เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 10:27:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงขวาเล็งซ้าย  (อ่าน 3551 ครั้ง)
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 07:31:57 PM »

Huh ผมสงสัยมานานว่าบางท่านยิงปืนมือขวาแต่เล็งด้วยตาซ้าย
โดยหลับตาขวาซะด้วย   ไม่ได้ลืมทั้งสองตา  และยิงแม่นเหมือนเล็งด้วยตาขวา
เช่นท่านสุพินท์ของเรา   ท่านฝึกอย่างไรครับ  อยากทราบจริงๆ
ผมลองหลายครั้งแล้ว   ตามันไม่ร่วมมือด้วย   ตามธรรมชาติ
เวลายิงด้วยมือขวา และเล็งด้วยตาซ้าย  ต้องเผื่อมาทางซ้ายพอควร จึงจะเข้าเป้า
ท่านเล็งอย่างไรครับ  ขอทราบด้วยความเคารพครับ
อีกข้อ    เวลายืนยิงปืนไรเฟิล    ถ้าเหนี่ยวไกด้วยนิ้วกลาง
จะนิ่งกว่าเหนี่ยวด้วยนิ้วชี้จริงหรือครับ  ถ้าตัวแปรอื่นๆ เท่ากันหมด
ส่วนปืนสั้น  ผมลองพ้อยท์ ชู้ตติ้ง ด้วยนิ้วกลาง  ยังไม่ชัวร์ว่าแตกต่างกับเดิมๆครับ
ขอความรู้ครับผม
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 08:35:45 PM »

ผมเคยลองใช้เหมือนกันครับ แต่ผมไม่เคยหลับตาขวานะครับ น่าจะเข้าใจผิด ถ้าหลับตาขวา ในระยะ 25 เมตร กระสุนคงห่างเป้าประมาณ 2-3 เมตร ผมลองแบบลืมตาทั้งสองข้าง  ง่ายๆครับ หลับตาซ้ายเล็งด้วยสายตาขวาธรรมดานี่แหละ จับเป้านิ่งๆไว้แล้วลืมตาสองข้างดู จะมองเห็นเงาปืนเล็งเป้าอยู่สองกระบอก เลือกใช้กระบอกด้านซ้ายนะครับเป็นหลัก ต่อไปก็ไม่ต้องหลับตาอีก พอยกปืนขึ้นเล็งก็ใช้กระบอกซ้ายเป็นหลักได้เลย
          แต่ผมก็ไม่ถนัดเหมือนกับเล็งแบบปกติหลับตาซ้าย เพราะเห็นชัดเจนและเร็วกว่า ท่านอื่นๆไม่ทราบว่าเล็งสองตากับตาเดียวอย่างไหนดีกว่ากัน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:28:13 PM »

หลับตาซ้าย...หลิ่วตาขวา....เริ่มยิงได้..............ปัง ๆ  ๆ ๆ ๆ ............ Grin

มือปืนเป้าสะอาด................
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:43:40 PM »

ผมก็ยิงขวา เล็งซ้ายครับ..
ถนัดของผมอย่างนี้..
สาวๆ ชอบว่าผม คอเอียงครับ  Grin Grin
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 09:50:57 PM »

ผมถนัดขวา ยิงขวา เล็งตาขวาครับ มันเเม่นกว่าตาซ้าย Grin

[URL=h
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 10:35:30 PM »

ผมถนัดขวา และ เล็งด้วยตาขวาด้วยครับ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 10:45:54 PM »

ส่วนผม ถนัดขวา เล็งด้วยตาสองข้าง ใช้เงาของปืนกระบอกซ้ายเป็นตัวมองเป้า เพราะแนวสายตาข้างขวาจะตรงกับเงาปืนข้างซ้ายและเป็นแนวเดียวกับเป้าครับ  Grin Grin Grin

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 10:54:36 PM »

ผมคิดว่าไม่มีความแตกต่างครับ เพราะอยู่ที่ เป้า-ศูนย์หน้า-ศูนย์หลัง-ตา เหมือนกัน
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 11:07:17 PM »

