เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:18:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเภทของหัวกระสุนขนาด 9 mm  (อ่าน 15461 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2004, 02:35:13 AM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ และอำนาจการทำงานของแต่ละประเภทเป็นอย่างไรบ้างครับ
ควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ

เบื้องต้นให้ เลือกกระสุนหลายๆแบบมาลองยิงดู   แบบไหนที่ลองแล้วไม่ติดขัด  คุมกลุ่มกระสุนได้  รับแรงรีคอลย์ไหว   ก็ใช่ได้แล้วครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2004, 04:37:37 AM »

ควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ  กระสุนที่ใช้แล้วปืนไม่ขัดข้องครับแม่นหรือไม่แม่นอยู่ที่ตัวคนยิง
มากกว่าปืนหรือกระสุนปืน Smiley Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2004, 09:33:53 AM »

ควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ

ปืน 9 มม.และปืนออโตทุกแบบ   ควรใช้กระสุนแบบ FMJ เพราะมีเหตุขัดข้องน้อยที่สุด   กระสุนออโต มีพลังงานต่ำอยู่แล้ว  ไปออกแบบให้มีการขยายตัว ก็จะลดอำนาจทะลุทลวง ผ่านกระจก หรือประตูรถลงไปอีก   ถ้าเป็น 10 มม.หรือ.357 กับ.44 ผมถึงจะเห็นว่าน่าจะใช้กระสุนหัวรู
jojo-aj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

การกินและพูดอย่าให้ปากเป็นนายเรา

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2004, 10:47:43 PM »

ผมใช้ลูกซ้อมกับลูกที่ร้านแถมมาให้ติดปืนได้ไหมครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2004, 04:00:53 PM »

ผมใช้ลูกซ้อมกับลูกที่ร้านแถมมาให้ติดปืนได้ไหมครับ
ยังหาที่อื่นไม่ได้   ก็ใช้ไปเถอะครับ   สำหรับผมเองใช้ของเซลเลอร์เบลล็อต แบบหัวหุ้มแจ็คเก็ตเหล็กชุบโครเมี่ยม   เพราะแข็ง ลื่น เจาะเสื้อเกราะได้ลึกดี   และเป็นกระสุนที่ทดลองยิงใต้น้ำ  แช่อยู่เป็นชั่วโมง แล้วเก็บไว้อีกหนึ่งเดือน ก็ไม่เจอว่าด้าน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2004, 07:02:08 PM »

ดูเหมือนผู้การให้น้ำหนักกับความดีของ FMJ ตรงที่โอกาสขัดข้องน้อย กับการเจาะลึก
ตรงข้อการเจาะลึก พอจะขยายความเหตุผลหรือประสบการณ์เรื่องนี้ได้ไหมครับ
 Smiley
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2004, 07:05:28 PM »

ยังหาที่อื่นไม่ได้   ก็ใช้ไปเถอะครับ   สำหรับผมเองใช้ของเซลเลอร์เบลล็อต แบบหัวหุ้มแจ็คเก็ตเหล็กชุบโครเมี่ยม   เพราะแข็ง ลื่น เจาะเสื้อเกราะได้ลึกดี   และเป็นกระสุนที่ทดลองยิงใต้น้ำ  แช่อยู่เป็นชั่วโมง แล้วเก็บไว้อีกหนึ่งเดือน ก็ไม่เจอว่าด้าน
Grin ผู้การ ซื้อที่ไหนครับ  นัดละเท่าไหร่ อิ อิ อยากได้มั่ง (อยากได้ทั้งลูกนะครับ หัวมันเปล่าๆ ไม่อยากได้ครับ แฮะ แฮะ) Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2004, 09:47:47 PM »

Grin ผู้การ ซื้อที่ไหนครับ  นัดละเท่าไหร่ อิ อิ อยากได้มั่ง (อยากได้ทั้งลูกนะครับ หัวมันเปล่าๆ ไม่อยากได้ครับ แฮะ แฮะ) Grin
เป็นกล่องละ 25 นัด  มีคนหิ้วมาขายที่ร้านปืนพรรคพวกกัน ผมเลยซื้อไว้พันนัด  ตอนนี้เหลืออยู่ไม่ถึงร้อยนัด

