เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 25, 2024, 04:15:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 3091
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนภาคเหนือ  (อ่าน 1940344 ครั้ง)
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #630 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 11:46:52 AM »

ต้องน้ำพริกป้านวล ในกาดเทศบาลเจียงฮายตวยก่อ  Grin Grin Grin
o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #631 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 12:00:05 PM »

แล้วผมจะหาซื้อได้จะได๋ละครับนี่
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #632 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 12:53:08 PM »

แล้วผมจะหาซื้อได้จะได๋ละครับนี่

ฝากท่าน snooper ซื้อแล้วส่งไปรษณีย์ไปให้ครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #633 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:02:22 PM »

ฝากท่าน snooper ซื้อแล้วส่งไปรษณีย์ไปให้ครับ

Grin Grin Grin Grin Grin   
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #634 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:04:59 PM »

ท่านคนเหนือทั้งหลายครับคือว่าผมอยากได้สูตรทำขนมจีนน้ำเงี้ยวกับข้าวซอยนะครับ เป็นอะไรที่ผมชอบกินมากๆแต่อยู่ที่นี่หากินไม่ได้อ่ะครับ ยังไงรบกวนหน่อยครับ
   ขนมจีนน้ำเงี้ยว ผมพอได้ ส่วนข้าวซอย ผมไม่เป็นครับ เดี๋ยวจะบอกสูครให้ เป็นสูตรของผมเอง ว่าแต่วัตถุดิบที่โน่นมีขายหรือเปล่า ขอเวลาแป๊ปหนึ่งครับ พอดีวันนี้งานผมค่อนข้างยุ่งมัก ๆ Cheesy Cheesy Cheesy

ปล. หากซื้อแล้วแพ็คส่งไปให้ ผมกลัวจะบูดเน่าเสียก่อน Grin Grin Grin Grin
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #635 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:21:06 PM »

ข้าวซอยไม่ยากครับ หาพริกแกงเผ็ดมาัผัดกับหมูหรือไก่ที่จะทำ เืมื่อเข้าที่แล้วใส่หางกระทิลงไปเมื่อเดือดได้ที่แล้วใส่หัวกระทิลงไปนิดหน่อย หัวที่เหลือเอาไปเคี่ยวไฟให้ข้น ๆ ไว้ลาดหน้าตอนเสริฟครับ  ที่สำคัญพริกแกงเผ็ดต้องอร่อยครับของผมซื้อเจ้าประจำที่กาดหลวง ตอนนี้ซื้อกาดหางดงก็ใช้ได้

เจ้าพริกแกงนี่ทำได้หลายอย่างมากเอาพกเข้าป่าทำได้หลายอย่าง ผัดเผ็ดหมูป่า ฉู่ฉี่ปลา ฉู่ฉี่ไข่ดาว ฯลฯ
เติมนู่นหน่อยนี่อีกนิดก็เป็นแกงอ่อมไก่ป่า

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #636 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:24:30 PM »

เอ... ผมเคยเห็นพริกแกงที่ Seal เป็นถุงขายตามห้าง ไม่แน่ใจว่าจะมีน้ำพริกน้ำเงี้ยวขายหรือเปล่า...
tawee sre
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #637 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:32:00 PM »

ข้าวซอยไม่ยากครับ หาพริกแกงเผ็ดมาัผัดกับหมูหรือไก่ที่จะทำ เืมื่อเข้าที่แล้วใส่หางกระทิลงไปเมื่อเดือดได้ที่แล้วใส่หัวกระทิลงไปนิดหน่อย หัวที่เหลือเอาไปเคี่ยวไฟให้ข้น ๆ ไว้ลาดหน้าตอนเสริฟครับ ที่สำคัญพริกแกงเผ็ดต้องอร่อยครับของผมซื้อเจ้าประจำที่กาดหลวง ตอนนี้ซื้อกาดหางดงก็ใช้ได้

เจ้าพริกแกงนี่ทำได้หลายอย่างมากเอาพกเข้าป่าทำได้หลายอย่าง ผัดเผ็ดหมูป่า ฉู่ฉี่ปลา ฉู่ฉี่ไข่ดาว ฯลฯ
เติมนู่นหน่อยนี่อีกนิดก็เป็นแกงอ่อมไก่ป่า
ขอสูตร ฉู่ฉี่ไข่ดาว ด้วยครับนึกภาพดู ท่าทางอร่อยครับ ไม่เคยจริงๆ ครับ
เอก@ดอยฯ
ปฏิบัติอย่างถูกต้องตั้งแต่แรกเริ่ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 183

Do it right the first time

« ตอบ #638 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 01:55:16 PM »

