เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:20:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ประเภทของหัวกระสุนขนาด 9 mm  (อ่าน 15478 ครั้ง)
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2004, 12:43:57 AM »

เวลาใช้งานจริง   คนที่เราจะยิงมันไม่ได้มายืนแอ่นให้ยิงกลางถนนเหมือนหนังไทย  แต่จะต้องแอบอยู่หลังที่กำบัง เช่นตู้ไปรษณีย์  ประตูรถยนต์  โต๊ะทำงาน  หรือประตูห้อง
อ้างถึง

ตรงนี้หมายความว่าเราต้องยิงทะลุสิ่งกีดขวางเข้าไปแบบสุ่มยิงใช่ไหมคับ( Cheesyถ้าใช่พวกลูกดกก็ได้เปรียบเต็มๆๆเลยดิคับ Cheesy)ไม่ทราบว่าแนววิถีของกระสุนจะไม่เบี่ยงเบนหรือคับหากเรายิงผ่านสิ่งกีดขวาง   และผมค่อนข้างสับสนระหว่างอำนาจการเจาะลึกกับการบายขยายตัวของกระสุน(ไม่เกี่ยวกับการยิงทะลุสิ่งกีดขวางนะคับ)อันไหนสร้างความเสียหายได้มากกว่ากันคับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 01:49:48 PM »

ตรงนี้หมายความว่าเราต้องยิงทะลุสิ่งกีดขวางเข้าไปแบบสุ่มยิงใช่ไหมคับ( Cheesyถ้าใช่พวกลูกดกก็ได้เปรียบเต็มๆๆเลยดิคับ Cheesy)ไม่ทราบว่าแนววิถีของกระสุนจะไม่เบี่ยงเบนหรือคับหากเรายิงผ่านสิ่งกีดขวาง   และผมค่อนข้างสับสนระหว่างอำนาจการเจาะลึกกับการบายขยายตัวของกระสุน(ไม่เกี่ยวกับการยิงทะลุสิ่งกีดขวางนะคับ)อันไหนสร้างความเสียหายได้มากกว่ากันคับ
อ้างถึง

พอดีกลับมาอ่าน ... ขออภัยที่ขุด

ถ้ายิงกันหลังที่กำบัง คงไม่ได้แปลว่าต้องยิงทะลุที่กำบังหรอกครับ เพียงแต่ถ้าใช้กระสุนที่เสียรูปง่ายมันจะเบี่ยงทิศทาง หรือหมดพลังงานได้ง่ายกว่า

การสร้างความเสียหายต่อเป้าหมาย ผมเข้าใจว่าต้องมีทั้งการเจาะลึก และการบานขยายประกอบกัน ... คือ ถ้าหัวกระสุนบานใกล้ผิวเกินไป และไม่ได้ทำลายอวัยวะภายใน ก็อาจจะไม่หยุดเป้าหมายได้อย่างที่หวัง และถ้าเจาะลึกเพียงพอ แต่ไม่บานเลย บาดแผลภายในก็อาจจะเล็กเกินไป ไม่สามารถทำให้เป้าหมาย shock ได้ ...

เท่าที่ฟังมาคือเราเชื่อกันว่ากระสุนขนาดตั้งแต่ .๓๘ ขึ้นไป เป็นขนาดที่เหมาะสมในการใช้การป้องกันตัว อาจเป็นเพราะหน้าตัดขนาดนี้สามารถสร้างบาดแผลฉกรรจ์กับอวัยวะภายในได้แล้ว ดังนั้นบางท่านจึงไว้ใจใช้ลูกหัวบอลธรรมดา ... ส่วนพวกไม่มีประสบการณ์อย่างผมก็เสริมความมั่นใจตามแรงส่งเสริมการขายว่า ถ้าหัวมีรู แล้วเข้าไปบานในเป้าหมาย จะช่วยหยุดเป้าหมายได้ดีขึ้น ทำให้ยอมรับพวกหัวรูมาติดปืน (แต่เวลาซ้อมใช้หัวบอลตะกั่ว  Tongue)

ความเสียหายของเป้าหมายอาจไม่ทำให้เป้าหมายหยุดครับ เพราะยังมีเวลาก่อนสมองจะรู้ว่าหัวใจหยุดเต้น(ดูเหมือน)ตั้ง ๑๕ วินาที ... มากพอจะยิงสวน ... ดังนั้นจึงไม่แปลกที่คนส่วนใหญ่จะไว้ใจ .๔๕ เพราะเป็นกระสุนผ่านประสบการณ์มาแล้ว  Wink

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 04:12:38 PM »

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่าถึงหัวใจจะหยุดทำงานปแล้วสมองก็ยังรับรู้และสั่งการได้อีกกว่า 10 วินาที

