เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:25:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตกปลาน้ำจืดครับ  (อ่าน 7728 ครั้ง)
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:26:32 PM »

ปลาทะเลตกง่ายอย่างยายบ๊าบว่าก็จริงครับ แต่ถ้าออกเรือระวังเมาเรือจนเข็ดขยาดนะครับ...ตอนเด็กๆผมโดนมาแล้ว  คิก คิก

ผมคิดว่า การตกปลามันก็คือการรอคอย ยิ่งปลาไม่ค่อยกินเหยื่อ แล้วลูกยังทนรออยู่ได้ แสดงว่าเด็กมีความอดทนและมีสมาธิดีครับ

แต่ไม่ว่าจะตกทะเล หรือน้ำจืดย่อมดีกว่าไอ้เด็กบ้าเกมส์ออนไลน์ที่นั่งแม่งหน้าจอคอมในร้านเกมส์ข้ามวันข้ามคืนเป็นแน่ครับ  ไหว้

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:43:36 PM »

เคยสอนเด็ก10ขวบ ลูกเพื่อนตกปลานะครับ
ไม่อยู่นิ่ง ถือคันยึกมายักไป ต้องบอกว่านิ่งๆ นิ่งได้ไม่ถึงครึ่งนาทีก็ยึกๆยักๆอีกแล้ว
แล้วหันมาถามเราว่า เมื่อไหร่ปลาจะกินเบ็ด?

ต้องให้เขาถือเบ็ด แล้วเราเอามือเราจับเขาไว้ ก็ได้ไม่นาน เด็กอึดอึด

วิธีสุดท้ายคือ ให้วางคันเบ็ดแล้วดูทุ่นไว้ พอทุ่นดุกดิกค่อยจับคันวัด

ต้องคอยดูด้วยนะ เพราะบางทีวางไว้ ยังเอื้อมมือไปแตะเป็นระยะๆ
พอนั่งดูเฉยๆชักเบื่อ วิ่งเล่นริมคลอง แรงสั่นสะเทือนจากการวิ่ง
ทำให้ปลาไม่เข้า

สุดท้าย บอกให้ไปหาพ่อไป ผมนั่งเฝ้าเบ็ดเอง นั่นแหละปลาหมอถึงมากินเบ็ด
วัดทีนึงพอให้เงี่ยงเกี่ยวปากปลาไม่หลุดแน่ แล้ววางเบ็ดลงที่เดิม เรียกเด็กให้
มาวัดเบ็ด ปลาติดแล้ว....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:56:17 PM »

ตกปลาบ่อหมดเรื่องครับ เน้นบ่อที่มีเกมปลาเล็ก เช่นปลานิล,ปลาตะเพียน,และปลากระสูบ  Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:58:01 PM »

เคยสอนเด็ก10ขวบ ลูกเพื่อนตกปลานะครับ
ไม่อยู่นิ่ง ถือคันยึกมายักไป ต้องบอกว่านิ่งๆ นิ่งได้ไม่ถึงครึ่งนาทีก็ยึกๆยักๆอีกแล้ว
แล้วหันมาถามเราว่า เมื่อไหร่ปลาจะกินเบ็ด?

ต้องให้เขาถือเบ็ด แล้วเราเอามือเราจับเขาไว้ ก็ได้ไม่นาน เด็กอึดอึด

วิธีสุดท้ายคือ ให้วางคันเบ็ดแล้วดูทุ่นไว้ พอทุ่นดุกดิกค่อยจับคันวัด

ต้องคอยดูด้วยนะ เพราะบางทีวางไว้ ยังเอื้อมมือไปแตะเป็นระยะๆ
พอนั่งดูเฉยๆชักเบื่อ วิ่งเล่นริมคลอง แรงสั่นสะเทือนจากการวิ่ง

สุดท้าย บอกให้ไปหาพ่อไป ผมนั่งเฝ้าเบ็ดเอง นั่นแหละปลาหมอถึงมากินเบ็ด
วัดทีนึงพอให้เงี่ยงเกี่ยวปากปลาไม่หลุดแน่ แล้ววางเบ็ดลงที่เดิม เรียกเด็กให้
ท่าทางเลี้ยงลูกเป็นนี่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:07:01 PM »

ตอนน้องชายผมเด็กๆ เราไปตกปลากัน 4 คนพ่อแม่ลูก....น้องชายผมตกได้หอยกาบตัวใหญ่ขึ้นมา 1 ตัว

