เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 24, 2024, 08:25:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 3091
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนภาคเหนือ  (อ่าน 1938971 ครั้ง)
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 10:16:00 AM »

เป็นตาม่วนคักเนาะอ้าย......

ไปเบิ่งน่ำกั๋นบ่อคับ ?

ผมติดสอบครับ....

ใจจริงอยากไปครับ....แล้ววันนี้ทาง สนง.ขึ้นไปดูงาน OTOP ที่ภาคเหนือด้วย...

ถ้าไม่ติดสอบคงจะไปเยี่ยมพี่ ๆ ล่ะครับ...

ผมก็ติดสอบครับ.....และแฟนด้วย....ทั้งสองวันเลย  29 -30 เม.ย.....เลยพลาดโอกาส....จะจบแล้วเหลือแค่ตัวเดียว.......อ้อ.....คุณตู่เรียนของที่ไหนครับ...ผมเรียน.......มสธ.......ครับ........ Smiley

เรียนของ มสธ. ครับ  สาขาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี  ครับ....

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #151 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 10:49:50 AM »

คุณ ตี๋ กับครูโด่ง วันMeeting มีกิจกรรม อะไร พิเศษ ๆ สำหรับสมาชิก หรือเปล่าครับ
หลงรักมีแน่นอนครับ...........ก่อนไปเมากับโม้รายการแรกคงเป็นรายการเปิดโลกไอพีเอสซีโดยพี่บอยและคุณแมมโบ....รายการที่สองก็คงเป็นปืนสั้นชาวบ้านแบบช้าวบ๋านชาวบ้าน Grinเอาสนุกๆนะครับไม่เน้นมาก หลงรัก
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #152 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 10:59:45 AM »

คุณ ตี๋ กับครูโด่ง วันMeeting มีกิจกรรม อะไร พิเศษ ๆ สำหรับสมาชิก หรือเปล่าครับ
หลงรักมีแน่นอนครับ...........ก่อนไปเมากับโม้รายการแรกคงเป็นรายการเปิดโลกไอพีเอสซีโดยพี่บอยและคุณแมมโบ....รายการที่สองก็คงเป็นปืนสั้นชาวบ้านแบบช้าวบ๋านชาวบ้าน Grinเอาสนุกๆนะครับไม่เน้นมาก หลงรัก

IPSC  น่าสนใจมาก... ขอบคุณ พี่บอยกับท่าน แมมโบครับ......ว่าแต่ว่า ที่ผม Post ไว้ก่อนหน้า ผมสนใจตรงพรีเซ็นเตอร์หน่ะครับ อ.โด่ง..... สรุปมีมั๊ย;D Grin Grin
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #153 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 12:34:07 PM »

โทษครับ ภาษาเหนือ เคยได้ยินชื่อของสถาบันแห่งหนึ่ง
มีคำต่อหลังว่า
เจ็ดลิน

หมายถึงอะไรครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #154 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 12:38:18 PM »

อยากไปมาก ๆ ครับ ตอนนี้กำลังเช็คเวลาและข้อมูลต่าง ๆ ว่าลงตัวไหม รับปากกับครูโด่งไว้แล้วครั้งก่อน แต่พอดีเค้าเรียกให้ไปอบรม เนื่องจากนิสัยไม่ดีก็เลยต้องเลื่อนนัดกันไปเป็นเทอมหน้า Undecided

ณ วันนี้ เคลียร์งานหลวงเสร็จแล้ว  Grin ช่วงนี้มีแต่งานแต่งของพรรคพวก 2 - 3 งาน  จะพยายามไม่ให้ครูโด่งเสียความตั้งใจที่จะให้ผมเป็นเขยเจียงใหม่ หลงรัก
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #155 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 12:49:51 PM »