ในยุคปฏิวัติฝรั่งเศสมีหมอคนนึงสงสัยว่าคนที่โดนกิโลตีนตัดหัวขาดจะหมดความรู้สึกทันทีหรือไม่ เผอิญแกมีโอกาสทำการทดลองจริงเพราะอยู่ในคิวลูกค้ากิโลตีนเหมือนกัน แกเลยสั่งลูกศิษย์ว่า “ตอนใบมีดจะลงมาตัดหัวอาจารย์ๆ จะกระพริบตาไปเรื่อยๆ พอหัวขาดแล้วเจ้าคอยนับดูนะว่าจะกระพริบต่อไปได้อีกหรือเปล่า” ลูกศิษย์ก็ไปคอยจ้องดู ปรากฎว่าพอหัวขาดแล้วอาจารย์ก็ยังกระพริบตาต่อไปอีก 22 ครั้งครับ

แต่นี่เป็นเรื่องในหัว ผมคิดเอาตามประสาคนที่ไม่ได้เรียนชีวะตั้งแต่ ม.3 ว่า ถึงเลือดในสมองยังมีออกซิเจนเลี้ยงประสาทต่อไปได้อีก 10 กว่าวินาที คนนั้นมีความรู้สึกอยู่ แต่ถ้าร่างกายโดยทำลายแล้วถึงประสาทจะสั่งให้ทำอะไร เช่นยิงสวน มืออาจไม่มีแรงทำตามที่ประสาทก็ได้นะครับ เหมือนกับเวลาเราเมาแล้วตั้งใจจะเดินตรงๆ มักไม่ค่อยสำเร็จ หรือที่จริงอาจทรงตัวไม่อยู่ร่วงไปเลยก็ได้ทั้งๆ ยังใจสู้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 04:23:10 PM »

คารวะทุกท่าน
นับถือจริงๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 04:43:51 PM »

เหมือนกับเวลาเราเมาแล้วตั้งใจจะเดินตรงๆ มักไม่ค่อยสำเร็จ หรือที่จริงอาจทรงตัวไม่อยู่ร่วงไปเลยก็ได้ทั้งๆ ยังใจสู้

ฮ่า ๆ ๆ แสดงว่าเคยเมาบ่อยหละสิท่า

ระวังหน่อยนะครับ ถ้าเมาถึงขั้นที่สมองสั่งให้ขาเดิน เจ้าขาเดินไม่ตรง ปัดไปปัดมา ก็อย่าขับรถนะครับ เพราะเดี๋ยวขับไปเจอไฟแดงแล้วหลับคาไฟแดง เดือนร้อนที่เจ้าหน้าที่ตำรวจจะต้องไปปลุก เหมือนกับที่เป็นเคยเอามาออกอากาศทางทีวี ฮ่า ๆๆ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 05:03:43 PM »

เหมือนกับเวลาเราเมาแล้วตั้งใจจะเดินตรงๆ มักไม่ค่อยสำเร็จ หรือที่จริงอาจทรงตัวไม่อยู่ร่วงไปเลยก็ได้ทั้งๆ ยังใจสู้

ฮ่า ๆ ๆ แสดงว่าเคยเมาบ่อยหละสิท่า

ระวังหน่อยนะครับ ถ้าเมาถึงขั้นที่สมองสั่งให้ขาเดิน เจ้าขาเดินไม่ตรง ปัดไปปัดมา ก็อย่าขับรถนะครับ เพราะเดี๋ยวขับไปเจอไฟแดงแล้วหลับคาไฟแดง เดือนร้อนที่เจ้าหน้าที่ตำรวจจะต้องไปปลุก เหมือนกับที่เป็นเคยเอามาออกอากาศทางทีวี ฮ่า ๆๆ

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง เวลาผมเดินไม่ไหวมักจะนั่งต่อครับ อิ อิ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 05:37:10 PM »

ควรใช้กระสุนแบบไหนติดปืนดีครับ

นายสมชายลอกการบ้านคุณอ๋อง... แต่นายสมชายทำอยู่มานานแล้วครับ...
เอาลูกซ้อม ที่ซ้อมบ่อยๆ ติดปืน แต่ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ เช่นกัน... ฮา
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 06:04:51 PM »

เรื่องสมองสั่งงานแล้วร่างกายทำตามไม่ได้ เคยเกิดกับตัวผมเอง
เมื่อ20กว่าปีมาแล้ว เคยขับมอเตอร์ไซร์ไปชนกับ10ล้อ
ตัวผมกระเดนไปอยู่ข้างทาง พยายามลุกเดิน ลุกได้แต่เดินไม่ได้ พอจะเดินล้มลงไปอีก ทำอยู่หลายครั้ง
ก้มลงมองที่ขาตัว กระดูกขาหน้าด้านซ้ายหัก ทะลุกางเกงออกมา เห็นแล้วก็หมดแรง แต่ไม่รู้สึกเจ็บสักนิด
เจ็บสุดๆก็ตอนรอหมอ 2ช.มกว่าๆ ขาเริ่มบวม ตอนนั้นเจ็บที่สุดในชีวิต  คงที่โดนกระสุนก็คงเหมือนกัน
คงไม่รู้สึกว่าโดนกระสุนปืน ตอนโดนยิงใหม่ๆ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2004, 09:53:28 PM »

