เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:17:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ .45 ACP ใช้ป้องกันชีวิต ครับ  (อ่าน 11164 ครั้ง)
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 02:06:06 AM »

ขออนุญาตครับ...........พี่........ด้วยเหตุนี้ก็เลยถือเป็นเหตุผลหนึ่งที่.....เขาพิมพ์ไว้ในใบคู่มือปืน......ว่า ห้ามจำหน่ายในบางรัฐฯในอเมริกาใช่มั๊ยครับ.........พี่ Smiley
ไม่ทราบจริงๆครับยังไม่เคยเห็นที่แน่ๆแมกเกิน10นัดเดี๋ยวนี้ขายที่นี่ไม่ได้ แต่รัฐอื่นๆขายได้สบายมาก ไม่ห้าม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 02:12:23 AM »

นอกจากวิธีการพกพา...อาวุธปืนแล้ว...

ตี๋ใหญ่สักยันต์อะไรน๊า....คริ คริ

ตลกดีครับแบบนี้น่าสนุก

เหรอ....    ตา-หลก เหมือนกันเรยยย....ครับ คริ คริ
ตา-หลก ตัวเอง...(51) ง่ะ  คริ คริ

post เหมือนคนเล่นของ เรยยย....ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2006, 02:23:10 AM โดย 51 » บันทึกการเข้า
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 04:00:41 AM »

ถ้าเป็นแบบปลอดภัยสุดๆ...และไว้ใจได้เวลาใช้..ว่องไว..ก็ sig 220 แหละครับ...ขึ้นลำแล้วลดนก

แต่ถ้าชอบแบบสวยงาม...สไตล์ 1911 ก็ โคลท์ ทั้งหลายแหละครับ...
HKusp45อีกกระบอกครับ ตอนนี้กำลังสนุกกับกระบอกนี้ ยิงดีจริงๆ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 08:56:25 AM »

พี่เคยทำงานอยู่ภาคใต้นานพอสมควร
ขอแนะนำว่า การทำงานของน้องต้องใช้ปืนเพื่อป้องกันตัว
ไม่ใช่เพื่อจู่โจมปราบปรามแบบทหารตำรวจ
การพกก็พกซองในเหมือนพี่ที่เป็นพลเรือน มากกว่าพกซองนอก
ไม่น่าใช้กล็อค 21 แม้กระสุนมากหน่อย แต่เหมาะพกซองนอกที่มีที่ปิดโกร่งไก
มากกว่าพกซ่อน เพราะตัวใหญ่ หนา และไม่ปลอดภัยหากพกใน
เห็นด้วยว่าควรใช้ .45 เพราะอำนาจหยุดยั้งสูง กรณีโดนชาร์จเข้าหา
แต่ต้องซ้อมยิงให้คุ้นมือนะครับ เพราะยิงสาดมากนัดช้ากว่าพวกลูกเก้า
กรณีพกใน อยากแนะนำลูกโม่สมิธ.45 ที่ใช้ง่าย งัดขี้นซัดได้เลย
และปลอดภัยมากกว่า หรือถ้าถนัดออโต้ ควรใช้ออโต้ดับเบิ้ลดีกว่า
เพราะขึ้นลำลดนก ชักยิงได้เลยเหมือนลูกโม่ เร็วดีครับ
ตอนผมอยู่ใต้ ใช้ 1991 .45 ไม่ขึ้นลำไว้ ปลอดภัย แต่ช้า ไม่ชัวร์ครับ
ส่วนกรณี 1911 ขึ้นลำ ง้างนก เข้าเซฟ ต้องพกซองนอก มีสายคาดกั้นนกเท่านั้น
พกในลักษณะอื่น เช่น เหน็บพุง เสี่ยงมาก คนเรามีเผลอกันได้
มีเพื่อนของพี่ทหารที่รู้จัก เหน็บพุง ลั่นใส่ เหวอะหวะ เสียชีวิตครับ

ผมสนับสนุนข้อแนะนำของพี่bhornchat ครับ..................

หากใช้ 1911 เพราะในลักษณะของเจ้าหน้าที่ไม่ว่าจะเป็นทหารหรือตำรวจ ในพื้นที่ เกือบทั้งหมด พก 1911 แบบcondition 1 ทั้งนั้น...................และต้องมีสายคาดซองพก รัดคร่อมปืนตรงนกสับด้วย................

