เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:28:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องตกปลาน้ำจืดครับ  (อ่าน 7734 ครั้ง)
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:31:30 PM »

การตกปลาเป็นเกมกีฬาที่ต้องอดทนครับ แม้กระทั่งปลาบ่อที่เขาว่ากันว่าตกยังไงก็ได้ตัวแต่วันดีคืนดีก็มีเหมือนกันที่พวกมันประท้วงไม่ยอมกินเหยื่อซะงั้นตั้งแต่เช้าถึงมืดไม่ได้สักตัวก็มี
แต่ผมว่าการตกปลาที่ฝึกความอดทนที่สุดคือ การตกปลาสลิด ผมเคยนั่งตกในสระะรรมชาติที่มีปลาสลิดอาศัยอยู่ ใช้ตัวเบ็ดเบอร์เล็กที่สุดที่มีขาย(จำไม่ได้แล้วเบอร์อะไร แต่เล็กขนาดใช้มือหยิบไม่ได้ต้องใช้คีมปากแหลมคีบเอา) เหยื่อเป็นกุ้งฝอยหนึ่งตัวหั่นเป็นสามส่วน เกี่ยวเหยื่อทีละส่วน ปลาสลิดเป็นปลาที่กินเหยื่อไวมากทุ่นขยับนิดเดียวมันเอากุ้งไปกินแล้วแถมปากเล็กอีกต่างหากต้องอาศัยจังหวะดีๆจึงได้ตัว ถ้าใครไม่มีความอดทนเพียงพอรับรองว่าได้โยนเบ็ดทิ้งแน่ ผมเคยนั่งตกอยู่ทั้งวันปลากินเหยื่อเป็นร้อยครั้งแต่ได้ปลาห้าตัวเอง
ส่วนอีกอย่างที่มันและอาศัยไหวพริบพอสมควรคือ การหยอดหลุมปลานิล  ก่อนอื่นต้องหาหลุมให้เจอก่อนแล้วทีนี้ก็ต้องอดทนรอปลาคาบเหยื่อเป็นการชิงไหวพริบระหว่างคนกับปลาโดยการอ่านทุ่นเอาว่าตอนนี้ปลากำลังทำอะไรกับเหยื่อ เวียนรอบๆหรือเอาครีบ เอาหางปัดเหยื่อทิ้ง หรือก้มหน้าลงคาบเหยื่อ บางหลุมก็แค่นาทีเดียวก็ได้ตัว บางหลุมเกือบครึ่งชั่วโมงก็มี ต้องอาศัยการอ่านทุ่นเอา
เดี๋ยวนี้ผมเลิกหมดแล้วแต่มานึกถึงเรื่องเก่าๆแล้วก็อยากอีก

หยอดหลุมผมชอบใช้เวลาจนแต้ม......ไม่ค่อยพลาดครับ
หยอดซ้ำได้เรื่อยๆ ตัวใหม่จะเข้ามาอยู่แทนตัวที่เราได้ไป ตัวโตๆดีซะด้วย
ทุกวันนี้ก็ยังนั่งตกสปิ๋วอยู่ครับ......หากับข้าว Grin ไหว้

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:34:43 PM »

วันไหนมีเวลาไปตลาดบ้านใหม่ (แปดริ้ว) ช่วงวันธรรมดา(เสาร์-อาทิตย์ คนเยอะ)  PM มาล่วงหน้าสักวันสองวัน(เผื่อไม่ได้เข้าเวป) จะให้ญาติเปิดบ้านให้เข้าไปตกที่โป๊ะ ริมแม่น้ำบางปะกงครับ ปลากดตัวขนาดเท่าฝ่ามือ หย่อนแบบกลางทะเลที่ยายบ๊าบว่า หรือตกเบ็ดฝรั่งก็ได้เป็นกระป๋องครับ ผมเองเคยปลดเบ็ดจากปากปลาออกแล้ว โยนลงน้ำไว้เฉยๆ ปลายังมากินเบ็ดเปล่าเลยครับ พาลูกน้องไปตกสามสี่คนได้ปลามาจนต้องเอาไปตากแห้ง เอามาแกงส้มก็อร่อยเนื้อหนึบนุ่ม คนริมน้ำแถวนั้นเขาไม่กินกันนะครับปลากดนี่ ยิ้มีเลศนัย ไหว้
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:35:19 PM »

ฉันนั่งตกปลาอยู่ริมตลิ่ง แปลกใจจริงปลาไม่กินเหยื่อ ปลาไม่กินเหยื่อ ฉันเลยกินเบียร์
เมื่อก่อนผมคนนึงละที่ชอบตกปลามากเดี๋ยวนี้เลิกแล้วครับ หว่านแหเอาสนุกกว่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:36:45 PM »

