เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:26:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตกปลาน้ำจืดครับ  (อ่าน 7729 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 10:40:08 PM »

ลูกชายวัยสิบขวบอยากลองตกปลามาก เลยไปหาซื้อเบ็ดกับรอกขนาดย่อมๆมาคันหนึ่ง มีเอ็นมาเสร็จเรียบร้อย ซื้อตัวเบ็ดมาแผงหนึ่งมี 10 ตัว (จากร้านทุกอย่าง หกสิบบาท )

พาไปเดินท่อมๆ หาที่หย่อนเบ็ดแถวคลองทวีวัฒนา ช่วงศาลายา เหยื่อเป็นเนื้อหมูดิบในตู้เย็น หั่นชิ้นเล็กๆ  ทุ่นไม่มีเลยใช้เศษโฟมเล็กๆผูกเอา พอไปได้

ปัญหาคือ ในคลองนั้นมีปลาเยอะพอสมควร ดูจากการโผล่ขึ้นมาเป็นระยะๆ บางทีก็เห็นตัวใหญ่ไล่กวดตัวเล็กจะจะ แต่ไม่มีปลาตัวไหนมากินเบ็ดเลย ตั้งชั่วโมงกว่า ทั้งๆที่ห่างออกไปสักร้อยเมตรก็มีคนมากางเตนท์ตกปลาเอาจริงเอาจัง วางเรียงกัน 4-5 คัน และเขาก็ตกได้เรื่อยๆ แต่ตัวก็ไม่ใหญ่มาก

ผมไม่มีประสบการณ์กับการตกปลาแบบนี้ และบริเวณนี้ เลยไม่รู้ว่าต้องให้เหยื่ออยู่ลึกจากผิวน้ำแค่ไหน (จะได้ปรับทุ่นได้ถูก ) หรือต้องวางเหยื่อไว้ให้ติดดินเลยครับ
และเหยื่อควรใช้อะไรดีครับ  ระหว่างตกมีแต่ปลามาตอด ดูจากทุ่นมันขยับไปมา แต่ไม่มีการกินแบบฮุบและดึงทุ่นให้จมน้ำ

เบ็ดแบบรอกนี่ก็ใช้ไม่ค่อยเป็น ตอนเด็กใช้ไม้รวกยาวเมตรเศษๆ ผูกเอ็นหนาๆหน่อย เบ็ดตัวขนาดกลาง เหยื่อเป็นไส้เดือน ปักในคลองค้างคืน เช้ามาก็ได้ทุกที ส่วนใหญ่เป็นปลาช่อนตัวเขื่องๆ เจอเบ็ดสมัยใหม่ ไปไม่เป็นเลย  ท่านใดมีคำแนะนำขอรบกวนด้วยนะครับ วันอาทิตย์นี้ลูกขอให้พาไปอีก 

ขอบคุณทุกความเห็นครับผม

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:56:08 AM »

ลองเดินไปแอบดูวงข้างๆสิครับ ว่าเขาเหยื่อประเภทใหน ปลาบางต้องใช้รำข้าวเป็นตัวล่อ และดูว่าเขาใช้ทุ่นลอยหรือทุ่นจม สังเกตุการใช้สายว่าเวันระยะจากทุ่น กี่เซ็นติเมตร

หากใช้ทุ่นจม ก็ดูว่าจากสายเหยื่อถึงลูกตะกั่วยาวกืีเซนติเมตร ถ้าสายเหยื่อสั้นเกินไป พอถึงหน้าดินจมโคลนหมด ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ  Grin

อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:15:57 AM »

ลองเหยื่อสากลดูก่อนครับ ไส้เดือนหน้าดิน   ในนี้มีเซียนเบ็ดเซียนปลาวัดก็มีหลายท่าน อีกหน่อยคงมา     เยาะเย้ย

ลองเดินไปแอบดูวงข้างๆสิครับ ว่าเขาเหยื่อประเภทใหน ปลาบางต้องใช้รำข้าวเป็นตัวล่อ และดูว่าเขาใช้ทุ่นลอยหรือทุ่นจม สังเกตุการใช้สายว่าเวันระยะจากทุ่น กี่เซ็นติเมตร

หากใช้ทุ่นจม ก็ดูว่าจากสายเหยื่อถึงลูกตะกั่วยาวกืีเซนติเมตร ถ้าสายเหยื่อสั้นเกินไป พอถึงหน้าดินจมโคลนหมด ค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆครับ  Grin