ถ้าเหน็บพุง 1911 ไม่ใช่ลักษณะที่พึงประสงค์ครับ เป็นพวก ดับเบิล/ซิงเกิล ที่ขึ้นลำลดนกดีกว่า.....

แต่ถ้าจะพกแบบพร้อมใช้งาน กับซองพกนอกเท่านั้น...............จะเป็น 1911 Glock หรือออโตอื่นๆ ใช้ได้หมด เพราะซองปืนเป็นตัวเซฟตี้ให้อีกระดับหนึ่ง...............

ปล.พี่bhornchat ครับ....................ทหารกับตำรวจ ทำปืนลั่น ผมเห็นมาเยอะมาก เหมือนพี่ครับ................ขนาดใน บก.เอง ยังมีลั่นออกบ่อยๆ..................ทำงานอาชีพที่เกี่ยวกับปืน มีโอกาสเจอเยอะกว่าอาชีพอื่นจริงๆ.................ทุกวันนี้ เวลาเข้าเวร ผมจะเป็นคนที่จุกจิกกับลูกน้องกว่าใคร ในเรื่องความปลอดภัยในการใช้อาวุธ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 04:52:59 PM »

เอ่อ เรื่องพก 1911 แบบไหนดี สำหรับผมขอเชื่อคนที่จบ รร. นายร้อยพร้อมประสบการณ์จริงในฝ่ายพระเอกหลาย ๆ ปี มากกว่าเชื่อข้อความที่อ้างอิงว่าโจรคนนึงทำแบบนั้น

คริ คริ ผมมองในลักษณะของความน่าเชื่อถือ.....
ของแต่ละบุคคลโดยปกติวิสัย...ครับ
ว่า...คงไม่มีใครเสี่ยงมากถึงขนาดนั้น.....
ถ้าไม่มีกรณีจำเป็นจริง ๆ

ในขณะเดียวกัน...ถึงแม้ผู้เขียน...หนังสือเล่มดังกล่าว (ตามที่อ้างถึง)
จะอ้างอิงจากแฟ้มประวัติของนายตำรวจซึ่งเป็นผู้หนึ่ง...
ที่มีส่วนร่วมสำคัญยิ่งในการปราบตี๋ใหญ่ได้ก็ตาม

แต่ทั้งนี้...ผู้ซึ่งน่าจะทราบดีและยืนยัน...
ในการพกพาของตี๋ใหญ่...ได้ใกล้เคียงที่สุด...
น่าจะเป็น ท่านบรรดลฯ ครับ...

ส่วนท่านอื่น ๆ ที่ยังไม่เกษียณอายุราชการ
ก็พบกับตี๋ใหญ่...ในลักษณะของการตามสืบ...และวิสามัญฯ
มิได้แฝงตัว...เข้าไปครับ

แต่ถ้าท่านอ่านดี ๆ ในหนังสือเล่มดังกล่าว
บันทึกภายหลังการตรวจสอบที่เกิดเหตุและชันสูตรศพของตี๋ใหญ่...ว่า...
พบปืนพกยี่ห้อ Colt และกระสุนในซองแม็กกาซีนจำนวน 14 นัด ครับ...
ตรงนี้แหละครับ ที่ผมว่า มันขัด ๆ ชอบกล....

ท่านลองกลับไปอ่านดี ๆ อีกครั้งซิครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

แต่ถ้ามองกันในอีกแง่มุม...แล้ว อย่างตามหลักวิชาการ
Colt 1911 นั้น ยังมี Grip safe หรือหลังอ่อน อยู่อีกครับ...
ถ้าท่านยังพกพาในลักษณะ ขึ้นลำ ไม่ลดนก ไม่เข้า safe

อิ อิ ผมไม่ได้อ่านหนังสือเรื่องนั้นหรอครับ หมายความว่าเรื่องการพกปืน 1911ผม เชื่อท่านที่มีการศึกษาและประสบการณ์ในเวปมากกว่าจากเรื่องโจรคนนึงที่เรียกกันว่าตี๋ใหญ่ ซึ่งผมไม่รู้เรื่องอะไรนอกจากที่เห็นคุณฉัตรชัยแสดงละครทีวี

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 05:18:58 PM »

ด้วยความเคารพครับ........

