เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 12:21:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นอรินโก ในร่างทรงของซิก  (อ่าน 6557 ครั้ง)
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« เมื่อ: เมษายน 10, 2006, 11:51:08 PM »

พอดีมีครูสาว ๆ  สนใจปืนโครงการยี่ห้อ,รุ่น นี้  สอบถามข้อมูลจากผม...ก็ได้แค่อธิบายว่าเป็นปืนของจีนก็อปแบบจากซิกเซาเออร์
ของเยอรมัน   ส่วนคุณภาพ  ความทนทาน  ความเชื่อใจได้อันนี้ผมไม่ทราบ .. ขอคำแนะนำจากท่านผู้รู้และท่านที่มีใช้ด้วยครับ. Smiley  จะได้ไปโม้ต่อ. Grin
....ปล. น้องเขาว่าราคาพอรับได้ครับ  (32,900)

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 12:40:17 AM »

เพิ่ม อีก 7K ก็ได้ CZ คอมแพคแล้วครับพี่ น้ำลายหก

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 12:49:52 AM »

เพิ่ม อีก 7K ก็ได้ CZ คอมแพคแล้วครับพี่ น้ำลายหก
      ตัวผมเองมุ่งที่ CZ  อยู่แล้วครับ Grin  แต่ราคาของ  สกสค (ครู) 43,800  แล้ว.. หัวเราะร่าน้ำตาริน  แถมยังไม่มั่นใจว่าจะได้ของอีกยังลังเลอยู่
ส่วนนอรินโก  ครู ร.ร.ใกล้ ๆ กันเขาสนใจเลยถามเผื่อนะครับ  Grin Grin  โครงการของครูนี่มีแต่  CZ  , สมิธ  ,วอลเธอร์  แล้วก็นอรินโกเท่านั้นครับ.. Smiley

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 12:51:26 AM »

งั้นลองไปเทียบราคาตลาดสิคับ แล้วจะดีใจในราคาสวัสดิการฯ Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 03:19:01 AM »

Grin เป็นครูสาว ๆ ถ้าอยากได้นอรินโก แนะนำให้เลือกลูกโม่สมิทฯ ดีกว่าครับ Grin

นายป๋อง
...ครูไม่ใหญ่...
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 05:34:11 AM »

ปืนจาก สก.สค. โครงการนี้เทียบกับโครงการก่อน แพงขึ้น 3,000 - 5,000 บาท และเป็นเงินสดอีกต่างหากครับ... Huh Huh

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 07:36:05 AM »

ผมว่าอย่าลองเลยครับ ปืนไม่ใช่ราคาบาทสองบาท ไม่ใซ่ไม้จิ้มฟันใช้แล้วทิ้ง เพิ่มเงิน ซื้อยี่ห้อที่พิสูจน์ตัวเองแล้วว่ามีคุณภาพอย่าง ซีแซด วอลเธอร์ หรือสมิธ ดีกว่า แถมราคาขายต่อมันก็น่าจะดีกว่า (ทำเหมือนรถไปได้) สินค้าจีนในขณะนี้มีชื่อเสียงในด้านราคาถูกแต่คุณภาพต่ำซะเป็นส่วนใหญ่
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 08:33:07 AM »

ของราคาถูกแต่หาที่มีคุณภาพดีๆนะมันหายากครับ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 08:50:41 AM »

ทางที่ดีเล่นอย่างอื่นดีกว่าครับ............สมิธฯ ซีแซด....เหมาะกับผู้หญิงก็น่าจะเป็นลูกโม่ ขนาดเล็ก ๆ ดีกว่าครับ.... Wink
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 09:52:02 AM »