การตกปลาเป็นเกมกีฬาที่ต้องอดทนครับ แม้กระทั่งปลาบ่อที่เขาว่ากันว่าตกยังไงก็ได้ตัวแต่วันดีคืนดีก็มีเหมือนกันที่พวกมันประท้วงไม่ยอมกินเหยื่อซะงั้นตั้งแต่เช้าถึงมืดไม่ได้สักตัวก็มี
แต่ผมว่าการตกปลาที่ฝึกความอดทนที่สุดคือ การตกปลาสลิด ผมเคยนั่งตกในสระะรรมชาติที่มีปลาสลิดอาศัยอยู่ ใช้ตัวเบ็ดเบอร์เล็กที่สุดที่มีขาย(จำไม่ได้แล้วเบอร์อะไร แต่เล็กขนาดใช้มือหยิบไม่ได้ต้องใช้คีมปากแหลมคีบเอา) เหยื่อเป็นกุ้งฝอยหนึ่งตัวหั่นเป็นสามส่วน เกี่ยวเหยื่อทีละส่วน ปลาสลิดเป็นปลาที่กินเหยื่อไวมากทุ่นขยับนิดเดียวมันเอากุ้งไปกินแล้วแถมปากเล็กอีกต่างหากต้องอาศัยจังหวะดีๆจึงได้ตัว ถ้าใครไม่มีความอดทนเพียงพอรับรองว่าได้โยนเบ็ดทิ้งแน่ ผมเคยนั่งตกอยู่ทั้งวันปลากินเหยื่อเป็นร้อยครั้งแต่ได้ปลาห้าตัวเอง
ส่วนอีกอย่างที่มันและอาศัยไหวพริบพอสมควรคือ การหยอดหลุมปลานิล  ก่อนอื่นต้องหาหลุมให้เจอก่อนแล้วทีนี้ก็ต้องอดทนรอปลาคาบเหยื่อเป็นการชิงไหวพริบระหว่างคนกับปลาโดยการอ่านทุ่นเอาว่าตอนนี้ปลากำลังทำอะไรกับเหยื่อ เวียนรอบๆหรือเอาครีบ เอาหางปัดเหยื่อทิ้ง หรือก้มหน้าลงคาบเหยื่อ บางหลุมก็แค่นาทีเดียวก็ได้ตัว บางหลุมเกือบครึ่งชั่วโมงก็มี ต้องอาศัยการอ่านทุ่นเอา
เดี๋ยวนี้ผมเลิกหมดแล้วแต่มานึกถึงเรื่องเก่าๆแล้วก็อยากอีก

หยอดหลุมผมชอบใช้เวลาจนแต้ม......ไม่ค่อยพลาดครับ
หยอดซ้ำได้เรื่อยๆ ตัวใหม่จะเข้ามาอยู่แทนตัวที่เราได้ไป ตัวโตๆดีซะด้วย
ทุกวันนี้ก็ยังนั่งตกสปิ๋วอยู่ครับ......หากับข้าว Grin ไหว้
แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าหลุมมันอยู่ตรงไหน

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:11:20 PM »

แล้วจะรู้ได้ไงครับว่าหลุมมันอยู่ตรงไหน

ใช้ทุ่นชิงหลิวตั้งระดับลากหาเอาครับ......อธิบายยากนิด จากทุ่นที่เราตั้งไว้สูงๆถ้าตกหลุมมันจะจมเพิ่อีกครับ
ลองดูตามคลิป ปลานิลมันเก็บขยะในหลุมทิ้งตลอดรวมทั้งเบ็ดของเราที่หยอดไปด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=jcHbOqYSpEg

http://www.youtube.com/watch?v=y4LXHw9R8-k

พราน หมายถึง ผู้ใช้เล่ห์เหลี่ยม ไหวพริบ
ความห้าวหาญ อดทน เป็นประโยชน์ในการครองชีพ และเป็นผู้เจนต่อภูมิประเทศ
มิได้หมายความว่าจะต้องถือปืนเสมอไป
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:27:12 PM »

วิธีมัดประกอบชุดสายหน้า......ลองเปิดดูครับ ใช้ได้ทั้งบ่อและคลอง

http://www.udon108.com/thai/showthread.php?t=72242

คลองทวี...ผมแนะนำอย่างงี้ครับแต่ให้สายที่มัดตัวเบ็ดยาวสักฟุตกว่าๆกันเหยื่อจมขยะใต้น้ำ
เหยื่อไส้เดือนหรือขนมปังแผ่น...

