เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:23:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเภทของหัวกระสุนขนาด 9 mm  (อ่าน 15503 ครั้ง)
onemore
Full Member

คะแนน 3

« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 11:06:05 AM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ และอำนาจการทำงานของแต่ละประเภทเป็นอย่างไรบ้างครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 11:38:26 AM »

ผมตอบแบบที่ผมใช้ประจำล่ะกันครับ

Winchester Silvertip Hollow Point หนัก 115 เกรน ในขนาด 9 มม. พาราฯ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 11:50:47 AM »

เท่าที่นึกออกก็

1. หัวตะกั่วกลมล้วน
2. หัวตะกั่วกลมหุ้มทองแดงทั้งหัว
3. หัวตะกั่วรูหุ้มทองแดงหรือโลหะแข็งกว่าตะกั่วอื่นๆเป็นบางส่วน โดยอาจมีแกนในหัว เช่น กระสุน ไฮดร้า ชอก
4. หัวรตะกั่วรูหุ้มสารอ่อนอย่างไนล่อน เช่นกระสุน ไนแคลด
5. หัวตะกั่วรูแต่มีเม็ดโลหะกลมปิดหัวส่วนบนเพื่อป้องกันเศษผ้า/เนื้อเยื่อเข้าไปอุดทำให้หัวบานไม่ดี
6. หัวตะกั่วเป็นโพรงส่วนหลังบรรจุโลหะกลมเล็ก

มากมายเพราะพยายามออกแบบกันขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์หลากหลายและเพื่อการตลาด

โดยทั่วไปแบบหัวรูก็จะมีโอกาสบานขยายหน้าตัดได้ถ้าความเร็วกระสุนสูงพอ เพิ่มการทำลายเนื้อเยื่อ หัวกลม และยิ่งแข็งก็ทะลุทะลองได้ดีกว่า ทั้งนี้ต้องขึ้นกับ นน. หัว ดินปืนที่บรรจุต่างกันในแต่ละรุ่น/ยี่ห้อ และความยาวลำกล้องปืนที่ต่างกันด้วยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 12:10:32 PM »

แล้วก็....แบบ full metal jacket FMJ ของ Winchester หนัก 115 เกรน ครับ
ในขนาด 9 มม. พาราฯ

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 01:34:52 PM »

JSP..... Grin Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 01:39:38 PM »

JHP.... Grin Grin
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 01:41:59 PM »

JHP.... Grin Grin  ขอโทษทีครับ

Luckyman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 01:48:44 PM »

Grin ขออ่านประดับความรู้ด้วยคนครับ ปกติผมใช้แต่ FMJ อย่างเดียว ไม่กล้าใช้หัวอย่างอื่นเพราะไม่ค่อยมั่นใจครับ.... กลัวขัดลำ  Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 02:10:04 PM »

ขอลอกจาก http://matrix.dumpshock.com/raygun/ammo/by_cal/index.html ครับ

Full Metal Jacket
Expanding Full Metal Jacket 
Jacketed Hollowpoint
+P/+P+ (Full Metal Jacket)
+P/+P+ (Jacketed Hollowpoint) 
Light Armor Piercing
Reverse Ogive
Armor Piercing Reverse Ogive 
Frangible 
Subsonic FMJ (Velocity Controlled) 
Subsonic JHP (Velocity Controlled)

....
Expanding Full Metal Jacket 

Reverse Ogive   "Tres Haute Vitesse" (THV - very high speed)

Armor Piercing Reverse Ogive

Frangible เช่น Glaser safety slug

นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 02:26:17 PM »

เพิ่งไปติดเนตความเร็วเสียงมา แม๊ กดคลิกเดียวแป๊บเดียว ภาพมาครืดๆๆๆๆๆๆ

รู้งี้ผมติดนานแล้วครับ จะได้เอาไปเปิดเวปที่มีรูปเยอะๆมั่ง น้ำลายหก ง๊ากกกกก Grin Grin Grin Grin

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 05:11:21 PM »

Grin Grin Grin หาหัวไม่เจอ....เอาตูดไปดูก่อน Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 10:46:33 PM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ

ไม่มีใครรู้หรอกครับ  ผมช่วย พล.ต.ต.อัมพร รวบรวมไว้ เฉพาะ 9 มม.ก็มีราว ๆ 3 กิโลกรัม  แค่คิดจะนับ ยังเหนื่อยเลย
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2004, 11:47:11 PM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ

ไม่มีใครรู้หรอกครับ  ผมช่วย พล.ต.ต.อัมพร รวบรวมไว้ เฉพาะ 9 มม.ก็มีราว ๆ 3 กิโลกรัม  แค่คิดจะนับ ยังเหนื่อยเลย

Grin Grin Grin เล่นนับชนิดหัวกระสุนกันเป็นกิโลเลยหรือคับ...  Grin Grin Grin

ปล.ผมหัวเราะตัวเองหน่ะคับ...ที่รู้น้อยจริงๆ...  Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 01:24:58 AM »

Grin Grin Grin เล่นนับชนิดหัวกระสุนกันเป็นกิโลเลยหรือคับ...  Grin Grin Grin
ปล.ผมหัวเราะตัวเองหน่ะคับ...ที่รู้น้อยจริงๆ...  Grin

ผมยังคิดว่า พวกเรารู้ยังไม่พอครับ   ตอนที่คุณแสงชัยถูกยิง  แล้วตรวจหัวกระสุน ก็บอกได้ว่ายิงจากปืนเบเร็ตต้า  ก็มาจากการรวบรวมแบบนี้ละครับ
onemore
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 01:37:18 AM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ และอำนาจการทำงานของแต่ละประเภทเป็นอย่างไรบ้างครับ
ควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์