเป็น..อย่าได้ลืมเชียว..  Grin
     เพราะถ้ามีติดไป มันเฮฮาได้  ยังไงเสียก็ถือว่าเปลี่ยนที่กินเหล้า. 
     แต่คราวนี้รีบมากไป เพราะมีเวลาน้อย  เลยเสียท่า..  Grin   Grin

Wink
สวัสดีครับพี่ Ro@d ผมอ่านกระทู้นี้ด้วยความเพลิดเพลินกับเกร็ดป่าที่พี่และพี่ท่านอื่นมาแชร์ประสบการณ์
ผมสังเกตอย่างหนึ่งว่าพี่ Ro@d มีความแม่นยำเรื่องข้อมูลเกี่ยวกับปี เดือน หรือเหตุการณ์ รายละเอียดต่างๆในชีวิตของพี่ (รวมถึงในกระทู้อื่นๆด้วย)
พี่ Ro@d เป็นคนที่จดบันทึกประจำวันหรือเปล่าครับ ต้องขอโทษล่วงหน้าหากคำถามนี้อาจดูเป็นการละลาบละล้วงเรื่องส่วนตัวครับ

อยากทราบให้หายข้องใจน่ะครับ

ผมเคยจดไว้เป็นบางช่วงของชีวิต  เมื่อนำกลับมาอ่านอีกทีมีความสุขมากกับการที่ได้ย้อนกลับไปทบทวนความคิดหรือเหตุการณ์หรือผู้คนที่ผ่านเข้ามาอีกครั้ง
มักจะได้บอกตัวเองเสมอตอนอ่านว่า "เฮ้ย อันนี้ลืมไปแล้วนะเนี่ย"  "เออ ตอนนี้เค้าเป็นยังไงบ้างหนอ" หรือ "เออตอนนั้นเราสุดโต่งไปจริงๆแฮะ"

(ปล. ช่วงหลายปีที่ผ่านมานี้ผมไม่ได้จดบันทึกเลยครับ) Cheesy

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #393 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 08:28:34 PM »

ใช่ๆๆๆๆ   สัตว์หายากต้องยิงด้วยกล้อง 
ผมเคยยิงนกยุงครั้งหนึ่ง---หดหู่ไปหลายวัน เนื้อก็ไม่อร่อย

เคยได้ยินคนเล่าว่า(หนังสือ) นกหว้า คล้ายๆนกยูงอร่อย ไม่ทราบเท็จจริงอย่างไรครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #394 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:00:09 PM »

ใช่ๆๆๆๆ สัตว์หายากต้องยิงด้วยกล้อง
ผมเคยยิงนกยุงครั้งหนึ่ง---หดหู่ไปหลายวัน เนื้อก็ไม่อร่อย

เคยได้ยินคนเล่าว่า(หนังสือ) นกหว้า คล้ายๆนกยูงอร่อย ไม่ทราบเท็จจริงอย่างไรครับ
นกหว้านี่เกิดมาก็ไม่เคยเห็นแล้วครับ ผมว่ามันเป็นความเชื่อมั้งครับ หาอยากต้องอร่อยอะไรประมาณนั้น ไก่ป่าก็เหมือนกันเหนียวมาก พวกนี้ชาวบ้านเค้าจะเอามาลาบดิบกินกัน ไอ้เราถ้าไม่เมาก็ไม่อยากซักเท่าไหร่ พยาธิมันเยอะด้วยครับ อีกอย่างเวลาอยู่ในป่าอะไรมันก็อร่อยด้วยแหละ ลองเอามาทำกินที่บ้านซิครับไม่อร่อยหลอก แต่ก็ยกเว้นหลายอย่างอยู่ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 10:03:52 PM โดย yuth24 » บันทึกการเข้า
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #395 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:06:22 PM »

