เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:27:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ .45 ACP ใช้ป้องกันชีวิต ครับ  (อ่าน 11201 ครั้ง)
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 04:45:10 PM »

ปืนที่ขายในรัฐแคริฟอเนีย จะพิเศษกว่ารัฐอื่นๆนิดหน่อย ปืนดังๆหลายๆรุ่นก้ไม่สามารถขายที่นี่ได้ ผิดกฎหมาย ที่นี่ปืนรุ่นที่จะขายต้องผ่านการทดสอบการตกจากที่สูง ถ้าปืนตกแล้วชิ้นส่วนเสียหายมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุลั่นปืนจะขายไม่ได้ เมื่อหลายปีก่อนปืนโคลท์ก็ขายไม่ได้ ปืนดังๆราคาหลักแสนที่ขายกันที่เมืองไทย ชาวแคริฟอเนียก็หมดสิทธิ์ที่จะเป็นเจ้าของเพราะไม่ผ่านการทดสอบ หลงรัก
การพกอาจปลอดภัย แต่ถ้าปืนที่พกเกิดตกลงพื้นชีวิตอาจไม่เหลือ
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 05:04:15 PM »

ด้วยความเคารพครับ........

ผมติดตัวอยู่ 2 กระบอก คือ Sig228 กับ  SA. 1911 .......

Sig228 ผมขึ้นลำลดนกไว้ครับ(ผมค่อนข้างมั่นใจมากๆสำหรับกระบอกนี้ครับ)......

ส่วน SA. 1911 ใส่แม็กแต่ไม่ขึ้นลำครับผมกลัวลั่นครับจริงๆให้ตายสิ..................

ยิ่งเวลาพกด้วยแล้วไม่กล้าจริงๆครับนอกจากตอนอยู่ที่ร้าน........................

มีแจ้งข่าวไม่ค่อยน่าไว้ใจมาก็จะขึ้นลำแล้วเซฟไว้ครับ...............................

พอจะกลับบ้านก็เคลียร์ปืน เอาลูกใส่ไว้ที่แม๊กเหมือนเดิมครับ.....................

ขอบคุณครับ..................

*********ปล.เท่ห์แต่กินไม่ได้ เผอๆอาจตายฟรีหรือไม่ก็พิการครับ..........

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 05:08:55 PM »

ปืนที่ขายในรัฐแคริฟอเนีย จะพิเศษกว่ารัฐอื่นๆนิดหน่อย ปืนดังๆหลายๆรุ่นก้ไม่สามารถขายที่นี่ได้ ผิดกฎหมาย ที่นี่ปืนรุ่นที่จะขายต้องผ่านการทดสอบการตกจากที่สูง ถ้าปืนตกแล้วชิ้นส่วนเสียหายมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุลั่นปืนจะขายไม่ได้ เมื่อหลายปีก่อนปืนโคลท์ก็ขายไม่ได้ ปืนดังๆราคาหลักแสนที่ขายกันที่เมืองไทย ชาวแคริฟอเนียก็หมดสิทธิ์ที่จะเป็นเจ้าของเพราะไม่ผ่านการทดสอบ หลงรัก
การพกอาจปลอดภัย แต่ถ้าปืนที่พกเกิดตกลงพื้นชีวิตอาจไม่เหลือ

ขออนุญาตครับ...........พี่........ด้วยเหตุนี้ก็เลยถือเป็นเหตุผลหนึ่งที่.....เขาพิมพ์ไว้ในใบคู่มือปืน......ว่า ห้ามจำหน่ายในบางรัฐฯในอเมริกาใช่มั๊ยครับ.........พี่ Smiley
คนดอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 05:29:05 PM »

Smiley.. ผมชอบ Colt ๑๙๑๑ แถวเดียวครับ.. ขอให้เดิม เดิม ไกหลอดตัวเดิมสั้น ..
 หลวม หลวม แหละ ดีครับ .. สภาพ ๗๐-๘๐ % ราคาไม่สูงนัก..
 ปืนไว้ยิงป้องกันตัว โอกาสกินคนสูง.. เลือกที่มันชัวร์ไว้ก่อน.. อะไหล่หาง่าย

