เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:15:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนผู้ที่จะขับรถมาทางอีสาน!  (อ่าน 4879 ครั้ง)
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:40:23 PM »

วงการอ้อยและกระบวนการผลิตน้ำตาลผมพอเข้าไปเกี่ยวข้องอยู่บ้าง
เอ่อๆ...เห็นแล้วอยากเลิกกินน้ำตาล คิก คิก Grin

กระบวนการผลิตมันน่าสยองขวัญขนาดนั้นเลยหรือครับพี่... Cheesy

คุณตั้วเคยกินอ้อยควั่น หรือน้ำอ้อยใช่ไม๊ครับ แบบนี้สะอาดน่ากินครับ
เพราะเขาปอกเปลือกอ้อยออกหมดเหลือแต่เนื้อแล้วมาควั่น หรือถ้าขายน้ำอ้อยก็เอามาเข้าเครื่องลูกหีบ
หีบแยกน้ำแยกชานอ้อย เรากินแต่น้ำอ้อยสะอาด

........แต่กระบวนการแปรรูปอ้อยไปเป็นน้ำตาลในโรงงานน้ำตาล...........ไม่ใช่แบบนั้นเลย

รถบรรทุกอ้อยที่เราเห็นขนอ้อยมาจากไร่อ้อย ซึ่งอ้อยที่ได้มาจะมาจากการเผาหรือไม่เผาแล้วตัดมาใส่รถยังไง
พอถึงโรงงานเขาก็เทอ้อยลงสายพาน ลงไปอย่างนั้นแหละครับ ดั๊มพ์ยกสิบล้อทั้งรถทั้งอ้อยเลยครับ แล้วเอาไปเข้า
แท่นหีบอ้อยเลย อาจะมีหลายๆแท่น เช่น 6 แท่น
 ลองคิดดูนะครับอ้อยติดดินติดอะไรมาก็ไม่ต้องปอกต้องล้างหรอกครับ เททั้งเปลือก ทั้งขี้เถ้าใบที่ดำๆ ทั้งดินเพราะ
เวลาตัดเขาตัดให้ถึงรากถึงโคนมากที่สุด
 พอเทลงสายพานก็มีใบมีดมาซอยเป็นท่อนสั้นเพื่อเตรียมส่งเข้าแท่นหีบ (ถ้าใช้แทรคเตอร์สมัยใหม่ตัดมาจากไร่ก็มีการซอยมาก่อนได้)
 พออ้อยที่ถูกตัดเป็นท่อนๆแล้วเข้าแท่นหีบแรกแล้วจะได้น้ำอ้อยปนดิน ปนชานอ้อย ปนลูกตาเด็กแว๊นที่ดาบว่า...เอ๊ย..ปนทุกอย่างที่มากะอ้อยนั่นแหละ

น้ำอ้อยที่ออกมาจากแท่นหีบแรกๆนั้นจึงเหมือนดินโคลนลูกรังที่ฝนตกลงมาปนแฉะดินแฉะน้ำ(ตาล) มองดูว่า แล้วมันจะกินเข้าไปยังไง(วะ)
ชานอ้อยที่เหลือจากการหีบแท่นแรกก็ส่งไปหีบต่อๆกันไปเพื่อรีดน้ำตาลให้หมดทุกหยาดหยด ชานอ้อยท้ายสุดที่ออกมา นี่เป็นผงๆ เลยครับ
แต่ยังไม่ทิ้งนะครับ มันยังมีค่ามหาศาลอยู่เขาเอาไปเป็นเชื้อเพลิงผลิตไฟฟ้ากลับมาขายรัฐบาลได้อีกต่อ
 ส่วนน้ำตาลปนดินที่ได้มาก็เอาไปเคี่ยวไปต้ม แล้วจึงเอามาปั่นแยกเกล็ดน้ำตาล แยกน้ำออกมา เกล็ดน้ำตาลที่ได้สี้งี้ก็ เป็นสีน้ำตาลนั่นแหละ
(สีน้ำตาลจริงๆ ไม่ใช่สีขาว) จากนั้นเขาก็เอาไปผ่านกระบวนการฟอกสีให้ขาวอีกทีก่อนส่งมาขายเรา....เอื้อกๆๆๆๆ รับกาแฟ น้ำตาลสักสองช้อนไม๊ครับ