ท่านนี้อย่าพึ่งไปเชื่อครับ   แต่ถ้าเรื่องวางเหยื่อล่อละก็ปรึกษาได้       คิก คิก คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:23:21 AM »

เหยื่อล่อปลาธรรมชาติ ใช้เหยื่อกลิ่นแรงๆ คามๆครับ  ครอบจักวาลที่สุดคือใส้เดือน กินทุกประเภทปลาครับ  ลองผูกเบ็ดสองสายดูครับ สายนึงปั้นรำอ่อนนวดน้ำพอเหนียวเกาะกันเป้นก้อนชื้นๆอย่าให้เปียกนะครับ อีกสายนึงเกี่ยวใส้เดือน รับรองว่าปลารับแขกพวกปลาใส้ตัน ตะเพียน ปลาหมอพวกนี้มาแน่นอน  ส่วนการผูกทุ่นทำอย่างนี้ครับ  ลองหย่อนดู  ถ้าทุ่นนอนแปลว่าตะกั่วมันนอนกับพื้น ให้รูดทุ่นลงแล้วลองใหม่จนทุ่นตั้งลงครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:30:29 AM »

ดูบริเวณคลองครับ ช่วงไหนมีหลังคาโบสถ์มั่ง....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:46:16 AM »

ดูบริเวณคลองครับ ช่วงไหนมีหลังคาโบสถ์มั่ง....

อย่างนี้ต้องตกกลางคืนครับจะได้ผลดี   คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:47:59 AM »

เฮ้ยนั่นมันปลาวัดแล้วนี่หว่า ขำก๊าก

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:51:38 AM »

ลูกชายวัยสิบขวบอยากลองตกปลามาก เลยไปหาซื้อเบ็ดกับรอกขนาดย่อมๆมาคันหนึ่ง มีเอ็นมาเสร็จเรียบร้อย ซื้อตัวเบ็ดมาแผงหนึ่งมี 10 ตัว (จากร้านทุกอย่าง หกสิบบาท )

พาไปเดินท่อมๆ หาที่หย่อนเบ็ดแถวคลองทวีวัฒนา ช่วงศาลายา เหยื่อเป็นเนื้อหมูดิบในตู้เย็น หั่นชิ้นเล็กๆ  ทุ่นไม่มีเลยใช้เศษโฟมเล็กๆผูกเอา พอไปได้

ปัญหาคือ ในคลองนั้นมีปลาเยอะพอสมควร ดูจากการโผล่ขึ้นมาเป็นระยะๆ บางทีก็เห็นตัวใหญ่ไล่กวดตัวเล็กจะจะ แต่ไม่มีปลาตัวไหนมากินเบ็ดเลย ตั้งชั่วโมงกว่า ทั้งๆที่ห่างออกไปสักร้อยเมตรก็มีคนมากางเตนท์ตกปลาเอาจริงเอาจัง วางเรียงกัน 4-5 คัน และเขาก็ตกได้เรื่อยๆ แต่ตัวก็ไม่ใหญ่มาก

ผมไม่มีประสบการณ์กับการตกปลาแบบนี้ และบริเวณนี้ เลยไม่รู้ว่าต้องให้เหยื่ออยู่ลึกจากผิวน้ำแค่ไหน (จะได้ปรับทุ่นได้ถูก ) หรือต้องวางเหยื่อไว้ให้ติดดินเลยครับ
และเหยื่อควรใช้อะไรดีครับ  ระหว่างตกมีแต่ปลามาตอด ดูจากทุ่นมันขยับไปมา แต่ไม่มีการกินแบบฮุบและดึงทุ่นให้จมน้ำ

เบ็ดแบบรอกนี่ก็ใช้ไม่ค่อยเป็น ตอนเด็กใช้ไม้รวกยาวเมตรเศษๆ ผูกเอ็นหนาๆหน่อย เบ็ดตัวขนาดกลาง เหยื่อเป็นไส้เดือน ปักในคลองค้างคืน เช้ามาก็ได้ทุกที ส่วนใหญ่เป็นปลาช่อนตัวเขื่องๆ เจอเบ็ดสมัยใหม่ ไปไม่เป็นเลย  ท่านใดมีคำแนะนำขอรบกวนด้วยนะครับ วันอาทิตย์นี้ลูกขอให้พาไปอีก  

ถ้าอยู่แถวศาลายาก็ขับรถไปทางบางเลนเลยครับ ชื่อคลองท่าสาร ตกหน้าดินนะครับ ใช้กุ้งฝอย ไส้เดือน หรือรำขนมปังก็ได้