เขาดีใจมากที่ตกได้หอยใหญ่ หลังจากปลดเบ็ดออกจากหอยแล้ว น้องชายก็ไปยืนอยู่ริมน้ำเพื่อตีเบ็ด

พลางอธิษฐานดังๆว่า "เจ้าประคู๊ณ....ขออะไรก็ได้ใหญ่ๆ" ...จากนั้นไม่นานเบ็ดของพ่อผมก็ไปเกี่ยวเข้ากับกอผักตบที่ลอยน้ำมา

ดึงเท่าไหร่ก็ไม่ออก เพราะคันอ่อนมาก สุดท้ายเลยวัดแรงๆแบบส่งเดช.......ได้ผล ตะกั่วลูกเท่าปลายนิ้วก้อยหลุดออกจากกอผักเจ้ากรรม

อย่างแรง....และแรงพอที่จะเลยไปข้างหลัง....ไปจับเข้ากับกลางหน้าผากน้องชายผมพอดี.....โป๊ก......ร้องเป็นเผาเต่าเลยครับ ดีที่ไม่แตก

เราทั้งสงสารและขำน้องกันทั้งบ้าน.......พอน้องหายร้องไห้แล้ว พ่อผมได้เข้าไปแหย่ว่า.....เป็นไงได้ใหญ่ๆพอมั๊ย........ฮา  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:26:15 PM »

ตอนน้องชายผมเด็กๆ เราไปตกปลากัน 4 คนพ่อแม่ลูก....น้องชายผมตกได้หอยกาบตัวใหญ่ขึ้นมา 1 ตัว

เขาดีใจมากที่ตกได้หอยใหญ่ หลังจากปลดเบ็ดออกจากหอยแล้ว น้องชายก็ไปยืนอยู่ริมน้ำเพื่อตีเบ็ด

พลางอธิษฐานดังๆว่า "เจ้าประคู๊ณ....ขออะไรก็ได้ใหญ่ๆ" ...จากนั้นไม่นานเบ็ดของพ่อผมก็ไปเกี่ยวเข้ากับกอผักตบที่ลอยน้ำมา

ดึงเท่าไหร่ก็ไม่ออก เพราะคันอ่อนมาก สุดท้ายเลยวัดแรงๆแบบส่งเดช.......ได้ผล ตะกั่วลูกเท่าปลายนิ้วก้อยหลุดออกจากกอผักเจ้ากรรม

อย่างแรง....และแรงพอที่จะเลยไปข้างหลัง....ไปจับเข้ากับกลางหน้าผากน้องชายผมพอดี.....โป๊ก......ร้องเป็นเผาเต่าเลยครับ ดีที่ไม่แตก

เราทั้งสงสารและขำน้องกันทั้งบ้าน.......พอน้องหายร้องไห้แล้ว พ่อผมได้เข้าไปแหย่ว่า.....เป็นไงได้ใหญ่ๆพอมั๊ย........ฮา  คิก คิก

เท่าลูกมะนาวได้ไม๊+
ฮา  คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:28:08 PM »

เริ่มด้วยปลาบ่อ อย่างที่พี่จอยว่าครับ เวลาครอบครัววันอาทิตย์ไปเลย แล้วค่อยข้ามดิวิชั่นไปเป็นปลาธรรมชาติ  Cheesy ขึ้นแชมป์เปี้ยนลีกด้วยปลาวัด ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:51:34 PM »

ตกแถวคลองทวีวัฒนา ใช้เบ็ดตัวเดียวกับตะกั่ว แล้วปั้นด้วยขนมปังฟาร์ม....แค่นี้พอ เพราะปลาแถวนี้ชินกับอาหารนอกครับ
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 02:58:12 PM »

เคยเจอกับตัวก็เหยื่อป๊อกๆ เบ็ดสามทางสองตัว หางกับใต้ท้อง  ไปเกี่ยวกับข่าย (มอง) เก่าๆ ในน้ำ วัดไปวัดมา หลุดลอยละลิ่ว ดีว่าไว ไม่งั้นเต็มหน้า     อ๋อย อ๋อย

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:09:20 PM »

ตัวผมเจอมาแล้วครับพี่นาย ไอ้ช่อนงับราพาลาเบ็ดหน้า กำลังจะปลดมันดันดิ้น ไอ้เบ็ดหลังเกี่ยวเข้าอุ้งมือซ้าย