โรงน้ำตาลทั่วโลกทำแบบนี้ครับ กลัวก็ไม่ต้องกินน้ำตาล ไม่กลัวก็กินต่อ Grin

น้องๆๆ..........เอสเพรสโซ่เย็นแก้วนึง...........บ๊าย บาย คิก คิก ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 03:46:30 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2012, 04:00:09 PM โดย dignitua-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 04:01:41 PM »

อ่านแล้วไม่น่ากินเลยครับแต่ก็อย่างว่าครับ อาหารทุกอย่างมีเบื้องหลังที่เราไม่รู้อีกเยอะ ทำใจกินต่อไป Grin

พูดถึงขับรถแถวอีสาน ต้องระวังอีกอย่างครับ วัว-ควาย ที่อยู่ดีๆมันขึ้นมาบนถนนทั้งฝูง....  กิ๊วก๊าว

คราวก่อนเพื่อนชนตายไป2 ตัว ขาหักขาเป๋ไปอีกหลายตัว  อ๋อย

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 04:03:08 PM »

ดูกากน้ำตาลสิ  น้ำตาลเข้มเกือบดำเชียว  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ss-bk
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 04:06:54 PM »

เสี่ยงครับ
ผมก็เคยเกือบตาย"เรื่องอ้อย"นี่แหละ ตกใจ

เหมือนกันครับ.....ของผม"หนูอ้อย" อิอิอิ
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 05:28:45 PM »

เคยกวดขันจักกุมรถบรรทุกอ้อยที่บรรทุก เกิน-ล้น-ไม่ติดไฟเพิ่มเติมส่วนที่ยื่นออกมา-ไฟท้ายไม่ชัดเจนฯลฯ...แต่กลับถูกร้องเรียนว่าจับกุมเพื่อหวังผลประโยชน์และทำหนังสือขอผ่อนผันการจับกุม...หน่วยเหนือก็สังห้ามจับกุมเนื่องจากเป็นผลผลิตทางการเกษตร...เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรมิให้เดือนร้อนจากการถูกจับกุม...แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ใช้ถนนเดือดร้อนครับ...

ไหว้ความจริงเป็นตามตามน้าดาบกล่าว... ความผิดอยู่ที่ผู้ประกอบการขนส่งมักง่าย มองข้าม ไม่สำนึกถึงความปลอดภัย ของเพื่อนร่วมถนน ไม่เกี่ยวกับอ้อยหรือน้ำตาล...เมื่อรัฐผ่อนผันให้บรรทุกเกินเพื่อลดค่าใช้จ่ายและความเร่งด่วนในการนำผลผลิตเข้าโรงงาน ก็ได้ทีของผู้ขนส่ง ...อัดเข้าไปเต็มที่ ค่าขนส่งคิดตามน้ำหนัก ...ละเลยเรื่องอุปกรณ์ส่วนควบ สัญญานความปลอดภัย
 อ๋อยจะควบคุมก็ลำบาก เพราะได้ไฟเขียวจากรัฐ รถอ้อยส่วนมากเป็นของเถ้าแก่ มีรถสิบล้อเจ้าละสองสามคันออกหาวิ่งรับจ้างตามไร่ตามสวน...ไม่เหมือนรายใหญ่ที่วิ่งรับออกจากโรงงานส่งลูกค้า แบบนี้จะควบคุมเรื่องน้ำหนัก-ความปลอดภัยได้

ไหว้ฝากเพียงเจ้าของรถ คำนึงถึงเรื่องความปลอดภัย...จนท.ตำรวจกวดขันเรื่องป้ายสัญญานไฟ การผูกรัดมัดดึง...ก็จะทำให้เพื่อนร่วมถนนปลอดภัยได้ระดับหนึ่งครับ
+1 ทั้งสองท่านครับ โดนใจมาก  เยี่ยม

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 05:38:25 PM »

เสี่ยงครับ
ผมก็เคยเกือบตาย"เรื่องอ้อย"นี่แหละ ตกใจ

ท่าทางจะเป็นคนละอ้อยที่ จขกท. กล่าวถึง Grin

เคยกวดขันจักกุมรถบรรทุกอ้อยที่บรรทุก เกิน-ล้น-ไม่ติดไฟเพิ่มเติมส่วนที่ยื่นออกมา-ไฟท้ายไม่ชัดเจนฯลฯ...แต่กลับถูกร้องเรียนว่าจับกุมเพื่อหวังผลประโยชน์และทำหนังสือขอผ่อนผันการจับกุม...หน่วยเหนือก็สังห้ามจับกุมเนื่องจากเป็นผลผลิตทางการเกษตร...เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรมิให้เดือนร้อนจากการถูกจับกุม...แต่ตอนนี้กลายเป็นผู้ใช้ถนนเดือดร้อนครับ...