เรื่องสมองสั่งงานแล้วร่างกายทำตามไม่ได้ เคยเกิดกับตัวผมเอง
เมื่อ20กว่าปีมาแล้ว เคยขับมอเตอร์ไซร์ไปชนกับ10ล้อ
ตัวผมกระเดนไปอยู่ข้างทาง พยายามลุกเดิน ลุกได้แต่เดินไม่ได้ พอจะเดินล้มลงไปอีก ทำอยู่หลายครั้ง
ก้มลงมองที่ขาตัว กระดูกขาหน้าด้านซ้ายหัก ทะลุกางเกงออกมา เห็นแล้วก็หมดแรง แต่ไม่รู้สึกเจ็บสักนิด
เจ็บสุดๆก็ตอนรอหมอ 2ช.มกว่าๆ ขาเริ่มบวม ตอนนั้นเจ็บที่สุดในชีวิต  คงที่โดนกระสุนก็คงเหมือนกัน
คงไม่รู้สึกว่าโดนกระสุนปืน ตอนโดนยิงใหม่ๆ

อิ อิ งานนี้ พี่ boon ระวังนาครับ....

กว่าจะทราบ....ว่า     งู...ซับใน...เลื้อยไปลักพา...สาว ๆ ใกล้ ๆ ตัว....
ก็คง...ซักพักล่ะคร้าบบบบ.....อิ อิ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 10:49:22 AM »

อีตา51นี่
เอามาโพนทะนาซะด้าย..ย..ย. Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 10:58:08 AM »

กว่าจะทราบ....ว่า     งู...ซับใน...เลื้อยไปลักพา...สาว ๆ ใกล้ ๆ ตัว.
ไม่เป็นไรครับ เตรียมตัวพร้อมแล้ว เร ออโต5นัด พร้อมลูกโดด3นิ้ว
คงแม่นไม่แพ้คุณสมชาย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 11:40:43 AM »

Huh แล้วถ้าเป็นกระสุนหัวรู +p ล่ะครับผู้การฯ  Huh
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 11:47:21 AM »

ก่อนอื่นขอขอบคุณพระเจ้าที่ประทาน   ไวอากร้า   ที่ทำให้คนบางคนใจสู้แต่มานมะสู้  ได้ยิ้มแย้มอีกได้ Grin  พี่ซัปสนใจเอาซักเม็ดมะคับเพื่อนๆเป็นผู้แทนยาขายของบริษัทนี้อยู่

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 03:03:41 PM »

Huh แล้วถ้าเป็นกระสุนหัวรู +p ล่ะครับผู้การฯ  Huh

Grin ดึงกระทู้รอผู้การฯมาตอบต่อครับ เรื่องหัวรูที่เคยตอบไว้แล้ว หากเป็นหัวรู +p จะมีผลต่างกันหรือไม่  Huh เพราะแรงเพิ่มมากขึ้น คงเจาะได้ดีกว่าหัวรูไม่บวกพี  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2004, 03:28:50 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2004, 03:30:02 PM »

ขอแสดงความเห็นก่อนครับ ผมว่าเรื่องอำนาจหยุดยั้งนี่ดูยากมากๆ เพราะมีปัจจัยต่างกันไปในทุกกรณี อาจพูดได้แค่คร่าวๆ หรือเป็นแนวโน้มเท่านั้น

ที่นายมาแชลกับซานาวเก็ยข้อมูลการยิงจริงๆ ในอเมริกามาทำสติถิมาก็เป็นการเก็ยข้อมูลจาการยิงเข้าลำตัวไม่รวมหัวกับคอ ซึ่งทีจริงแล้วยิงเข้ากลางลิ้นปี่ กลางขั้วปอด ควรได้ผลต่า่งกับการยิงเข้าชายโครง ฯลฯ นอกจากนี้ปัจจัยที่สำคัญมากกว่าอีกคือผู้ถูกยิงเอง ตัวเล็ก ตัวใหญ่ แข็งแรงแค่ไหน ค่าความแตกต่างกันเยอะแยะมาก

แต่อาจพูดคร่าวๆ ได้ว่า กระสุนหัวรู +P มีอำนาจหยุดยั้งมากกว่ากระสุนหัวรูความเร็วมาตรฐาน หรือกระสุนหัวกลม แต่จะบอกว่าเอาไปยิงได้ผลหยุดยั้งผู้ร้ายแน่หรือไม่? คงฟันธงไปไม่ได้

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์