แถมปลาก็ไม่หลุด ดันทะลึ่งดิ้นต่อ ต้องรีบจับไอ้เบ็ดที่เกี่ยวมือ หลับตาแล้วกระชากออก.......หนังมนุษย์นี่เหนียวจริงๆครับ  คิก คิก

ไปเล่าให้ใครฟังก็มีแต่สมน้ำหน้า บอกว่าเวรกรรมตามทัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 03:59:54 PM »

ท่าทางเลี้ยงลูกเป็นนี่

แต่ยังทำไม่เป็นทีครับจนป่านนี้แล้วครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 05:06:44 PM »

สมัยก่อนผมก็ตกปลากับเขาเหมือนกัน  เบื่อตกปลาบ่อก็เลยไปหมายตามที่เขาลงหนังสือไว้  ไปอยู่ ๗-๘หมาย  ไม่ได้สักตัว หลายครั้งก็ถามคนที่เขาไปก่อน เขาก็บอกมีตัว พอได้บ้างเหมือนกัน แต่เขาก็มาเฝ้าหลายครั้งเหมือนกัน ลองไปจะรอบบ่ออยู่แล้ว ฯลฯ  ผมฟังเขาเล่ากับดูผลงานที่ไม่ค่อยจะน่าประทับใจเท่าไหร่  ก็เลยถ้าอยากตกปลาก็ตกที่คลองหลังบ้านนี่แหละ  ได้ทั้งปลาแขยง ปลาซิว ปลาสลาด ฯลฯ ตัวไม่ใหญ่ แต่ตกง่าย ได้แยอะพอกิน  ช่วงไหนน้ำใสผักชีถูกก็เอามาครึ่งกำมัดกับไม้ไผ่แล้วปักให้ปริ่มน้ำ ห่างตลิ่งสักเมตร อีกครึ่งกำกันไว้เป็นเหยื่อตกปลาตะเพียน บางทีฟลุ๊ก ได้พอดีจาน มื้อนั้นกินข้าวอร่อยเกือบถึงคอ  Grin

ส่วนหมายที่ไม่เคยไป พวกบ่อร้างทั้งหลาย ผมเลิกไป  เพราะหมดความอดทน  การจะเป็นเซียนเบ็ดแบบในหนังสือมันไม่ง่าย

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 06:15:52 PM »

การตกปลาเป็นเกมกีฬาที่ต้องอดทนครับ แม้กระทั่งปลาบ่อที่เขาว่ากันว่าตกยังไงก็ได้ตัวแต่วันดีคืนดีก็มีเหมือนกันที่พวกมันประท้วงไม่ยอมกินเหยื่อซะงั้นตั้งแต่เช้าถึงมืดไม่ได้สักตัวก็มี
แต่ผมว่าการตกปลาที่ฝึกความอดทนที่สุดคือ การตกปลาสลิด ผมเคยนั่งตกในสระะรรมชาติที่มีปลาสลิดอาศัยอยู่ ใช้ตัวเบ็ดเบอร์เล็กที่สุดที่มีขาย(จำไม่ได้แล้วเบอร์อะไร แต่เล็กขนาดใช้มือหยิบไม่ได้ต้องใช้คีมปากแหลมคีบเอา) เหยื่อเป็นกุ้งฝอยหนึ่งตัวหั่นเป็นสามส่วน เกี่ยวเหยื่อทีละส่วน ปลาสลิดเป็นปลาที่กินเหยื่อไวมากทุ่นขยับนิดเดียวมันเอากุ้งไปกินแล้วแถมปากเล็กอีกต่างหากต้องอาศัยจังหวะดีๆจึงได้ตัว ถ้าใครไม่มีความอดทนเพียงพอรับรองว่าได้โยนเบ็ดทิ้งแน่ ผมเคยนั่งตกอยู่ทั้งวันปลากินเหยื่อเป็นร้อยครั้งแต่ได้ปลาห้าตัวเอง
ส่วนอีกอย่างที่มันและอาศัยไหวพริบพอสมควรคือ การหยอดหลุมปลานิล  ก่อนอื่นต้องหาหลุมให้เจอก่อนแล้วทีนี้ก็ต้องอดทนรอปลาคาบเหยื่อเป็นการชิงไหวพริบระหว่างคนกับปลาโดยการอ่านทุ่นเอาว่าตอนนี้ปลากำลังทำอะไรกับเหยื่อ เวียนรอบๆหรือเอาครีบ เอาหางปัดเหยื่อทิ้ง หรือก้มหน้าลงคาบเหยื่อ บางหลุมก็แค่นาทีเดียวก็ได้ตัว บางหลุมเกือบครึ่งชั่วโมงก็มี ต้องอาศัยการอ่านทุ่นเอา
เดี๋ยวนี้ผมเลิกหมดแล้วแต่มานึกถึงเรื่องเก่าๆแล้วก็อยากอีก
อนัตตา
หนักแค่ไหนก็ไม่ทุกข์ สุขเพียงใดก็ไม่พลั้ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1616

