เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 08:21:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยการทำงานของหน่วยงานต่างๆที่เกี่ยวข้องกับถนนครับ  (อ่าน 2340 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:17:54 AM »

เรียนสอบถามสมาชิกทุกท่านนะครับ

เคยนึกสงสัยไหมครับว่าทำไม เวลาทำถนนเสร็จเรียบร้อย สวยงามน่าใช้แล้ว สักพักก็จะมีหน่วยงานอื่นๆ เช่น โทรศัพท์ ประปา ไฟฟ้า เริ่มมาขุดเจาะถนนเพื่อทำโครงการต่างๆ หรือซ่อมบำรุงอะไรก็ตาม พอเสร็จแล้วการกลบปิดผิวถนนก็หาได้ทำให้ดีเหมือนกับตอนที่ถนนสร้างเสร็จใหม่ๆ ซึ่งผมว่าเป็นแบบนี้เกือบทุกที่ คำถามก็คือว่า หน่วยงานเหล่านี้เขาเคยคิดที่จะทำงานร่วมกันไหม วางแผนร่วมกันไหม ก่อนที่จะทำถนน เช่นให้ ประปา ไฟฟ้า โทรศัพท์ ออกแบบระบบท่อของเขามาให้เรียบร้อย วางไว้ ฝังไว้ เว้นช่องไว้ซ่อมบำรุง แล้วหลังจากนั้นหน่วยงานที่ทำถนนจึงเข้าทำงาน ซึ่งน่าจะประหยัดงบประมาณ เวลา และแรงงานได้เยอะกว่ากันมาก และช่วยลดปัญหาการจราจรติดขัดได้มากเลยครับ แล้วถนนเส้นที่ยังไม่ชำรุดเสียหาย ใช้ไม่ทันถึงปีก็ทำใหม่อีกแล้ว ทางเท้าก็เหมือนกัน งบประมาณหากมันเหลือนำส่งคืนคลังไม่ได้หรือครับ หรือสมาชิกท่านอื่นเห้นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:28:38 AM »

ส่งคืนคลัง...ก็อดกินก๋วยเตี๋ยวสิพี่...

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:40:12 AM »

เรียนสอบถามสมาชิกทุกท่านนะครับ

เคยนึกสงสัยไหมครับว่าทำไม เวลาทำถนนเสร็จเรียบร้อย สวยงามน่าใช้แล้ว สักพักก็จะมีหน่วยงานอื่นๆ เช่น โทรศัพท์ ประปา ไฟฟ้า เริ่มมาขุดเจาะถนนเพื่อทำโครงการต่างๆ หรือซ่อมบำรุงอะไรก็ตาม พอเสร็จแล้วการกลบปิดผิวถนนก็หาได้ทำให้ดีเหมือนกับตอนที่ถนนสร้างเสร็จใหม่ๆ ซึ่งผมว่าเป็นแบบนี้เกือบทุกที่ คำถามก็คือว่า หน่วยงานเหล่านี้เขาเคยคิดที่จะทำงานร่วมกันไหม วางแผนร่วมกันไหม ก่อนที่จะทำถนน เช่นให้ ประปา ไฟฟ้า โทรศัพท์ ออกแบบระบบท่อของเขามาให้เรียบร้อย วางไว้ ฝังไว้ เว้นช่องไว้ซ่อมบำรุง แล้วหลังจากนั้นหน่วยงานที่ทำถนนจึงเข้าทำงาน ซึ่งน่าจะประหยัดงบประมาณ เวลา และแรงงานได้เยอะกว่ากันมาก และช่วยลดปัญหาการจราจรติดขัดได้มากเลยครับ แล้วถนนเส้นที่ยังไม่ชำรุดเสียหาย ใช้ไม่ทันถึงปีก็ทำใหม่อีกแล้ว ทางเท้าก็เหมือนกัน งบประมาณหากมันเหลือนำส่งคืนคลังไม่ได้หรือครับ หรือสมาชิกท่านอื่นเห้นว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ทำครั้งเดียวก็ได้แค่ครั้งเดียวกระมั้งครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:40:48 AM »

ต้นปีงบทำถนน  กลางปีทำประปา  ปลายปีงบหมด(ไปเที่ยวยกฝูง) รองบปีหน้า
ขั้นตอนพื้นฐานของหน่วยงานบริหารส่วนไทย....อีกหลายร้อยปีครับกว่าจะเจริญ ขำก๊าก ขำก๊าก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:45:00 AM »

