เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:20:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Benelli M2 ต่างจาก M1 ตรงไหน?  (อ่าน 10603 ครั้ง)
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 03:34:05 PM »

ตกใจตามหัวข้อเลยครับ...Benelli M2 (ลำกล้อง 18 นิ้ว) ต่างจาก M1 ตรงไหน?  เพราะดูจากรูปร่างภายนอกแล้วคล้ายๆกัน มาก... ขอข้อมูลรายละเอียดด้วยครับ ... และ M2 ดีกว่า M1 ตรงไหนครับ... ขอบคุณครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน 
       ( ควรเลือกกระบอกไหนดีครับ... น้ำลายหก)

ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 04:13:24 PM »

ตามที่ผมเข้าใจคือ ในพานท้ายที่เป็นตัวลดแรงรีคอยล์ต่างกันครับ m2อ้างว่าลดแรงรีคอยล์ได้มากกว่า m1 นอกนั้นระบบต่างๆเหมือนกัน
ต๋อมgold cup
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 9

อย่ามีความสุขบนความทุกข์ของคนอื่น

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2006, 06:41:09 PM »

ดีครับ ผมก็อยากรู้ เพราะชอบ เบเนลลีครับ
bannok
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 01:38:51 PM »

ขออนุญาติขุดกระทู้ขึ้นมาใหม่ครับเพราะอยากทราบเหมือนกันครับ
เพื่อช่วยในการตัดสินใจ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 03:01:17 PM »

เบเนลลี M2 ผมได้ทดสอบไว้แล้วเมื่อ สองสามสัปดาห์ที่ผ่านมา รูปลักษณ์ภายนอกแตกต่างกันค่อนข้างมาก ทำเหลี่ยมทำมุมให้สวยกว่าเดิม จุดสัมผัสทั้งกระโจมและพานท้ายจับกระชับกว่าเดิมมาก แต่ชุดการทำงานในระบบลั่นไก และลูกเลื่อนยังคงเป็นระบบเดิมอยู่ ส่วนในชุดรีคอย ทางบริษัทผู้ผลิตได้เขียนบรรยายว่า ทำงานดีขึ้นจากของเดิม (ยังไม่ได้แกะออกดู) การปฏิบัตงานของปืนทำได้ดีมาก นิ่มนวลและรวดเร็วดี ตัวปืนมีบาลานซ์ที่ดีมากการยกปืนประทับเพื่อเล็งยิง ทำได้อย่างคล่องตัวมาก ถึงแม้จะเป็นปืนลำกล้อง 26 นิ้วก็ตาม ที่พานท้ายมียางรองรุ่นใหม่ ช่วยซับแรงรีคอยจากปืนได้มาก สรุป ปืนเบเนลลี M2  คือ ปืนที่สร้างขึ้นโดยการพัฒนามาจาก M1 ลดข้อบกพร่องจนสมบูรณ์มากขึ้นกว่าเดิม  จากการทดสอบวันนั้น มีความประทับใจในเลเนลลี M2 ตัวนี้มาก ถ้าไม่มี M1อยู่แล้วสองตัว คงต้องซื้อ แน่ๆเลย (ถ้าไม่ใช่ปืนที่ตกแต่งมาอย่างเต็มที่แล้ว คงกินตัวนี้ยาก)   ----- yo.k

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=14445.15

บางอย่างที่โรงงานได้ทำการพัฒนามาก็กลับกลายเป็นจุดด้อยครับ    ควรศึกษาในการจะนำไปใช้งานก่อนจะตัดสินใจครับ     -----  yo.k

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=36989.0

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
iceman - รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 11:45:38 PM »

แสดงว่าถ้า M1 ดีกว่า M 2  ก็จะขาย M2ให้ผมใช่มั๊ยครับ   Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 12:43:49 AM »

ตกใจตามหัวข้อเลยครับ...Benelli M2 (ลำกล้อง 18 นิ้ว) ต่างจาก M1 ตรงไหน? เพราะดูจากรูปร่างภายนอกแล้วคล้ายๆกัน มาก... ขอข้อมูลรายละเอียดด้วยครับ ... และ M2 ดีกว่า M1 ตรงไหนครับ... ขอบคุณครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน
 ( ควรเลือกกระบอกไหนดีครับ... น้ำลายหก)

จำได้ว่า M2 เข้าไทยมา สั้นสุดคือ 21 นิ้วมั้งครับ

ARMSCOR
Sr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 09:20:41 AM »

:Smiley :Smiley ไม่ทราบว่า benelli m1และ m2  หากเรานำมาตัดลำกล้องให้สั้นลง  ระบบการทำงานของปืนจะยังเป็นปกติดีอยู่หรือไม่ :Smiley :Smiley
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:47:09 AM »