มือเดียวขึ้นลำโดยเอาปลายกระบอกใต้ลำกล้องยันกับบรรดาแง่ ง่าม .. ก็ขึ้นลำได้แล้ว.. Grin..
 ส่วนมากจะยิงกันใกล้ ใกล้ พฤติการณ์ โฉบเข้ามาหา แล้วผละไป.. วงกระสุน ๒-๓ แม็กฯน่าจะเกินพอ. Smiley.
 สมบุก - สมบัน ไม่ต้องถนอม ..เป็นเพื่อนไว้คอยดูแลกัน .. ปืนดีราคาสูงนัก เสียดายครับ Cheesy

1911 ตัวสั้น ขึ้นลำบรรจุแล้วเซพครับ  ชักขึ้นมาปลดเซพได้เรื่องเลย แต่ต้องหมั่นซ้อมมากครับ  เอาใจช่วยขอให้ปลอดภัยนะครับ(PEA น.1)ครับ

จะแน่วแน่ แก้ไข ในสิ่งผิด
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 05:39:23 PM »

ถ้าเป็นแบบปลอดภัยสุดๆ...และไว้ใจได้เวลาใช้..ว่องไว..ก็ sig 220 แหละครับ...ขึ้นลำแล้วลดนก

แต่ถ้าชอบแบบสวยงาม...สไตล์ 1911 ก็ โคลท์ ทั้งหลายแหละครับ...

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
Machine_1
เรา รัก ใน หลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 08:29:19 PM »

Grin..กระทู้แตกจนได้..ใครอยากพกแบบที่ว่ามานั้นก็แล้วแต่เขาเถอะครับ..ผมเองไม่เอาด้วยคน..ส่วนที่ขอคำแนะนำนั้นผมเองยังคงมั่นใจใน m1911 อยู่ครับ..แต่ถ้าได้ G21 ก็โอเคครับ.. หลงรัก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 09:12:43 PM »

Smiley.. ผมชอบ Colt ๑๙๑๑ แถวเดียวครับ.. ขอให้เดิม เดิม ไกหลอดตัวเดิมสั้น ..
 หลวม หลวม แหละ ดีครับ .. สภาพ ๗๐-๘๐ % ราคาไม่สูงนัก..
 ปืนไว้ยิงป้องกันตัว โอกาสกินคนสูง.. เลือกที่มันชัวร์ไว้ก่อน.. อะไหล่หาง่าย

มือเดียวขึ้นลำโดยเอาปลายกระบอกใต้ลำกล้องยันกับบรรดาแง่ ง่าม .. ก็ขึ้นลำได้แล้ว.. Grin..
 ส่วนมากจะยิงกันใกล้ ใกล้ พฤติการณ์ โฉบเข้ามาหา แล้วผละไป.. วงกระสุน ๒-๓ แม็กฯน่าจะเกินพอ. Smiley.
 สมบุก - สมบัน ไม่ต้องถนอม ..เป็นเพื่อนไว้คอยดูแลกัน .. ปืนดีราคาสูงนัก เสียดายครับ Cheesy

1911 ตัวสั้น ขึ้นลำบรรจุแล้วเซพครับ ชักขึ้นมาปลดเซพได้เรื่องเลย แต่ต้องหมั่นซ้อมมากครับ
เอาใจช่วยขอให้ปลอดภัยนะครับ(PEA น.1)ครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ได้ความรู้ และมีตัวเลือกมากขึ้นเยอะ
ผมเป็นพนักงาน กฟภ. ครับ ขอคาระวะทุกท่านอีกครั้ง

นับได้ว่า เป็นการเพิ่มศักยภาพสำหรับมาตรการป้องกันตนเอง....ที่ดียิ่ง ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

...ปลื้มเชียวนะ น้องฮ่าหนึ่ง Grin Grin

คริ คริ...ใต้สุด กะเหนือสุด....แฮ่ะ คริ คริ  เป็นปลื้ม.....
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 09:50:14 PM »

ด้วยความเคารพครับ........

ผมติดตัวอยู่ 2 กระบอก คือ Sig228 กับ SA. 1911 .......

Sig228 ผมขึ้นลำลดนกไว้ครับ(ผมค่อนข้างมั่นใจมากๆสำหรับกระบอกนี้ครับ)......