การยิงปืนแม่นไม่แม่นไม่เกี่ยวกับถนัดขวาแต่เล็งซ้าย หรือถนัดซ้ายแต่เล็งขวามันอยู่ที่ตัวเราเองครับว่าจะยิงแม่นแค่ไหน
 คนที่ยิงแบบนั้นเกิดจากตาและมือไม่สัมพันธ์กันครับหรืออีกนัยนึงคือกำลังของตาที่ถนัดกับมือที่ยิงปืนถนัดมันอยู่คนละข้างกัน CROSS EYED
 จริงๆแล้วในปืนดีๆจะมีการทำพานท้ายที่เรียกว่าCRIPPLE STOCKสำหรับคนที่ถนัดแบบนี้ครับถึงจะทำให้ยิงปืนได้ถนัดและได้ผลสูงสุดในการยิง(บางคนก็ยิงได้แม่นโดยไม่จำเป็นต้องใช้พานท้ายแบบนี้ครับ)
 เล็งซ้ายยิงขวา FULLY CAST-OFF
 เล็งขวายิงซ้าย FULLY CAST-ON
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2006, 11:10:11 PM โดย o/uboy » บันทึกการเข้า
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 03:40:18 PM »

Grin การซ้อม มาก ๆ และหมั่นสังเกตเปรียบเทียบ แล้วทำให้ผมยิงดีขึ้นครับ

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 03:55:27 PM »

ถนัดมือขวาตาซ้าย  หรือมือซ้ายตาขวา เรียกว่า "cross eye-hand dominant" ครับ  แทนที่จะถนัดข้างเดียวกันดันผสมซ้ายขวา   ซึ่งเกิดขึ้นได้เมื่อตาข้างทีควรจะถนัด (เช่น ถนัดขวา ตาขวา) มีปัญหาบางประการทำให้รับภาพได้ไม่ชัดเจนเท่าตาข้างที่ไม่ถนัด   สมองคนเราสุดยอดในการปรับตัวจึงรับภาพที่ชัดกว่า (คือจากตาซ้าย) เป็นหลัก

คนที่มีอาการอย่างนี้  ให้เล็งยิงโดยลืมตาสองข้างจะไม่เห็น "เงา" ปืนซ้ายขวาครับ  เห็นภาพชุดเดียว
ผมเคยพยายามสอนน้องที่ยิงมือขวาให้ "เล็งด้วยศูนย์ซ้าย ไปที่เป้าขวา"  บางคนบอกเล็งยังไงๆ ก็เห็นศูนย์เดียว เป้าเดียวครับ

ยิงปืนต้องเห็นเป้าเห็นศูนย์ชัดก่อนนะครับ  ตาข้างไหนเห็นชัดก็ใช้ข้างนั้นเล็ง  จะถนัดข้างเดียวกับมือหรือไม่ค่อยว่ากันอีกที

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:25:43 PM »

นึกว่ามีผมคนเดียวที่เป็นอย่างนี้  เพื่อนสมาชิกอีกหลายคนก็เป็นเหมือนกันค่อยสบายใจหน่อย คิดว่าเพี้ยนคนเดียว  อิอิอิ
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:38:03 PM »

ผมถนัดขวาแต่ไอ้ลูกชายผมดันถนัดซ้าย สงสัยโตขึ้นต้องไปเสียตังค์เหลาด้ามใหม่ให้มันอีก

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 10:58:40 PM »

ผมถนัดมือขวาครับ ตอนแรกก็เล็งด้วยตาซ้ายครับ(ถนัดตาซ้ายครับ) ก็ X ประจำครับ แต่ตอนนี้เล็งด้วยตาขวาครับ
        เพราะตอนหลังยิงปืนยาวด้วยครับเลยต้องเปลี่ยนมาตาขวาครับ แต่ยิงกับ KIMBER STAINLESS GOLD MATCH  11 mm.
ที่ 15 หลา ก็ยิงไป 10 นัดครับ แต่ได้แค่รูเดียวเองครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:08:51 PM »

อ้าว.....ความรู้ใหม่เลยนะครับเนี่ย    ผมถนัดมือขวา  แต่ตาขวามีปัญหาเพราะผ่าตัดมา   เมื่อก่อนเล็งด้วยตาซ้ายตลอด   

แต่พอไปเรียนหลักสูตร NRA.  ครูฝึกท่านว่าไม่ได้  Huh  มันผิด   ยิงมือขวา ต้องเล็งตาขวา   ผมเลยต้องฝืนยิงแบบมัวๆ มาตลอด  ไม่เห็นบอกว่ามันเป็นการยิงแบบ cross eye-hand dominant เลยครับ   ที่จริงแล้วมันไม่ผิดสักหน่อยนี่

งั้นต่อไปผมจะเล็งด้วยตาซ้ายแล้วครับ   เห็นภาพชัดกว่ามากเลย  Grin Grin Grin Grin 

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
หน้า: [1] 2
  พิมพ์