หากอ้างช่วยเรื่องผลิตผลทางการเกษตร ก็น่าจะให้ความสนใจเรื่องความปลอดภัยด้วย
เช่นกวดขันให้ติดไฟสีแดงแขวนท้ายรถ ให้เห็นชัดเจน
ทางขนส่งและตำรวจก็ให้ทำอยู่ครับเรื่องติดสัญญาณไฟสีแดงให้เห็นชัดเจน  แต่ส่วนมากเจ้าของรถและคนขับมักจะละเลย คงคิดว่าใครตายช่างมัน รถฉันมีประกันมีอะไรประกันรับไปฉันไม่เดือดร้อน  พอตำรวจกวดขัน ก็รวมหัวกันร้องเรียน อย่างน้าดาบว่า เอาพวกมากลากไป   อยากให้มีสักครั้งให้ลูกหลานหรือบุพการีของพวกเจ้าของรถที่เห็นแก่ตัว ชนท้ายรถอ้อยตาย ดูซิว่าจะสำนึกขึ้นมาบ้างหรืิอเปล่า  ยี๊

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:12:04 PM »

Grin Grin แถวเมืองกาญจนบุรีก็เยอะครับ ผมเคยเจอเป็นขบวนยาวมากๆ พี่แกขับแบบไม่สนใจรถเล็กเลย

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:13:33 PM »

เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ   ......   ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท 

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:03:38 PM »

Grin Grin แถวเมืองกาญจนบุรีก็เยอะครับ ผมเคยเจอเป็นขบวนยาวมากๆ พี่แกขับแบบไม่สนใจรถเล็กเลย

แล้วไม่มีใครทำให้พี่แกหันมาสนใจบ้างหรือครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 07:51:58 AM »

ขอบคุณที่แจ้งเตือนครับพี่วุธ
+170 ครับ  เยี่ยม

Pragmatism
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 08:08:24 AM »

แล้วไม่มีใครทำให้พี่แกหันมาสนใจบ้างหรือครับ   คิก คิก
บาปกรรมครับ โดนอย่างนี้ไม่ต้องปะกันแล้ว  Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:34:24 PM »

โดนทุกหน่วยที่เกี่ยวข้องครับ นี่อีกไม่นานผู้ว่าก็จะเรียกประชุม  ข้อความเดิม ๆ     แบร่ แบร่  แบร่

รถอ้อยจำเป็นต้องวิ่งกลางถนน เพราะบรรทุกสูง ถ้าวิ่งเลนส์ซ้ายโอกาสเทกระจาดค่อนข้างสูง 

jdp
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:46:41 PM »

เคยเจอมัดอ้อยหล่นมากองที่ถนนตอนกลางคืน ดีนะขับรถมาไม่เร็วไม่งั้นเป็นหนึ่งในเหยื่อความหวาน
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 03:16:17 PM »

เมื่อหลายปีก่อนที่บ้านผมก็มีเคสนี้ครับ

สิบล้อขนอ้อยเข้าโรงงาน ทำมัดอ้อยหล่น คนขับรถยนต์ตามมาประสบอุบัติเหตุ มีผู้เสียชีวิต โชคดีที่สามารถตามจับรถอ้อยคันนั้นได้

เรื่องดำเนินไป ขึ้นโรงขึ้นศาลกัน เจ้าของสิบล้อบรรทุกอ้อยต้องชดใช้ หมดสิ้นแทบทุกอย่าง รถมีหลายคันหายหมด กิจการล้มละลาย

ตอนจบ เห็นว่าโดนศาลสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลายด้วย คงจะหลายเรื่องรวมกัน

เคยเจอมัดอ้อยหล่นมากองที่ถนนตอนกลางคืน ดีนะขับรถมาไม่เร็วไม่งั้นเป็นหนึ่งในเหยื่อความหวาน
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์