เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:19:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนผู้ที่จะขับรถมาทางอีสาน!  (อ่าน 4892 ครั้ง)
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:44:10 PM »

ช่วงนี้รถบรรทุกอ้อยเริ่มออกเพ่นพ่าน..โดยเฉพาะเส้นมิตรภาพจากโคราชถึงอุดรฯ
ของแจ้งเตือนพี่น้องทุกท่านระมัดระวังในการขับขี่บนถนนเส้นนี้และเส้นอื่นด้วยครับ
เพราะวันนี้ผมไปกลับอุดร-โคราช พบเห็นอุบัติเหตุที่เกียวกับรถบรรทุกอ้อยหลายราย
รายที่หนักสุดรถวีโก้สี่ประตูชนท้ายรถอ้อย จนหลังคาเกือบหายไปทั้งแถบ สาเหตุเพราะอ้อยที่บรรทุกมาไปบังไฟท้ายทำให้
รถที่วิ่งตามหลังมามองไม่เห็น ตกใจ ระวังกันหน่อยนะครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:49:07 PM »

ผมเคยเจอ จยย. ชนท้ายรถอ้อย คนขับรถอ้อยหายตามระเบียบ อ้อยเสียบทะลุคนขี่ จยย. เลือกได้ เดินทางกลางวันเหอะครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:15:34 PM »

วงการอ้อยและกระบวนการผลิตน้ำตาลผมพอเข้าไปเกี่ยวข้องอยู่บ้าง
เอ่อๆ...เห็นแล้วอยากเลิกกินน้ำตาล คิก คิก Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:16:49 PM »

เคยเจอเหมือนกันถ้าขับมาเร็วตอนกลางคืนจะมองไม่ค่อยเห็นท้าย บางคันก็จอดข้างทางซึ่งมืดมาก อันตรายครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 07:33:59 AM »

เสี่ยงครับ
ผมก็เคยเกือบตาย"เรื่องอ้อย"นี่แหละ ตกใจ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:32:36 AM »

เคยกวดขันจักกุมรถบรรทุกอ้อยที่บรรทุก เกิน-ล้น-ไม่ติดไฟเพิ่มเติมส่วนที่ยื่นออกมา-ไฟท้ายไม่ชัดเจนฯลฯ...แต่กลับถูกร้องเรียนว่าจับกุมเพื่อหวังผลประโยชน์และทำหนังสือขอผ่อนผันการจับกุม...หน่วยเหนือก็สังห้ามจับกุมเนื่องจากเป็นผลผลิตทางการเกษตร...เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรมิให้เดือนร้อนจากการถูกจับกุม...แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ใช้ถนนเดือดร้อนครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:43:32 AM »

เส้นทางจากลำนารายณ์ไปวิเชียรบุรี ไปเพชรบูรณ์ ก้เยอะครับ ที่จริงรถบรรทุกอ้อยต้องร่วมด้วยช่วยกัน เอาไฟสีแดงมาติดเพิ่มโดยผูกไว้กับปลายอ้อยหลังจากขึ้นอ้อยเสร็จ นี้ช่วยได้มาก  คนที่มีความจำเป็นต้องเดินทางในเวลากลางคืนก็มีไม่น้อยครับ

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:34:19 AM »

ตรงแถวบ้านโนนสะอาด ก่อนเข้ากุมภวาปีช่องเลี้ยว U turn หน้าโรงงานอุดรเกษตร มีไฟแดงกระพริบเตือนไว้โปรดขะลอความเร็วด้วยเห็นมีตายเกือบทุกปีโดยเฉพาะรถตู้ไปทำบุญน่ะปล่อยพวกรถสิงโตเขาไปก่อน วันพุธที่แล้วเพิ่งไปตรวจระบบมาตรวัดไฟฟ้า รถอ้อยเยอะมากอุดรเงินสะพัด
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:37:41 AM »

เคยกวดขันจักกุมรถบรรทุกอ้อยที่บรรทุก เกิน-ล้น-ไม่ติดไฟเพิ่มเติมส่วนที่ยื่นออกมา-ไฟท้ายไม่ชัดเจนฯลฯ...แต่กลับถูกร้องเรียนว่าจับกุมเพื่อหวังผลประโยชน์และทำหนังสือขอผ่อนผันการจับกุม...หน่วยเหนือก็สังห้ามจับกุมเนื่องจากเป็นผลผลิตทางการเกษตร...เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรมิให้เดือนร้อนจากการถูกจับกุม...แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ใช้ถนนเดือดร้อนครับ...