ถ้าไปเจอช่วงน้ำดีๆก็มีปลากินตลอดวันครับ...... เยี่ยม

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:12:15 AM »

ดู ตัวเบ็ดก่อนครับ

ว่า ใช้ขนาดเบอร์อะไร

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:22:37 AM »

ตัวเบ็ดอยู่ในซอง มีแต่ภาษาญี่ปุ่น เห็นมีเลข 3 ตัวใหญ่ๆ ไม่รู้ว่าหน่วยเป็นอะไร
แต่ตัวไม่ใหญ่นะครับ ประมาณ 1 ใน 3 ของเข็มเย็บผ้าแล้วเอามางอเป็นตะขอน่ะครับ

เคยมีคนบอกให้ลองใส้ไก่ แต่เตือนว่าเหม็นติดมือไป 3 วัน ....

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:28:12 AM »

บาปครับ อย่าไปทำเลย ตกปลาในวัดแบบน้ากวางนะ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:29:39 AM »

บาปครับ อย่าไปทำเลย ตกปลาในวัดแบบน้ากวางนะ
ชาด แควนคลับเพียบเลย... บู่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:30:58 AM »

ตัวเบ็ดอยู่ในซอง มีแต่ภาษาญี่ปุ่น เห็นมีเลข 3 ตัวใหญ่ๆ ไม่รู้ว่าหน่วยเป็นอะไร
แต่ตัวไม่ใหญ่นะครับ ประมาณ 1 ใน 3 ของเข็มเย็บผ้าแล้วเอามางอเป็นตะขอน่ะครับ

เคยมีคนบอกให้ลองใส้ไก่ แต่เตือนว่าเหม็นติดมือไป 3 วัน ....
ไปร้านเบ้ด เอาเบ้ดตัวละบาทครับ เบอร์6กำลังสวย รึไม่ก้เบ็ดธรรมดา ตราระฆังกล่องสีฟ้าครับ ไม่เปลืองดี เอาเบอร์6

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:53:45 AM »

เอาเบ็ดซิว แล้วกันครับ
เฉียบดี  เกี่ยวกุ้งฝอย ทุ่นสักคืบ
เผื่อได้ปลาสลาด มา ขูด ทอดมัน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 12:52:29 PM »

พาไปเดินท่อมๆ หาที่หย่อนเบ็ดแถวคลองทวีวัฒนา ช่วงศาลายา เหยื่อเป็นเนื้อหมูดิบในตู้เย็น หั่นชิ้นเล็กๆ  ทุ่นไม่มีเลยใช้เศษโฟมเล็กๆผูกเอา พอไปได้

และเหยื่อควรใช้อะไรดีครับ  ระหว่างตกมีแต่ปลามาตอด ดูจากทุ่นมันขยับไปมา แต่ไม่มีการกินแบบฮุบและดึงทุ่นให้จมน้ำ

เบ็ดแบบรอกนี่ก็ใช้ไม่ค่อยเป็น ตอนเด็กใช้ไม้รวกยาวเมตรเศษๆ ผูกเอ็นหนาๆหน่อย เบ็ดตัวขนาดกลาง เหยื่อเป็นไส้เดือน ปักในคลองค้างคืน เช้ามาก็ได้ทุกที ส่วนใหญ่เป็นปลาช่อนตัวเขื่องๆ เจอเบ็ดสมัยใหม่ ไปไม่เป็นเลย  ท่านใดมีคำแนะนำขอรบกวนด้วยนะครับ วันอาทิตย์นี้ลูกขอให้พาไปอีก  

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  พี่ Seiya  อ่ะ  ฮา

ตกปลา  "น้ำจืด"  ตามแหล่งน้ำธรรมชาติเนี่ยะ  "ไม่หมู"  น๊า   ฮา
เพราะปริมาณปลา  แทบจะไม่มี  หรือหลงเหลือ ตัวใหญ่ ตัวโต หรอก ฮา

ถ้าเด็ก  อยากหาประสบการณ์  ยายแนะนำให้พาแกไปตก  "ปลาทะเล" อ่ะ ฮา

พอหย่อนปุ๊บ  ปลาวิ่งมาคาบเหยื่อ ทันที อ่ะ ฮา
ตกปลาลักษณะนี้  น้องเขาจะประทับใจ  มีทัศนะคติที่ดี   มีความสุข อ่ะ ฮา

คำแนะนำของเพื่อนสมาชิก  ดูเหมือนง่าย  แต่ทำได้ยาก  อ่ะ ฮา ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 12:57:10 PM โดย babara. » บันทึกการเข้า

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์