แง้  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน พูดแต่เรื่องของกิน

หิ๊ว ข้าวววววววว  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

SPSC No.057       THPSA No.A-331
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #639 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:15:26 PM »

เอางี้ครับ  คุณ o/uboy ไปดูตามนี้ครับ  http://www.healthnet.in.th/text/forum2/food/food-new%5B5%5D.htm ขาดเหลืออะไร ค่อย ๆ ประยุกต์ดู .... แต่หากมีน้ำพริก จะง่ายขึ้นครับ

ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #640 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:23:12 PM »

ข้าวซอยไม่ยากครับ หาพริกแกงเผ็ดมาัผัดกับหมูหรือไก่ที่จะทำ เืมื่อเข้าที่แล้วใส่หางกระทิลงไปเมื่อเดือดได้ที่แล้วใส่หัวกระทิลงไปนิดหน่อย หัวที่เหลือเอาไปเคี่ยวไฟให้ข้น ๆ ไว้ลาดหน้าตอนเสริฟครับ ที่สำคัญพริกแกงเผ็ดต้องอร่อยครับของผมซื้อเจ้าประจำที่กาดหลวง ตอนนี้ซื้อกาดหางดงก็ใช้ได้

ขอสูตร ฉู่ฉี่ไข่ดาว ด้วยครับนึกภาพดู ท่าทางอร่อยครับ ไม่เคยจริงๆ ครับ

ผัดพริกแกงกับหมูบด ใส่ใบมะกรูดซอยหยาบ ให้มีน้ำขลุกขลิก แล้วลาดลงใบบนไข่ดาวที่เตรียมไว้ (ไข่ดาวทำให้สุก ๆ หน่อยก็ดีครับ)

o/uboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #641 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:37:41 PM »

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ เท่าที่ผมดูสูตรแล้วทุกอย่างหาได้ที่นี่หมดครับ ยกเว้นแต่ ดอกงิ้ว ถั่วเน่า ของสำคัญตัวชูโรงหาไม่ได้ครับ เอาไว้เดี๋ยวจะลองทำดูครับ คือวันนี้ผมเองก็ทำน้ำพริกอ่องทานครับ ก็ทำแบบง่ายๆครับคือเอาพริงแกงแดงกระป๋องปั่นรวมกับตะไคร้ กระเทียม หอมแดง ผัดใส่หมูบดและกุ้งสับ ทำออกมาก็พอกินแก้อยากได้ครับ อ้อแล้วมีอีกเรื่องที่อยากรู้ครับคือว่าน้ำพริกอ่องส่วนมากแล้วคนทางเหนือชอบทำออกรสหวานรึเปล่าครับ คือที่บ้านผมจะมักทำออกหวานหน่อย เอาไว้กลับเมืองไทยครั้งหน้าต้องหาซื้อเครื่องแกงอร่อยๆกลับมาที่นี่บ้างแล้วครับ
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #642 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:53:01 PM »

น้ำพริกอ่อง รสออกหวานนิดหน่อยครับ... ไม่ได้หวานจากน้ำตาล แต่ความหวานมาจากมะเขือเทศครับ ทานกะแคปหมู ผักกาดลวก ลำแต้ ๆ ก้า Grin Grin Grin
M629
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #643 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 02:56:53 PM »

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ เท่าที่ผมดูสูตรแล้วทุกอย่างหาได้ที่นี่หมดครับ ยกเว้นแต่ ดอกงิ้ว ถั่วเน่า ของสำคัญตัวชูโรงหาไม่ได้ครับ เอาไว้เดี๋ยวจะลองทำดูครับ คือวันนี้ผมเองก็ทำน้ำพริกอ่องทานครับ ก็ทำแบบง่ายๆครับคือเอาพริงแกงแดงกระป๋องปั่นรวมกับตะไคร้ กระเทียม หอมแดง ผัดใส่หมูบดและกุ้งสับ ทำออกมาก็พอกินแก้อยากได้ครับ อ้อแล้วมีอีกเรื่องที่อยากรู้ครับคือว่าน้ำพริกอ่องส่วนมากแล้วคนทางเหนือชอบทำออกรสหวานรึเปล่าครับ คือที่บ้านผมจะมักทำออกหวานหน่อย เอาไว้กลับเมืองไทยครั้งหน้าต้องหาซื้อเครื่องแกงอร่อยๆกลับมาที่นี่บ้างแล้วครับ

คุณo/u ใช้เต้าเจี้ยวแทนถั่วเน่าได้ครับ
ต.แม่สาย
Moderator
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #644 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2006, 03:02:35 PM »

พูดแล้วหิวไปหาอะไรทานก่อนดีกว่าครับ

หน้า: 1 ... 40 41 42 [43] 44 45 46 ... 3091
  พิมพ์