ผมติดตัวอยู่ 2 กระบอก คือ Sig228 กับ SA. 1911 .......

Sig228 ผมขึ้นลำลดนกไว้ครับ(ผมค่อนข้างมั่นใจมากๆสำหรับกระบอกนี้ครับ)......

ส่วน SA. 1911 ใส่แม็กแต่ไม่ขึ้นลำครับผมกลัวลั่นครับจริงๆให้ตายสิ..................

ยิ่งเวลาพกด้วยแล้วไม่กล้าจริงๆครับนอกจากตอนอยู่ที่ร้าน........................

มีแจ้งข่าวไม่ค่อยน่าไว้ใจมาก็จะขึ้นลำแล้วเซฟไว้ครับ...............................

พอจะกลับบ้านก็เคลียร์ปืน เอาลูกใส่ไว้ที่แม๊กเหมือนเดิมครับ.....................

ขอบคุณครับ..................

*********ปล.เท่ห์แต่กินไม่ได้ เผอๆอาจตายฟรีหรือไม่ก็พิการครับ..........

ขึ้นลำไว้กระบอกนึก หากเกิดเหตุ ก็ชักยิงเลย ใช่ไหมครับ

ส่วนอีกกระบอก ก็สำรองไว้ สนับสนุน ยังพอมีเวลาขึ้นลำ และยิงซ้ำ

ผมคิดแบบนี้ถูกไหนครับพี่...

ด้วยความเคารพครับวิธ.......

ผมคิดอย่างที่วิธว่าไว้ครับ.....

เวลาขับรถกลับบ้านนี่ ถ้าช่วงมีข่าวไม่ค่อยดีจะตั้งไว้ที่ตักครับ.....

ขอบคุณครับ......................

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 05:26:51 PM »

ท่านซิก โกลก

เวลารู้สึกต้องเตรียมตัวมากอย่างที่สุด ลองเอาต้นขาซ้ายทับปืนพกไว้สิครับ ผมว่าน่าชัวร์กว่ากันกระเด็ยไปไหนเวลาเลี้ยว/เบรกแรงๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 05:27:44 PM »

ผมคิดอย่างที่วิธว่าไว้ครับ.....

เวลาขับรถกลับบ้านนี่ ถ้าช่วงมีข่าวไม่ค่อยดีจะตั้งไว้ที่ตักครับ.....

ขอบคุณครับ......................

เอาปืนวางตัก ต้องคอยเอามือจับเวลาเบรคแรงๆ เร่งแรงๆ หรือถูกชนนะครับ...

นายสมชายไม่เคยมีประสบการณ์ แต่อ่านตามตำราว่าปืนกระเด็นกลิ้งขลุกๆในรถครับ...

จากตัวอย่างของ FBI เมื่อปี 1986 ที่ไมอามี่ เหตุการณ์เดียวกันกับที่ FBI ล้อมจับคนร้ายสองคน แล้ว FBI โดนยิงเสียชีวิตตั้งแยะ... งานนั้นเป็นสาเหตุที่ FBI เปลี่ยนขนาดลูกปืนเป็น 10 มม. แล้วเปลี่ยนเป็น .40 ในที่สุดครับ...

มี FBI คนนึงทำปืนหลักกลิ้งในรถ... เลยต้องใช้ลูกโม่สองนิ้วยิงสู้ แล้วลูกหมดไวเลยแย่...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 05:30:49 PM »

ท่านซิก โกลก

เวลารู้สึกต้องเตรียมตัวมากอย่างที่สุด ลองเอาต้นขาซ้ายทับปืนพกไว้สิครับ ผมว่าน่าชัวร์กว่ากันกระเด็ยไปไหนเวลาเลี้ยว/เบรกแรงๆ

นายสมชายลืมไปครับ เอามือจับ... มือก็ไม่ได้ใช้หนึ่งข้าง สู้นั่งทับดีกว่าด้วยประการทั้งปวงครับ... เย้
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 05:41:30 PM »

ด้วยความเคารพครับ พี่ L/E และ พี่สมชาย.......

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำครับพี่...............

โดยมากถ้าจะวางที่ตักผมจะเอาเข้าร่องขาและหนีบไว้ครับ........

หรือถ้าเห็นพวกรถเครื่องมาใกล้ๆก็ถือปืนไว้เลยครับ......