พี่ yuth กลับมาเยี่ยมบ้านเมื่อใหร่ พาผมไปเที่ยวด้วยนะครับ...อยากไปแถวเหนือเขื่อน...... ท่าทางจะมีอะไรในป่า ให้ยิงด้วยกล้องเยอะ.. Grin Grin Grin
yuth24
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #396 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:26:11 PM »

พี่ yuth กลับมาเยี่ยมบ้านเมื่อใหร่ พาผมไปเที่ยวด้วยนะครับ...อยากไปแถวเหนือเขื่อน...... ท่าทางจะมีอะไรในป่า ให้ยิงด้วยกล้องเยอะ.. Grin Grin Grin
Grin Grin ยิงด้วยกล้อง Grin Grinผมว่าไปแถวน้ำตกห้วยแก้วดีก่ามั้ง Grin Grin
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #397 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 10:30:23 PM »

เอผมว่าไก่ป่านี่ไม่เหนียวนะครับ เนื้อแน่นละเอียดไม่มีไขมัน เป็นเอกลักษณ์ของเนื้อสัตว์ป่าเกือบทุกชนิด ยกเว้นเม่น หมี และหมูหริ่ง ที่บ้านผมเรียก  หลึ่ง  กินไม่ได้คาวมาก

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #398 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 08:03:15 AM »

ตอนนี้มีปัญหาหว้ดนก ถ้าเราช่วยกันกำจัดคงจะดี.  Wink
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #399 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 08:19:50 AM »

ช่วงนี้ ผมไม่กล้ากินนกเลยครับ.....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #400 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 08:22:07 AM »

ยิงด้วยกล้องดีที่สุดครับ ไม่บาป ยิงคนก็ไม่ติดคุก (แต่อาจโดนเหยียบถ้าเขาไม่พอใจ)

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #401 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 09:07:48 AM »

Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2008, 01:51:49 PM โดย BEEN » บันทึกการเข้า
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #402 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 09:13:42 AM »

ที่บ้านผมตอนนี้ นกอพยพ มาเยอะ นกเป็ด นกปากห่าง มาเป็นฝูงใหญ่ๆ กลัวมาแพร่เชื้อหวัดนกเหมือนกัน
ที่บ้านเลี้ยงไก่ไว้เยอะก็กลัวๆ พักพวกที่บ้านชอบกินพวกนกกวัก นกเป็ด เอามาผัดเผ็ดแก้มเหล้ากันทุกอาทิตย์ ผมเตือนให้ระวังติดหวัดนก พวกบอกเหล้าฆ่าเชื้อได้ เป็นงั้นไป

เวลาทำอย่าไปสัมผัสโดยตรงครับ ใช้ถุงมือก็ได้เวลาชำแระ  พอไส่หม้อต้มเดือดๆ ไวรัสมันเผ่นไปตั้งนานแล้ว อย่าถึงกับไม่ทานสัตว์ปีก เดี๋ยวพ่อค้าที่ตล่าดจะร้องให้ 

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #403 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 09:34:59 AM »

อ้างถึง

Grin เม่น นี่หากินยากแล้วนะครับ เนื้อเม่นคล้ายกับเนื้อหมูปนกับวัว

ผมว่ารสชาดก็ดีนะครับ อยู่ที่คนทำครับ ไม่คาวหรอก

แต่ หมูหริ่ง จะไม่ยิงกันหรอกครับ กินไม่ดี เหม็นสาบ

ส่วนหมี ไม่ยิงมันหรอก สัตว์ใหญ่กว่าหมู ผมไม่ยิงครับ

อ้างถึง
ช่วงนี้ไม่มีโครงการหรือครับพี่ป้อม Grin

ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #404 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2006, 11:08:16 AM »

Grin มีโครงการอยู่ครับ   คุณจอย   แล้วจะบอก

วันอาทิตย์นี้ว่างหรือเปล่า.....

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: 1 ... 24 25 26 [27] 28 29 30 ... 1194
  พิมพ์