โทษครับ ภาษาเหนือ เคยได้ยินชื่อของสถาบันแห่งหนึ่ง
เจ็ดลิน

เวียงเจ็ดลินเป็นเมืองเก่าครับ
    คำว่า "ลิน" เป็นภาษาไทยยวน แปลว่ารางน้ำหรือท่อระบายน้ำ เวียงเจ็ดลิน แปลว่า เวียงที่มีรางน้ำ ๗ ราง ในที่นี้อาจหมายถึง เวียงที่อยู่ต้นน้ำ เพราะในสมัยก่อนใช้ลินรอง น้ำจากห้วยแก้วไปหล่อเลี้ยงตัวเมืองเชียงใหม่
      เวียงเจ็ดลินนี้ ในตำนานสุวรรณคำแดงกล่าวว่าเป็นเมืองที่สร้างขึ้น ในสมัยที่พวก ลัวะหรือละว้ายังตั้งถิ่นฐานทำมาหากินอยู่ บริเวณที่เป็นที่ตั้งเมืองเชียงใหม่ปัจจุบัน แต่ใน ตำนานโยนก ว่า พระเจ้าสามฝั่งแกน รัชกาลที่ ๑๐ แห่งราชวงศ์เม็งราย ทรงสร้างเป็น ตำหนักที่ประทับสำราญพระหฤทัย เวียงเจ็ดลิน ตั้งอยู่เชิงดอยสุเทพ ด้านตะวันตก มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มีลำห้วยแก้วคั่นอยู่ กำแพงเมืองก่อจากมูลดินที่ขุดจากคูเมือง กำแพงส่วนหนึ่งยังคงปรากฎเป็นแนวโค้งที่สวนรุกข-ชาติ และบริเวณสถาบันเทคโนโลยี ราชมงคล และบางส่วนถูกทำลายไปเพื่อก่อสร้างอาคาร แนวกำแพงตัดโค้งเป็นรูปวงกลม จนถึงเชิงดอยสุเทพตรงบริเวณหน้าอนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย
      ภายในกำแพงเมืองมีซากวัด มีเศษอิฐหักมากมายในบริเวณที่เป็นที่เลี้ยงไก่ของ ปศุสัตว์โคนม ยังมีซากเจดีย์ แต่ต่อมาถูกทำลาย มีผู้ขุดพบพระพุทธรูปต่าง ๆ เป็นจำนวน มาก และพระพุทธ-รูปเหล่านั้นได้กลายเป็นสินค้าจำหน่ายไปในตลาดมืดเสียแล้ว นอก จากนี้ยังมีสระน้ำก่อด้วยศิลา-แลงอย่างแข็งแรง ซึ่งยังเห็นปรากฎอยู่ในบริเวณปศุสัตว์ เลี้ยงโคนมของเยอรมัน ส่วนที่สถาบันเทคโนโลยีราชมงคลนั้นส่วนหนึ่งเคยเป็น ที่ตั้ง โรงเรียนมหาดเล็กหลวง เมื่อประมาณ ๕๐ - ๖๐ ปีมาแล้ว ซึ่งบุคคลสำคัญของไทยที่ได้ รับการศึกษามาจากโรงเรียนคือ พลเอกประภาส จารุเสถียร
      ตำนานเวียงเจ็ดลิน นอกจากปรากฎในตำนานสุวรรณคำแดง ดังกล่าวแล้ว ยังปรากฎ ในตำนานโยนกว่า เมื่อพระเจ้าแสนเมืองมาสวรรคตแล้ว เจ้าสามฝั่งแกนราชโอรสได้ขึ้น ครองราชสมบัติ ท้าวยี่กุมกามเชษฐาซึ่งครองเมืองเชียงรายอยู่นั้น คิดจะเอาราชสมบัติ จึง ไปขอกองทัพกรุงสุโขทัยมาช่วยรบชิงเอาเมืองเชียงใหม่ แต่กองทัพเมืองเชียงใหม่ต่อสู้ แข็งแรงนัก กองทัพกรุงสุโขทัยจึงล่าทัพไปตั้งอยู่ที่เชิงดอยเจ็ดลิน แล้วพระเจ้าไสยฤาไท พระเจ้ากรุงสุโขทัย ขึ้นไปสรงน้ำ ดำเศียรเกล้าที่ดอยผาลาดหลวง แล้วก็เลิกทัพกลับไป พระเจ้าสามฝั่งแกนจึงถือเอานิมิตรที่พระเจ้าไสยฤาไทไปตั้งอยู่ที่ดอยเจ็ดลิน แล้วให้มีใจ ครั่นคร้ามชาวเมืองเชียงใหม่เลิกทัพกลับไปนั้นสร้างเป็นเวียงขึ้น แล้วขนานนามว่า "เวียงเจ็ดลิน" ปีที่พระเจ้าสามฝั่งแกนทรงสร้างเวียงเจ็ดลิน นี้ ในตำนานไม่ได้ระบุไว้ชัด เจน แต่เข้าใจว่าคงสร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ.๑๙๔๔ - ๑๙๔๕ ซึ่งเป็นระยะที่พระเจ้า สามฝั่งแกนทำศึกชิงราชบัลลังก์กับเจ้ายี่กุมกามเชษฐา และพระเจ้าไสยฤาไท เจ้ากรุง สุโขทัย ซึ่งเป็นพันธมิตรของเจ้ายี่กุม-กาม