Grin ถ้าต้องการ จริงๆ ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ ผมเองเคยยิง นอริงโก้มาหลายแบบก็ไม่เห็นมีปัญหาอ่ะไร ครับ มีก็แค่ งานอยาบ วัสดุไม่สวยเท่านั้นเอง ถ้าเป็นรุ่น 1911 นี่หายห่วง ผมว่าฟิตติ้งดีกว่าปืน นอกบางยี่ห้อด้วยซ้ำ ผมเองไม่ได้มีนอริงโก้เป็นปืนส่วนตัว แต่มีเพื่อนเอามาให้พาไปลองบ่อยๆ ส่วน np22  np34 แกะออกมาจากซิก 226  ซิก228 เป๊ะ เลยอะไหล่ใช้ทดแทนกันได้เกือบ100เปอร์เซ็นท์ ที่เคยลองๆมา ผมว่าไม่เเห็นมีปัญหาอะไร นอกจากรุ่น 213b ที่ปัญหาการคัดปลอกกับแม๊กที่ป้อนกระสุนเท่านั้นถ้าเจอช่างดีๆ อาการก็หายครับ เรื่องปฎิบัติการวางใจได้ในรุ่น 1911  np22 np34  แน่นอนครับส่วนเรื่องความทนทานในระยะยาวเป็นอีกเรื่องนึงครับ ความเห็นส่วนตัว คิดว่าน่าจะทนทานได้ดี ในระดับหนึ่ง นะครับ เพราะปืนจีนถูกส่งไปขายในทั้งอเมริกา และแคนนาดา ถ้าไม่ดีจริงคงผ่านเข้าไปขายไม่ได้หรอกครับ ทั้งที่โน่นคนช่างฟ้องด้วย ส่วนที่มีหลายๆคนบอกว่าขัดข้อง แจมยังงั้นอย่างงี้ ผมเห็นที่หิ้วมาให้ผมดู ก็พวกมือซนทั้งนั้น ตัดโน่น แต่งนี่ เล่นซะเละ ปากก็บ่นว่าไม่เห้นทนเลย ผมก็ได้แต่บอกว่า ถึงพี่มีปืนดีกว่านี้แต่เล่นพิเรนแบบนี้ ยี่ห้อไหนก็พัง ถึงเงียบเสียงบ่นลงบ้าง
        ปืนจีนยุคปัจจุบัน เป็นปืนที่พัฒนาตามแบบของปืนดังยี่ห้ออื่นๆที่ได้รับการยอมรับแล้วว่าดีจริง โดยซื้อแบบจากยี่ห้อนั้นๆมาแต่ยังไม่มีการพัฒนา รูปแบบของตัวเองออกมาจริงๆ ความทนทานพอใช้ได้ค่อนค่างดี(ในระยะยาวต้องรอพิสูจฯอีกที)  ความปรานีตยังต้องปรับปรุงอีกมากพอสมควร (แต่ก็ดีกว่าแต่ก่อนแล้ว) ถ้าผู้ที่ต้องการเป็นเจ้าของมีงบประมาณที่พอใจในระดับนี้ ผมว่าก็ไม่เลวนักสำหรับปืนป้องกันตัวที่พอจะฝากชีวิตกับมันได้ ถ้ารู่จักใช้รู้จักปรนิบัติบำรุงมันครับ
         ข้อเสียของมันคือ ขายต่อราคาไม่ดีนัก ชื่อชั้นในตลาดปืน อยู่ในระดับล่าง โดยความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่า อีกไม่น่านปืนจีนอาจพัฒนาขึ้น มาเทียบเคียงปืน อเมกาได้เพราะที่ผ่านมาหลายสิบปี ปืน ซีเซ็ด ปืนเทารัสที่ หลายคนเบือนหน้าหนี เพราะเป็นปืนไม่มีเกรด ราคาถูก ยังเป็นที่ยอมรับในปัจจุบัญ เพราะเค้ามีการพัฒนาขึ้นมาก จีนก็เช่นกัน จากยอดขายปืนทั่วโลกที่ไม่ใช่น้อยๆ ในวันนึง ชื่อปืนของจีนอาจได้รับการยอมรับจาก ชาวปืนมากกว่านี้ก็ได้ ครับ;D
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 09:56:00 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  จะได้แนะนำน้องเขา...แล้วจะโดนยืมตังหรือเปล่าเนี่ย(สมิธแพงเหลือเกิน  49- 58 k )  ส่วนตัวพ้มเองจะลองเสี่ยงสั่ง CZ P 01 ครับ  Grin
...นานหน่อยก็ศรีทนได้   จะได้ใช้แม็กร่วมกับ  75B  ที่มีอยู่ได้อ่ะ..ครับ. น้ำลายหก น้ำลายหก

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 10:28:54 AM »

ถือว่าคุณภาพ ควรเหมาะสมกะราคาครับ  ในกรณีนี้ให้เปรียบเทียบกะปืน  CZ เป็นหลักจะดีกว่า   ราคาต่างกันไม่มากควรจะเลือกตัวที่ชื่อชั้นเหนือกว่า แฟนปืนนิยมมากว่า

ไม่ใช่ว่า นอริงโก้ ไม่ดี  แต่ราคาควรจะถูกกว่านี้ ซัก 40 %

เป็นแบบรุ่นสวัสดิการ ล็อตแรกๆ นอริงโก โตกาเรฟ  ราคา 7000-8000  อย่างนี้ผมเชียร์ให้ซื้อไปเลยครับ

ข้อระวัง  ขณะที่เราจอง ปืนยอดนิยมไป  พอทิ้งระยะเวลาห่างไปซักพัก  บางทีมีลูกเล่น ...แจ้งมาว่า ปืนนั้นๆไม่มีของ ....จะสะดวกรับเป็นยี่ห้ออื่น (ที่ชื่อชั้นต่ำกว่า)  หรือไม่  .....คนเราพอรอนานๆก็มีความหวัง .....ก็อยากจะได้....หลายท่านเลยตามเลย

....ตามล่า...อีตอแหล
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 10:45:41 AM »

ผมชอบชื่อกระทู้นี้จังครับ...."นอรินโก ในร่างทรงของซิก ".......เห็นภาพเลยครับ.. Wink
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 10:50:52 AM »

ถ้าเป็นเสี่ยโอ๊ค จะถอยมาลองให้รู้กันไปเยย Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2006, 11:02:40 AM »

เดี๋ยวถ้าน้อง(สาว) คนนี้ได้ปืน  (ถ้าจอง)จะยุให้ส่ง  อวป.ทดสอบ  เอาให้เต็มที่ไปเลย   Grin Grin  ถ้าพังขอเป็นซิกจริง ๆ ชดใช้ก็แล้วกัน  อิอิ  Grin Grin 

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์