วิธีเกี่ยวขนมปัง.....
http://g-fishinggame.blogspot.com/2010/05/1.html

ขอให้เจ้าตัวเล็กตกปลาให้สนุกนะครับ...... Grin ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 09:29:11 PM โดย flying » บันทึกการเข้า

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:30:50 PM »

แนะนำครับ......เดินเข้าร้านขายอุปกรณ์ตกปลาขอคำแนะนำเลยครับ
พาเจ้าตัวเล็กไปด้วย.....ผมเชื่อว่าถ้าร้านที่ดีๆเขาแนะนำพร้อมจัดการให้เรียบร้อยเลยครับ เยี่ยม

สนามหลวง2ก็น่าจะมีร้านถ้าจำไม่ผิดครับ.....
สนับสนุนสุดตัว ตอนเด็กๆผมเคยเป็นอย่างเจ้าตัวเล็ก ยิ่งได้ปลาตัวแรกทีนี้ล่ะ......รอวันหยุดแทบไม่ไหว ขำก๊าก
พรานเบ็ดมือดีมาแล้ว

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
flying
Hero Member

คะแนน 1070

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:00:51 PM »

แนะนำครับ......เดินเข้าร้านขายอุปกรณ์ตกปลาขอคำแนะนำเลยครับ
พาเจ้าตัวเล็กไปด้วย.....ผมเชื่อว่าถ้าร้านที่ดีๆเขาแนะนำพร้อมจัดการให้เรียบร้อยเลยครับ เยี่ยม

สนามหลวง2ก็น่าจะมีร้านถ้าจำไม่ผิดครับ.....
สนับสนุนสุดตัว ตอนเด็กๆผมเคยเป็นอย่างเจ้าตัวเล็ก ยิ่งได้ปลาตัวแรกทีนี้ล่ะ......รอวันหยุดแทบไม่ไหว ขำก๊าก
พรานเบ็ดมือดีมาแล้ว

หลังๆนี่แห้วบ่อยครับพี่......  ขำก๊าก

p@p-boonma
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:35:21 PM »

เพิ่มเติมนิดนะครับ สำหรับท่านที่คิดจะหยอดหลุมปลานิล
อุปกรณ์ทุกอย่างต้องให้เล็กที่สุดครับ(ไม่รวมตัวเบ็ด) สาย ทุ่น ตะกั่ว โดยเฉพาะตะกั่วถ่วงเอาเล็กที่สุดเอาแค่หย่อนลงน้ำแล้วค่อยๆดึงทุ่นจมลงก็พออย่าให้ใหญ่จนทุ่นจมพรวดลงไปเลยปลาจะระแวงครับ เวลาตั้งทุ่นเมื่อเจอหลุมแล้วให้ทุ่นจมลงจนโผล่แต่ข้อเดียวพอ สายหน้าอย่ายาวเกิน 7 เซ็นครับ
เมื่อปลาทำอาการกับเหยื่อทุ่นจะจมลงนิดนึงหรือแกว่งไปมาอย่าใจร้อนตวัดนะครับให้รอดูอาการทุ่นไปเรื่อยๆจนกระทั่งทุ่นเริ่มยกตัวลอยขึ้นมาเมื่อไรก็สวนทันทีครับ ได้ตัวแน่นอน เพราะนิสัยปลานิลที่ขี้ระแวงมากๆจะวนเวียนดูเหยื่อก่อนไม่ก้มหัวลงคาบเลยแต่จะวนเวียนดูบ้าง เอาครีบ เอาหางโบกไปมาแถวๆเหยี่อบ้าง ทุ่นก็จะแกว่้งไปมา ต่อเมื่อปลาก้มหน้าลงคาบเหยื่อแล้วเงยหน้าขึ้นเพื่อกลืนหรือเอาเหยื่อซึ่งมันคิดว่าเป็นขยะออกทิ้งนอกหลุมเมื่อไรทุ่นก็จะลอยขึ้นมา เวลานั้นแหละสวนได้เลย ตัวใหญ่ๆทั้งนั้น
แต่ก็มีบางทีครับหยอดหลุมปลานิลแต่ปลาบู่มากิน เล่นเอาคนแทบประสาทกินเหมือนกันเพราะมันกลืนเหยื่อลงท้องไปแล้วแต่ไม่ยอมขยับไปไหนนอนอยู่ตรงนั้นแหละทุ่นก็ขยับไปมาเกือบครึ่งชั่วโมงจนทนรำคาญไม่ไหวยกเบ็ดขึ้นมา อ้าวปลาบู่กินนี่หว่า และในบางครั้งก็เจอหลุมปลานิลร้างแต่ปลาสลาดมาอยู่พอหย่อนลงไปมันคาบวิ่งเลยก็มี ดีใจแทบตายที่ไหนได้ สลาดน้อย
ขอให้สนุกกับการตกปลาครับ ส่วนตัวผมเลิกมาหลายปีแล้ว ทั้งเบ็ด ทั้งรอก ปลวกกินหมดแล้วมั้ง
YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:25:58 AM »