คุณซับมีอะไรฝังใจกับสถาบันนี้หรือครับ เห็นถามมาสองครั้งแว้ว.... Grin Grin
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #156 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:34:54 PM »

เรื่องของเวียงเจ็ดลินนี่เป็นครั้งแรกที่รู้ประวัติเลยครับ
ผมอยู่เชียงใหม่มา 30 กว่าปีเพิ่งรู้ นี่แหละครับ ท่าน นักสำรวจ ขอบคุณด้วยครับ    หลงรัก  หลงรัก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #157 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:38:51 PM »

เรื่องของเวียงเจ็ดลินนี่เป็นครั้งแรกที่รู้ประวัติเลยครับ
ผมอยู่เชียงใหม่มา 30 กว่าปีเพิ่งรู้ นี่แหละครับ ท่าน นักสำรวจ ขอบคุณด้วยครับ หลงรัก หลงรัก
  ก็แค่พอรู้คร่าว ๆ ครับ ส่วนเนื้อหารายละเอียด ก็ลอกเขามา ผมศิษย์เก่าเวียงเจ็ดลิน ครับ เรียนอยู่ที่นี่เกือบ5 ปี  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2006, 01:51:19 PM โดย นักสำรวจ » บันทึกการเข้า
Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #158 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:44:34 PM »

รวมพลคนภาคเหนือเที่ยวนี้เห็นทีผมจะไม่ได้ไปร่วมวงด้วยเป็นที่แน่นอนแล้วครับ ยากไปจังเลยครับแต่ยังติดธุระที่กรุงเทพฯต้องขอเอาไว้เป็นโอกาสหน้านะครับ ขอให้เพื่อนๆสนุกสนานให้มากๆนะครับ Wink
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #159 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:48:24 PM »

รวมพลคนภาคเหนือเที่ยวนี้เห็นทีผมจะไม่ได้ไปร่วมวงด้วยเป็นที่แน่นอนแล้วครับ ยากไปจังเลยครับแต่ยังติดธุระที่กรุงเทพฯต้องขอเอาไว้เป็นโอกาสหน้านะครับ ขอให้เพื่อนๆสนุกสนานให้มากๆนะครับ Wink
    น่าเสียดายครับท่าน Lulu แต่ บ่ เป็น หยัง ดอก .... โอกาสหน้า เจอกันครับ
Lulu
อาณาจักรของคนรักส้ม
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #160 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 01:50:26 PM »

น่าเสียดายครับท่าน Lulu แต่ บ่ เป็น หยัง ดอก .... โอกาสหน้า เจอกันครับ
[/color]

ครับผม เอาไว้โอกาสหน้าครับ Cheesy Cheesy
engine1 รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #161 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 04:40:52 PM »