ส่วน SA. 1911 ใส่แม็กแต่ไม่ขึ้นลำครับผมกลัวลั่นครับจริงๆให้ตายสิ..................

ยิ่งเวลาพกด้วยแล้วไม่กล้าจริงๆครับนอกจากตอนอยู่ที่ร้าน........................

มีแจ้งข่าวไม่ค่อยน่าไว้ใจมาก็จะขึ้นลำแล้วเซฟไว้ครับ...............................

พอจะกลับบ้านก็เคลียร์ปืน เอาลูกใส่ไว้ที่แม๊กเหมือนเดิมครับ.....................

ขอบคุณครับ..................

*********ปล.เท่ห์แต่กินไม่ได้ เผอๆอาจตายฟรีหรือไม่ก็พิการครับ..........

ขึ้นลำไว้กระบอกนึก หากเกิดเหตุ  ก็ชักยิงเลย  ใช่ไหมครับ

ส่วนอีกกระบอก  ก็สำรองไว้ สนับสนุน ยังพอมีเวลาขึ้นลำ และยิงซ้ำ

ผมคิดแบบนี้ถูกไหนครับพี่...

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 10:19:53 PM »

พี่เคยทำงานอยู่ภาคใต้นานพอสมควร
ขอแนะนำว่า  การทำงานของน้องต้องใช้ปืนเพื่อป้องกันตัว
ไม่ใช่เพื่อจู่โจมปราบปรามแบบทหารตำรวจ
การพกก็พกซองในเหมือนพี่ที่เป็นพลเรือน   มากกว่าพกซองนอก
ไม่น่าใช้กล็อค 21 แม้กระสุนมากหน่อย แต่เหมาะพกซองนอกที่มีที่ปิดโกร่งไก
มากกว่าพกซ่อน   เพราะตัวใหญ่  หนา  และไม่ปลอดภัยหากพกใน
เห็นด้วยว่าควรใช้ .45  เพราะอำนาจหยุดยั้งสูง  กรณีโดนชาร์จเข้าหา
แต่ต้องซ้อมยิงให้คุ้นมือนะครับ  เพราะยิงสาดมากนัดช้ากว่าพวกลูกเก้า
กรณีพกใน   อยากแนะนำลูกโม่สมิธ.45 ที่ใช้ง่าย    งัดขี้นซัดได้เลย
และปลอดภัยมากกว่า   หรือถ้าถนัดออโต้   ควรใช้ออโต้ดับเบิ้ลดีกว่า
เพราะขึ้นลำลดนก  ชักยิงได้เลยเหมือนลูกโม่  เร็วดีครับ
ตอนผมอยู่ใต้  ใช้ 1991 .45  ไม่ขึ้นลำไว้  ปลอดภัย  แต่ช้า ไม่ชัวร์ครับ
ส่วนกรณี 1911 ขึ้นลำ ง้างนก เข้าเซฟ  ต้องพกซองนอก มีสายคาดกั้นนกเท่านั้น
พกในลักษณะอื่น เช่น เหน็บพุง  เสี่ยงมาก    คนเรามีเผลอกันได้
มีเพื่อนของพี่ทหารที่รู้จัก  เหน็บพุง  ลั่นใส่  เหวอะหวะ เสียชีวิตครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 10:50:30 PM »

นอกจากวิธีการพกพา...อาวุธปืนแล้ว...

ตี๋ใหญ่สักยันต์อะไรน๊า....คริ คริ
ตำรวจม้า
คิดก่อนพูด ไม่พูดทุกอย่างที่คิด จะดีกว่าใหม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ชมรมกีฬายิงปืนกองปราบปราม

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 10:55:20 PM »