ตกสปิ๋วนี่ก็สนุกไปอีกแบบครับ.....เหมือนเป็นการชิงไหวชิงพริบกัน  เยี่ยม

ผมเคยตกในสวนหลังบ้าน ไอ้ทุ่นก็ไม่จมซักที ดึงไป ดึงมาอยู่นั่น นึกว่าลม เลยวัดมั่ว ล่อเต่าใหญ่ขึ้นมา ลำบากตอนปลดอีก  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:42:32 AM »

ตกสปิ๋วนี่ก็สนุกไปอีกแบบครับ.....เหมือนเป็นการชิงไหวชิงพริบกัน  เยี่ยม

ผมเคยตกในสวนหลังบ้าน ไอ้ทุ่นก็ไม่จมซักที ดึงไป ดึงมาอยู่นั่น นึกว่าลม เลยวัดมั่ว ล่อเต่าใหญ่ขึ้นมา ลำบากตอนปลดอีก  คิก คิก
เมื่อสักสิบกว่าปีมาแล้ว เดินเข้าบ่อเจ้าของหน้าเสียเลยครับ (บ่อคิดค่าชั่วโมง) เล่นปลาินิลไซล์โลเกือบหมดบ่อ ขำก๊าก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:09:45 AM »

เริ่มด้วยปลาบ่อ อย่างที่พี่จอยว่าครับ เวลาครอบครัววันอาทิตย์ไปเลย แล้วค่อยข้ามดิวิชั่นไปเป็นปลาธรรมชาติ  Cheesy ขึ้นแชมป์เปี้ยนลีกด้วยปลาวัด ขำก๊าก ขำก๊าก

ปลาวัดถ้าแอบตก หรือแค่เห็นหลังคาโบสถ์ ไม่เข้าขั้นแชมป์หรอกครับ เราต้องตกถึงหน้าวัดตอนที่เจ้าอาวาสอยู่ด้วย นั่นละครับแชมป์ตัวจริง ที่เหลือแค่คำคุยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:10:57 AM »

เริ่มด้วยปลาบ่อ อย่างที่พี่จอยว่าครับ เวลาครอบครัววันอาทิตย์ไปเลย แล้วค่อยข้ามดิวิชั่นไปเป็นปลาธรรมชาติ  Cheesy ขึ้นแชมป์เปี้ยนลีกด้วยปลาวัด ขำก๊าก ขำก๊าก

ปลาวัดถ้าแอบตก หรือแค่เห็นหลังคาโบสถ์ ไม่เข้าขั้นแชมป์หรอกครับ เราต้องตกถึงหน้าวัดตอนที่เจ้าอาวาสอยู่ด้วย นั่นละครับแชมป์ตัวจริง ที่เหลือแค่คำคุยครับ

ยังไม่ได้บอกว่าเป็นแชมป์นุครับ  บอกแค่ว่าขึ้นแช้มป์เปี้ยนลีกเฉยๆ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:20:52 AM »

ยังไม่ได้บอกว่าเป็นแชมป์นุครับ  บอกแค่ว่าขึ้นแช้มป์เปี้ยนลีกเฉยๆ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

ผมก็ไม่ได้บอกทีว่าเป็นแชมป์ บอกว่าเข้าขั้นแชมป์นุ  สงสัยหนาวจัด รมควันมากไปหรือเปล่านิ หรือว่าโดนรมยาจากพวกสางเขียวยังค้างไม่หาย

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

YIMTHANOM
Hero Member

คะแนน 466

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:54:57 AM »

เมื่อสักสิบกว่าปีมาแล้ว เดินเข้าบ่อเจ้าของหน้าเสียเลยครับ (บ่อคิดค่าชั่วโมง) เล่นปลาินิลไซล์โลเกือบหมดบ่อ ขำก๊าก

อย่างนี้เซียนปลานิลตัวจริงครับ......เจ้าของบ่อร้องจ๊ากเป็นแถว.....ฮา  คิก คิก

ปัญหาบางอย่าง แก้ได้ด้วยการนิ่งเฉย
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์