Cheesyพึ่งจะทราบข่าวจากคุณเอกครับวันนี้ แต่ยังไม่กล้า Confirm เพราะติดธุระเล็กๆน้อยๆ ถ้าเสร็จทันขออนุญาตตามไปสมทบนะครับ
แล้วเริ่มกี่โมงถึงกี่โมงครับ น่าจะถึงจนสนามปิดใช่ไหมครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #162 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 05:39:13 PM »

เจ็ดลิน

เวียงเจ็ดลินเป็นเมืองเก่าครับ
 คำว่า "ลิน" เป็นภาษาไทยยวน แปลว่ารางน้ำหรือท่อระบายน้ำ เวียงเจ็ดลิน แปลว่า เวียงที่มีรางน้ำ ๗ ราง ในที่นี้อาจหมายถึง เวียงที่อยู่ต้นน้ำ เพราะในสมัยก่อนใช้ลินรอง น้ำจากห้วยแก้วไปหล่อเลี้ยงตัวเมืองเชียงใหม่
 เวียงเจ็ดลินนี้ ในตำนานสุวรรณคำแดงกล่าวว่าเป็นเมืองที่สร้างขึ้น ในสมัยที่พวก ลัวะหรือละว้ายังตั้งถิ่นฐานทำมาหากินอยู่ บริเวณที่เป็นที่ตั้งเมืองเชียงใหม่ปัจจุบัน แต่ใน ตำนานโยนก ว่า พระเจ้าสามฝั่งแกน รัชกาลที่ ๑๐ แห่งราชวงศ์เม็งราย ทรงสร้างเป็น ตำหนักที่ประทับสำราญพระหฤทัย เวียงเจ็ดลิน ตั้งอยู่เชิงดอยสุเทพ ด้านตะวันตก มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มีลำห้วยแก้วคั่นอยู่ กำแพงเมืองก่อจากมูลดินที่ขุดจากคูเมือง กำแพงส่วนหนึ่งยังคงปรากฎเป็นแนวโค้งที่สวนรุกข-ชาติ และบริเวณสถาบันเทคโนโลยี ราชมงคล และบางส่วนถูกทำลายไปเพื่อก่อสร้างอาคาร แนวกำแพงตัดโค้งเป็นรูปวงกลม จนถึงเชิงดอยสุเทพตรงบริเวณหน้าอนุสาวรีย์ครูบาศรีวิชัย
 ภายในกำแพงเมืองมีซากวัด มีเศษอิฐหักมากมายในบริเวณที่เป็นที่เลี้ยงไก่ของ ปศุสัตว์โคนม ยังมีซากเจดีย์ แต่ต่อมาถูกทำลาย มีผู้ขุดพบพระพุทธรูปต่าง ๆ เป็นจำนวน มาก และพระพุทธ-รูปเหล่านั้นได้กลายเป็นสินค้าจำหน่ายไปในตลาดมืดเสียแล้ว นอก จากนี้ยังมีสระน้ำก่อด้วยศิลา-แลงอย่างแข็งแรง ซึ่งยังเห็นปรากฎอยู่ในบริเวณปศุสัตว์ เลี้ยงโคนมของเยอรมัน ส่วนที่สถาบันเทคโนโลยีราชมงคลนั้นส่วนหนึ่งเคยเป็น ที่ตั้ง โรงเรียนมหาดเล็กหลวง เมื่อประมาณ ๕๐ - ๖๐ ปีมาแล้ว ซึ่งบุคคลสำคัญของไทยที่ได้ รับการศึกษามาจากโรงเรียนคือ พลเอกประภาส จารุเสถียร
 ตำนานเวียงเจ็ดลิน นอกจากปรากฎในตำนานสุวรรณคำแดง ดังกล่าวแล้ว ยังปรากฎ ในตำนานโยนกว่า เมื่อพระเจ้าแสนเมืองมาสวรรคตแล้ว เจ้าสามฝั่งแกนราชโอรสได้ขึ้น ครองราชสมบัติ ท้าวยี่กุมกามเชษฐาซึ่งครองเมืองเชียงรายอยู่นั้น คิดจะเอาราชสมบัติ จึง ไปขอกองทัพกรุงสุโขทัยมาช่วยรบชิงเอาเมืองเชียงใหม่ แต่กองทัพเมืองเชียงใหม่ต่อสู้ แข็งแรงนัก กองทัพกรุงสุโขทัยจึงล่าทัพไปตั้งอยู่ที่เชิงดอยเจ็ดลิน แล้วพระเจ้าไสยฤาไท พระเจ้ากรุงสุโขทัย ขึ้นไปสรงน้ำ ดำเศียรเกล้าที่ดอยผาลาดหลวง แล้วก็เลิกทัพกลับไป พระเจ้าสามฝั่งแกนจึงถือเอานิมิตรที่พระเจ้าไสยฤาไทไปตั้งอยู่ที่ดอยเจ็ดลิน แล้วให้มีใจ ครั่นคร้ามชาวเมืองเชียงใหม่เลิกทัพกลับไปนั้นสร้างเป็นเวียงขึ้น แล้วขนานนามว่า "เวียงเจ็ดลิน" ปีที่พระเจ้าสามฝั่งแกนทรงสร้างเวียงเจ็ดลิน นี้ ในตำนานไม่ได้ระบุไว้ชัด เจน แต่เข้าใจว่าคงสร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ.๑๙๔๔ - ๑๙๔๕ ซึ่งเป็นระยะที่พระเจ้า สามฝั่งแกนทำศึกชิงราชบัลลังก์กับเจ้ายี่กุมกามเชษฐา และพระเจ้าไสยฤาไท เจ้ากรุง สุโขทัย ซึ่งเป็นพันธมิตรของเจ้ายี่กุม-กาม