ไหว้ความจริงเป็นตามตามน้าดาบกล่าว... ความผิดอยู่ที่ผู้ประกอบการขนส่งมักง่าย มองข้าม ไม่สำนึกถึงความปลอดภัย ของเพื่อนร่วมถนน ไม่เกี่ยวกับอ้อยหรือน้ำตาล...เมื่อรัฐผ่อนผันให้บรรทุกเกินเพื่อลดค่าใช้จ่ายและความเร่งด่วนในการนำผลผลิตเข้าโรงงาน ก็ได้ทีของผู้ขนส่ง ...อัดเข้าไปเต็มที่ ค่าขนส่งคิดตามน้ำหนัก ...ละเลยเรื่องอุปกรณ์ส่วนควบ สัญญานความปลอดภัย
 อ๋อยจะควบคุมก็ลำบาก เพราะได้ไฟเขียวจากรัฐ รถอ้อยส่วนมากเป็นของเถ้าแก่ มีรถสิบล้อเจ้าละสองสามคันออกหาวิ่งรับจ้างตามไร่ตามสวน...ไม่เหมือนรายใหญ่ที่วิ่งรับออกจากโรงงานส่งลูกค้า แบบนี้จะควบคุมเรื่องน้ำหนัก-ความปลอดภัยได้

ไหว้ฝากเพียงเจ้าของรถ คำนึงถึงเรื่องความปลอดภัย...จนท.ตำรวจกวดขันเรื่องป้ายสัญญานไฟ การผูกรัดมัดดึง...ก็จะทำให้เพื่อนร่วมถนนปลอดภัยได้ระดับหนึ่งครับ

T1
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 10:30:07 AM »

เสี่ยงครับ
ผมก็เคยเกือบตาย"เรื่องอ้อย"นี่แหละ ตกใจ

ท่าทางจะเป็นคนละอ้อยที่ จขกท. กล่าวถึง Grin

หากอ้างช่วยเรื่องผลิตผลทางการเกษตร ก็น่าจะให้ความสนใจเรื่องความปลอดภัยด้วย
เช่นกวดขันให้ติดไฟสีแดงแขวนท้ายรถ ให้เห็นชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 01:41:28 PM โดย T1 » บันทึกการเข้า

สีอำพันเข้ม ล้อมความเยือกเย็น
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:32:04 PM »

วงการอ้อยและกระบวนการผลิตน้ำตาลผมพอเข้าไปเกี่ยวข้องอยู่บ้าง
เอ่อๆ...เห็นแล้วอยากเลิกกินน้ำตาล คิก คิก Grin

กระบวนการผลิตมันน่าสยองขวัญขนาดนั้นเลยหรือครับพี่... Cheesy

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 01:34:50 PM »

ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 02:09:35 PM »

กระบวนการผลิตมันน่าสยองขวัญขนาดนั้นเลยหรือครับพี่... Cheesy

ไม่แน่นะครับน้าตั๊ว...เคสที่อำเภอผม...จยย.ตำท้ายรถบรรทุกอ้อย(นึกดูครับอ้อยเค้าตัดแนวเฉียงๆ...แหลมเปี๊ยบ)สมองครึ่งหัว+ลูกตา ๒ ลูก หายไปเลย...เจอแต่ศพกับกับ จยย. ส่วนรถบรรทุกอ้อยหายไปแล้ว(จะว่าไปแล้วคนขับอาจจะไม่รู้ตัวว่ามีรถมาชน)...สมอง+ลูกตาคงปนๆไปกับอ้อยหลังรถและคงปนๆลงไปกับน้ำตาลที่ตกผลึกแล้วครับ...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:18:22 PM »

ไม่แน่นะครับน้าตั๊ว...เคสที่อำเภอผม...จยย.ตำท้ายรถบรรทุกอ้อย(นึกดูครับอ้อยเค้าตัดแนวเฉียงๆ...แหลมเปี๊ยบ)สมองครึ่งหัว+ลูกตา ๒ ลูก หายไปเลย...เจอแต่ศพกับกับ จยย. ส่วนรถบรรทุกอ้อยหายไปแล้ว(จะว่าไปแล้วคนขับอาจจะไม่รู้ตัวว่ามีรถมาชน)...สมอง+ลูกตาคงปนๆไปกับอ้อยหลังรถและคงปนๆลงไปกับน้ำตาลที่ตกผลึกแล้วครับ...

เพิ่งจะตักน้ำตาลใส่เกี๋ยวเตี๋ยวเรือพอดีเลย น้าดาบพูดซะเห็นภาพ... อ๋อย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:32:59 PM »

เพิ่งจะตักน้ำตาลใส่เกี๋ยวเตี๋ยวเรือพอดีเลย น้าดาบพูดซะเห็นภาพ... อ๋อย

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน... ไหว้ ไหว้ ไหว้...ขออภัยครับ... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์