เมื่อเจ้ายืนอยู่บนยอดภูผา อย่าลืมว่าเจ้ามาจากที่ใด

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:03:12 PM »

การตกปลาเป็นเกมกีฬาที่ต้องอดทนครับ แม้กระทั่งปลาบ่อที่เขาว่ากันว่าตกยังไงก็ได้ตัวแต่วันดีคืนดีก็มีเหมือนกันที่พวกมันประท้วงไม่ยอมกินเหยื่อซะงั้นตั้งแต่เช้าถึงมืดไม่ได้สักตัวก็มี
แต่ผมว่าการตกปลาที่ฝึกความอดทนที่สุดคือ การตกปลาสลิด ผมเคยนั่งตกในสระะรรมชาติที่มีปลาสลิดอาศัยอยู่ ใช้ตัวเบ็ดเบอร์เล็กที่สุดที่มีขาย(จำไม่ได้แล้วเบอร์อะไร แต่เล็กขนาดใช้มือหยิบไม่ได้ต้องใช้คีมปากแหลมคีบเอา) เหยื่อเป็นกุ้งฝอยหนึ่งตัวหั่นเป็นสามส่วน เกี่ยวเหยื่อทีละส่วน ปลาสลิดเป็นปลาที่กินเหยื่อไวมากทุ่นขยับนิดเดียวมันเอากุ้งไปกินแล้วแถมปากเล็กอีกต่างหากต้องอาศัยจังหวะดีๆจึงได้ตัว ถ้าใครไม่มีความอดทนเพียงพอรับรองว่าได้โยนเบ็ดทิ้งแน่ ผมเคยนั่งตกอยู่ทั้งวันปลากินเหยื่อเป็นร้อยครั้งแต่ได้ปลาห้าตัวเอง
ส่วนอีกอย่างที่มันและอาศัยไหวพริบพอสมควรคือ การหยอดหลุมปลานิล  ก่อนอื่นต้องหาหลุมให้เจอก่อนแล้วทีนี้ก็ต้องอดทนรอปลาคาบเหยื่อเป็นการชิงไหวพริบระหว่างคนกับปลาโดยการอ่านทุ่นเอาว่าตอนนี้ปลากำลังทำอะไรกับเหยื่อ เวียนรอบๆหรือเอาครีบ เอาหางปัดเหยื่อทิ้ง หรือก้มหน้าลงคาบเหยื่อ บางหลุมก็แค่นาทีเดียวก็ได้ตัว บางหลุมเกือบครึ่งชั่วโมงก็มี ต้องอาศัยการอ่านทุ่นเอา
เดี๋ยวนี้ผมเลิกหมดแล้วแต่มานึกถึงเรื่องเก่าๆแล้วก็อยากอีก

เยี่ยม   นี่ของจริง

ผมเคยลองตกปลาตะเพียน กระมังในคลองที่แยกจากเจ้าพระยา เหยื่อกุ้งฝอยสด ๆ มันก็ไม่ใยดี ไปสังเกตุเห็นทีหลังว่ามีคนไปล้างถ้วยล้างชามอยู่ประจำ เลยลองเอาข้าวสุกเกี่ยวเป็ดตัวเล็ก ๆ คราวนี้กินซะเบื่อปลาไปเลย   คิก คิก

flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:26:36 PM »

แนะนำครับ......เดินเข้าร้านขายอุปกรณ์ตกปลาขอคำแนะนำเลยครับ
พาเจ้าตัวเล็กไปด้วย.....ผมเชื่อว่าถ้าร้านที่ดีๆเขาแนะนำพร้อมจัดการให้เรียบร้อยเลยครับ เยี่ยม

สนามหลวง2ก็น่าจะมีร้านถ้าจำไม่ผิดครับ.....
สนับสนุนสุดตัว ตอนเด็กๆผมเคยเป็นอย่างเจ้าตัวเล็ก ยิ่งได้ปลาตัวแรกทีนี้ล่ะ......รอวันหยุดแทบไม่ไหว ขำก๊าก

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์