Grin ต้องกราบขอโทษสมาชิกที่ไม่พอใจเเละเข้าใจเจตนาผมผิดนะครับ ผมแค่อ้างอิงจากหนังสือที่เคยอ่านไม่มีเจตนาที่ให้เชื่อว่าพกแล้วจะไม่ลั่นจริงๆหรอกครับ และผมก็ทดลองพกแค่เวลาไม่กี่ปีที่เป็นวัยรุ่นเป็นช่วงที่สนุกและหาความเป็นตัวเองไม่มีวุฒิภาวะที่จะคิดได้ว่าชีวิตมีค่าเพียงใด ไม่ได้แนะนำให้พกแบบนั้นเลยครับและตอนนี้ผมก็เอาปืนไปทำล้ายแล้วตอนนี้ก็ไม่ปืน  แต่ในความคิดเห็นให้เจ้าของกระทู้ glock 21 น่าจะเหมาะดีกว่าครับผมก็ไม่เคยใช้หรอกครับแต่เห็นชื่อเสียงและศึกษาการทำงานการดูแลรักษาก็น่าจะสะดวกกว่าในการปฏิบัติงานครับผมเชียร์ glock 21 ครับ

ปล.พึ่งเข้าใจว่าการที่จะสื่อสารหากไม่แสดงเจตนาอย่างชัดเจนก็อาจทำให้ผู้อ่านไม่เข้าใจเจตนาที่แท้จริงของการแสดงความคิดเห็นได้ Grin

sory.
ผมเข้าใจว่าทุกคนไม่อยากจะเป็นคนที่ไม่ดีหรอกครับหรือเพราะว่าอยากดังหรอกแต่ทุกคนก็มีชะตาของตัวเองที่ถูกลิขิตมาให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ เข้าใจว่าทุกคนอยากเป็นคนดีแต่บางครั้งก็ไม่ใช่  คนที่เข้าใจคนอื่นน่านับถือครับผมเชื่อว่าทุกคนคงให้อภัย

ขงจื้อกล่าวไว้ว่าในแต่ละวัน มีสามหนทาง ที่ข้าเฝ้าใต่ถามตัวเองว่า ในแต่ละวันข้าได้ปฏิบัติหน้าที่ของข้าต่อผู้อื่นด้วยความซื่อสัตย์แล้วหรือยัง
ตำรวจม้า
คิดก่อนพูด ไม่พูดทุกอย่างที่คิด จะดีกว่าใหม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 11:04:35 PM »

นอกจากวิธีการพกพา...อาวุธปืนแล้ว...

ตี๋ใหญ่สักยันต์อะไรน๊า....คริ คริ

ตลกดีครับแบบนี้น่าสนุก

ขงจื้อกล่าวไว้ว่าในแต่ละวัน มีสามหนทาง ที่ข้าเฝ้าใต่ถามตัวเองว่า ในแต่ละวันข้าได้ปฏิบัติหน้าที่ของข้าต่อผู้อื่นด้วยความซื่อสัตย์แล้วหรือยัง
bhornchat
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 11:06:51 PM »

โอเคครับน้อง เข้าใจครับ   พี่พี่เพื่อนๆเขาเพียงเป็นห่วงครับ
ด้วยรักและผูกพันตามประสาชาว อวป. ด้วยกันครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 12:07:40 AM »

นายสมชายเหน็บ 1911 มาเป็นสิบปีแล้ว เดี๋ยวนี้แก่แล้ว เลยเลิกเหน็บปืนครับ... ขึ้นลำแล้วลดนกมาตลอด

เรื่องนกง้างแล้วไม่เข้าห้ามไก... นายสมชายบอกตรงๆ น่ากลัวมากครับ...

เรื่องตี๋ใหญ่พกปืนอย่างไร หรือนั่งกินข้าว กินเหล้าแล้วเอาปืนขึ้นมาวางข้างตัวอย่างไร... หันปืนไปข้างไหน โกร่งไกไว้อย่างไร... บอกตรงๆครับ นายสมชายไม่เชื่อ... ใครเคยกินเหล้าในร้านแล้วโต๊ะข้างๆ เกิดเรื่องจะทราบดีครับ... เกิดเรื่องปุ๊บ โต๊ะล้มระเนระนาด บางแห่งเอาอะไรต่อมิอะไรขว้างไฟฟ้าให้ดับ... ปืนตี๋ใหญ่กระจายบนพื้นแน่ครับ กว่าจะก้มควานๆเจอ ตัวเป็นรูแหงๆ... ข้อเท็จจริงเป็นสูตรในหมู่ผู้ไม่ประมาทครับ เหน็บเอวตลอด แม้แต่นั่งอยู่ในรถ... จะกลิ้ง จะวิ่งไปไหน ปืนตามเราไปได้ทุกที่ครับ... หากเป็นจริงตามที่ในหนังสือเขียน... ตี๋ใหญ่อ่อนเชิงครับ แต่ว่าไม่ได้ เพราะโจรไม่ได้ฝึกจากโรงเรียนฝึกอาวุธนี่ครับ...