ดูเหมือนผู้การให้น้ำหนักกับความดีของ FMJ ตรงที่โอกาสขัดข้องน้อย กับการเจาะลึก
ตรงข้อการเจาะลึก พอจะขยายความเหตุผลหรือประสบการณ์เรื่องนี้ได้ไหมครับ

เวลาใช้งานจริง   คนที่เราจะยิงมันไม่ได้มายืนแอ่นให้ยิงกลางถนนเหมือนหนังไทย  แต่จะต้องแอบอยู่หลังที่กำบัง เช่นตู้ไปรษณีย์  ประตูรถยนต์  โต๊ะทำงาน  หรือประตูห้อง
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2004, 11:47:39 PM »

เวลาใช้งานจริง   คนที่เราจะยิงมันไม่ได้มายืนแอ่นให้ยิงกลางถนนเหมือนหนังไทย  แต่จะต้องแอบอยู่หลังที่กำบัง เช่นตู้ไปรษณีย์  ประตูรถยนต์  โต๊ะทำงาน  หรือประตูห้อง
อ้างถึง

แล้วท่านผู้การให้ความเห็นระหว่างลูกจริง FMJ กับลูก WinClean หัวทองเหลืองอย่างไรบ้างครับ
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 11:36:54 AM »

ขอถามมั่งครับ หัวกระสุนขนาด 9mmมีกี่ประเภทครับ

ไม่มีใครรู้หรอกครับ  ผมช่วย พล.ต.ต.อัมพร รวบรวมไว้ เฉพาะ 9 มม.ก็มีราว ๆ 3 กิโลกรัม  แค่คิดจะนับ ยังเหนื่อยเลย
อยากได้หัวกระสุนหนักหน่อยครับไม่ทราบว่าในบ้านเรามีหนักสุดกี่เกรนเกรนครับยี่ห้ออะไรความเร็วประมาณเท่าไรครับ  ผมใช้ของบุลเลทมาสเตอร์ FMJ 124 เกรนอยู่ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 04:18:23 PM »

กระสุน 9 พาราฯ หนักสุดเห็นจะเป็น 147 เกรน
หลายๆยี่ห้อก็ไปหนักสุดตรงนี้เหมือนๆกัน Huh ความเร็วก็ 960-975 fps
ที่เห็นมีในบ้านเราก็ Fiocchi, Federal ครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 05:48:46 PM »

แล้วท่านผู้การให้ความเห็นระหว่างลูกจริง FMJ กับลูก WinClean หัวทองเหลืองอย่างไรบ้างครับ
เป็นกระสุนฝึกครับ  อ่อนเกินไป

อยากได้หัวกระสุนหนักหน่อยครับไม่ทราบว่าในบ้านเรามีหนักสุดกี่เกรนเกรนครับยี่ห้ออะไรความเร็วประมาณเท่าไรครับ  ผมใช้ของบุลเลทมาสเตอร์ FMJ 124 เกรนอยู่ครับ
กระสุนบุลเล็ท FMJ 124 เกรนเป็นกระสุนที่ดีมาก  แรงได้มาตรฐาน และแม่นด้วย
กระสุน 9 มม.ที่หนักที่สุด  กระสุนโรงงานก็คือฟิอ็อคชี่ 158 เกรน FMJ รหัสโรงงาน 9APE ความเร็ว 950
ส่วนหนักจริง ๆ คือกระสุนที่หน่วยซีลของอเมริกาโหลดเอง  180 เกรน ความเร็ว 1,025 เท่ากันไม่ว่ายิงด้วยปืนพก หรือปืนกลมือ MP-5  แต่คงไม่ได้ใช้กับเบเร็ตต้าอีกแล้ว  เพราะสไลด์หักตั้งแต่ 147 เกรน ความเร็ว 1,050
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 06:11:49 PM »

ผมถามบ้าง  Grin  แล้วกระสุนของ รวท. นครสวรรค์นี่ดีไหมครับ ( บรรจุภัณฑ์แข็งแรงสวยงาม , ยิงแล้วลำกล้องสะอาดดีจัง Huh )
ลืมบอกไปครับ 9 มม. หัวบอลครับ ใช้ปลอกของ PMC
Nirute
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

si vis pacem para bellum

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 06:18:33 PM »