พอดีว่ารถผมเกียร์ออโต้เลยขับมือเดียวได้ครับ.............

เดี๋ยวคืนนี้ตอนขับรถกลับบ้านจะลองทำตามแบบพี่ๆดูนะครับ....

เดี๋ยวผมจะเอาต้นขาซ้ายทับตามที่บอกแล้วลองเบรคแรงๆดูครับผม.....

ขอบคุณครับ.............

***ที่จริงโก-ลกก็สถานการณ์ไม่น่ากลัวมากครับ แต่ผมต้องกลับบ้านดึกหน่อยเพราะกว่าจะปิดร้าน
เลยกลัวพวกสมมรอยนะครับ เลยไม่อยากประมาทครับผม***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2006, 09:33:09 PM โดย Sig228-kolok » บันทึกการเข้า

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
วิธ
อยากได้ Colt จัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6

คนรักปืน

« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 08:06:02 PM »

ด้วยความเคารพครับ........

ผมติดตัวอยู่ 2 กระบอก คือ Sig228 กับ SA. 1911 .......

Sig228 ผมขึ้นลำลดนกไว้ครับ(ผมค่อนข้างมั่นใจมากๆสำหรับกระบอกนี้ครับ)......

ส่วน SA. 1911 ใส่แม็กแต่ไม่ขึ้นลำครับผมกลัวลั่นครับจริงๆให้ตายสิ..................

ยิ่งเวลาพกด้วยแล้วไม่กล้าจริงๆครับนอกจากตอนอยู่ที่ร้าน........................

มีแจ้งข่าวไม่ค่อยน่าไว้ใจมาก็จะขึ้นลำแล้วเซฟไว้ครับ...............................

พอจะกลับบ้านก็เคลียร์ปืน เอาลูกใส่ไว้ที่แม๊กเหมือนเดิมครับ.....................

ขอบคุณครับ..................

*********ปล.เท่ห์แต่กินไม่ได้ เผอๆอาจตายฟรีหรือไม่ก็พิการครับ..........

ขึ้นลำไว้กระบอกนึก หากเกิดเหตุ ก็ชักยิงเลย ใช่ไหมครับ

ส่วนอีกกระบอก ก็สำรองไว้ สนับสนุน ยังพอมีเวลาขึ้นลำ และยิงซ้ำ

ผมคิดแบบนี้ถูกไหนครับพี่...

ขอบคุณครับพี่  Sig228-kolok

ยังงัยก็รักษาตัวด้วยนะ...ด้วยความห่วงใยครับพี่

ปืนในโครงการ 2551 ..............[/b][/size]
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 14, 2006, 08:59:37 PM »

Smiley..  ขณะขับรถยนต์ แล้วนำปืนมาวางไว้ หน้าตัก หรือวางข้างตัว
        โปรดเลี่ยง อย่างที่ นายสมชาย ฮา บอกไว้ ครับ..
        โอกาสที่ปืนจะกระเด็นมีมาก กว่ามากครับ ลองเบรคดูก็ได้ ปืนจะกระเด็นไปทันที..  ตกใจ

ขณะขับรถ ปืนต้องถูกล็อค  โดยพกไว้ที่ตัวไว้ดีที่สุดครับ.. 
        หรือทำอย่างที่คุณ L/E แนะไว้.. เอาต้นขาทับไว้..ครับ  Cheesy

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 15, 2006, 12:40:01 AM »

Grin ไม่มี .45 APC ไม่กล้าออกความเห็นครับ แต่ "หลักความปลอดภัย และไม่ประมาท คือ หัวใจของคนคบปืนเป็นเพื่อนครับ"

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 18, 2006, 01:49:39 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ขอคาระวะทุกท่านด้วยใจจริงครับ หลงรัก หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 19, 2006, 06:56:48 AM »

อาร์มสกอร์.45 ที่ร้านโอฬาร 53000บาท(ยังไม่ได้ต่อ)ทะเบียนกรุงเทพ

โอ๊วว   ถ้าราคานี้  ยี่ห้อนี้   หากท่านเจ้าของกระทู้เลี่ยงได้เลี่ยงดีกว่าครับ  ใช้ของดีที่พิสูจน์ตัวแล้วดีกว่า อย่าประหยัดเงินเกินไป ในการซื้อปืนเพื่อมาป้องกันชีวิตเราเลย
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์