ขาดการบูรณาการอย่างแรงครับ ในมุมมองของ ขรก.แบบผม แต่ละกระทรวงต่างคนต่างทำ รํฐโยนเงินให้กระทรวงแต่ละกระทรวงคนละก้อน เอาไปบริหารกันเอง ต่างคนต่างทำมันเลยออกมากันคนละอย่าง เขาถึงกันงบซ่อมแซมเอาไว้ยังไงล่ะครับ  Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:57:52 AM »

ผมเคยถามผู้รู้แล้วครับ ท่านว่า งบแต่ละหน่วยงานมาไม่พร้อมกัน จบด้วยประการละฉะนี้ อ๋อย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:00:41 AM »

มันต้องบูรณาการในทุกภาคส่วนเพื่อขับเคลื่อนทุกองคาพยพไปด้วยกัน

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
INTERCEPTER - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 155

ไปช้าๆ.... มองโลกได้เยอะขึ้น

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:00:57 AM »

งบเหลือ คืนคลัง...ปีหน้าได้งบน้อยลงเพราะเห็นว่าใช้น้อย   พวกเลยพากันถล่มให้มันหมด

แถวบ้านผม  ทำสวนออกกำลังกาย....มีเครื่องเล่น  พวกซื้อกันมาเกือบล้าน... ยังไม่ถึงสองเดือนดี  ต้องมาซ่อมแล้ว

ถ้าให้แบบเราๆไปซื้อกันเอง  ในปริมาณขนาดนี้  เครื่องดีกว่านี้....ยังไงๆก็ใช้ไม่ถึง 4 แสน   นี่แค่ระดับ อบต.

แล้วคิดดูว่าถ้าระดับชาติจะขนาดไหน
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:07:20 PM »

จังหวัดหนึ่งแถวภาคตะวันออก สร้างถนนเสร็จไม่ถึงปี ลืมสร้างท่อระบายน้ำ ก็เลยเจาะถนนสร้างท่อระบายน้ำ พอสร้างท่อระบายน้ำ มันเลยกระทบถูกเสาไฟฟ้า
ก็เลยต้องเปลี่ยนขนาดเสาไฟฟ้า .....แล้วก็กลับมา ซ่อมถนนไหม่

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:24:06 PM »

ต่างคนต่างทำ   ถ้าจะให้ดีคงต้องขึ้นป้ายประกาศ     ถนนสายนี้จะบูรณะผิวทางใหม่ ภายในปีนี้  มีหน่วยงานใด มีโครงการจะก่อสร้างสิ่งใดหรือไม่  โปรดประสานงานได้ที่.......       คิก คิก

pong2504-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 101

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 12:52:54 PM »

Huh แนวถนนเดิม ออกแบบให้สาธารณูปโภค เสาไฟฟ้า + ท่อประปา ใช้ตั้งเสา วางท่ออยู่เดิม

แต่พอมีการปรับปรุงทำถนนใหม่ ขอบบ่อพักของท่อระบายน้ำเต็มพื้นที่ เสาไฟฟ้ายังพอทน

แต่ท่อประปาไม่รู้จะให้วางใหม่ที่ไหน นอกจากในถนน  อ๋อย

สงสัยถ้าไม่ออกแบบ แบบนี้ค่างานคงแดกกันไม่พอ หน่วยงานไหนเดือดร้อนก็เรื่องของมัน   บู่

ประขาชนเดือดร้อน ก็ไปด่าหน่วยงานที่ขุดไปเจาะกันเอาเอง ตูไม่เกี่ยว  งอน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 01:14:52 PM »

หึๆๆ แหลงไป ก็แค่นั้น จริงๆ

เพราะเห็นมาแต่อดีต ปัจจุบัน ก็เป็นแบบนั้น

เกินปัญญาที่จะแก้ จะทำ.....

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 01:37:04 PM »

มันต้องบูรณาการในทุกภาคส่วนเพื่อขับเคลื่อนทุกองคาพยพไปด้วยกัน

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ประโยคนี้ดูคุ้นๆหูพิลึกนะครับ
winthai ยาวแค่ไหน ก็ต้องมีปลายสุดเสมอ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 214

ไม่มีความคิด ใดๆ ในโลกนี้ ที่สมบูรณ์แบบ

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 03:46:25 PM »

วงจรอุบาทว์ ยี๊ ยี๊

ทุกสิ่งทุกอย่างปรับเปลี่ยนได้ด้วยความคิดของเราเอง

มองโลกให้เป็นอย่างที่เราเห็น อย่ามองโลกให้เป็นอย่างที่เราหวัง
sniperman51
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 03:57:06 PM »

อย่าลืมซิครับ เราได้ลำดับที่ 88 เชียวนะ....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์