Grin ขอบคุณผู้การฯครับ ผมคิดว่ามีขายทั่วไป
 Grin ต้องขออภัยท่านผู้เป็นเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ คือว่าผมอยากถามผู้การสุพินทร์ หรือผู้รู้รายอื่น เรื่องกระสุนขนาดอื่น คือว่าวันนี้นี่เอง ผมได้มีโอกาสเห็นกระสุนปืนออโต้ที่ผมไม่เคยรู้เลยว่ามีอยู่จริง ที่จานท้ายกระสุน เขียนว่า 7.62X25 ที่ปลายปลอกบีบเป็นคอขวดด้วย ยี่ห้อวินฯ เท่าที่รู้มามีแต่กระสุน 7.65 เท่านั้น กลับบ้านมาหาตำราเก่ามาพลิกดูหลายเล่ม ก็ไม่มีรายละเอียด ดังนั้นจึงขอถาม ว่าประวัติความเป็นมา เป็นอย่างไร และปัจจุบันนี้ในประเทศไทยมีขายหรือไม่ ทั้งปืนและกระสุนขนาดนี้  หรือใช้กระสุน ขนาด 7.65 ใช้แทนกันได้ มึนมากครับ  Huh (ประสพการน้อยครับ  แฮะ แฮะ)
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2004, 08:14:18 PM »

ผมถามบ้าง  Grin  แล้วกระสุนของ รวท. นครสวรรค์นี่ดีไหมครับ ( บรรจุภัณฑ์แข็งแรงสวยงาม , ยิงแล้วลำกล้องสะอาดดีจัง Huh )
ลืมบอกไปครับ 9 มม. หัวบอลครับ ใช้ปลอกของ PMC
ถ้าบอกว่าไม่ดี น.ท.บุญสิทธิ์ เจ้าของโปรเจ็คท์คงบ่นไปอีกนาน   ของเขาดีครับ แต่ทำแข่งกับเอกชนไม่ได้ เพราะกฎหมายห้ามไว้ ไม่ให้ราชการทำธุรกิจแข่งกับเอกชน

Grin ขอบคุณผู้การฯครับ ผมคิดว่ามีขายทั่วไป
 Grin ต้องขออภัยท่านผู้เป็นเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ คือว่าผมอยากถามผู้การสุพินทร์ หรือผู้รู้รายอื่น เรื่องกระสุนขนาดอื่น คือว่าวันนี้นี่เอง ผมได้มีโอกาสเห็นกระสุนปืนออโต้ที่ผมไม่เคยรู้เลยว่ามีอยู่จริง ที่จานท้ายกระสุน เขียนว่า 7.62X25 ที่ปลายปลอกบีบเป็นคอขวดด้วย ยี่ห้อวินฯ เท่าที่รู้มามีแต่กระสุน 7.65 เท่านั้น กลับบ้านมาหาตำราเก่ามาพลิกดูหลายเล่ม ก็ไม่มีรายละเอียด ดังนั้นจึงขอถาม ว่าประวัติความเป็นมา เป็นอย่างไร และปัจจุบันนี้ในประเทศไทยมีขายหรือไม่ ทั้งปืนและกระสุนขนาดนี้  หรือใช้กระสุน ขนาด 7.65 ใช้แทนกันได้ มึนมากครับ  Huh (ประสพการน้อยครับ  แฮะ แฮะ)

น่าจะเป็นกระสุน 7.62 โตกาเรฟ
กระสุนนี้เริ่มจาก 7.65 มม.บอร์ชาดท์ เมื่อปี 1893  หัว 85 เกรน ความเร็ว 1,280   อีก 3 ปีต่อมาเมาเซอร์เอาหัวกับปลอกไปโหลดเป็น 7.63 เมาเซอร์ แต่เพิ่มความเร็วขึ้นเป็น 1,410   อีก 37 ปีต่อมารัสเซียก็เอาทั้งหัวทั้งปลอกไปใช้บ้าง แต่ลดความเร็วเหลือ 1,390
ทุกวันนี้ คนที่ใช้ปืนบอร์ชาดท์ ต้องเอากระสุน 7.62x25 โตกาเรฟมาชงใหม่   เคยมีคนเอากระสุน 7.63 มม.เมาเซอร์ ของเซลเลอร์เบลล็อต มายิงในปืนบอร์ชาดท์ นัดแรกก็กระจายเป็นชิ้น ๆ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์