คุณซับมีอะไรฝังใจกับสถาบันนี้หรือครับ เห็นถามมาสองครั้งแว้ว.... Grin Grin
ขอบพระคุณครับ
คือผมมีลูกค้าที่มาจากสถาบันแห่งนี้น่ะครับ

ครั้งแรกที่ถามยังไม่ได้คำตอบเลยถามอีกครั้ง (จริงๆ อาจมีคนตอบ แต่ถ้ากระทู้ไหนตกหน้าไป ก็ไม่ได้ค้นมาอ่าน ลืมไปก็ได้ ขอบพระคุณท่านนักสำรวจครับ)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #163 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 05:43:39 PM »

นึกว่า คุณซับ เหล่สาวสถาบันนี้  Grin Grin Grin ..... หากจะเหล่ ลองถาม อ.โด่งก่อนนะครับ  Grin Grin Grin

Cheesyพึ่งจะทราบข่าวจากคุณเอกครับวันนี้ แต่ยังไม่กล้า Confirm เพราะติดธุระเล็กๆน้อยๆ ถ้าเสร็จทันขออนุญาตตามไปสมทบนะครับ
แล้วเริ่มกี่โมงถึงกี่โมงครับ น่าจะถึงจนสนามปิดใช่ไหมครับ

ยินดีครับคุณ engine1 
นายบอย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 71

« ตอบ #164 เมื่อ: เมษายน 27, 2006, 06:07:32 PM »

ขอออกตัวก่อนนะครับว่าความรู้ผมแค่หางอึ่ง  Grin Grin Grin แค่พอจะรู้เรื่องบ้างและก็ยิงเล่นระบบนี้อยู่เท่านั้นนะครับ (ป๋มไม่เก่งด้วย หัวเราะร่าน้ำตาริน)  มีความรู้แค่พอคุยกันเล่นๆเท่านั้นแหละครับ แต่ก็จะบอกเล่าเรื่องราวให้สุดความสามารถก๊าบป๋ม Cheesy                               
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 3091
  พิมพ์