เรื่องหลังอ่อน... หากเหน็บปืนบางตำแหน่ง เช่นเหน็บเอวตรงสะดือฯ บางจังหวะก้มตัว... เนื้อพุงดันหลังอ่อนให้ยุบตัวครับ เสี่ยงมาก...และถึงแม้เข้าห้ามไกไว้ และตัวหลังอ่อนไม่ได้ถูกด... แต่ไว้ใจเซียร์หรือครับ ว่าจะไม่หลุดจากแง่ฯ ถึงแม้อีกด้านนึงของเซียร์จะมีแง่ของห้ามไกกั้นไว้... แง่อันนั้นกั้นไม่ให้ตัวเซียร์ถอยหลังครับ ไม่ใช่กันเข็มแทงชนวนฯ...

สรุปว่า... นายสมชายลดนกสุดดีกว่าครับ...
ตำรวจม้า
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 01:04:15 AM »

นายสมชายเหน็บ 1911 มาเป็นสิบปีแล้ว เดี๋ยวนี้แก่แล้ว เลยเลิกเหน็บปืนครับ... ขึ้นลำแล้วลดนกมาตลอด

เรื่องนกง้างแล้วไม่เข้าห้ามไก... นายสมชายบอกตรงๆ น่ากลัวมากครับ...

เรื่องตี๋ใหญ่พกปืนอย่างไร หรือนั่งกินข้าว กินเหล้าแล้วเอาปืนขึ้นมาวางข้างตัวอย่างไร... หันปืนไปข้างไหน โกร่งไกไว้อย่างไร... บอกตรงๆครับ นายสมชายไม่เชื่อ... ใครเคยกินเหล้าในร้านแล้วโต๊ะข้างๆ เกิดเรื่องจะทราบดีครับ... เกิดเรื่องปุ๊บ โต๊ะล้มระเนระนาด บางแห่งเอาอะไรต่อมิอะไรขว้างไฟฟ้าให้ดับ... ปืนตี๋ใหญ่กระจายบนพื้นแน่ครับ กว่าจะก้มควานๆเจอ ตัวเป็นรูแหงๆ... ข้อเท็จจริงเป็นสูตรในหมู่ผู้ไม่ประมาทครับ เหน็บเอวตลอด แม้แต่นั่งอยู่ในรถ... จะกลิ้ง จะวิ่งไปไหน ปืนตามเราไปได้ทุกที่ครับ... หากเป็นจริงตามที่ในหนังสือเขียน... ตี๋ใหญ่อ่อนเชิงครับ แต่ว่าไม่ได้ เพราะโจรไม่ได้ฝึกจากโรงเรียนฝึกอาวุธนี่ครับ...

เรื่องหลังอ่อน... หากเหน็บปืนบางตำแหน่ง เช่นเหน็บเอวตรงสะดือฯ บางจังหวะก้มตัว... เนื้อพุงดันหลังอ่อนให้ยุบตัวครับ เสี่ยงมาก...และถึงแม้เข้าห้ามไกไว้ และตัวหลังอ่อนไม่ได้ถูกด... แต่ไว้ใจเซียร์หรือครับ ว่าจะไม่หลุดจากแง่ฯ ถึงแม้อีกด้านนึงของเซียร์จะมีแง่ของห้ามไกกั้นไว้... แง่อันนั้นกั้นไม่ให้ตัวเซียร์ถอยหลังครับ ไม่ใช่กันเข็มแทงชนวนฯ...

สรุปว่า... นายสมชายลดนกสุดดีกว่าครับ...

ผมเห็นด้วยกับพี่ทุกอย่างเลยนับถือมากๆครับ   หนังสืออาจจะสื่อผิดไปก็ได้น่าจะเป็นอย่างพี่ว่าจริงๆเขาต้องลดนกเวลาพกแน่ๆ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์