ผมอยากได้ มาตัดลำกล้องให้เหลือ ซัก ๑๔ นิ้วน่ะครับ..เปลี่ยนพานท้าย ยืด หด ปรับได้  ติดไว้กับรถ ....น่าจะเข้าท่าดี..
เหน่ง
Sr. Member

คะแนน 3

ให้ทุกข์แก่ท่านทุกข์นั้นถึงตัว

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:50:25 AM »

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับพอดีเห็นว่าเกี่ยวกับลูกซองเหมือนกัน  คือว่าได้ ป3 เป็นเดี่ยวลูกซอง 8 นัด มา ตอนแรกก็อยากได้ M1 หรือ M2 แต่เริ่มเสียดายเงิน   เลยหันมามอง 870 แทนซึ่งส่วนมากจะเป็น 5 นัด ต้องไปขอ ป3 ใหม่    แต่เห็นรุ่น Marine magnum หลอดกระสุนยาวไม่ทราบว่า ป3 เป็น 8 นัด หรือป่าวครับ  น้ำลายหก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:58:04 AM »

:Smiley :Smiley ไม่ทราบว่า benelli m1และ m2 หากเรานำมาตัดลำกล้องให้สั้นลง ระบบการทำงานของปืนจะยังเป็นปกติดีอยู่หรือไม่ :Smiley :Smiley

ตัดให้สั้งลงแค่ไหนครับ ? 
16 นิ้วสั้นสุดได้และไม่เลือกลูก
13-14 นิ้ว เลือกลูกหน่อยครับ  เช่น 00บั๊ค(ลูก ๙)ขึ้นไป

ผมอยากได้ มาตัดลำกล้องให้เหลือ ซัก ๑๔ นิ้วน่ะครับ..เปลี่ยนพานท้าย ยืด หด ปรับได้ ติดไว้กับรถ ....น่าจะเข้าท่าดี..

กำลังพูดถือ M1 และ M2 อยู่หรือเปล่า ? 
เพราะพานท้ายสามารถเปลี่ยนทรงได้ หรือเปลี่ยนแบบมีด้ามก้ได้
แต่ทั้ง M1 และ M2 จะทำชนิดยืดหด ปรับได้นั้นแบบ M3 หรือ M4 ไม่ได้ครับ ระบบต่างกัน

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 10:59:30 AM »

Remington870 Marine Magnum หลอดกระสุน 6+1

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 11:00:00 AM »

เอ็ม 2 ส่วนตัวผมว่าคล้ายกับรถที่ออกใหม่ พอเวลาผ่านสักพักแล้วเปลี่ยนโฉมพวกกระจังหน้า หรือไฟ ตกแต่งรอบ ๆให้ดูดีขึ้นครับ ที่เห็นความเปลี่ยนแปลงชัดเจนนอกจากรูปทรงที่สวยขึ้นแล้ว ยางรองพานท้ายไม่ใช้สกรู ใส่แบบเข้าร่องพานท้ายพอดี และโช้คติดปืนที่ยาวมากขึ้นกว่า เอ็ม 1
        สำหรับผมถ้ามีเอ็ม 1 แล้วมองเอ็ม 2 แบบยอมรับในสิ่งที่ดีกว่า แต่ไม่ถึงกับต้องหาเอ็ม 2 อีกตัว แต่หากท่านที่ต้องการมี เชียร์ให้ซื้อเอ็ม 2 ได้เลยครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 12:58:39 PM »

กำลังพูดถือ M1 และ M2 อยู่หรือเปล่า ?
เพราะพานท้ายสามารถเปลี่ยนทรงได้ หรือเปลี่ยนแบบมีด้ามก้ได้
แต่ทั้ง M1 และ M2 จะทำชนิดยืดหด ปรับได้นั้นแบบ M3 หรือ M4 ไม่ได้ครับ ระบบต่างกัน

ใช่ครับพี่....เวลาเอาเจ้าเรมิงตัน ไปเผื่อฉุกละหุก ยิงไปลืมปั๊ม..ลูก...แย่เลย...ใจตอนนี้อยากได้ออโต ดีกว่าครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2007, 01:12:07 PM »

ผมอยากได้ มาตัดลำกล้องให้เหลือ ซัก ๑๔ นิ้วน่ะครับ..เปลี่ยนพานท้าย ยืด หด ปรับได้ ติดไว้กับรถ ....น่าจะเข้าท่าดี..

m ๑  มีลำกล้อง ๑๔ นิ้ว เป็นรุ่น   Entry  ๕ นัด ครับ เคยมีเข้ามาขายนานแล้ว .
เมื่อ ๕-๖ เดือนก่อน คุณเสก ก็เคยนำมาลงขาย. ครับ    Smiley

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์